ผู้เขียน หัวข้อ: จริงๆต้องมีป้ายบอกลิมิตความเร็วทุกจุดที่ตั้งกล้องจับความเร็วไหมครับ?  (อ่าน 5595 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
อย่างบน Motor Way, ถนนวงแหวนรอบนอก นี่ชัดเจน เก๋ง วิ่งได้ไม่เกิน 120km/hr

บนบูรพาวิถี ก็เห็นป้าย 120km/hr เหมือนกัน

อย่างถนนเส้นอยุธยา สิงห์บุรี มีกล้องตลอดทางและระบุชัดเจนว่าไม่เกิน 90km/hr (แต่เห็นวิ่งกันเกิน 100km/hr กันทั้งนั้น ฮา)

แต่ทางด่วนใน กทม ผมไม่เห็นป้ายเลย เห็นแต่ป้ายไฟตอนฝนตก

ผมเข้าใจว่าประชาชนต้องรู้กฏหมาย แต่จะให้รู้เองจำเองก็ไม่ไหวนะครับ

ส่วนตัวชื่นชมถนนมอเตอร์เวย์ และถนนเส้นอยุธยา-สิงห์บุรีครับ มีป้ายบอกชัดเจน มีป้ายวัดและบอกความเร็วของเราเพื่อเตือนในหลายจุด
ทำให้ขับช้าลงและไม่เกินกฏหมายกำหนดครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ new

• Newbie
  • *
เส้นอยุธยา เหมือนว่าจะจับความเร็วที่ 120 เหมือนกันครับ แต่บนป้ายจะเขียน 90 km/h
พอดีผมเห็นเพื่อนโดนแล้วในใบนั้นมันเขียน Speed limit : 120 km/h

ออฟไลน์ Altima

จริงๆต้องมีป้ายบอกให้ชิดซ้ายด้วย

วิ่ง200ก็ต้องชิดซ้ายนะจ้ะ

ออฟไลน์ akewizard

โดยปกติตามทางด่วนหรือทางหลวงสายหลัก มันจะมีป้ายบอกเลยว่ารถแต่ละประเภทจำกัดความเร็วไว้ที่เท่าไหร่ตลอดทางครับ
สังเกตุง่ายๆว่าป้ายเหล่านี้จะอยู่ตามด่านเข้าทางด่วน ตามต้นทาง หรือตามเขตชุมชนจะมีป้ายกำกับความเร็ว

การมีป้ายจำกัดความเร็วตรงจุดที่มีกล้อง ถ้ามีก็ดี ...... (อย่างเส้นวงแหวนมีป้ายบอกเลยว่ามีกล้องจับ)

แต่ถ้าไม่มี ก็เป็นหน้าที่ของคนขับรถที่ควรต้องรู้  ว่าถนนเส้นนั้นและช่วงนั้นเขาจำกัดความเร็วไว้ที่เท่าไหร่ครับ หมั่นสังเกตุป้ายหน่อย
แต่เดี๋ยวนี้ง่ายขึ้น เพราะ GPS มันจะมีบอกเลยว่าถนนเส้นนั้นๆจำกัดความเร็วเท่าไหร่

ออนไลน์ Devil13

เส้นอยุธยา เหมือนว่าจะจับความเร็วที่ 120 เหมือนกันครับ แต่บนป้ายจะเขียน 90 km/h
พอดีผมเห็นเพื่อนโดนแล้วในใบนั้นมันเขียน Speed limit : 120 km/h

อยุธยา ณ เดือน6ที่ผ่านมา จับที่ 90 แล้วครับ (ผมโดนใบสั้งที่ 110)
ไม่มีอนุโลม 120 แล้วครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

จริงๆต้องมีป้ายบอกให้ชิดซ้ายด้วย

เห็นอยู่เป็นระยะๆตามทางสายหลักครับ ไม่ได้ว่าแบบนี้เป๊ะๆ แต่ความหมายคือกัน เช่นเลนขวาไว้แซงเท่านั้น

แต่แล้วไง ใครแคร์

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เส้นทางที่ผมวิ่งทุกอาทิตย์ จะมีป้ายบอกว่า "มีกล้องตรวจจับความเร็ว" เยอะมากๆ
แต่มีกล้องจริงหรือไม่ก็แล้วแต่ที่ บางที่มี บางที่ไม่มี..
แต่เราก็ควรชะลอความเร็วไว้เป็นดีที่สุด
ทางไปบ้านผมมีจุดนึง เป็นด่านทางหลวงที่ตรวจจับประจำ
ก็มีป้ายบอกนะครับ และแทบจะบอกทุก 200 เมตรด้วยก่อนถึงกล้อง
แต่ก็ยังมีคนหลับหูหลับตาวิ่งเกิน ถ้าคนพื้นที่จะรู้ดี..

