ผู้เขียน หัวข้อ: จากวันนั้นจนถึงวันนี้ รถไฮบริดน่าคบหาแค่ไหนครับ  (อ่าน 11438 ครั้ง)

ออฟไลน์ Narong Lith

• Full Member
ในปี 1997 Prius คือไฮบริดคันแรกของโลก (ในเชิงพานิชย์) จนถึงวันนี้ ปี 2018 ก่อนจะเปลี่ยนผ่านไปยังยุคEV รถยนต์ไฮบริดน่าใช้แค่ไหนครับ?

สอบถามเพื่อนๆที่มีประสบการณ์การใช้งานตรงกับรถไฮบริด ทั้งค่ายญี่ปุ่นและยุโรป ชอบและไม่ชอบยังไงครับ และถ้าซื้อรถคันต่อไปจะยังเป็นไฮบริดอยู่ไหม?

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
ที่บ้านใช้ camry hybrid 2.5
ที่ชอบ
1.ตอนเร่งช่วงแรกครับ จะดึงเลยทันที ไม่รอรอบเหมือนเครื่องยนต์ปกติ
2.ราคามือสองร่วงไว เป็นข้อดีสำหรับบ้านผม เพราะชอบซื้อมือสอง555
ไม่ชอบ
1.ช่วงเลียเบรคหรือแตะเบรคแรกๆจะหน่วงๆแปลกๆ เพราะชาร์จไฟเข้าแบต ถ้าถ้ากดก็เอาอยู่
2.รู้สึกรถมันเหวี่ยงมากกว่ารถเก๋งทั่วไป อาจจะเพราะน้ำหนักแบต
3.ตอนแบตลูกเล็กหมด ไม่มีอาการอะไรก่อนเลย รู้อีกทีคือสตาร์ทไม่ติดแล้ว แต่ใช้แบตมอไซค์ก็สตาร์ทได้
4.อันนี้ไม่ชอบมากครับ เปลี่ยนท่อมาแล้ว ดังแต่ตอนเครื่องติด เดี๋ยวติดเดี๋ยวดับ เซงครับ5555

ออฟไลน์ koko86

• Hero Member
โดยส่วนตัวผมชอบรถไฮบริดนะครับ ไม่ใช่เพราะประหยัด แต่เหตุผลด้านสิ่งแวดล้อม

ทุกๆวันนี้คุณตื่นมาเจอหมอกมลพิษทุกๆวันในกรุงเทพ มันถึงเวลาแล้วที่เราๆจะช่วยๆกันบ้าง ก่อนที่บรรยากาศ กทม จะเหมือน ลานจอดรถใต้ดินตามห้างไปตลอดกาล

ทีนี้คงต้องแบ่งเป็นยี่ห้อๆไปครับ
- toyota alphard อันนี้มีมานานสุด ตัดต่อกำลังเทพสุด ไม่มีกระตุกเลย ประหยัดโดยที่ไม่ต้องชาร์จ ทั้งทางไกล ในเมือง ไม่จุกจิก ทนถึก สรุปคือดี แต่ขับน่าเบื่อเพราะเกียร์ยางยืด
- benz w222 อันนี้ เลย70,000โล แล้ว จุกจิก inverter batt เสีย ตอนใช้งานตอนตัดกำลังก็ไม่นุ่มนวล แบตชาร์จเต็มบางครั้งวิ่งได้แค่10โล เลยเข็ดเลยครับกับยี่ห้อนี้
-bmw อันนี้ไม่ได้ใช้เอง แต่เท่าที่เห็นในคลับไม่ค่อยมีปัญหาอะไรกัน อาจต้องดูยาวๆที่แสนโลอีกที
-range rover มีพ่อเพื่อนใช้อยู่ ล่าสุดนี่ซ่อมไปสามล้านแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2018, 15:58:25 โดย koko86 »

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้าไม่แพงมาก แล้วซื้อมาใช้ยาว ก็ซื้อนะครับ
เพราะเขารับประกันแบต 10 ปี

ถ้าคิดว่าซื้อมาเผื่อขาย หรือใช้สั้น ๆ 4-5 ก็เอารุ่นอื่นครับ  8)

ออฟไลน์ SpeedC

ใช้มาก็หลายปีปกตินะครับ ยัง งงๆ ว่ากลัวไรกัน

ออฟไลน์ Magl

ราคาอะไหล่และแบตลงมาในระดับที่จับต้องได้แล้ว แถมการรับประกันก็ยาว ไม่น่ากลัวแล้วครับ ถึงจะประหยัดไม่มาก แต่ข้อดีของมันมีเยอะน่ะ อย่างตอนสตาร์ทรถใหม่ๆอยู่ในบ้านในลานจอดรถ ลดมลพิษได้

