ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติสอบถามเรื่องผ้าเบรคหน่อยครับ  (อ่าน 4723 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sittirojbas

• Newbie
  • *
ผมเอารถไปเช็คระยะที่ศูนย์ เขาแจ้งว่า ผ้าเบรคเหลือ 3 มิล เจ้าหน้าที่บอกว่ายังขับได้อยู่รอบหน้าค่อยเปลี่ยน

- 3 มิล นี่ควรเปลี่ยนหรือยังครับ
- รถเกือบจะ 4 ปีแล้วครับ ผ้าเบรคเดิม ไมล์ 30,000 โลต้นๆ
- กลางเดือนนี้มีทริปจะขับๅปเชียงใหม่พอดี
- ถ้าเปลี่ยนราคาควรอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
Re: ขออนุญาติสอบถามเรื่องผ้าเบรคหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 11:29:36 »
3 มิลควรเปลี่ยนได้แล้วครับ ช่วงผ้าเบรคบางๆแบบนี้มันจหมดเร็วกว่าตอนหนาๆครับ

อันนี้ไม่ได้บอกรุ่นรถมา สมมติเป็นรถญี่ปุ่นทั่วไปก็ผ้าเบรคคู่หน้าประมาณสองพันครับ จะได้แบบโอเคๆละ เช่น Project Mu รุ่น Bestop จะ 1999 บาท

Re: ขออนุญาติสอบถามเรื่องผ้าเบรคหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 11:33:47 »
ควรเปลี่ยนก่อนหน้าทริปเชียงใหม่สัก 500 กม.นะครับ ผ้าเบรคจะได้จับเต็มจาน เบรคดี

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 11:52:19 »
Vios 2013-14 ครับ วิ่งก่อนสัก 500 โล ตงยาก เอาเป็นระยะทางที่ขับไปเชียงให่ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 12:05:36 »
ใช้VIOS g2ครับ เปลี่ยนผ้าเบรก Bendix MetalKing ที่บีเร็ว 1,5xx ฟรีค่าแรง
วิ่งดอยเชียงใหม่ วิ่งเชียงใหม่-กทม.-เชียงใหม่ ขับปกติ เร็วบ้าง คุณภาพพอได้ครับ
มีจังหวะเบรกหนัก เจออาการเบรกทื่อ แข็ง Fade (ต้องระวัง)

ลองพิจารณา N Sport MuSpecครับ
การเบรกจะนุ่มเท้า แนะหนึบกว่า ราคาไม่เกิน2,000
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 12:43:48 »
เปลี่ยนได้แล้วครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 12:47:37 »
ถ้าจะเปลี่ยนควรรีบเปลี่ยนให้เร็วที่สุดก่อนทรอปเชียงใหม่
เพราะเบรคเป็นสิ่งที่เปลี่ยนใหม่ แล้วเบรคจะไม่ดี ต้องใช้ไปสักระยะก่อนครับ
บางอัน run-in กันเป็นพันโล

ปล
ผมจะไป ชม ธันวา แต่ผมพึ่งเปลี่ยนผ้าและจานไปเมื่อไม่กี่วันนี้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 12:50:31 »
ถ้าจะเปลี่ยนควรรีบเปลี่ยนให้เร็วที่สุดก่อนทรอปเชียงใหม่
เพราะเบรคเป็นสิ่งที่เปลี่ยนใหม่ แล้วเบรคจะไม่ดี ต้องใช้ไปสักระยะก่อนครับ

