ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพฤติกรรม ของเพื่อนๆสมาชิก การโดนปาดหน้าโดยรถยนต์ กับ การเดินปาดหน้า  (อ่าน 5341 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noncyclopedia

• Hero Member
หากขับรถอยู่ดีๆ  เจอพวกขับรถแย่ๆมาปาดหน้า ท่านจะเอาคืนมั้ย อย่างไงบ้าง
และหากเปลี่ยนจากรถ เป็น การเดินปาดหน้า ท่านจะมีการตอบสนองแบบเดียวกันหรือไม่

สำหรับผม  ใครปาดหน้าแบบแย่ๆ ผมก็จะตามจิก เอาคืนทางใดทางหนึ่ง
ส่วนใครเดินปาดหน้า กระชั้นชิด  ผมเฉยๆ

เพื่อนๆละครับ

ออฟไลน์ Deaw

บางที การทำใจ ปล่อยวาง อโหสิ อาจจะทำให้ไม่เกิดเรื่องได้ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ปาดแบบเลวๆเช่นคอสะพาน ,การหักมาใส่โดนไม่สนเราเลยแบบรถไหลๆวิ่งไปเรื่อยๆจะเจอจำพวกจะเข้าเลนโดยเปิดไฟเลี้ยวแล้วหักใส่ทั้งที่ช่องไม่มี แบบนี้โมโหจริงๆ บีบแตรหูไหม้ล่ะครับ แต่จำพวกนี้หน้าด้านเกินคน ทำอะไรมันไม่ได้ทั้งกระทืบเบรกใส่ ทั้งขับตีคู่มันก็ยังเบียดเข้ามา เพราะเราไม่อยากเคลมทำไงได้ก็ต้องหลบอยู่ดี

แต่เจอพวกปาดแบบมุดๆไปเร็วๆ อันนี้ปล่อยเค้าไปเข้าใจเค้า เพราะเราก็ทำบ้าง  ;D ;D

ส่วนเดินปาดหน้าไม่มีอะไรครับยกเว้นเหยียบเท้าโดนเล็บขบ  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2018, 17:40:16 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ voyager

• Sr. Member
ผมเฉยๆครับ  เอาเวลา เอาสติสตัง มาสนุกกับการขับรถหรือฟังเพลงให้ชื่นใจ ดีกว่าไปเสียเวลา เสียอารมณ์กับเรื่องไร้สาระ
อีกอย่างผมแทบไม่ค่อยโดนใครปาดเพราะ มักเว้นระยะสองวิ ระยะปลอดภัยเสมอ ใครอยากเปลี่ยนเลนก็เชิญ ไม่กั๊ก ไม่หวงเลน

ออฟไลน์ Gordon Freeman

รถปาดหน้าก็บีบแตร ปาดน่าเกลียดก็บีบยาวหน่อย ผมทำแค่นั้นครับ ไม่ได้สนใจอะไรมากมาย

เดินปาดหน้า อันนี้ไม่ได้สนใจครับ ยกเว้นต่อคิวอยู่แล้วมาแซงคิว อย่างซื้อของในร้านพวกเซเว่น ก็จะบอกว่าแซงคิวเรา ถ้าพนักงานยังคิดเงินให้อยู่ ผมก็แค่วางของหน้าเคาเตอร์แล้วไปซื้อร้านอื่นครับ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ No Trespassing

รถปาดหน้ายังพอทน แต่เดินปาดหน้าไม่ไหวครับ

เมื่อสี่ปีก่อนผมมีอาการเจ็บหน้าแข็งเนื่องมาจากกระดูกงอก แล้วไปเสียดสีกับเยื่อหุ้มกระดูก
หลังผ่าเสร็จพักฟี้นหนึ่งอาทิตย์ จากนั้นใช้ไม้ค้ำเพื่อพยุงตัวชั่วคราว รอแผลหายสนิท

ระหว่างเดินเราก็พยายามไม่ขวางใคร เพราะเดินช้า

แต่มีวันนึงเดินๆแล้วมีกลุ่มคนงานในสนามบินปาดหน้าเพื่อเข้าออฟฟิศ ผมถึงกับโมโหแล้วเอาไม้เท้าชี้หน้า
บอกว่าเดินปาดหน้าได้ยังไง ถ้าคนล้มขึ้นมาใครจะช่วย แผลแตกใครจะรับผิดชอบ

พวกนั้นยังตีหน้ามึน ไม่ยอมขอโทษ รีบเดินเข้าออฟฟิศ อ่ะ ไม่เป็นไร

ผมเลย Email แจ้งหน่วยงาน Security การท่า รวมถึงหน่วยงานต้นสังกัดที่พนักงานพวกนั้นทำงานอยู่ใน Ramp
ผลคือทั้งหมดรีบมาขอโทษผมที่สำนักงาน พร้อมแจ้งตักเตือนและยึดบัตรเข้าสนามบิน 7 วัน (พวกนี้ทำงานรายวัน วันละ 300 ก็คูณ 7 วันไป)