ออฟไลน์ sudlor_gang

ถามหน่อยครับ
แท็กซี่ prius ทั้งหลายเวลาผมนั่ง เค้าชอบบอกว่าไม่ให้ prius ลุยน้ำ ระบบจะรวน จริงมั้ย
แล้วรถ hybrid เกี่ยวด้วยมั้ย

ออฟไลน์ namepr

• Jr. Member
  • **
  • Ultimate Driving Mechine
ตอนนี้ใช้ 330e plug in อยู่ ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะคับ

ชอบมาก แรงทันใจ คันหน้า ก็จะซื้อไฮบริด อีกครับ
2013 - Ford Fiesta :: Hatchback 1.5 Trend
2015 - Mazda 3 Skyactive SP
2017 - BMW 330e Luxury
2021 - Volvo XC40 TWIN Recharge MY2022

ออฟไลน์ AkE

ยุโรปยังไม่เคยซื้อมาใช้เป็นของตัวเองครับ ส่วนญี่ปุ่น มี G9 hybrid & chr hybrid ก้ดีนะครับขับสบายและประหยัดคัน G9 3 ปีกว่าแล้ววิ่งไป 180000 ก้ปกติดีครับไม่เคยเป็นอะไร

ออฟไลน์ neung23

ใช้แคมรี่ 2.5 ไฮบริดอยู่ ชอบมากคับ อัตราเร่งนี่คือชอบมาก กดเป็นมา ขับแบบไม่ต้องมีคำว่าเปลืองน้ำมันวนเวียนในหัว เติมที 650-700กิโล

เรื่องซ่อมก็ไม่ต้องห่วง ตัว2.5 ปัญหาติดตัวมาแทบไม่มีเลย แบตก็รับประกันสิบปี แถมในกลุ่มบางคันวิ่งทะลุ 4-5 แสนกิโล ก็ยังไม่เห็นมีของหลักๆเสียกันเลย
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Terng

ถามหน่อยครับ
แท็กซี่ prius ทั้งหลายเวลาผมนั่ง เค้าชอบบอกว่าไม่ให้ prius ลุยน้ำ ระบบจะรวน จริงมั้ย
แล้วรถ hybrid เกี่ยวด้วยมั้ย

Prius ในคลับเคยเห็นลุยน้ำท่วมพัทยาแบบน้ำเข้าห้องโดยสารถึงประมาณข้อเท้าคนนั่งเลย รถยังไปได้นะครับ ต้องเอามารื้อพรมล้างทั้งหมดและเช็คระบบไฟ

ส่วนแคมรีไฮบริด ให้บทความนี้ตอบแทนนะครับ https://auto.sanook.com/923/
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ guy001

• **
ใช้ Camry Hybrid 2.5 ปี2012 สรุปชอบมาก อัตราเร่งทันใจไม่ต้องกลัวค่าน้ำมัน ใช้มาไม่เคยมีปัญหาเลย ผมใช้ในเกาะน้ำท่วมบ้างยังไว้ใจได้ อาจจะเป็นเพราะโตโยต้าด้วยเลยกล้าใช้ครับ
SUZUKI CARIBBEAN 4x4
LAND CRUISER VX100 DIESEL 4.2
CAMRY HYBRID ACV50
MITSUBISHI TRITON SINGLE CAB 3.2 AT 4X4
RANGER WILDTRAK T6 MY15 3.2
RANGER WILDTRAK T6 MC 3.2

ออฟไลน์ El Hombre

• **
ที่บ้านผมมีสองคัน ยังขับอยู่ Prius กับ Camry โฉมก่อน
ผมว่าข้อดีมีเยอะกว่าข้อเสีย ฝั่งยุโรปเค้าก็ใช้ดีเซลน้อยลง หันไปทางไฟฟ้ามากขึ้น
เหตุผลหลักที่ราคามือสองตกมันเป็นเพราะ Supply Demand ล้วนๆครับ ซึ่งก็ไม่ใช่เพราะตัวรถ แต่เพราะคนกลัวอะไหล่ไฮบริด
ถ้าอู่ข้างนอกเชี่ยวชาญระบบไฮบริดมากขึ้นเมื่อไหร่ รถไฮบริดจะน่าใช้ขึ้นเยอะ
ตอนนี้ส่วนใหญ่พึ่งศูนย์อย่างเดียว

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
จับมือสองมาปี 12 camry hybrid ขับแล้วก็ชอบนะครับ โดยเฉพาะอัตราเร่งและมีความสุขเวลามองอัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน ใช้มาซักพักก็ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลยนะครับ ยิ่งราคามือสองเนี่ยน่าสนใจมากก
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ tatum0022

