ผู้เขียน หัวข้อ: "รถนอกกระแส" ใช้แล้วเข็ดกันบ้างไหมคะ  (อ่าน 15295 ครั้ง)

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
Re: "รถนอกกระแส" ใช้แล้วเข็ดกันบ้างไหมคะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 17:54:48 »
ถ้ารถเก๋งผมใช้แต่รถเจ้าตลาด

แต่ถ้าเป็นมอเตอร์ไซค์ ผมเปลื่ยนมาใช้ Yamaha Aerox 155
เป็นรถประหลาด คลาสใกล้กับ Click  แต่ตัวรถใหญ่กว่า PCX ซะอีก

หาของแต่งยากครับ ส่วนใหญ่ตลาดใช้ Click และ PCX มากกว่า
เวลาถามตามร้านอะไหล่ พวกกันดีด หรือ สวิตช์ไฟผ่าหมาก จะมีแต่ของฮอนด้าเท่านั้น

มีแต่ขอแขวนหน้ารถเบิกศูนย์แท้ ยังเกือบ 5 ร้อยบาทเลย

ระบบไฟฟ้าก็ไม่กล้าทำอะไร ครั้นจะแปลงก็กลัวปลั้กไหม้
ไม่เหมือนฮอนด้าที่แปลงอะไรลงก็ได้ ไม่มีเคยเจอปัญหาครับ

ออฟไลน์ lexus

Re: "รถนอกกระแส" ใช้แล้วเข็ดกันบ้างไหมคะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 18:00:25 »
Ford fiestaครับ
เข็ดไปจนตาย คือตอนนี้ก็ยังไม่ได้ขายเพราะมันยังไม่มีปัญหาจุกจิก
แต่สิ่งที่พังมากกว่ารถคือราคาขายต่อ ขายไม่ลงเลย

ออฟไลน์ tu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 18:42:43 »
Jaguar S type นี่นอกกระแสมั้ยครับ ผมเฉยๆกับอะไหล่และอู่นอก ถ้าราคาแพงมากในไทยก็สั่งจากอังกฤษเอา อู่ก็ยังซ่อมจบ แต่อย่าเข้า 0 เพราะเท่าที่รวมบิลตั้งแต่ออกมา ราคาเกือบๆเท่าตัวรถ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 18:58:59 »
ล้อเดิม A-class w169 AMG 18x7 +54 5H112

ใส่ล้อใหม่ของ CLA 18x7.5 +52 5H112 น่าจะได้สบายครับ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 19:01:28 »
มี pulsar  อยู่คันนึง ราคาขายต่อไม่ต้องไปคิดน่ะ แต่โดยรวมๆรถมันก็ใช้ดี ภายในกว้างแบบใครเปิดประตูมานั่งต้องชมทุกคน ปัญหาก็จุกจิกตามซิลฟี่ แต่แก้จบ กะใช้ยาวๆ10ปีเหมือนกัน

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 19:17:32 »
ตอบยากเลยครับ ตรงที่ไม่รู้ว่ารถที่ใช้อยู่นอกกระแสมั้ย  :-[

ยี่ห้อตลาด แต่ไม่ใช่ SUV/PPV นับมั้ยครับ
เดาว่าใช่ ใช้ D-Seg อยู่ครับ คันหน้าก็จะดู D-Seg นี้เป็นอันดับแรกครับ ชอบมากๆครับ

เคยใช้ B และ C-Seg ค่ายตลาดและค่ายรอง พอใจระดับกลางๆครับ ประมาณว่าซ่อมบำรุงไม่ยาก ไม่เสียเวลาครับ แต่นอกนั้นเฉยๆคับ บางอย่างโอเคดีบางอย่างก็แย่
คันที่เป็นค่ายรองราคาขายเจ็บหนักครับต้องวิ่งเต้นถึงได้ราคาโอเคหน่อย รถกลุ่มนี้ผมยังไม่คิดกลับไปใช้ในตอนนี้ครับ แต่อนาคตก็ไม่แน่ครับ

