ผู้เขียน หัวข้อ: LPG ตัวธรรมดา กับแบบ OBD อัตราการแก๊สเท่ากันไหมครับ  (อ่าน 3803 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aniwy

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมอยากขอสอบถามเป็นความรู้ครับ คือผมสงสัยว่าแก๊ส LPG หัวฉีด แบบรุ่นธรรมดา กับ รุ่น OBD ที่ปรับจูนอัตโนมัติ อัตราการกินแก๊สเท่ากันไหมครับ หรือว่าตัว OBD จะประหยัดกว่า ถ้าหากประหยัดกว่า ประหยัดกว่าเยอะไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ทฤษฎี  obd ประหยัดกว่า ไม่เกินร้อยละห้า

ง่ายสำหรับช่าง 

JONNY

• บุคคลทั่วไป
OBD แก้ ปัญหาง่าย ช่างทั่วไปติดตั้งได้
ตัวธรรมดา ต้องใช้ความชำนาญ

ออฟไลน์ news

• Newbie
  • *
รถผมสองคัน คันแรกใช้ obd หัวฉีดธรรมดา อีกคันระบบธรรมดาหัวฉีดเป็นของhana คันที่สองวิ่งดีกว่าดูเหมือนจะประหยัดกว่าด้วย

สรุปคือ ใช้ระบบธรรมดาแต่ใช้หัวฉีดคุณภาพดี จะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
เทคโนโลยีใหม่ของระบบแก๊สในรถยนต์ตอนนี้พัฒนามาถึงขั้นไม่ต้องใช้ช่างจูนแก๊สกันแล้ว  กล่อง ecu gas ไปก๊อปปี้ ค่าน้ำมันมาเองแล้วควบคุมการฉีดแก๊สให้ออกมาเท่ากับค่าน้ำมันให้เองโดยอัตโนมัติ  ทำงานให้ตลอดเวลา  ไม่มีหยุดพักครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เทคโนโลยีใหม่ของระบบแก๊สในรถยนต์ตอนนี้พัฒนามาถึงขั้นไม่ต้องใช้ช่างจูนแก๊สกันแล้ว  กล่อง ecu gas ไปก๊อปปี้ ค่าน้ำมันมาเองแล้วควบคุมการฉีดแก๊สให้ออกมาเท่ากับค่าน้ำมันให้เองโดยอัตโนมัติ  ทำงานให้ตลอดเวลา  ไม่มีหยุดพักครับ

มันปลอดภัยกว่าแต่ก่อนเยอะใช่ป่าวครับ ?
จะมีโอกาสเสีย หรือดูแลจุก ๆ จิก ๆเหมือนแต่ก่อนไหมครับ ?