มีรุ่นแรกใช้อยู่ในบ้านครับ ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรรุนแรงครับ เคลมแบตใหญ่ไปสองรอบแล้ว แต่ติดตรงที่ ตอนนี้จะขาย ขายไม่ได้ราคาเอาเสียมากๆ เลยครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ Red Bicycle

Camry 2.5 Hybrid MC 2015 ใช้มา 3 ปีกว่าครับ ok มากๆครับ ไม่เคยมีอะไรเสียเลยครับ แต่ เกียร์มันไม่สนุกอะครับ ลื่นเกิน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่ามันน่ากลัวตอนขายเนี่ยแหละ ราคาตกแบบเก็บไว้ใช้ดีกว่า
ถ้าไม่ซีเล่นได้เลย บางรุ่นอัตราเร่งดี ประหยัด เงียบ

ออฟไลน์ Sacrifice

เห็น CHR บนท้องถนน นานๆ จะเจอซักคันที่ไม่ใช้ hybrid

รุ่น hybrid ขายดีเสียจน toyota ต้องเปิดโรงงานผลิตแบตเพิ่มเลย

ออฟไลน์ dorAdeMOn

• **
ถ้าถามว่าน่าคบหาไหมกับรถไฮบริด จากมุมมองของผมเองนะครับ

ผมใช้ Camry Hybrid ตัวแรกครับ
ปัจจุบัน อายุรถ 9 ปี ใช้งานมาแล้ว 260,000 กม.

ถ้ามาดูในเรื่องอัตราการประหยัดน้ำมัน ผมว่าค่อนข้างหน้าคบหาอยู่
อัตราประหยัดน้ำมันในช่วงปีแรกๆได้ราวๆ 17 กม./ลิตร
แต่เมื่ออายุรถมากขึ้น ปัจจุบันทำอัตรประหยัดน้ำมันได้ราวๆ 14 กม./ลิตร
ซึ่งในรถระดับ D Secment เครื่องยนต์ 2.4 ลิตร อัตราการเร่ง และการใช้งาน
ถือว่าค่อนข้างน่าพอใจสำหรับตัวผม

แต่ถ้านำเรื่องราคาตอนซื้อและขายต่อมาคิด รถ Hybrid ผมมองว่าไม่น่าคบหาสักเท่าไร
ทั้งเรื่องราคาป้ายแดงที่แพงกว่าตัวธรรมดาตัว Top และราคาขายต่อเมื่อเทียบกับตัวธรรมดา
เพราะถ้านำส่วนต่างตอนซื้อมาเทียบกับมูลค่าของน้ำมันที่เติมระหว่าใช้งาน

จากการคำนวนคร่าวๆ ถ้าเอาส่วนต่างตอนซื้อมาเติมน้ำมัน รถไฮบริดต้องวิ่งเป็นระยะทางมากกว่า 300000 กม. ถึงจะคุ้มครับ

ออฟไลน์ lay

มับจากปีนี้ไปอีก10ปี ผมว่าน่าจะขายได้ดีนะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

คงไม่เอา  ถ้าจะใช้  คงไฟฟ้าเลย  รอ ๆ ดูสองสามปีข้างหน้าครับ

ออฟไลน์ berm

ขับของพ่อ camry hybrid 13 บ่อยๆ ชอบมากครับ เร่งดี ประหยัดใช้มาเกือบ 6 ปี

ยังไม่มีอะไรเสียเลย ทนทานดีครับ ไม่ชอบแค่เบรค มันเเปลกๆ แรกๆขับเร็ว

ไม่ได้เลยเบรคไม่ค่อยอยู่ แต่จบปัญหาด้วย dixcel type m ดีขึ้นมาเยอะแต่บาง

จังหวะยังรู้สึกมันดีเลย์นิดๆ เวลาเบรค เดือนที่แล้วพี่ไปเอา chr hybrid มา

ขับในเมืองโอเคเลย เบรคดีกว่า camry เยอะ ตื้นดี linear ดีขึ้น แต่เอาไปวิ่ง

ตจว. แซงเลนสวนนี่เหวอเลย มันอืดกว่า camry hybrid แบบคนละโลก

ต้องใจเย็นๆเวลาแซง

ออฟไลน์ SP

ขออนุญาตถามต่อครับ ถ้าจะซื้อ Camry Hybrid ACV51 มือสองซักคันมาไว้ใช้งาน

มันยังวางใจได้อยู่มั้ยครับ ความทนทาน ความจุกจิกของระบบไฮบริดจะน่าห่วงมั้ยครับ

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
ขออนุญาตถามต่อครับ ถ้าจะซื้อ Camry Hybrid ACV51 มือสองซักคันมาไว้ใช้งาน

