ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องตรวจจับกล้องวัดความเร็วบนถนน  (อ่าน 8231 ครั้ง)

ออฟไลน์ grafy

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับสมาชิก HLM ทุกท่าน

เท่าที่ผมติดตามอ่านในเว็ป HLM สมาชิกหลายท่านมีปัญหาเรื่องขับรถเกินความเร็วที่กฎหมายกำหนด

ตอนที่ผมอยู่ประเทศเกาหลีใต้ ผมเคยนั่งรถกับเพื่อนซึ่งเพื่อนผมขับรถค่อนข้างเร็ว แต่เค้าไม่เคยขับรถเร็วเกินกฎหมายกำหนด ที่เป็นเช่นนี้ก็เพราะว่า GPS ที่ติดบนรถนอกจากจะบอกเส้นทางแล้ว ยังบอกด้วยว่ามีกล้องตรวจวัดความเร็วด้วยไหม

เช่น เมื่อขับรถบนทางด่วน พอห่างประมาณ 1 - 2 โล ถ้าจีพีเอสตรวจพบกล้องจับความเร็ว มันจะแจ้งเตือนและบอกด้วยว่าต้องขับด้วยความเร็วเท่าไหร่จึงจะปลอดภัย

ผมถามเพื่อนผมว่าถ้าขับเกินจะเป็นอย่างไร
เพื่อนผมบอกว่าโดนใบสั่ง โดนปรับ และโดนตัดแต้ม ในที่สุดก็โดนยึดใบขับขี่
ประชาชนบ้านเค้าเคารพกฎหมายมาก

หากบ้านเรามีระบบนำทางพร้อมบอกตำแหน่งกล้องจับความเร็วเหมือนอย่างประเทศเกาหลีใต้ แล้วบังคับใช้กฎหมายอย่างจริงจัง

สมาชิกมีความเห็นอย่างไรครับ

สำหรับผม

ผมเห็นด้วยเพราะถือว่าได้เตือนแล้วว่าเขตนี้จำกัดความเร็วได้เท่านี้ พอออกนอกเขตจำกัดความเร็วก็เหยียบเต็มที่ได้เลย

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: เครื่องตรวจจับกล้องวัดความเร็วบนถนน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 20:30:43 »
ถ้าเอาเงินค่าปรับเข้าหลวง 100% ผมเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ bravo

Re: เครื่องตรวจจับกล้องวัดความเร็วบนถนน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 20:33:31 »
บ้านเรา ในบริเวณที่มีรถพลุกพล่าน มักจะไม่มีกล้องจับความเร็ว ทั้งที่เป็นพื้นที่ที่น่าจะเข้มงวดเรื่องความเร็ว

แต่จะไปตั้งกล้องในช่วงทางตรงยาวๆ ทางโล่งๆ อ่ะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 20:36:41 »
ปกติประเทศที่เข้มงวดเค้าก็ใช้วิธีนี้ทั้งนั้นครับ ยิ่งอเมริกันใช้ Radar detect กันทั้งนั้น

แต่ส่วนตัวนะ ผมก็ขับเร็วแต่ถ้าขับรถสังเกตคนอื่น คุณไม่ค่อยโดนครับ ผมเคยโดนแค่ 2 ใบ ในชีวิตนี้ และโดนจังหวะที่ไม่ตั้งใจด้วย เช่นขับมาสบายๆ 100-110 แล้วมันมีจังหวะที่ต้องแซง แล้วพอออกขวาสักพักก็มีรถพุ่งมาแต่ไกล เราก็ก็ต้องกดหนีให้ แล้วนั่นแหละโดน

กับอีกใบถนนตรงยาว เนื่องด้วยวิ่งทางไกลเลยขับตามๆกับคันอื่นไป 130-150 แล้วไปเจอกล่องแห่งความลับข้างทางแอบอยู่ใต้สะพานลอยแชะรูป