ส่วนรถที่ต้องเสียเวลาตอนซ่อมบำรุง ผมไม่คิดจะใช้ครับ ข้อนี้คิดถึงอันดับแรกๆเลยก่อนซื้อรถครับ เหตุผลก็ไม่มีอะไรมากครับ ผมคิดว่าใช้เวลากับอย่างอื่นดีกว่าใช้ในส่วนนี้ครับ แม้แต่การพิมพ์ตอบตอนนี้ผมยังเห็นมีค่ากว่าตามหาร้านตามหาอะไหล่รถเพื่อซ่อมบำรุงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2018, 19:30:39 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 19:56:29 »
ลองเจ้าตลาด ออกรถดี

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 20:14:46 »
ลองซื้อมาใช้ 2 คัน
- Fiesta 1.6s
- Ranger 2.2 at

ได้แค่ 4 ปีครับ เกียร์พังทั้งคู่ คันแรกพังตอน 2 ปี คันหลังพังตอนหมดประกันไปแล้ว

แต่ก็ไม่เข็ดครับ ลองซื้อ Pajero sport มาใช้ เห็นว่าอ็อพชั่นคุ้มกับราคา ทุกวันนี้ก็ปวดหัวกับปัญหาพวงมาลัยที่มิตซูแก้ไม่จบ

คันต่อไปก็อาจจะลองรถนอกกระแสเหมือนเดิมครับ แต่คงใช้เวลาศึกษาข้อดี ข้อเสียให้มากขึ้น ซื้อหลังจากผ่านการเปิดตัวไปสักปีสองปี
หรือซื้อตอนไมเนอร์เชนจ์คงจะดีที่สุดครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 20:16:48 »
ของแปลก ของนอกกระแส โดยส่วนตัวนิยมใช้ของพวกนี้อยู่แล้วครับ จะมือถือ / กล้องถ่ายรูป / Notebook หรือ แม้แต่เครื่องเสียงบ้าน ซึ่งมันก็มีดี มีเสีย ปะปนกันไปครับ

รถนี่ คันแรก ในชีวิตเลยก็ mitsubishi space wagon ปี 1995 รถประกอบนอกครับ พ่อซื้อป้ายแดง แล้วยกมาให้ผมใช้ หลักๆรถ service ศูนย์ตลอด พออายุเริ่มเยอะ ก็เริ่มซ่อม ที่จะน่าเบื่อคือ ไม่มีอะไหล่ ถ้าไม่ใช่พวกสิ้นเปลือง ใช้ร่วมกับ Ultima ได้ ก็ต้องรอเบิก อาศัยตีซี้กับศูนย์ ตรวจสอบอาการเองเบื้องต้น แล้วโทร.สั่งของเลย วันเสาร์ค่อยเอารถเข้าไปครับ ตามด้วยเรื่องของแต่ง หาไม่มีเลย

หลังจากนั้น มาแปลกอีกที ก็คันปัจจุบัน Nissan Pulsar ปกติ ก็ถือว่า แปลกอยู่แล้ว นานๆจะเจอวิ่งสักที ดันเลือกรุ่น DIG Turbo ที่มีแค่หลักร้อยคัน ยุคปัจจุบันอาจจะโชคดีหน่อย อยากได้อะไรก็สั่งเนต หรือ สั่งจากนอกเองก็ยังไหว

อยากได้ สตรัทปรับเกลียว Tein .. ไม่อยาก ถาม วางมัดจำ รอของ เดือนกว่าๆสองเดือน ของก็มา
อยากได้ ผ้าเบรค Dixcel ส่งเลขตัวถังให้คนขาย .. สั่งให้หน่อย รอของไปเดือนนึง ของก็มา

นอกนั้นยังไม่เจออะไร แลกกับข้อดีของมันคือ กดแล้วพุ่ง แซงมั่นใจมาก หรือ อย่างคัน space wagon เจ้านี่ สร้างนิสัยเสียให้ผม คือ ขับรถที่เล็กกว่ามันไม่ได้ ขับแล้วจะบ่นตลอด เกาะไม่ดี เบาะปวดหลัง เบรคไม่อยู่ (อันเป็นที่มา ที่บ่น pulsar นั่นแหละ)

.............

