ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเลือกซื้อรถมือสองครับ  (อ่าน 4375 ครั้ง)

ออฟไลน์ AG65

• Newbie
  • *
ขอความเห็นเลือกซื้อรถมือสองครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 00:18:09 »
งบประมาณ 5-6 แสนบาท

ที่ดูไว้มี 3 คัน คือ

Honda Civic FB 2.0 ปี 2013
Nissan Teana J32 250XV ปี 2011
Toyota Camry ACV40 2.4V ปี 2010

ใช้งานคนเดียว ในเมืองเป็นส่วนใหญ่ ออกต่างจังหวัดบ้าง

ชอบรถที่ช่วงล่างและพวงมาลัยให้ความรู้สึกมั่นใจ เวลาวิ่งความเร็วสูงๆ ครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Re: ขอความเห็นเลือกซื้อรถมือสองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 00:54:45 »
ผมเคยใช้ camry 2.0 เดิม ๆ ครับอืดดี  ;D
เพื่อน ๆ ใน club เขาจะแนะนำให้เล่น 2.4

camry 2.4 2010 น่าจะเป็นตัว mc
ผมจำไม่ได้แล้วว่ามันถูกตัดระบบอะไรออกไปจาก ตัวก่อน mc นะครับ
ไม่แน่ใจว่าคือระบบ vsc หรือเปล่า ?

แต่ถึงอย่างไร ก็เชียร์ camry นะครับ
ความเร็วสูง ๆ นุ่ม ๆ สบาย ๆ ไหล ๆ  8)
civic fb กระด้าง

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
Re: ขอความเห็นเลือกซื้อรถมือสองครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 05:03:34 »
ผมเคยใช้ camry 2.0 เดิม ๆ ครับอืดดี  ;D
เพื่อน ๆ ใน club เขาจะแนะนำให้เล่น 2.4

camry 2.4 2010 น่าจะเป็นตัว mc
ผมจำไม่ได้แล้วว่ามันถูกตัดระบบอะไรออกไปจาก ตัวก่อน mc นะครับ
ไม่แน่ใจว่าคือระบบ vsc หรือเปล่า ?

แต่ถึงอย่างไร ก็เชียร์ camry นะครับ
ความเร็วสูง ๆ นุ่ม ๆ สบาย ๆ ไหล ๆ  8)
civic fb กระด้าง
Camry รุ่นก่อน เครื่อง 2.4 ที่ไม่ตัดอุปกรณ์คือ 2.4V Extremo ครับ จากนั้นพอ Minorchange จะเป็น 2.4 Hybrid ถ้าเครื่อง 2.4 ธรรมดา รหัสจะเป็น 2.4G โดนอุปกรณ์ความปลอดภัยเยอะมากครับ (VSC โดนตัด, แอร์แบคข้าง)
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 08:36:24 »
Civic FB 2.0 ครับ

ออฟไลน์ mickey47

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 12:33:35 »
ขับในเมืองนี่นาจะกินน้ำมันน่านะครับ สำหรับ teana  250 แต่สำหรับผม ผมว่ามันดู ok เลย จากที่อ่านรีวิวมา เป็นห่วงคงเรื่องใช้ระยะยาว กับเกียร์

ตัวผมเคยขับ  Accord G8 2.0 ภายใน ไม่ค่อยชอบเลย แล้วเรื่องการขับขี่ เคยเหยียบ140 ชลบุรี-กรุงเทพ รู้สึกธรรมดา ช่วงล่างดีแต่ไม่ได้ดีมาก มีเสียงใต้ท้องรถเยอะ ลมเข้าเยอะ

ล่าสุดขับ G9 2.4tech มันเทียบกับตัว G8 2.0 ไม่ได้แต่อยากแชร์ ภายในชอบครับ เบาะนั่งสบายกว่า,G8 พวงมาลัย กำลังพอดีมือ น้ำหนักพวงมาลัยเร็ว แต่ก็รับได้ (ส่วนตัวชอบ หนักกว่านี้ เพื่อความมั่นใจเวลาขับขี่) ยังไม่ได้ลองเล่นอะไรมาก แล้วก็ขับขี่ ลื่นครับ เกียร์1 2 3 มาดีมาก เสียดายที่น่าจะได้เกียร์ที่ 6 speed ถ้าถามถึงความมั่นใจที่ผมต้องการ มันก็ไม่ได้ 100% เรื่องความเงียบ ไม่ดีมากแต่ดีกว่าตัวG8 ครับ แต่ก็เป็นรถที่น่าสนใจครับ option ต่างๆ รูปลักษณ์ เพิ่มแค่ช่วงล่างดีกว่านี้กับ พวงมาลัยหนืดๆกว่านี้
 ตัวนี้เป็นมือสองนะครับ ไมล์ แสน 1  เจ้าของเขาขายให้ ราคา 7.5 แสนครับ  ภาพรวมผมว่า  Accord  ครับ อยู่ในระดับที่ผมว่่ามัน ok แล้ว กับตัวผมเองและครอบครัว

ในใจจริงๆนะ อยากได้ camry ตัว2.0 acv50 mc แล้ว ชอบเครื่องยนตร์ครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 16:44:57 »
ขับในเมือง รถมือสอง ง่ายๆ FB ครับ

จากคนเคยใช้ J32 MC

ออฟไลน์ Jatupon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 17:39:50 »
ผมใช้ Teana J32 250XV ปี 2009 อยู่ครับ