แล้วกล้องมักจะอยู่จุดที่ทางตรงโล่งๆ ไม่มีจุดตัด  มีต้นไม้เกาะกลางสักต้นนึงตรงนั้นแหละตำรวจนั่งอยู่ทุกที
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 20:39:57 »
บ้านเราจับความเร็วตรงทางยาวโล่งๆ ที่ยุโรปจับความเร็ว ทางโค้งอันตราย ที่ใกล้แหล่งชุมชน ที่ที่เค้าคลาดว่าจะเกิดอุบัติเหตุ จับเพื่อไม่ให้คนขับเร็วตรงทางที่อันตราย

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 20:49:34 »
ถ้าเอาเงินค่าปรับเข้าหลวง 100% ผมเห็นด้วยครับ

ข้อตกลงนี้อยู่บนพื้นฐานค่าปรับทุกบาทเข้าหลวงครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 20:52:36 »
บ้านเรา ในบริเวณที่มีรถพลุกพล่าน มักจะไม่มีกล้องจับความเร็ว ทั้งที่เป็นพื้นที่ที่น่าจะเข้มงวดเรื่องความเร็ว

แต่จะไปตั้งกล้องในช่วงทางตรงยาวๆ ทางโล่งๆ อ่ะครับ

สงสัยเค้ากลัวเราจะหลับใน เลยอยากให้ชะลอความเร็ว (คิดบวกไว้ก่อนครับ 555)

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 20:54:38 »
ปกติประเทศที่เข้มงวดเค้าก็ใช้วิธีนี้ทั้งนั้นครับ ยิ่งอเมริกันใช้ Radar detect กันทั้งนั้น

แต่ส่วนตัวนะ ผมก็ขับเร็วแต่ถ้าขับรถสังเกตคนอื่น คุณไม่ค่อยโดนครับ ผมเคยโดนแค่ 2 ใบ ในชีวิตนี้ และโดนจังหวะที่ไม่ตั้งใจด้วย เช่นขับมาสบายๆ 100-110 แล้วมันมีจังหวะที่ต้องแซง แล้วพอออกขวาสักพักก็มีรถพุ่งมาแต่ไกล เราก็ก็ต้องกดหนีให้ แล้วนั่นแหละโดน

กับอีกใบถนนตรงยาว เนื่องด้วยวิ่งทางไกลเลยขับตามๆกับคันอื่นไป 130-150 แล้วไปเจอกล่องแห่งความลับข้างทางแอบอยู่ใต้สะพานลอยแชะรูป

แล้วกล้องมักจะอยู่จุดที่ทางตรงโล่งๆ ไม่มีจุดตัด  มีต้นไม้เกาะกลางสักต้นนึงตรงนั้นแหละตำรวจนั่งอยู่ทุกที

หวังว่าระบบนำทางที่ผมเสนอน่าจะตรวจวัดกล้องชนิดนี้ได้ด้วยนะครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 20:56:52 »
บ้านเราจับความเร็วตรงทางยาวโล่งๆ ที่ยุโรปจับความเร็ว ทางโค้งอันตราย ที่ใกล้แหล่งชุมชน ที่ที่เค้าคลาดว่าจะเกิดอุบัติเหตุ จับเพื่อไม่ให้คนขับเร็วตรงทางที่อันตราย

ไทยแลนด์โอนลี่ครับ 555

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 21:09:34 »

รู้ๆกันอยู่ว่าทำเพื่ออะไร
ปล.แล้วก็มาทำป้ายระวังรถชนท้าย เพื่อ

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 21:12:30 »
ผมว่าบางครั้ง จุดที่วางมันปัญญาอ่อนไปนิดครับ อย่างต่างจังหวัดบางที่ ทางตรงๆ โล่งๆ จุดตัดไม่มี ไม่มีชุมชน มีกล้องซะงั้น เป็นกล้องแบบอัตโนมัติครับห้อยอยู่บนเสาสีดำที่เสียบอยู่ข้างถนน ทั้งๆที่ช่วงนั้น น่าจะเป็นช่วงทำความเร็วได้ แต่ในบางช่วงที่แบบใกล้ถึงชุมชนแล้ว ต้องชะลอความเร็ว และเตือนว่าข้างหน้ามีชุมชน จำกัดความเร็ว อันนี้ผมเห็นด้วยครับ ตั้งกล้องไป ปรับไป ไม่มีปัญหา เพราะก่อนเข้าชุมชน ผมจะชะลอความเร็วอยู่แล้ว พ้นเมืองผมก็กดครับ ผมก็ขับรถเร็ว แต่เร็วตามอัตภาพครับ อันไหนเร็วได้ก็เร็ว อันไหนควรชะลอ ผมก็ชะลอนะ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 21:22:07 »