ผมพอใจกับมาตรการลงโทษของหน่วยงาน และไม่ติดใจอะไร ถือว่าสมน้ำสมเนี้อแล้ว

JONNY

• บุคคลทั่วไป
อยู่ดีๆเขาจะขับปาดหน้าทำไม
ยกเว้นคุณขับรถช้า เรื่อยเปื่อย ขวางทางจราจร ไม่สนฟ้าสนหมอก 
ต้องดูจังหวะ ถ้าช่อง จราจรน้อย รถคันข้างหน้าเร็วเราต้องเร็วตามเขา ทิ้งระยะให้พอดี อย่าทิ้งห่างจนเขาหมั่นไส้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2018, 18:32:33 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ Krongbun

ทั้งสองเคสทำเหมือนกันคือ ด่าเ.... ในรถดังๆ
แล้วปล่อยเค้าไปครับ อีกแปบนึงก็สบายใจ  ::)

เพราะผมมีประสบการณ์ในวัยเด็กที่ไม่ดี
เคยนั่งอยู่ในรถที่ปาดใส่กันแล้วไม่ยอมกัน มันน่ากลัวมาก  :(

ออฟไลน์ jame894561

อดทนและให้มันผ่านไป ไม่อยากบานปลาย เดียวควบคุมอารมไม่อยู่ กลัวติดคุกครับ  :-[

ออฟไลน์ CarameLon

โดนปาดแค่บีบแตรพอ คอสะพานยูเทิร์นแถวบางนาโดนทุกวัน กลับรถเลนเดียวก็ไปขึ้นมันเป็นสองเลน
วินัยคนไทยมันต่ำตมลงทุกวัน พวกปาดช้าๆไม่ว่า แต่มุดๆเร็วๆปาดซ้ายปาดขวามาจากหลังเรา สุดท้ายมาปาดเรา
อันนี้ผมด่าพ่อล่าแม่ ขยี้ชาติตระกูล บีบแตร ไฟสูง มีเรื่องก็มีถ้าลงมาผมพร้อมบวก
ส่วนโดนเดินปาดหน้า อันนี้ไม่ค่อยจะเจอเลยสำหรับคนสูง185หนักกล้ามๆที่92 ใครกล้าตั้งใจปาดก็พร้อมชนลงไปนอนบนพื้น
ปล. ...มาเฟียไม่กลัว กลัวมาเยอะ อิอิ  8) 8) 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ flat6

เอาคืนแล้วได้อะไรครับ แค่ตอบสนอง ego ตัวเอง

เผลอๆโดนยิงตายอีก ชนะใครไม่เท่าชนะใจตัวเอง
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Sit: )

จะโกรธ หรือ โมโหขนาดไหน
อย่าบีบแตรยาวนะครับ
เดี๋ยวจะโดนหาว่าตั้งใจวิวาท
อันนี้ผมเพิ่งทราบเลย ว่าการกดแตรยาวถูกตีความว่ามีเจตนาวิวาทได้

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าผมไม่ต้องเบรค ผมไม่สนใจครับ
ถ้าผมต้องเบรค ผมก็กดแตรยาวครับ
ถ้าหลังจากนั้น มาเบรคใส่หน้าผมต่อ ก็อาจมีต่อครับ
ผมไม่โลกสวย ผมปล่อยวางได้ระดับนึง และก็สวนได้ระดับนึงครับ

เดินปาดหน้า ถ้าไม่โดนผม ก็ไม่คิดอะไรครับ เขาคงรีบไปเข้าห้องน้ำ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ akewizard

สำหรับผมคงไม่ทำอะไรครับ  รถผมถ้ามีเฉี่ยวชนแล้วอะไหล่รอนาน

ปล. บางคนสงสัยว่าอยู่ดีๆรถคันอื่นจะมาปาดหน้าเราทำไม ....
      บนท้องถนนมันมีคนโรคจิตเยอะนะครับ มันหมั่นไส้ใครก็ปาดเอาดื้อๆนั่นแหล่ะต่อให้เราไม่ได้ทำอะไรผิดก็ตาม