ขับในเมือง 90 %  ออก ตจว.ก็แค่ ชลบุรี ระยองไปหาลูกค้า

ขับในเมืองจะอึดอัดเพราะวงเลี้ยวกว้างมาก  เวลามุดก็ต้องหักเลี้ยวเยอะหน่อย เพราะอัตราทดพวงมาลัยมันยานๆ ยืดๆ  เทียบกับรถที่บ้านอีกคัน Camry ACV 50 2.0G  อันนี้ขับง่าย มุดได้สะดวก ขับแล้วเหมือนขับรถ C Seg

ผมไม่แน่ใจว่า จขกท. เคยใช้รถอะไมาก่อน  เพราะ Teana   ซ่อมไม่ถูกนะครับ อะไรที่เกี่ยวกับเครื่องยนต์ก็ต้องคูณ 6  (หัวเทียน , coil ,หัวฉีด)

เป็นรถที่ใจนึงก็อยากแนะนำให้ใช้  อีกใจนึงก็อยากให้เลี่ยง

-OK. มันเป็นรถที่ พื้นฐานทางวิศวกรรมดีถึงดีมาก   เครื่องยนต์  VQ25DE  6สูบ อัตราเร่งจนถึงวันนี้ก็ไม่เคยต้องกังวลกับกระบะ  Common Rail หรือ  SUV พื้นฐานจากรถกระบะที่ใช้เครื่องยนต์เดิมจากโรงงาน (ไม่นับพวกโมมานะครับ)  บอกได้เลยว่าที่ซื้อรถรุ่นนี้เพราะชอบในเครื่องยนต์ของมันจริง   เวลาเห็น emblem  หลังรถที่ติดว่า 250XV-V6 แล้วมันได้อารมณ์จริงๆ

-ช่วงล่าง ทั้งปีกนก สวิงอาร์ม ลิงค์ต่างๆ  เป็นอลูมินั่มอัลลอย   unsprung  weight ต่ำ   นุ่มนวล  ทรงตัวดี

-เบาะที่นั่ง  support ดีมากนั่งสบายทุกจุด

-เบรคประเสริฐมาก คมกริบ หน่วงความเร็วรถดีมาก ฟีลลิ่งยอดเยี่ยม , Camry  เบรกทื่อสุดๆ กดเยอะ กดไม่ลง ไม่ linear

-พอดีที่บ้านผมเป็นแฟนบอย นิสสัน นี่ก็เลยเป็นส่วนนึงให้ได้มันมาและใช้นานด้วย

-ตัวถังแข็งแรง รถจะ  9 ปีแล้ว เลี้ยวขึ้นที่จอดเอียงๆ ไม่เคยมีเสียงลั่น หรือมีอาการปิดประตูไม่ได้

แต่เรื่องปวดหัวก็มีพวกของไม่น่าเสียลอง  search ในกระทู้ปัญหาTeanaดู
- Console แตก,ไฟเรือนไมล์ดับ,พวงมาลัยลอก , หัวเกียร์ลอก  , ปลั๊กแอร์หลวม คอมแอร์ไม่จับ กว่าจะหาเจอเกือบได้ขายรถทิ้ง , เซ็นทรัลล๊อคฝั่งคนขับเสีย ,พวงมาลัยคลอน ต้องเปลี่ยนยอย ทั้งตัวบน ตัวล่าง    ทั้งหมดนี้ผมทำหมดแล้ว    แต่ของ จขกท. ไม่รู้เจ้าของรถเก่าทำมาแค่ไหน   ถ้าไม่เคยเก็บงานมาเลยก็เหนื่อยครับ  ส่วนผมนั้นรับได้เพราะ เป็นแฟนบอยนิสสัน และส่วนตัวมีความหลังฝังใจกับรถตระกูล Cefiro A31 ในวัยเด็ก   (Cefiro = Teana) ว่ามันเป็นสุดยอดรถ  วันนึงถ้าหาเงินได้เองจะซื้อรุ่นนนี้มาขับให้จงได้

เนื่องจากผมใช้  Camry  ACV 50 2.0G อยู่ด้วย   และรถมันโคตรจะไม่มีปัญหาเลย   คือคุณขับไปเถอะ เติมน้ำมัน แล้วก็เปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามระยะแค่นั้น  ใจก็อยากให้ไปจบกับ  Camry  มากกว่า    สำหรับ  Civic ผมไม่เคยขับ เคยแต่นั่งของลูกน้องนิดๆหน่อย  ถ้าใช้คนเดียวขับในเมือง ผมว่าเหมาะกว่าพวก  D-seg  ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 18:12:16 »
TeanaJ32 CamryACV40 ความเร็วสูงย้วยยวบมาก
ส่วนFBผมไม่เคยขับ ไม่ลองมองดูมาสด้า3bm 2014-2015 ขับเร็วมั่นใจกว่าทั้ง3รุ่นนี้ชัดเจน ยังไม่เก่ามากด้วย

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 12:55:02 »
ตามตัวเลือก 2 อันหลัง น่าจะชอบนั่งสบาย

ผมเคยขับทั้งสามคัน จิ้ม J32 minor change เลยครับ

สิ่งที่ทำยากที่สุดคือ ช่วงล่างให้นุ่ม เบาะให้นั่งสบาย อย่างอื่นทำทีหลังได้ครับ
แต่เกียร์ CVT nissan จะโง่ๆหน่อยนะครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 22:28:47 »