อ้อ Notebook Fujitsu ผม keyboard เสีย เช็คราคาในไทยแพงมากมาย ... ก็ไม่เห็นยาก เปิด ebay สั่ง ไม่กี่ร้อย รอของเดือนนึง ก็ใช้งานได้ปกติ ผมไม่สนอักษรไทยอยู่แล้ว เพราะปกติ พิมพ์ไม่มองแป้น (แต่ถ้าใครจะมอง ก็ซื้อ STK มาติด ก็จบ) .. แลกกับข้อดีของมันคือ ถึก ทน สเถียร ครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 21:02:33 »
ล้อซ่อมได้ หลักพันเองครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 22:09:21 »
เข้ามายกมือ

ผ่านมาทั้ง Audi A6 A4, Mazda MPV, Ford Explorer ต้องบอกตามตรงว่าเข็ดแล้วครับ เบื่อกับการเสียเวลาหาอู่ โทรหาอะไหล่มาก โดยเฉพาะภายใน เละที่สุดคือราคาขายต่อครับ ขายแบบทิ้งๆไปเลยเพราะซ่อมไม่ไหวแล้วครับ

ตอนนี้รถบริษัทเน้น Toyota เท่านั้น ชีวิตมันง่ายขึ้นเยอะเลยครับ คนรถก็ดูแลง่าย ทำงานง่ายเอาไปซ่อมไปเช็คง่ายหมด จนขายยุโรปทิ้งจะหมดบ้านแล้วครับ ไม่วายรถส่วนตัวจัดมิตซู กับ ซูบารุ ก็ค้องบอกตามตรงว่าบางจังหวะที่ศูนย์มันงี่เง่า ก็เบื่อเหมือนกันครับ ครบรอบครั้งหน้าคงไป Toyota เต็มตัว

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 22:55:03 »
ถ้าจะเข็ดคงเข็ดที่ราคาขายต่อมากกว่าครับ

เคยใช้ mitsu Spacewagon ไม่ถึงกับนอกกระแส แต่ไม่ใช่รถเจ้าตลาด

รถดีมาก ใช้สอยดีสุดๆเสียเรื่องกินน้ำมันไปหน่อย

ทุกวันนี้ผมซื้อรถใหม่มาสองคันแล้ว แต่แม่ยายขอเก็บเอาไว้ เพราะตอนนั้นไปตีราคาได้ราวๆสามแสน
ซื้อมาล้านเจ็ดกว่าๆ

มันก็ยังใช้ดีในระดับนึง แต่อะไหล่คิดว่าคงเริ่มหายากแล้ว

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 23:19:35 »
ไม่เข็ดครับ ชอบครับ ไม่โหลดี
Volvo V60 ครับ
ยังไม่ขาย เลยยังไม่เข็ดมั้งครับ 555

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 23:35:09 »
ที่บ้านยังมี kia carnival ปี04 อยู่คัน น่าจะเข้าข่ายรถนอกกระแส ที่บ้านซื้อมาใช้เพราะในยุคนั้นอยากได้รถคันใหญ่ไว้ใช้งาน ณ ตอนนั้น ในราคาระดับล้านกลาง-ปลาย kiaเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดสำหรับบ้านผม จริงๆตอนซื้อก็ไม่ได้เปรียบเทียบกับยี่ห้ออื่นหรอกครับ มีคนรู้จักซื้อมาใช้ก็เลยซื้อตามๆกัน และที่บ้านเคยใช้ kia sportageมาก่อน เลยค่อนข้างคุ้นเคยกับยี้ห้อนี้

เท่าที่ใช้มาผมว่ารถไม่จุกจิกนะ ดีที่ว่าระบบไฟฟ้ามันไม่เยอะ เลยไม่ค่อยมีปัญหา และบ้านผมก็ใช้รถน้อยตามเคย นี่14ปี ไมล์เพิ่ง 90,000นิดๆ แต่ปีหลังๆมันก็เริ่มซ่อมนั่นนี่ ตามอายุของมัน แต่ก็ยังพอหาอะไหล่หาซ่อมตามอู่ทั่วไปได้ แต่ราคาขายต่อนี้ตกมาแต่ไหนแต่ไรละครับ ที่บ้านเลยไม่ขายจนถึงทุกวันนี้ ถามว่าเข็ดมั้ย ความรู้สึกนี้ก็มีโผล่มาเป็นพักๆ เวลามันเสียแล้วต้องซ่อม แต่พอเวลาเห็น carnivalตัวใหม่ออกมา ก็ยังมีความอยากได้อยู่อีก คงเป็นเพราะยังไม่เจอปัญหาหนักๆจนทำให้เข็ดมั้งครับ ยกเว้นราคาขายต่อข้อเดียว
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 00:55:13 »
Citroen XM (Phase 1.5) 2.0 16V ครับ