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ส่วนใหญ่ เมื่อเจอเหตุการณ์แบบนี้ ปฏิกิริยาอัตโนมัติของผม คือการ “บีบแตร”. ครับ ถ้าปาดใกล้ๆบางทีกดยาวเลย แต่จะไม่เอาคืนเด็ดขาดครับ บางที ถ้าดูท่าทางแล้ว คู่กรณีเริ่มจะกวนประสาท ผมจะพยายามออกห่างไว้ก่อนครับ ไม่อยากมีปัญหา เพราะส่วนตัว ผมเป็นคนใจร้อน และค่อนข้างโมโหร้ายด้วยถ้าโกรธมากๆ กลัวควบคุมตัวเองไม่อยู่ พอขาดสติแล้วจะไปกันใหญ่ ยิ่งเดือนหน้าจะเข้าสู่วัยเบญจเพสแล้ว ยิ่งต้องพยายามคุมอารมณ์อย่างแรงเเลย :)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ BN`

ปกติผมจะเฉยๆครับ จะปาด จะแตร ผมไม่สนใจ ไม่ตอบสนอง

ปล่อยให้เขาหัวร้อนคนเดียว ส่วนเราก็ขับฟังเพลงสบายๆครับ 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2018, 22:09:54 โดย BN` »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สมัยวัยรุ่นใหม่ๆก็เอาคืนอ่ะ เดี๋ยวนี้ช่างแม่งละ

Nonlamer

เฉยๆกับทั้งสองอย่างครับ

ตอนเด็กเคยเห็นพฤติกรรมของคนพยายามปาดใส่กันครับ คุณพ่อขับตามอยู่ห่างๆคู่ที่ปาดกันไปมา เห็นแค่ครั้งเดียวก็คิดได้เลยครับว่าจะไม่เป็นคนประเภทนั้น เหมือนคนไร้การศึกษา ขาดความคิดและการควบคุมอารมณ์ครับ มีแต่จะทำให้คนอื่นที่ไม่เกี่ยวข้องเดือดร้อน

ถ้าเห็นก่อนหน้าว่าจะมีท่าทีจะแทรกเข้ามา ผมเตรียมเบรครอไว้ล่วงหน้าเลย แถมเว้นระยะให้อีก

แต่ถ้าไม่เห็นแบบจู่ๆก็พรวดเข้ามาในระยะกระชั้นชิด ผมก็แค่เบรคตัวโก่งครับ ล่าสุดเจอกรณีนี้ เลนผมข้างหน้าโล่ง(ซ้ายสุด) เลนเขารถติดนิ่งๆเลย ไม่มีไฟเลี้ยว ผมขับไปจู่ๆก็พรวดออกมา กดเบรคสุดแรง เกือบเสย เดาว่าไม่เห็นผมแน่ๆเลย แถมหลังจากเข้าเลนมาแล้วเปิดไฟฉุกเฉินจอดรับคนข้างทางบนถนนใหญ่ที่หน้าห้างดัง (ก็ตรงที่เค้าปาดผมนั่นล่ะครับ อยู่หลังทางรถออกจากห้างไปไม่เกิน 50 เมตร ซึ่งถัดไปอีกไม่ถึง 100 เมตร มีซอยที่ผมจะเข้า)
ก็แค่กระพริบไฟไป 1 ที บอกเป็นนัยๆว่าคุณทำไม่ถูกนะ ละผมก็หักขวาเปลี่ยนเลนหลบออกไป

ออฟไลน์ Civic_FD

• Jr. Member
  • **
เฉยๆ ครับ เสียเวลาทำมาหากิน  เวลาเป็นเงินเป็นทอง  ไปแหย่ไปแหย่มา เสียชีวิตอีก ::)
Wave Z

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
หากขับรถอยู่ดีๆ  เจอพวกขับรถแย่ๆมาปาดหน้า ท่านจะเอาคืนมั้ย อย่างไงบ้าง
และหากเปลี่ยนจากรถ เป็น การเดินปาดหน้า ท่านจะมีการตอบสนองแบบเดียวกันหรือไม่

สำหรับผม  ใครปาดหน้าแบบแย่ๆ ผมก็จะตามจิก เอาคืนทางใดทางหนึ่ง
ส่วนใครเดินปาดหน้า กระชั้นชิด  ผมเฉยๆ

เพื่อนๆละครับ

เดินปาดหน้าผมเฉย ๆ นะ ก็หลบให้เผื่อเขามีธุระจำเป็น
แต่ขับรถปาดหน้า
อันนี้แล้วแต่อารมณ์ตอนนั้น ๆ แต่เดี๋ยวนี้ (เริ่มแก่แล้ว)
ก็บ่น ๆ ใครอยากซิ่งอยากแซงก็ช่างมัน เราก็ไปเรื่อยๆ  ของเราต่อ  8)

ออฟไลน์ muza

หลายๆครั้งกับเหตุการณ์แบบนี้
ก็ขอบคุณพระเจ้าที่เราและคันข้างเราเราเบรคทัน จนไม่เกิดอุบัติเหตุ
ส่วนคนปาดเราก็ช่างเค้าเถอะ

ส่วนชีวิตจริงคนมาปาดหน้าแซงคิวเราตอนต่อแถว
ถ้ามองภาพรวมไม่น่าทำร้ายเราได้ ก็ทักเค้าให้ไปต่อแถวปกติ นะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เคยไม่ยอมครับ แต่เดี๋ยวนี้อุทิศส่วนกุศลให้เขาเท่านั้น
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
ถ้าปาดแบบทุเรศๆ จะตีคู่แล้วเปิดกระจกมองหน้าครับ วัดใจกันไปเลย ถ้าหน้าด้านแล้วกวนตีนก็พร้อมบวก แต่ส่วนใหญ่จะเจอขอโทษกลับมานะ
แต่เดี๋ยวนี้เย็นลงเยอะแล้ว พอปล่อยวางได้ สบายใจดีครับ

ออฟไลน์ NoName__???

เดินปาดหน้าไม่เท่าไหร่ แต่ไอที่เดินสวนกันแล้วมาเป็นกลุ่มแต่เดินเป็นกระดานเรียงแถวคุยกันไม่สนใจคนที่เดินสวน จนเบียดทำให้เราเดินลำบาก อันนี้โมโห

ออฟไลน์ redsun

มองถนนรวมๆ กว้างๆ รอบๆครับ
อย่าไปโฟกัสปัญหาจนเกินไปครับ
ถ้าจังหวะเขาได้ก็ให้ครับ ถ้าจังหวะเขาไม่ได้ก็ไม่ให้ครับ
ถ้าน่าเกลียดมากๆ ก็บีบแตรเล็กๆ ให้เขารู้ก็พอครับ..

ออฟไลน์ Newhang

อยู่ดีๆเขาจะขับปาดหน้าทำไม
ยกเว้นคุณขับรถช้า เรื่อยเปื่อย ขวางทางจราจร ไม่สนฟ้าสนหมอก 
ต้องดูจังหวะ ถ้าช่อง จราจรน้อย รถคันข้างหน้าเร็วเราต้องเร็วตามเขา ทิ้งระยะให้พอดี อย่าทิ้งห่างจนเขาหมั่นไส้
จริงครับ ถ้าเราขับปกติไม่มีการปาดหน้าเลยครับ

อีกอย่างบางคนมองว่าการที่เค้าแซงแล้วเข้าเลนเดิมเร็วเป็นการปาดหน้า แบบนั้นรึเปล่า ออกแนวโรคจิตจับผิดคนอื่น
ปกติถ้าเราความเร็วต่ำแล้วเค้าแซง มันจะไม่ปาดหน้าเพราะเค้าเข้าเลนเร็วแล้วไปเร็ว มันก็กลายเป็นปกติ นอกจากคุณขับจนน่าหมั่นไส้เท่านั้นแหละที่เค้าจงใจจริง แต่ผมไม่เคยเจอ

ส่วนการเดินปาดหน้าไม่เคยเจอครับ อย่างมากผมขวางทางเค้า เค้าจะเข้ามาขอโทษ ของทางหน่อยนะครับ/ค่ะ

ออฟไลน์ Ao_Chosi

• Full Member
แต่ก่อนเอาคืนครับ เดี่ยวนี้ปล่อยผ่าน
เพราะจากอดีตที่เคยมีเรื่องกับคนจำพวกนี้
ส่วนใหญ่ แมร่ง จะคิดเข้าข้างตัวเองตลอด ไม่สนโลก หรือมารยาทอะไรทั้งนั้น
เสียเวลาเราเปล่าๆ ที่จะไปทะเลาะหรือเจรจากับคนประเภทนี้ครับ
ปล่อยให้มันไปเจอคนประเภทเดียวกันอ่ะ เดียวก็บรรลัยกันเองแหละครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

มีคนขับรถปาดหน้า. ก้อน่าโมโห เพราะอันตราย แต่ หากเราไม่ได้รับผลกระทบก้อไม่ถือสา

เดินปาดหน้า กลับมองว่าเขารีบ. แต่ไม่ถือสาเช่นกัน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ sixer

• Newbie
  • *
ถ้าขับแล้วโดนปาดหน้า เราบีบแตร ปี๊นๆ

ถ้าคนเดินปาดหน้า เราจะทำเช่นเดียวกัน โดยร้องเสียง ปี๊นๆ
NOW
'96 Volvo 850 T5R Estate 1 of 9
'94 BMW 540i Alpina B10 Rep
'06 Porsche Cayman S Techart Widebody
'17 Subaru WRX 6MT
'21 Volvo XC90 R-Design
in coming
'23 Porsche 718 Cayman T

JONNY

รถติด เขาเรียกแซก
ความหมายของคำว่า ปาดหน้า แซงเข้ามาทั้งคัน ในเวลารวดเร็ว ภาษาไทยคืออย่างงี้ไม่ใช่รึครับ