ปล
ผมจะไป ชม ธันวา แต่ผมพึ่งเปลี่ยนผ้าและจานไปเมื่อไม่กี่วันนี้
เปลี่ยนของอะไรครับ ผมไม่รู้จะเอาไป run-in ที่ไหนรถไม่ค่อยได้ขับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 12:54:16 »
ทำไมผ้าเบรคหมดไวจังครับ รถน้องผม vios 13 วิ่งเกือบ 70,000 ยังพอใช้ได้อยู่เลย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 14:58:16 »
เปลี่ยนเถอะครับ ถ้ามีขับขึ้นเขาลงเขาด้วย เบรคสำคัญมาก
ถ้าไม่ได้ขับบ่อยๆ ก็ถือซะว่า Runin ในทริปไปเชียงใหม่เลย ช่วงแรกๆ พยายามอย่ากดเบรคหนักๆแล้วกันครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 15:13:27 »
เปลี่ยนเถอะครับ ถ้ามีขับขึ้นเขาลงเขาด้วย เบรคสำคัญมาก
ถ้าไม่ได้ขับบ่อยๆ ก็ถือซะว่า Runin ในทริปไปเชียงใหม่เลย ช่วงแรกๆ พยายามอย่ากดเบรคหนักๆแล้วกันครับ
พอจะแนะนำยี่ห้อได้ไหมครับ พอดีไม่รุ้เรื่องนี้เลย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 15:18:49 »
พอจะแนะนำยี่ห้อได้ไหมครับ พอดีไม่รุ้เรื่องนี้เลย
ลองดู N Sport MuSpec ก็ได้ครับ ราคาไม่แรง ผมใช้กับ City ก็พอใช้ครับ ดีกว่า Bendix GeneralCT,

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 16:26:04 »
Project Mu รุ่น Bestop น่าลองครับ 1999 บาท

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 16:33:51 »

ปล
เปลี่ยนของอะไรครับ ผมไม่รู้จะเอาไป run-in ที่ไหนรถไม่ค่อยได้ขับ

เยอะแยะครับ brembo, project mu, googai, ebc ตามกำลังทรัพย์เลยครับ
ตอนเปลี่ยนมาวันแรก เบรคแล้วรถพุ่งไปข้างหน้าแบบไหลไม่มีทีท่าจะหยุด ใจหายแวพ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 21:15:35 »
ลองเบรคแรงๆดูว่ามันต่างจากเมื่อก่อนมากมั้ย ถ้าปกติกดแล้วค่อยจับๆแต่ปัจจุบันกดแล้วไม่มีอาการใดๆคือเปลี่ยนได้ละครับ
แต่จริงๆมันก็ขับได้นะแต่ต้องกดลึกกว่าเดิม เพราะถ้ามันหมดจริงๆคือเบรกแทบไม่อยู่และจะมีเสียงจี๊ดๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 22:51:45 »
ผมว่าจะถามคำถามแบบเดียวกับคุณพอดีเลย จนวันนี้ตัดสินใจจัดการไปก่อนแล้ว
ที่ศูนย์ เขาแจ้งว่า ผ้าเบรคเหลือ 3 มิล เจ้าหน้าที่บอกว่ายังขับได้อยู่รอบหน้าค่อยเปลี่ยน

- 3 มิล นี่ควรเปลี่ยนหรือยังครับ

- ถ้าเปลี่ยนราคาควรอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ

ศูนย์ช่างไม่ฟันจริงๆเลย ผมไปศูนย์หนึ่ง บวกกับไปขอ second opinion จากอีกศูนย์ สรุป 3 มม. เปลี่ยนครับ

ส่วนราคาของศูนย์ สองพันปลายไม่รวมแวทนะ เลยเปลี่ยนที่ปตท. เหลือพันปลาย + เจียร์จานเบรค (ที่เป็นรอย) จบที่ไม่ถึงสองพันห้าร้อยครับ

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 06:45:28 »
เช็คน้ำมันเบรคด้วยนะครับ ถ้าเบรคใกล้หมด น้ำมันเบรคในกระปุกจะลดลง

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 16:33:27 »
แนะนำให้เปลี่ยนเลย เพื่อความปลอดภัย เดินทางไกล มีขึ้นเขา ลงเขา ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 23:29:31 »
ต่ำกว่า 4 มิล ถ้าจะไปออกทริป แถมขึ้นลงเขาด้วย แนะนำเปลี่ยนดีกว่าครับ

ไม่แน่ใจว่าผ้าเบรคแท้ vios เป็น advics หรือเปล่า ถ้าใช่แนะนำให้ลอง Nexzter mu-spec ครับ ผมใช้ advics ตัว made in japan เปลี่ยนมาใช้ Nexzter แช้วเบรคนึบกว่ามาก ผมใช้จนหมดแล้วเปี่ยนกลับมาใช้ Advics made in japan ใหม่ กลับมาเบรคเสียวขึ้นเห็นๆครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 18:05:01 »
brembo สีดำครับ น่าสนกว่า u-spec ถูกกว่า หลายร้อย ตอนผมเปลี่ยนu-spec คู่ 1250 ตอนนี้ล่อไป 1800 แล้ว
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้