พ่อผมเคยใช้สมัยยังเด็กๆ จำได้ว่า ซ่อมบ่อยมากหลังจากครบ 5 ปี

สุดท้ายจำใจขายไปตอนปี 2002

รถเคยไปตายที่เพชรบุรีครับ ควันโขมง ท่อน้ำมันไฮโดรลิครั่วครับ

น่ากลัวมาก พวงมาลัยแข็ง ใช้ไม่ได้ ต้องรีบจอดทันที

ถามใจผม รถแบบ Citroen ถ้าไม่พร้อม อย่าเล่นครับ เป็นรถ Weekly ได้แต่อย่าใช้เป็นรถ Daily

ผมได้รู้จักน้องคนนึง ถ้าตอนนี้ อยากเล่นรถโบราณ ผมคงเล่น CX ครับ เพราะทรงสวยขึ้นแท่น Classic ไปแล้ว
คงอีกสักพักครับ ขอให้งานเงินมั่นคงก่อน ผมจะเก็บมาไว้สักคันครับ ::)

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 04:47:37 »
ที่ผ่านมารู้สึกว่านอกกระแสเกือบทุกคัน ยกเว้น 2016 Honda Accord

ใช้แล้วเข็ดมั้ย ก็ไม่ค่อยนะครับ มีคันนึงเจ็บหน่อยก็ Passat CC 2.0T พอถึง 100k ไมล์ปุ๊บ เครื่องลาโลกทันที

ราคาขายต่อก็น่าเกลียดมาก แต่ยังดีที่ยังปล่อยไปได้ หลังจากนั้นก็กลับมาใช้รถค่ายนี้อีกที เพราะซื้อ Cayenne กับ Audi A3 ต่อ

อีกคันก็โดน BMW X5 E70 วิ่งเกือบ 100k ไมล์เหมือนกัน โดนปั๊มน้ำพังกับช่วงล่างถุงลมรั่ว ซ่อมเสร็จปุ๊บ ขายเหมือนกัน กลัวใจจริงๆ

แต่ก็ยังมาซื้อ BMW ต่ออีกทีเลยได้ F31 มา
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 08:26:05 »
  ถ้าลองถามใหม่

" ใช้รถนอกกระแส ใช้คันเดียว เป็นรถหลัก ใช้แล้วเข็ดกันไหม"

อาจจะได้คำตอบเพิ่มแบบอื่นก็เป็นได้ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 08:43:42 »
เรามีรถนอกกระแสอยู่หลายคัน VW Golf cabriolet / Mitsu Asti / Toyota Harrier /W209 cabrio/E93 แต่ที่กล้าเล่นเพราะแถวบ้านมีอู่ที่ไว้ใจได้ ส่วนอะไหล่รู้สึกว่าหาไม่ยากสักคันเลย เราเข้ากลุ่ม Line คลับของรถพวกนี้ด้วย

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 10:19:15 »
Volvo V70 P2 นี่นอกกระแสไหมครับ ใช้ๆไปพอหมดประกันต้องคอยหาร้านซ่อมข้างนอกเพราะเข้าศูนย์ทีเลือดอาบ จนได้ไปนั่งตามอู่รถต่างๆรู้จักคนในคลับในอู่บ้าง ยอมรับว่าเหนื่อยเพราะผมเป็นคนที่ไม่ชอบไปนั่งแช่ตามอู่รถเพื่อซ่อมหรือแต่งรถ(เห็นพี่บางคนมีความสุขที่ได้ไปแช่ตามอู่รถ) แต่ก็มีความหลังดีๆกับมันเยอะมากเช่นกัน เช่น ช่วงลูกเกิดก็ใช้คันนี้พอดี ติดตั้ง car seat ละอุ่นใจ เพราะสโลแกนมันแท้ๆ ทำให้รู้สึกว่าลูกเราจะปลอดภัยใน Volvo 5555

