ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพฤติกรรม ของเพื่อนๆสมาชิก การโดนปาดหน้าโดยรถยนต์ กับ การเดินปาดหน้า  (อ่าน 5342 ครั้ง)

ออฟไลน์ koko86

• Hero Member
...เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร...

ออฟไลน์ น้ำเขียว

• Full Member
ปล่อยวางครับเดี๋ยวมันก็ผ่านไป กลับบ้าน กินข้าว เจอหน้าลูก สบายใจ

ออฟไลน์ tvm

บีบแตรสั้น สบถด่าในรถ
คนสมัยนี้ นิสัยแย่ ไร้มารยาทและวินัย เยอะมากๆ ทำใจ คิดว่าเดินอยู่ในป่า เจอ หมู หมา กา ไก่ แมว เสือ ตะกวด งู และคิดเสมอว่าเราเลือกไม่ได้ว่าจะเจอตัวอะไร เขาก็เป็นธรรมชาติของมันแบบนั้น ปลงครับ

ออฟไลน์ CHANOM

ถ้ามีรถปาดหน้า: ผ่อนคันเร่งก่อนค่ะ ถ้าแบบกระชั้นชิดมากๆ ก็อาจจะมีบีบแตรตักเตือนสักหน่อย ความสนใจเราอยู่ที่ข้างหลังเรามากกว่า ว่าจะชนก้นเราไหม

ถ้ามีคนเดินปาดหน้า: เราเป็นคนเดินช้าค่ะ มีคนเดินแซงจนชินแล้ว ทุกวันนี้ก็จะพยายามเดินชิดขอบทางเดินตลอด แต่ถ้ามาแซงคิวที่เราต่ออยู่ ก็ถึงไหนถึงกันค่ะ

ปล. โดยปกติแล้วเป็นคนไม่ค่อยยอมคนนะคะ แต่พออยู่หลังพวงมาลัยแล้วหงิมใช้ได้เลย  ::)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ JeansZ

ผม เคยออกจากข้างทาง แล้วกะความเร็วรถที่มาข้างหลังผิด เพราะกระบะซิ่งกำลังดันมา ผมออกแล้วเกิดเรื่อง เลยเอาเรื่องมาแชร์ในบอร์ด

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=60647.0

แต่ สมช ส่วนใหญ่ในนั้น โดยเฉพาะ คห. หลังๆ เข้าข้างอีกฝ่ายมากกว่า
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ SM.

อาจมีหงุดหงิดบ้างครับ แต่ไม่เอาคืนครับ กลัวบานปลาย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เหมือนท่าน จขกท อยากให้ปล่อยวางสินะครับ ว่าถ้าเปลี่ยนจากรถเป็นคนเดิน เราก็ไม่น่าโกรธกัน

ขอบอกอย่างนี้ครับ

การที่มีคนเดินเร็วแล้วมาปาดหน้าเราไป โดยที่ไม่ได้ชนเรา หรือไม่ได้ทำให้เราสะดุดล้ม หรือกระแทกอย่างอื่นให้บาดเจ็บ
ก็เหมือนมีคนมาปาดหน้าเรา โดยที่ไม่โดนรถเรา และไม่ได้ทำให้เราต้องเบรค  อันนี้ผมไม่โกรธทั้งแบบรถและคนเดินครับ

แต่ถ้าเดินมาปาดหน้าและมาชนผม กระแทกผม หรือทำให้ผมเสียจังหวะ สะดุดล้ม หรือเซ ถลาไปชนอย่างอื่นหรือคนข้างๆ อันนี้โกรธแน่นอน
ยิ่งถ้าไม่หันกลับมาขอโทษนี่ มีตามแน่นอน

ถ้าเป็นกรณีที่เราเข้าคิวอยู่ แล้วมีคนมาแซงคิว ก็เหมือนมีรถมาแทรกมาแซะเพราะความมักง่ายเห็นแก่ตัว
ผมว่าอันนี้ตรงข้ามเลย เรากลับยอมให้รถแทรกได้ แต่ถ้าเป็นคนแซงคิวแบบหน้าด้านๆนี่เรากลับไม่ยอมนะ
แปลกดีไหมครับ  :-\ :-\ :-\ :-\ :-\
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK