ผู้เขียน หัวข้อ: เบรค Brembo ที่ขายราคาไม่แพงนี่ แท้หรือเทียมครับ  (อ่าน 35913 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
ผมสงสัย เผอิญได้มีโอกาสเข้าร้านแต่งรถแห่งหนึ่ง ผมเห็นเข้าขาย Brembo F50 ก็เลยถามเล่น ๆ ว่าราคาเท่าไหร่ ปรากฏว่า คาลิเปอร์ พร้อมจาน 355 แค่ 45000

ซึ่งมันถูกกว่าเบรคแต่งยี่ห้อ no name อีก ทางร้านบอกของแท้จากโรงงานใต้หวัน แต่ไม่มีซีเรียส (เอ๋ ทำไมไม่มี)

แต่พอดูงานการเก็บสี บางจุดก็ไม่ค่อยเนียนครับ ทีนี้ผมเคยถาม ยี่ห้ออื่น ๆ ที่เป็น brand ก็มีราคาตั้งแต่ 60 - 100k

เลยอยากทราบว่า brembo ที่ขายกันเยอะและราคาไม่แพงนี่แท้มั้ยครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: เบรค Brembo ที่ขายราคาไม่แพงนี่ แท้หรือเทียมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 08:53:25 »
มีคนรู้จักเขาเคยทำเบรคขายมาก่อน เขายังบอกเองเลยว่า เดี๋ยวนี้เขาเองก็ดูงานก๊อปไม่ออกแล้วเหมือนกัน สมัยใหม่งานก็อปนี่ทำออกมาเหมือนมาก

ส่วนที่ขายตามเฟสผมก็เห็นอยู่เหมือนกัน แล้วก็สงสัยอยู่เหมือนกันว่าราคานั้นจะได้อะไรที่เป็นของแท้จริงๆมาบ้าง

ก็พอเข้าใจอยู่ว่าก็มีร้านดีๆที่เขาใช้ ปั๊มแท้แต่เป็นมือสองเอามาทำสีเปลี่ยนซีลใหม่ ส่วน ขา ฮับ จาน ก็เลือกของใช้กันไป 6061 7075 หรือของเทียบเท่าก็ว่ากันไป บางเจ้าก็ใช้จานสองชิ้นแท้ของไทยเรา บางเจ้าก็ใช้จานสองชิ้นแท้ของนอก ยี่ห้ออาจจะได้ไม่คุ้นหูแต่ก็ได้มาตราฐานมาก็มีเหมือนกัน กลุ่มนี้ผมว่ายังโอเคอยู่

ลองศึกษาดูเยอะๆหน่อยก่อนดีกว่าครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ mamaman

Re: เบรค Brembo ที่ขายราคาไม่แพงนี่ แท้หรือเทียมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 09:09:12 »
เบรค Brembo แท้ติดรถเยอะมากครับ ที่เอามาจากเชียงกง
มันไม่ได้แพงเลยนะครับ ส่วนใหญ่ก็มือสองเหลาะ จับของ เชียงกงมาส่วนใหญ่แท้หมดครับ

เช่น
ฺCayen
F50
DC5
Bentz AMG

พวกนี้ก็จับทำสีก็เหมือนของใหญ่แล้ว อายุการใช้งานก้นาน
ลองไปดู ราคาเชียงกงก่อนทำสี ถูกมากครับ จับต้องได้ ไม่จำเป็นต้อง ใหม่ก็ได้

ออฟไลน์ skwynnez

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 09:44:29 »
ขอให้ข้อมูลคร่าวๆดังนี้ครับ (*พูดถึงแต่ตลาดรถก่อนนะครับ*)
- ปัจจุบัน brembo แบ่งสินค้าตัวเองออกเป็น 3 channel

1. Performance ขอรวม Racing,Sporting ไว้ในนี้ด้วยนะครับ
สินค้าจะมี คาลิปเปอร์, จานเบรกเซาะร่อง เจาะรู, ผ้าเบรก
**ซึ่งสินค้าในกลุ่มนี้ทำมาจะทำมาเพื่อรถที่มีแรงม้าเยอะ แรงบิดเยอะ และต้องการลดระยะเบรกให้ได้มากที่สุดในเสี้ยววินาที**
จะมีการเคลือบสารทนความร้อนที่สูงมากๆเป็นพิเศษรวมถึงวัสดุ raw materialsด้วย  (ชนิดเบรกกันจนจานแดง ไรงี้เป็นต้น)

2. Aftermarket
สินค้าในกลุ่มนี้จะมี จานเบรก ผ้าเบรก น้ำมันเบรก
ซึ่งสินค้าในกลุ่มนี้จะเข้ามาทำตลาดเป็นอะไหล่ทดแทน โดย คุณภาพ,ประสิทธิภาพ จะเท่ากันหรือมากกว่า OEM ติดรถเดิมราว 10-30%

3. OEM ให้ค่ายรถยุโรปเป็นส่วนมาก
สินค้าจะมี คาลิปเปอร์, จานเบรกเซาะร่อง เจาะรู, ผ้าเบรก ซึ่งเกรดอาจจะแตกต่างกับกลุ่มที่1.เล็กน้อย
เพราะงานส่ง OEM ต้องเป็นไปตาม standard ที่ car maker กำหนดไว้เท่านั้น

- ฐานการผลิต
1. ยุโรป สินค้ากลุ่มที่ 1,2(บางรุ่นที่เป็นยุโรป),3
2. จีน สินค้ากลุ่มที่ 2,3
*(ที่จีนเป็นโรงงานของbremboเอง มีฝรั่งนั่งบริหารเอง ไม่ใช่out source)

ปัจจุบันสินค้า brembo ในไทยก็จะมีแต่กลุ่มที่1และ2
โดย กลุ่มที่1จะมีตัวแทน 1 บริษัทที่นำเข้าโดยตรงจาก brembo
และ กลุ่มที่2จะมีตัวแทน 1 บริษัทที่นำเข้าโดยตรงจาก brembo เช่นกัน
*ทั้ง2บริษัทมี Authorized distributor Certificate โดยตรง
โดยแยกกันทำตลาด ระหว่างตลาด Racing และ Aftermarket
ทั้งนี้ brembo ได้พยายามพัฒนาจานเบรกในกลุ่มของ Aftermarket ให้ใกล้เคียงกลุ่ม Racing ขึ้นมาบ้าง
เช่น จานHigh carbon ทั้งใบ , จานขยาย , จานเซาะร่องเจาะรู , ผ้าเบรกlow mat , ผ้าเบรกเซรามิค
ส่วนกลุ่มของ Racing ก็เน้นไปที่ คาลิปเปอร์ และ จานเบรกค่ายรถยุโรป+ผ้าเบรก และจานที่ต้องเอาไปทำฮับต่อเอง เป็นหลัก

ข้อมูลเบื้องต้นดูได้ที่ brembo.com และ bremboparts.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2018, 09:56:19 โดย skwynnez »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 10:01:07 »
เอาที่ประสบการ์ส่วนตัวที่เคยเห็นและเคยใช้มานะครับ มันมีงานหลายประเภทประมาณนี้
1. แท้ใหม่ ดูง่าย ราคา และ ใบรับประกัน ร้านน่าเชื่อถือหน่อย ก็สบายใจละ
2. แท้ ของ clearance เหมือนข้อ 1. แต่อาจจะมีรอย ตำหนิ นิดๆ หน่อย
3. แท้ มือสอง ขายเปลี่ยนมือ อันนี้ถ้าคนไว้ใจได้ ก็ดีไป แต่อาจจะต้องดูแบบระเอียดหน่อย มีใบเสร็จ ประกอบจะดีมาก ตรวจสอบได้
4. แท้ มือสอง เชียงกง อันนี้พอๆ กับ ข้อ 3. คือ ต้องดูเป็น และ ดูละเอียดหน่อย และที่มา เช่น ติดคอม้า ติดจาน อะไรมา หรือ ตัวปั้มชิ้นเดียวเลย
5. แท้ ติดรถยี่ห้ออื่นมา แล้วขายมือสอง อันนี้ถ้าดูตามสภาพ จะมี 2 แบบ คือ สภาพเดิมๆ กับ rebuild แล้ว ซึ่งถ้าสภาพเดิมๆ จะดูง่ายว่าแท้แน่ๆ แต่ถ้า rebuild แล้ว ตามร้านแต่งรถ ร้านเบรค เขาขายๆ กัน มีแบบทำสีแล้ว เปลี่ยนซีล เปลี่ยนโอลิง ยางกันฝุ่น บลาๆๆๆ แล้ว อันนี้จะเริ่มดูยากแล้ว

ตาม จขกท. พูดถึง ผมเข้าใจตามข้อ 5. ถ้าอยากได้หรือมองหาจริงๆ ผมว่าลองหาแบบสถาพเดิมๆ ก่อน rebuild ดีกว่า น่าจะพอมั่นใจได้

งาน copy
1. ของ copy ที่เรียกว่าเกรด mirror เลย ถ้าคนไม่เคยเห็นของแท้ จะแยกไม่ได้เลยว่า ของแท้ กับ ของปลอมเป็นยังไง คล้ายๆ กับพวกแก้ว YETI หรือ นาฬิกา CASIO ที่พวก ก๊อป งาน mirror นั้นละ
2. ของ copy ที่เรียกว่าเกรด A จะ A กี่ตัวก็ช่างเหอะ ถ้าคนดูไม่เป็น หรือ ไม่รู้จักว่าของแท้ เป็นยังไง ดูไม่รู้ แต่ถ้าคนที่เคยเห็นของแท้ หรือ สังเกตุๆ หน่อย จะพอดูออก พวก Laser พวก font พวกซีล หรือโอริง จะบอกได้ว่า แท้ หรืองาน copy
3. งานคล้าย อย่าเรียกว่าเหมือนเลย ดูแปปเดียวก็รู้ว่าปลอม
4. งาน CNC บลาๆๆๆๆ ตัวนี้อาจจะแค่ทำเหมือน แต่ทางร้านอาจจะบอกตรงๆ ว่า เป็น CNC ทำขึ้นเองหรือจ้างทำ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 10:34:24 »
ที่ถูกมากๆมักจะปลอมครับไม่นับของถอดจากรถอื่นแล้วมาทำใหม่นะครับ

bremboแท้สามารถนำ sn บัตรในกล่องไปเช็คได้ที่หน้าเว็บ bremboเองครับว่าแท้หรือไม่แท้

Brembo, AP ปลอมเยอะดูจากราคาขายก็ดูออกครับ AP ทั้งชุดต้องมี 100kแน่ๆ เห็นบางร้านขายกัน 20-30k ไม่ต้องสืบครับปลอมแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2018, 15:39:48 โดย PJ" »

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 10:47:35 »
ของแท้มือหนึ่งราคาถูกไม่มีครับ มีแต่ของปลอมราคาแท้ไว้หลอกคน งานโรงงานไต้หวันอะไรนั่นก็ปลอมหมดล่ะครับ

ส่วนตัวผมดูของแท้ของปลอมไม่เป็น จะมาบอกแท้มือสอง ถ้าไม่ใช่คนที่เชื่อใจได้จริงๆเอามาขาย ผมไม่เอาหมดล่ะ ดูไม่เป็น ของสำคัญเกี่ยวกับความปลอดภัยไม่น่าเสี่ยง เคยเห็นรูปคาลิปเปอร์ก๊อปหักกลางไหมครับ น่ากลัวมากครับ

ผมเลือกเบรคแท้ๆยี่ห้อคนไทยดีกว่า

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 12:46:55 »
ขอให้ข้อมูลคร่าวๆดังนี้ครับ (*พูดถึงแต่ตลาดรถก่อนนะครับ*)
- ปัจจุบัน brembo แบ่งสินค้าตัวเองออกเป็น 3 channel

1. Performance ขอรวม Racing,Sporting ไว้ในนี้ด้วยนะครับ
สินค้าจะมี คาลิปเปอร์, จานเบรกเซาะร่อง เจาะรู, ผ้าเบรก
**ซึ่งสินค้าในกลุ่มนี้ทำมาจะทำมาเพื่อรถที่มีแรงม้าเยอะ แรงบิดเยอะ และต้องการลดระยะเบรกให้ได้มากที่สุดในเสี้ยววินาที**
จะมีการเคลือบสารทนความร้อนที่สูงมากๆเป็นพิเศษรวมถึงวัสดุ raw materialsด้วย  (ชนิดเบรกกันจนจานแดง ไรงี้เป็นต้น)

2. Aftermarket
สินค้าในกลุ่มนี้จะมี จานเบรก ผ้าเบรก น้ำมันเบรก
ซึ่งสินค้าในกลุ่มนี้จะเข้ามาทำตลาดเป็นอะไหล่ทดแทน โดย คุณภาพ,ประสิทธิภาพ จะเท่ากันหรือมากกว่า OEM ติดรถเดิมราว 10-30%

3. OEM ให้ค่ายรถยุโรปเป็นส่วนมาก
สินค้าจะมี คาลิปเปอร์, จานเบรกเซาะร่อง เจาะรู, ผ้าเบรก ซึ่งเกรดอาจจะแตกต่างกับกลุ่มที่1.เล็กน้อย
เพราะงานส่ง OEM ต้องเป็นไปตาม standard ที่ car maker กำหนดไว้เท่านั้น

- ฐานการผลิต
1. ยุโรป สินค้ากลุ่มที่ 1,2(บางรุ่นที่เป็นยุโรป),3
2. จีน สินค้ากลุ่มที่ 2,3
*(ที่จีนเป็นโรงงานของbremboเอง มีฝรั่งนั่งบริหารเอง ไม่ใช่out source)

ปัจจุบันสินค้า brembo ในไทยก็จะมีแต่กลุ่มที่1และ2
โดย กลุ่มที่1จะมีตัวแทน 1 บริษัทที่นำเข้าโดยตรงจาก brembo
และ กลุ่มที่2จะมีตัวแทน 1 บริษัทที่นำเข้าโดยตรงจาก brembo เช่นกัน
*ทั้ง2บริษัทมี Authorized distributor Certificate โดยตรง
โดยแยกกันทำตลาด ระหว่างตลาด Racing และ Aftermarket
ทั้งนี้ brembo ได้พยายามพัฒนาจานเบรกในกลุ่มของ Aftermarket ให้ใกล้เคียงกลุ่ม Racing ขึ้นมาบ้าง
เช่น จานHigh carbon ทั้งใบ , จานขยาย , จานเซาะร่องเจาะรู , ผ้าเบรกlow mat , ผ้าเบรกเซรามิค
ส่วนกลุ่มของ Racing ก็เน้นไปที่ คาลิปเปอร์ และ จานเบรกค่ายรถยุโรป+ผ้าเบรก และจานที่ต้องเอาไปทำฮับต่อเอง เป็นหลัก

ข้อมูลเบื้องต้นดูได้ที่ brembo.com และ bremboparts.com

ขอบคุณครับสำหรับความรู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2018, 12:49:16 โดย flybigbear »

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 13:01:54 »
แนะว่าห่างเข้าไว้ครับ ของปลอมแน่นนอน หามือสองตรงรุ่นนี้โดยไม่ต้องแปลงขา มาใช้ดีกว่าครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 13:06:39 »
เพื่อผมใส่ ฝาครอบเบรค แบรมโบ้  แท้ครับ
555....................
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 14:55:23 »
ได้ความรู้เยอะมาก ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ ho-mannie

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 15:30:00 »
ไตหวัน ไม่มีซีเรียวนั้นแหละคับของปลอมชัดเจนเลย. เล่นแท้มือ2 แท้บิ้วมายังดีกว่าเลยครับ

ออฟไลน์ diamond4me

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 16:06:09 »
ไปร้านหรูๆดูสะอาด มีห้องรับรอง+เครื่องดื่ม ราคาก็ไม่ถูก(แต่ก็ไม่แพงนัก) คิดว่าได้ของแท้ สุดท้ายก็โดนหลอก  มั่นใจได้ว่าไม่มีของแท้ครับ
ระวังกันด้วยครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 16:25:16 »
เคยใช้ของมอเตอร์ไชค์ เบรคดีอย่างเห็นได้ชัด ทุกวันนี้ยังนึกถึงอยู่เลย
ส่วนของปลอมผมมองออกนะ (ของมอเตอร์ไชค์) บางคนขี่ BB แล้วไปติดกับร้านใหญ่ ผมดูแวปเดียวก็รู้ว่าปลอม ถ้าใช้ของแท้มาแล้วจะดูไม่ยากเลย

ส่วนตัว ถ้าไม่รู้จักคนขายจริงๆ ไม่มีความรู้ เจอจกตาแน่นอนครับ
มันปลอมเยอะมาก ปลอมหลายเกรค เนียนจนคนใส่คิดว่าแท้ เราจะไปบอกก็เกรงใจ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 17:43:12 »
ของแท้จะมีเลขที่ปั้มมั้ยคะ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 19:03:42 »
งั้นขอถามเพิ่มนะครับ  เห็นรถหลายๆคันไปอัพเกรดเบรกกันเยอะ เอาของรุ่นนั้นรุ่นนี้แปลงใส่หรือเบิกใหม่เลย มันจะใช้งานได้เหมือนเดิมมั้ยครับ เช่นพวก ESP , ABS มันจะจับเบรกเปลี่ยนไปมั้ยครับ   แต่โอเคผมคิดไว้ว่าเบรกดีขึ้นแน่ๆ แต่ระบบของรถมันจะทำงานปกติมั้ยครับ ขอบคุณครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 20:14:23 »
งั้นขอถามเพิ่มนะครับ  เห็นรถหลายๆคันไปอัพเกรดเบรกกันเยอะ เอาของรุ่นนั้นรุ่นนี้แปลงใส่หรือเบิกใหม่เลย มันจะใช้งานได้เหมือนเดิมมั้ยครับ เช่นพวก ESP , ABS มันจะจับเบรกเปลี่ยนไปมั้ยครับ   แต่โอเคผมคิดไว้ว่าเบรกดีขึ้นแน่ๆ แต่ระบบของรถมันจะทำงานปกติมั้ยครับ ขอบคุณครับ

เท่าที่เคยได้ยินและได้ลองนะครับ ถ้าใส่หน้าใหญ่มาก ๆ และหลังเท่าเดิม จะมีอาการหน้าทิ่มนิด ๆ แล้วแต่รุ่นเบรค อย่างพวก endless เค้าบอกหน้าไม่ทิ่มนะครับ แต่พวก ebd abs ยังใช้งานปกติ เคยลองเบรคหนัก ๆ ระบบพวกนี้ก็ทำงานครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 21:18:07 »
เบรคปลอมเยอะมากครับเดี๋ยวนี้ ถ้ามือสองแนะนำให้หาตรงรุ่นไม่ต้องแปลงขา
แต่ผมว่าสู้เก็บเงินไปเรื่อยๆเล่นของใหม่ เข้าร้านดีๆ จบกว่า ชัวร์แน่นอน

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 00:10:52 »
ถ้าจะเอาของใหม่ แท้ชัวร์ๆ ต้องร้านตัวแทนBremboเท่านั้นครับ ในไทยมีตัวแทนหลักอยู่แค่ที่เดียว
ที่เหลืออีกไม่กี่ร้านก็รับของจากตัวแทนหลักไปอีกที มีอยู่แค่ไม่กี่ร้านนะครับที่รับจากที่นี่ไป นับนิ้วดูได้เลย

ส่วนของปลอมก็ระวังดีๆนะครับที่บอกว่า ปั้มเก่าบิ้วใหม่, OEMหลังโรงงาน, ของแท้โรงงานไต้หวัน, บลาๆๆๆ
พวกนี้ราคาถูกกว่าของแท้เกินครึ่ง รถแพงๆคันละหลายล้านผมก็เห็นใส่กันมาแล้วเพียบ

อย่าเห็นแก่ของถูกเลยครับ
เบรคแตกทีไม่คุ้มส่วนต่างราคาเลย

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 19:01:38 »
Youtube "เซียงกงบางนา" เจอข้อมูลดีดี เบรกมือ2 จากญี่ปุ่น ครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 08:59:15 »

เท่าที่ใส่มา ถ้าใช้งานทั่วไป ย้ำว่าทั่วไป ไม่มีอะไรเปลี่ยนไปจากเดิมครับ

แต่ถ้าใช้งานค่อนข้างเต็มที่กับมัน กดแรงๆ หน่อย หรือ ขับมาเร็วๆ แล้วเจอไฟแดง แล้วกระทืบเบรคแรงๆ หน่อย แล้วเทียบกับปั้มเดิม
อาการ : หน้าจะทิ้ม พอยางหน้าจะเริ่มมีเสียง ท้ายรถจะเริ่มยก แล้วก็จะมีเสียง+ไฟ ABS ตามมา (ที่เรียกว่า ABS ทำงานเร็วขึ้น)

ซึ่งอาการด้านบน ถ้าปั้มเดิมติดรถ ถ้าไม่หนักหนา หรือ กระทืบเต็มๆ จมเลย อาจจะไม่ค่อยสัมผัสกับเหตุการณ์ ABS ทำงานซักเท่าไหร่

ออฟไลน์ [email protected]

• New X4 --> Satin dark grey
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 13:57:18 »
ของแท้ไม่มีถูกครับ ฟันธง
นี่เพิ่งถามราคามา ชุดเบรคAMGของ MB ที่brembo ผลิตให้ ทั้งชุดเบรคหน้า 6 potจาน 390mm.และชุดเบรคหลังไฟฟ้า จาน 360mm.ทั้งชุด 23x,xxx บ.
Black  Teana
Black X1
Black GLC coupe
Black X4 --> Satin dark grey

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2018, 13:18:38 »
นี่เพิ่งถามราคามา ชุดเบรคAMGของ MB ที่brembo ผลิตให้ ทั้งชุดเบรคหน้า 6 potจาน 390mm.และชุดเบรคหลังไฟฟ้า จาน 360mm.ทั้งชุด 23x,xxx บ.

ผมเคยถามของชุดหน้าของ M Performance ใส่ F30 ก็ แสนปลายๆ นะครับ ราคาศูนย์ ข้างนอกไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ Boat Panyawat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2018, 21:54:30 »
สวัสดีครับ พอดีพี่สาวผมทำธุรกิจแบบเดียวกับเซียงกงอยู่(แต่มีของใหม่เบิกญี่ปุ่นด้วยนะ) บอกเลยว่าเบรคของที่ถอดออกมาจากรถเนี่ยเช่น Boxster , F50 , 17z , 18z , AMG  และอื่นๆเนี่ยครับ บอกตามตรงเลยว่ามันถูกมากกกกก วางๆกองอยู่เนี่ยไม่กี่บาทครับ และร้านแต่งรถที่เค้ามาซื้อไปก็ได้ไปในราคาถูก เค้าก็จะเอาไปเปลี่ยนลูกสูบใหม่ ซีลยางใหม่ ทำสลักนั่นนี่ ผ้าเบรค ทำสี  พอทำออกมาแล้วผมก็เห็นวางขายอยู่ตั้งแต่ 35k (ฺBoxster) 45k (F50) 55k-65k 17z/18z  75k-80k (AMG) ราคามันจะอยู่ประมาณนี้อะครับ บวกลบนิดหน่อย  มาบอกไว้ก่อนว่า ของแท้ที่ถอดออกมาขายๆกันเนี่ย มันถูกจริงๆครับ 555555555

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 09:04:50 »

แล้วของแท้ ที่ตัดมาจากซากรถ ยุโรษ ละครับ กองเต็มเชียงกง อย่าบอกนะปลอม ให้เหมือนเก่า

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 09:31:27 »
คือบางทีเจอ เบรค 3UZ มาพ่น Brembo พ่น Endless รถตู้ก็ใส่กัน จานลายดอกไม้ด้วย
แต่ก็คือ 3UZ แท้นี่แหละครับ

ผมคิดว่าเบรคปลอมไม่มีนะ
มีแต่แท้มือสอง เซียงกงเยอะแยะ ปลอมไม่น่าจะคุ้ม
เบรคแบรนด์ไต้หวัน ถือว่าแท้นะครับ เพราะเป็นยี่ห้อของเขาเอง

หรือว่าจะมี Brembo endless ปลอมเซิ่นเจิ้นจริงๆ(ผมไม่ทราบ ช่วยบอกที :'()

ออฟไลน์ Azur3

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2018, 11:25:47 »
ของปลอมก็มีครับ แต่ราคาแท้ได้ของปลอมเจ็บกว่าเยอะ