วันที่จะขายกดดู อ้าว sunroof เสียอีก ดีว่าขายไปละ ไม่งั้นต้องหาร้านซ่อมอีก น่าจะหลายตังค์

สรุปเข็ดไหม ตอบ....เข็ดสิครับ

แต่จะซื้ออีกไหม ถ้าตังค์เหลือๆ ไม่แน่ ตอนนี้อยากได้ xc40 ให้ ผบ. ที่บ้านแทน crv มากตอนนี้ สวยลงตัว และดู ปลอดภัย

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 12:10:30 »
ไม่เคยคิดจะใช้เลยครับ เวลามีค่ามากกว่าเอาไปทำอะไรแบบนี้
ถ้ามีเวลากับรถผมก็อยากเอาไปขับมากกว่าจะเอาไปตามหาอะไหล่
หรือถ้าจะซ่อมจะตามหาอะไหล่ก็ขอเป็นรถสะสม หรือรถ vintage จะดีกว่า
ผมคิดเหมือนกัน รถที่ใช้ในชีวิตประจำวันขอพื้นๆไม่เรื่องเยอะ แต่ก็อยากได้รถซักคันประเภทที่ว่าต่อให้จอดเก่า จอดพัง ก็ยังดูดี

ความคิดเราในตอนนี้เป็นเหมือนคุณ raygun เลยค่ะ โดยเฉพาะบ้านเรา ปกติอยู่กันแค่สามคน ซึ่งทั้งคุณแม่และน้องสาวไม่มีความรู้ด้านรถยนต์เลย
เราเอง จากเมื่อก่อนที่ไม่เคยคิดจะสนใจ แต่สถานการณ์บังคับ  ทำให้ต้องเอาเวลามาศึกษาอะไรพวกนี้เพื่อที่พอจะดูแลรถไปได้เรื่อยๆ

ถ้าเลือกได้ ก็อยากให้ไปใช้ Honda/Toyota ให้จบๆเหมือนกันค่ะ แต่สมาชิกในบ้านดันติดใจ Benz ไปแล้วนี้สิ  ::)

ที่บ้านยังมี kia carnival ปี04 อยู่คัน น่าจะเข้าข่ายรถนอกกระแส ที่บ้านซื้อมาใช้เพราะในยุคนั้นอยากได้รถคันใหญ่ไว้ใช้งาน ณ ตอนนั้น ในราคาระดับล้านกลาง-ปลาย kiaเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดสำหรับบ้านผม จริงๆตอนซื้อก็ไม่ได้เปรียบเทียบกับยี่ห้ออื่นหรอกครับ มีคนรู้จักซื้อมาใช้ก็เลยซื้อตามๆกัน และที่บ้านเคยใช้ kia sportageมาก่อน เลยค่อนข้างคุ้นเคยกับยี้ห้อนี้

เท่าที่ใช้มาผมว่ารถไม่จุกจิกนะ ดีที่ว่าระบบไฟฟ้ามันไม่เยอะ เลยไม่ค่อยมีปัญหา และบ้านผมก็ใช้รถน้อยตามเคย นี่14ปี ไมล์เพิ่ง 90,000นิดๆ แต่ปีหลังๆมันก็เริ่มซ่อมนั่นนี่ ตามอายุของมัน แต่ก็ยังพอหาอะไหล่หาซ่อมตามอู่ทั่วไปได้ แต่ราคาขายต่อนี้ตกมาแต่ไหนแต่ไรละครับ ที่บ้านเลยไม่ขายจนถึงทุกวันนี้ ถามว่าเข็ดมั้ย ความรู้สึกนี้ก็มีโผล่มาเป็นพักๆ เวลามันเสียแล้วต้องซ่อม แต่พอเวลาเห็น carnivalตัวใหม่ออกมา ก็ยังมีความอยากได้อยู่อีก คงเป็นเพราะยังไม่เจอปัญหาหนักๆจนทำให้เข็ดมั้งครับ ยกเว้นราคาขายต่อข้อเดียว