และมีอีกป้าย "มีกล้องตรวจวินัยจราจร"
ไว้ตรวจจับพวกวิ่งตัดเส้นขาวเส้นทึบ
ตรงค่ายอดิสรสระบุรี คนฝ่าฝืนเพียบ มักง่ายสุดๆ

แต่ก็มีบางที่ที่ไม่มีป้ายบอก
ทุกวันนี้ไม่ซีเรียสเลย เดี๋ยวนี้ขับไม่เกิน 110 ล่ะ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Magl

เห็นอยู่เป็นระยะๆตามทางสายหลักครับ ไม่ได้ว่าแบบนี้เป๊ะๆ แต่ความหมายคือกัน เช่นเลนขวาไว้แซงเท่านั้น

แต่แล้วไง ใครแคร์
110 โดนมาแล้วครับ ถ้า 110 โดน วันหลังผมวิ่งเกิน 120+ เลยดีกว่า ผมไม่ได้ใช้ความเร็วตลอดเส้นทางบางครั้งมันต้องแซงขวา เลนกลางวิ่งกั๊กกันซะงั้น พอจะแซง พวกกดตามอีก

ออฟไลน์ new

• Newbie
  • *

อยุธยา ณ เดือน6ที่ผ่านมา จับที่ 90 แล้วครับ (ผมโดนใบสั้งที่ 110)

ตายแล้ว สงสัยผมน่าจะโดน ขับรถกลับบ้านอาทิตย์เว้นอาทิตย์ 120ยาวๆ
ผมว่าเส้นอยุธยานี่ บางช่วงโล่งๆน่าจะปล่อยให้เกินมั้งนะ

ช่วงที่โดนนี่ตรงตัวเมืองอยุธยาใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2018, 10:20:55 โดย new »

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
ไม่เสมอไปครับ ส่วนใหญ่เป็นป้ายหลอก ส่วนที่มีกล้องจริง อาจจะไม่มีบอกไว้ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ mongolias

เดี๋ยวนี้กล้องยุบยับไปหมด
แถมยังไม่รู้เลยว่า จะจับที่ความเร็วเท่าไหร่ 90 หรือ 120
ตอนนี้ถ้าจะไปเหนือ ถ้าจะให้ขับไม่เกิน 90 นี่สงสัยต้องขับร่วม 12 ชั่วโมงล่ะมั๊งนี่

ออฟไลน์ Krongbun

ตายแล้ว สงสัยผมน่าจะโดน ขับรถกลับบ้านอาทิตย์เว้นอาทิตย์ 120ยาวๆ
ผมว่าเส้นอยุธยานี่ บางช่วงโล่งๆน่าจะปล่อยให้เกินมั้งนะ

ช่วงที่โดนนี่ตรงตัวเมืองอยุธยาใช่ไหมครับ

ผมไปกลับ อยุธยา กทม ทุกๆสองอาทิตย์
เส้นสายเอเชีย ถ้าวิ่งบ่อยๆ จะรู้ว่ากล้องอยู่ตรงไหน มันจับแค่ขวาสุดครับ(ช่วงบางปะอิน)
ถ้าเลยตัวเมืองไปทางอ่างทอง เริ่มจะจับสามเลนแล้ว แถมมีแฟลชด้วย

ส่วนป้ายที่มันจับทั้งสามเลน เลนซ้ายสุดไม่จับ วิ่งคร่อมเลนมันก็งงน้ะครับ
บางวันมันก็เปิดมั่ว ไม่มีรถแต่ความเร็วที่แสดงเปลี่ยนซะงั้น :-X

ออฟไลน์ new

• Newbie
  • *

ผมไปกลับ อยุธยา กทม ทุกๆสองอาทิตย์
เส้นสายเอเชีย ถ้าวิ่งบ่อยๆ จะรู้ว่ากล้องอยู่ตรงไหน มันจับแค่ขวาสุดครับ(ช่วงบางปะอิน)
ถ้าเลยตัวเมืองไปทางอ่างทอง เริ่มจะจับสามเลนแล้ว แถมมีแฟลชด้วย

ส่วนป้ายที่มันจับทั้งสามเลน เลนซ้ายสุดไม่จับ วิ่งคร่อมเลนมันก็งงน้ะครับ
บางวันมันก็เปิดมั่ว ไม่มีรถแต่ความเร็วที่แสดงเปลี่ยนซะงั้น :-X
ผมพอจำจุดที่มีกล้องได้อยู่ครับ แต่แค่รู้สึกว่าถ้าจับที่ 90 จริง ผมว่ามันเป็นความเร็วที่ช้านะครับ เมื่อเทียบกับสภาพถนน

ผมขับแค่ช่วงบางประอินแล้วออกตรงอ่างทองพอดีครับ

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
ไอจับก็เรื่องหนึ่ง ป้องกันอุบัติเหตุก็ดี แต่ลองถามดูทำไมคนต้องขับเร็ว สันดานก็เรื่องหนึ่ง อย่างผมตาไม่ดีไม่ใช่คนขับเร็วโดยสันดาน แต่เพราะมีธุระไง บางคนบอกก็ออกให้เร็วขึ้นสิ สมมคิว่าบางทีได้รับโทรศัพท์ว่าโดนขโมยขึ้นยังงี้ จะออกเร็วยังไง รู้เหรอว่าของจะหายเมื่อไหร่ แล้วถนนประเทศไทยมันไปเร็วได้มั้ย ถนนก็ไม่ดี ความเสี่ยงอุบัติเหตุของขับเร็วมันน้อยกว่า ไอ้ที่ทำถนน เบี่ยงซ้ายทีขวาที ป้ายไม่ชัดเจน เป็นหลุมเป็นบ่อ ไม่เลือกเวลาทำงาน ทำงานออกมาห่วยๆ แปบๆพัง งบงาบไปกินกันหมด เรื่องแบบนี้ไง เลยติดหนักกว่าเดิม คนยิ่งต้องขับเร็วเพื่อไปให้ทันเวลา มาจับคนขับมันปลายเหตุ ไม่มีใครอยากขับเร็วเสี่ยงตายหรอก ไหนจะเปลืองเบรค เปลืองน้ำมัน อ่อ แล้วอย่างไอ้ขับทับเสัน นิดๆหน่อย ต่างประเทศไม่เห็นจะเรื่องมากเลย ไม่ได้เกี่ยวกับความปลอดภัยด้วย เงินล้วนๆ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขอบคุณครับผม  ใจจริงก็อยากจะขับไม่เกินที่กฏหมายกำหนดครับ

เพราะการที่เราขับช้าเกินไปก็เป็นปัญหานะครับ ถึงแม้ว่าจะไม่ได้อยู่เลนขวาก็ตาม

ส่วนตัวจึงชอบขับด้วยความเร็วที่ช้ากว่าความเร็วสูงสุดที่กฏหมายกำหนดเล็กน้อยเสมอครับ

แต่ก็นั่นละครับ ป้ายไม่มีบอกว่าให้เท่าไหร่ โดนจับมาทีก็บันเทิงละครับ

Google Map ก็ไม่บอกไม่เตือนความเร็วซะด้วยสิครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Jacob

ถามหน่อยครับ
วันก่อนผมขับ 90 เลนซ้าย แต่รถอีกคันขับเร็วแล้วแซงเลนซ้ายมาอยู่หน้าผม ช่วงนั้นผ่านกล้องพอดี แต่แฟลชมันขึ้นตอนรถผมผ่าน ถ้าแบบนี้ผมต้องจ่ายมั้ย

ออฟไลน์ Azur3

• Full Member
อยากให้ติดกล้องจับรถไม่ชิดซ้ายเยอะๆมากกว่าครับ