มันยังวางใจได้อยู่มั้ยครับ ความทนทาน ความจุกจิกของระบบไฮบริดจะน่าห่วงมั้ยครับ
ขึ้นอยู่กับสภาพรถครับ แต่ทั้งนี้มันยังอยู่ในช่วงประกันแบต ก็ไม่น่าห่วง แบตเสียก็เคลม
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ส่วนตัวผมอยากได้รถ Hybrid นะครับ เพราะว่าวิถีชีวิตผมดูจะเหมาะกับมัน ปกติขับรถจากคอนโด ไปทำงาน รถติดมากๆ ทั้งไป-กลับ (สาธุประดิษฐ์ - สีลม -พลับพลาไชย) ยิ่งเช้าวันจันทร์กลับเย็นวันศุกร์ วิ่งกลับบ้านแถวบางกะปิแล้ว ไม่เคยต่ำกว่า 2 ชม. น่าจะช่วยประหยัดค่าน้ำมันได้ระดับนึงเลย แถมรักษาสิ่งแวดล้อมด้วย (โลลกสวยนิดนึงนะครับ) รถ Hybrid มักจะมีระบบต่างๆที่ครบครันกว่าตัวธรรมดา. ซึ่งคนบ้า options กับ Gadget แบบผมคงจะเลือก

ถ้ามีโอกาสคงซื้อ แต่คงไม่ใช่ EV หรือ Plug-in Hybrid เพราะอยู่คอนโด ไม่มีที่ชาร์จและไม่มีช่องจอดประจำครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ DriveOnly

ถ้ายังมีกำลังซื้อก็คงเปลี่ยนเรื่อยๆ ทุก 4-5 ปี แหละครับ ชอบอัตราบริโภคน้ำมัน และผมอยากช่วยลดการปล่อยมลพิษโดยเฉพาะในกรุงเทพครับ ตอนนี้ที่บ้านก็มีครบทั้ง hybrid ญี่ปุ่น กับ hybrid ยุโรปเลย อยากสรุปสั้นๆ ว่า hybrid ของ toyota ทำมาเน้นประหยัดจริงๆ หน้าที่เครื่องหลักๆ คล้ายๆ เครื่องปั่นไฟ พยายามปั่นไฟเข้าแบตให้มากที่สุด ส่วนของยุโรป ทั้ง bm และ benz เหมือนจะเน้นพละกำลังมากกว่า ซึ่งถ้าแบตหมด เครื่องติดๆ ดับๆ จนรู้สึกได้ และกินน้ำมันแบบค่อนข้างรุนแรง แต่ความสุขในการขับขี่ ต้องให้ยุโรปเลยครับ

ออฟไลน์ Fat

ผมใช้ camry hybrid ปี14 ใช้มา4ปีกว่าละ แต่รถเพิ่งวิ่งไป38,xxx รถใช้ดีไม่มีปัญหาอะไร ขับสบาย ปรูดปร้าด เสียแค่ว่าราคาขายต่อตกนี่แหละครับ อย่างอื่นไม่มีอะไรน่าห่วง เห็นในคลับก็ใช้กันไมล์หลายแสนเคลมแบตลูกใหญ่กันไปแล้ว แต่ก็ยังใช้ดีไม่มีอะไรจุกจิก

ถ้าเป็นไฮบริดโตโยต้า ผมว่าคบหาได้ (ถ้าทำใจเรื่องราคาตกได้)

แต่ถ้าฝั่งยุโรป ผมยังไม่แน่ใจสำหรับตัวผมนะ เพราะเห็นจุกจิกกว่าไฮบริดฝั่งญี่ปุ่นพอสมควร
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

สำหรับผมเมื่อก่อนกลัวมากครับ ระบบ Hybrid

ปัจจุบัน ได้เรียนรู้มากขึ้น ผมกลับรู้สึกว่า ถ้ารถยนต์เปลี่ยนมาใช้ระบบ Hybrid แบบเสริม (Mild Hybrid) น่าจะเป็นเรื่องที่ดีครับ

เพราะการที่มีมอเตอร์ช่วยเสริมแรง เป็น generator และ Motor Starter ในตัวเดียว น่าจะช่วยลดต้นทุนรถได้มากอยู่ครับ

อีกอย่าง คือ ยุคนี้การมีระบบ I-stop จำเป็นมากเพื่อช่วยลด CO2 ดังนั้นการใช้ระบบ Hybrid ไปเลย น่าจะดีกว่าครับ

เพราะจะทำให้การ starter ราบรื่น

ได้ภาษีต่ำกว่ามากๆ ด้วย

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ของญาติมี Camry ผมเลยมาสนับสนุนความมั่นใจอีกหนึ่งเสียงครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ NoName__???

ถ้าอะไหล่พวก Hybrid ไม่แพง ก็น่าเล่น :D :D :D