ที่บ้านเราเคยมี Kia Carnival ตัว CEO II ปี 2004 ค่ะ ขายต่อไปเมื่อปี 2007
ซื้อมา 1.7 ล้าน วิ่งไป 2x,xxx กิโลเมตร ขายต่อได้ 6.5 แสนบาท

เข็ดแล้ว ไม่เอาอีกแล้วว  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2018, 12:12:11 โดย CHANOM »
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 12:15:13 »
เรามีรถนอกกระแสอยู่หลายคัน VW Golf cabriolet / Mitsu Asti / Toyota Harrier /W209 cabrio/E93 แต่ที่กล้าเล่นเพราะแถวบ้านมีอู่ที่ไว้ใจได้ ส่วนอะไหล่รู้สึกว่าหาไม่ยากสักคันเลย เราเข้ากลุ่ม Line คลับของรถพวกนี้ด้วย

ถ้ามีคลับรถ เราก็พร้อมสู้นะคะ แต่นี้หัวเดียวกระเทียมลีบเลยค่ะ  :'(

เข้ามายกมือ

ผ่านมาทั้ง Audi A6 A4, Mazda MPV, Ford Explorer ต้องบอกตามตรงว่าเข็ดแล้วครับ เบื่อกับการเสียเวลาหาอู่ โทรหาอะไหล่มาก โดยเฉพาะภายใน เละที่สุดคือราคาขายต่อครับ ขายแบบทิ้งๆไปเลยเพราะซ่อมไม่ไหวแล้วครับ

ตอนนี้รถบริษัทเน้น Toyota เท่านั้น ชีวิตมันง่ายขึ้นเยอะเลยครับ คนรถก็ดูแลง่าย ทำงานง่ายเอาไปซ่อมไปเช็คง่ายหมด จนขายยุโรปทิ้งจะหมดบ้านแล้วครับ ไม่วายรถส่วนตัวจัดมิตซู กับ ซูบารุ ก็ค้องบอกตามตรงว่าบางจังหวะที่ศูนย์มันงี่เง่า ก็เบื่อเหมือนกันครับ ครบรอบครั้งหน้าคงไป Toyota เต็มตัว

นี่มีความฝันว่า อยากกลับไปใช้ Subaru เหมือนกันค่ะ แต่ดูแล้ว คงไม่มีโอกาสได้ใช้ จนกว่าจะมีเงินซื้อเป็นรถคันที่สอง/สาม ถ้าให้เป็นรถคันเดียว คงยังไม่กล้าค่ะ ^^"
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 12:53:07 »
ใช้ทั้ง V40 Fiesta (แอบแถม CX3 อีกนิดแต่คันนี้ถือว่าคนใช้เยอะ) ไม่เคยรู้สึกผิดหวังเลยครับ มีความสุขที่ได้ใช้ แต่จริงๆ Fiesta ช่วงแรกๆ มันขายดี ข้อมูลเลยหาง่ายหน่อย อู่ดีๆใกล้บ้านก็เยอะพอสมควร มันเลยไม่นอกกระแสเท่าไหร่ครับ สำหรับผม

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 14:38:57 »
ถ้า Subaru ที่อเมริกาในบางรัฐ เราจะไม่เรียกว่ารถนอกกระแสเลยครับ
เราเรียกรถค่อนข้างโหล  ::) โดยเฉพาะที่  Vermont, Connecticut, Maine, Alaska
Washington แต่ถ้าแถวๆ Louisiana, Mississippi มีแต่ Fords, Chevys,  Dodge/Chryslers
เกลื่อนเมือง  ::)
ส่วนมากที่เห็นคือ Outback กับ Forester ซะส่วนใหญ่
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 15:22:09 »
เคยโดนแล้วแต่ก็ไม่เข็ดสักที ก่อนหน้านี้ก็เคยซื้อMazda Chronos Hatchbackให้ผบ. แล้วก็มาซื้อSAAB 9000CSป้ายแดงแล้วจะขายต่อ ปรากฎว่าไม่มีที่ไหนรับซื้อเลย เลยต้องเอาไปให้ลูกน้องใช้ต่อ จากนั้นก็มาซื้อHyundai H1เป็นคนแรกๆของเมืองไทย ตอนนี้หนักหน่อยมาจัดAudi A8L รอบนี้น่าจะขาดทุนหนักสุดแน่ๆครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 18:29:44 »
ตอนนี้ที่บ้านผม Focus 3 คัน V40 1 คัน
ยังไม่มีปัญหาสักคันเลยครับ