ตรงยาวโล่งๆไม่พอนะ แม่งตั้งตอนลงเนินอีกต่างหาก
มอเตอร์เวย์ตอนออกจากแหลมฉบังมีอยู่ตัวนึงต้งตอนลงเนิน ครูซคอนโทรลบ้านๆโดนไปแล้ว

ปัญญาอ่อนสุดๆ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 22:02:24 »
ถ้าตรงตั้งกล้องไม่มีป้ายเตือนความเร็วเราต้องไปจ่ายมั้ย มีที่นึงผมหาป้ายเตือนความเร็วไม่เจอเลย แถมกำหนด 90 อีก ทั้งที่ไม่ใช่เขตชุมชน ขับมา 104 ยังโดน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2018, 22:04:47 โดย Jacob »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 22:04:57 »

ตรงยาวโล่งๆไม่พอนะ แม่งตั้งตอนลงเนินอีกต่างหาก
มอเตอร์เวย์ตอนออกจากแหลมฉบังมีอยู่ตัวนึงต้งตอนลงเนิน ครูซคอนโทรลบ้านๆโดนไปแล้ว

ปัญญาอ่อนสุดๆ

สาย 36 มาจากระยองมุ่งหน้าชลบุรี ตรงลงเนินเลยครับ  ;D ;D พร้อมแฟรช
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2018, 22:30:53 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 22:06:01 »
จับความเร็วบ้านเราปัญหาอ่อนครับ

เขตชุมชน อันตราย ในเมืองไม่จับ

ไปดักจับ ตรงทางตรง โล่งๆ  ลงเนิน  รถทำความเร็วได้  แทนที่จะช่วยให้รถจะได้รีบระบายออกไป ไวๆ  กลับกักรถไว้บนถนน  ให้รถวิ่งช้าๆ  ตามๆ คลานๆกันไป   คนที่ตั้งจุด ดักจับความเร็ว  หวังผลเรื่องอะไร

การดักจับความเร็วเพื่อป้องกันอุบัติเหตุที่จะเกิดกับคนหมู่มาก

ส่วนเจ้าของรถ  หากไม่รักตัวเอง   เขาจะเหยียบ 150-200 ก็เรื่องของเขา  เกิดอุบัติเหตุ  ชนคนอื่นขึ้นมา  ก็ตั้งโทษไว้หนักๆ  เสียค่าปรับแพงๆ  โทษถึงขั้นติดคุก  หากเจตนา ประมาท

กล้องหน้ารถ  หลักฐานอะไรก็มี  รถหนาแน่น  คุณขับเร็วแล้วเกิดอุบัติเหตุ  เพราะคุณประมาท โทษหนัก

ทางตรงโล่งๆ คุณขับเร็ว แล้วแหกโค้งตกถนน ก็เรื่องของคุณ   คนทำกฎหมายบ้านเรา น่าจะคิดแบบนี้นะครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 22:07:13 »
ถ้าบังคับใช้ได้จริง ก็คงดีครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 22:18:25 »
บ้านเราหรอครับ............. ปรับเพราะอยากได้เงิน ..........ไม่ใช่ปรับเพื่อให้เคารพกฎหมายครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 22:19:53 »
 ไม่รู้มีใครเจอแบบผมมั้ย ผมขับผ่านกล้องบนทางด่วนรามอินทรา-อาจณรงค์ บ่อยๆทั้งขาเข้าและขาออก (บริเวณใกล้ป้ายศูนย์ Toyota เลียบด่วน). เวลากลางคืน แล้วมีรถโดน แฟลชกล้องมันสว่างมากๆ บางทีขับๆอยู่ มองไปพอดี เล่นเอาตกใจเหมือนกัน 555
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 23:34:17 »
เห็นด้วยเรื่องมีบอกลิมิตความเร็วครับ อยากให้รถที่ขับอยู่บอกได้จริงๆครับว่าเส้นนี้ใช้ความเร็วไม่เกินเท่าไร ยิ่งถ้าเป็น googlemap ยิ่งดีเลยครับ บอกสภาพการจราจรได้อีกต่างหาก