ชอบรถแนวนี้ คนใช้น้อย
เช็คระยะศูนย์ทุกคัน ไม่มีงอแงเลยครับ
ไม่เคยโทรรถยก ไม่เคยโทรตามศูนย์นอกเวลา
เคลมประกันผมยังไม่เคยเลยครับ ไม่เคยชน มีแต่รอยลักยิ้ม รอยเล็ก ๆ น้อย ๆ

แต่ละคันขับน้อย ตกปีละ 3 พันโลได้
ไม่ได้ออกต่างจังหวัดเลย

ถ้าจะให้ซื้อคันถัดไป ตัวเลือกแรก ๆ คงนอกกระแส น่าจะเป็น Volvo
แต่เริ่มปันใจให้ Toyota บ้าง หลัง ๆ น่าจะขับดี แต่รูปแบบรถยังไม่ตรงใจครับ

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 21:35:11 »
เคยโดนแล้วแต่ก็ไม่เข็ดสักที ก่อนหน้านี้ก็เคยซื้อMazda Chronos Hatchbackให้ผบ. แล้วก็มาซื้อSAAB 9000CSป้ายแดงแล้วจะขายต่อ ปรากฎว่าไม่มีที่ไหนรับซื้อเลย เลยต้องเอาไปให้ลูกน้องใช้ต่อ จากนั้นก็มาซื้อHyundai H1เป็นคนแรกๆของเมืองไทย ตอนนี้หนักหน่อยมาจัดAudi A8L รอบนี้น่าจะขาดทุนหนักสุดแน่ๆครับ
:) ;D :o :)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 23:17:05 »
ถ้าเข็ด ก็ต้องขายออกไปครับ ราคาขายต่อ อย่าไปคิดมาก ให้จบๆไปดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 19:28:04 »
เข็ดครับ ตอนแรกไม่สนรถตลาด เพราะมันขับไม่ดีนี้แหละ เงยไปซื้อรถขับดีแต่ไม่ใช่รถตลาด ใช้มาก็จุกจิกพอควรแต่ไม่เจอปัญหาใหญ่ๆเลย ตอนขายเจ็บสุดปีเดียวกัน ราคาต่างจากรถตลาดเป็นแสนเลย  ตอนซื้อบอกไม่สนใจแต่ขาย ต้องปลอบใจตัวเองว่าให้มันจบๆไป เข็ดไปเลยรถอินดี้ต่อให้ขับดีก็คงไม่สนแล้ว
คันต่อไปคงใช้พวกรถตลาด ถึงมันจะขับไม่ดีไม่เป็นไรไปปรับเอาทีหลังก็ได้

ออฟไลน์ iceziizer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 22:01:56 »
kia picanto 2011 ครับ รถเข้าปีที่ 7 แล้ว เซอร์วิส ศูนย์ตลอด เพราะหาอู่ลงไม่ได้ 5555+

ความโหดคืออยู่ ตจว ศูนย์ที่เคยเซอร์วิสไม่ขาย kia แล้วรับแต่เซอร์วิส ขับวนไปวนมาในจังหวัดอยู่ ไม่เกิน 10 คัน

ดีที่มันไม่มีอะไรให้พังหรือซ่อมบ่อย แอบทนอยู่ กินน้ำมันหน่อย

ถ้าให้เลือกอีกคันจะไปไหน คงไปฮอนด้า มาสด้าครับ  กลัวราคาอะไหล่ กับบริการหลังการขาย มากก

ตอนนั่นหน้ามืดด้วยราคาและดอกเบี้ย 55555
vigo prerunner E 2007
honda city SV+ 2014
MG HS C 2020

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 17:07:13 »
ที่บ้านผมก็ขับรถนอกกระแสกันหลายคนนะครับ แต่ต้องเป็น Toyota เท่านั้น

เห็นขับกันมาหลายปีก็ไม่จุกจิกอะไรนะครับทั้ง Land Cruiser, Estima หาอู่ซ่อมง่ายครับ