ปล. ถึงผมจะยังไม่เคยโดน แต่ก็อยากให้มีคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2018, 23:37:22 โดย Nonlamer »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 23:40:08 »
หวังว่าจะมีแอพออกมาเร็วๆ แอพบอกจุดด่านตรวจยังมีเลย

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 00:50:52 »
จำได้ว่าตอนวิ่งบนทางคล้ายๆ มอเตอร์เวย์บ้านเรา เลนซ้ายสุดจะเป็น carpool กับรถที่วิ่งเร็วมาก (หรือแซงได้มั้ยไม่แน่ใจ) แต่พอก่อนถึงโค้ง gps ร้อง ทุกคนก็จะเข้าที่ความเร็วพอๆ กันหมดเลยครับ แล้วรถเค้าติด gps กันเกือบทุกคันเท่าที่เห็น ก็จะไปพร้อมๆ กัน

บ้านเราขับเพลินๆ เจอป้ายเตือนทีต้องรีบเบรกจนกลัวข้างหลังชน เพราะบางที่กล้องอยู่ใกล้ป้ายมาก คนในรถก็งงว่าเบรกอะไร
JC TU #54

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 05:07:55 »
ในจีนกล้องมียิงแฟลชตลอดทาง แอพนำทางของเขาบอกหมดว่ามีกล้อง มีแยกไฟแดง

ส่วนบ้านเรา เมื่อก่อน Garmin GPS พอลง POI ไป ตอนใช้มันจะเตือนตรงที่จับความเร็วประจำ

ตอนนี้ในไทย ผมเจอแล้ว 1 ที่ใช้ยิงแฟลชด้วย ใครขับกลางวันโดนแน่นอน ถ้าขับกลางคืนเร็วกว่ากำหนดประมาณนึงโดนแน่ แต่ถ้าเร็วมาก กล้องจะถ่ายไม่ทัน (เบลอ)
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Neshz

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 08:55:50 »
ผมก็ติดเครื่องล็อคสปีดไว้ครับ ทุกวันนี้ขับ 90-100 เพราะถ้าเกินนั้น เครื่องมันจะดัง เพี๊ยะ ครับ แล้วจะมึนๆหัวหน่อยๆ

แต่เดี๋ยวนี้ก็ขับ ไม่เกิน 90-100 จริงๆนะ ยกเว้นออกขวาเร่งแซง

ผมว่าขับช้าๆลงมันก็ดีครับ ประหยัดน้ำมัน+ปลอดภัย

แต่ก่อนก็โดนประจำ จ่ายใบสั่งจนกระเป๋าแบน เดี๋ยวนี้ไม่โดนเลย

แต่ก็แอบแปลกใจว่า แต่ก่อน ขับ 140-160 ไม่เคยโดนใบสั่งเลย มักจะโดนที่ 120-122 แค่นั้นตลอด ก็เลยไม่รู้ว่ายังไง ทั้งๆวิ่งทางเดิมๆ

5555

ออฟไลน์ imshadow

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 09:48:17 »
เครื่องจับความเร็วรุ่นเดียวกับผมหรือป่าวนิ เสียงคล้ายๆ กันเลย

แต่ผมขับเส้น ศรีรัช - อุดรรัถยา ทุกวัน ยังไม่เคยโดนเลย ถ้าโล่งๆ จะคงไว้ที่ 120-140 เคยพยายามขับที่ 90-100 ตอนถนนโล่งๆ ละ ไม่ไหวจริงๆ ใจยังร้อนอยู่อยากถึงบ้านเร็วๆ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 11:17:52 »
น่าเห็นใจกรมทางหลวงนะครับ. ที่ได้ใช้ความรุ้ความสามารถ  และข้อมูลประกอบจากที่ปรึกษาเก่งๆ

สิ่งที่ทำออกมากลับโดนมองว่า แย่ซะอย่างงั้น

การกำหนดระเบียบ หรือกระบวนการที่กระทบกับผู้ใช้รถใช้ถนนนั้น ไม่ได้มีจุดประสงค์สำหรับคนขับเท่านั้น แต่รวมไปถึงผุ้ร่วมใช้ถนนและชุมชนนั้นๆ

เหมาแย่รวมๆ ผมว่ามันอคติกันไป.  ชี้ไปเป็นจุดๆเลย ว่าควรจะปรับปรุงให้ดีขึ้นยังไง และมันมีผลกะทบอะไรดับสิ่งที่ออกระเบียบมา
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ped

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 11:26:20 »
มากับ gps ผมว่าน่าจะเป็น poi มากกว่าครับ

สมัยนึงก็มีแบ่งปันกันอยู๋ แต่หลังๆนี่หายไปแล้ว

สงสัยจุดตรวจย้ายบ่อย poi ตามไม่ค่อยทัน

จริงๆ สายไหนที่ใช้บ่อยๆ เราก็สามารถพล็อตจุดลงในgpsเราเองได้เลยครับ

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 16:28:44 »
น่าเห็นใจกรมทางหลวงนะครับ. ที่ได้ใช้ความรุ้ความสามารถ  และข้อมูลประกอบจากที่ปรึกษาเก่งๆ

สิ่งที่ทำออกมากลับโดนมองว่า แย่ซะอย่างงั้น

การกำหนดระเบียบ หรือกระบวนการที่กระทบกับผู้ใช้รถใช้ถนนนั้น ไม่ได้มีจุดประสงค์สำหรับคนขับเท่านั้น แต่รวมไปถึงผุ้ร่วมใช้ถนนและชุมชนนั้นๆ

เหมาแย่รวมๆ ผมว่ามันอคติกันไป.  ชี้ไปเป็นจุดๆเลย ว่าควรจะปรับปรุงให้ดีขึ้นยังไง และมันมีผลกะทบอะไรดับสิ่งที่ออกระเบียบมา

เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออนไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 17:21:16 »
ส่วนตัว ถ้าเอาแค่ GPS ไม่น่าจะตรวจจับหรือตรวจสอบกล้องจับความเร็วได้ครับ

ถ้าหมายถึงระบบ Navigation หรือ Navigator แล้วมันแสดงจุดที่มีกล้องตรวจจับความเร็ว ก็อย่างท่านบนว่า คือมันคงจะเป็น POI ครับ ซึ่งอาจจะใช้ได้ในจุดที่มีกล้องถาวร มันจะฟ้องขึ้นมา

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 18:48:03 »
ในจีนกล้องมียิงแฟลชตลอดทาง แอพนำทางของเขาบอกหมดว่ามีกล้อง มีแยกไฟแดง

ส่วนบ้านเรา เมื่อก่อน Garmin GPS พอลง POI ไป ตอนใช้มันจะเตือนตรงที่จับความเร็วประจำ

ตอนนี้ในไทย ผมเจอแล้ว 1 ที่ใช้ยิงแฟลชด้วย ใครขับกลางวันโดนแน่นอน ถ้าขับกลางคืนเร็วกว่ากำหนดประมาณนึงโดนแน่ แต่ถ้าเร็วมาก กล้องจะถ่ายไม่ทัน (เบลอ)

ตอนนี้มีทั่วเลยครับไปไหนก็เจอ แฟรช LED ชอบอยู่ตามสะพานลอย และเป็นกล้องราวแขวน ผมเจอมาเกิน 20 ตัวแล้ว ในไทย

เหมือนเค้ากำลังเปลี่ยนจากของเดิมเป็นตัวนี้กันครับ

ออฟไลน์ Fat

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 00:44:49 »
ไปเห็นที่เกาหลีมาตอนขากลับ นั่งลีมูซีนแท็กซี่ไปสนามบิน ผมนั่งคู่คนขับ เหลือบดูเห็นขับอยู่130 พอเข้าเขตจับความเร็วปั๊ป แกเล่นเบรคทันทีให้เหลือ110 จากนั้นพอเลยช่วงนั้นก็กลับไปขับ 130ปกติ

ส่วนเรื่องการขับรถ ก็เห็นมีปาดเบียดแทรกเส้นทึบ ตามแยกหรือคอสะพานเหมือนๆบ้านเรานี่แหละครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020