ผู้เขียน หัวข้อ: ใครที้บอกไปโชว์​รูมรถแล้วเซลล์ไม่สนใจต้องไปแบบลุงคนนี้ครับ  (อ่าน 8784 ครั้ง)

ออฟไลน์ Skyforce

• Hero Member
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
ของไทยไม่มีโอกาสเดินถือ แก่วงไปมา แบบนี้หรอก โดนวิ่งราว ตั้งแต่ลงรถแล้ว ว่ามะ

ออฟไลน์ BN`

ของไทยไม่มีโอกาสเดินถือ แก่วงไปมา แบบนี้หรอก โดนวิ่งราว ตั้งแต่ลงรถแล้ว ว่ามะ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ ho-mannie

ใช่เลย เผลอๆโดนฆ่าง่ายๆเลย

ออฟไลน์ ไทบ้าน

มีคนจำนวนหนึ่งเมื่อจะไปซื้อรถจะแกล้งแต่งตัวโทรมๆ  แต่ผมว่าคนพวกนี้ให้ความสำคัญกับตัวเองมากไปว่ะ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
มีคนจำนวนหนึ่งเมื่อจะไปซื้อรถจะแกล้งแต่งตัวโทรมๆ  แต่ผมว่าคนพวกนี้ให้ความสำคัญกับตัวเองมากไปว่ะ
เห็นด้วยครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ mellifluous

• Full Member
จากประสบการณ์ เคยไปดูรถวันเดียว 4 ยี่ห้อ
T, H, Mi, Ma

วันนั้นแต่งตัวไปธรรมดาครับ เพราะเป็นวันอาทิตย์ แต่ไม่ถึงกับโทรม ก็เสื้อยืด กางเกงขาสั้น (อายุ 34)
ณ ศูนย์บริการหลายยี่ห้อ ย่านศรีราชา

ยี่ห้อ T มีเซลล์ประจำอยู่สองคน เป็นเซลล์ผู้ชาย ดูเก๋าเกมหนึ่งคน และเซลล์ผู้หญิง น่าจะพึ่งเป็นได้ไม่นาน ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไร เซลล์ผู้ชายดูไม่อยากขาย เลยส่งเซลล์ผู้หญิงมาดูแล เธอบริการถามไถ่ดีครับ แต่ให้ความรู้ผิดๆ ถูกๆ โดยน้องเซลล์ผู้ชายก็ไม่คอยมาประกบ คอยดูแลเซลล์ใหม่เลย

ยี่ห้อ H ผมเดินเข้าไปตั้งใจดูรถที่แพงที่สุดในยี่ห้อนั้น... เซลล์เฉยมาก ทั้งที่ว่างอยู่ ไม่ถามไถ่สักคำ ว่าอยากจะลองรถอะไรไหม เดินอยู่เกือบสิบนาที ไม่มีการเข้ามาคุยสักคำ กลับออกมาครับ ไม่พอใจ

ยี่ห้อ Mi เข้าไป ดูสนใจบริการดีครับ แต่ไม่มีรถรุ่นที่น่าสนใจขาย

ยี่ห้อ Ma เซลล์กรูเข้ามาตั้งแต่เปิดประตูเข้าไปครับ บริการดีมาก มีน้ำ มีขนมเสิร์ฟ กอปรกับลังเลระหว่างยี่ห้อนี้ กับ H อยู่แล้ว เจอบริการต่างกันราวฟ้าดิน เลยจบที่ยี่ห้อนี้ครับ

ยี่ห้อ H นี่คงต้องถือเงินไปแบบในคลิปจริงๆ

ออฟไลน์ DriveOnly

+1 ผมไม่เข้าใจความคิดบางคน จะถือตัวอะไรหนักหนา อยากจะซื้อรถคันไหนก็เดินเข้าไปถามไปคุยจริงจังเลยทำไมต้องรอให้เซลส์เดินเข้ามาถาม ตกลงจะไปซื้อรถหรือจะไปโชวพาวว่ามีเงินซื้อรถก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Boyja

เรื่องพวกนี้ผมว่านานาจิตตังครับ อยู่ที่เราแหละว่าสนใจหรือมีมารยาทในการแต่งตัวกันแบบไหน จะไปดูรถทั้งที ส่วนเรื่องความสนใจลูกค้าของเซลล์ก้อมีส่วนนะ เพราะเคยเจอกับตัวมาแล้ว ทั้งเข้าไปถามเองด้วยแต่ไม่ค่อยจะสนใจผมเลย ดูไม่ค่อยมีใจจะขายเลย เลยไปถอยอีกค่ายนึงที่ปฏิบติกับผมแบบฟ้ากับเหวเช่นกัน  :-\

ออฟไลน์ chaithawat

จะไปซื้อรถหรือจะไปดึงดูดใจให้ความสำคัญในตัวเองหละ
เซลบางคนเขาก็ไม่อยากเหนื่อยและเสียเวลามั้ง คิดว่าคนถ้าตั้งใจจะซื้อจริงๆก็จะดูมุ่งมั่น กระตือรือร้นไม่ใช่มาด้อมๆมองๆขอลองขับ มุขเยอะแล้วก็ไป ไปไฟต์ไปทุ่มมากก็เท่านั้น

ออฟไลน์ Devil13

ผมซื้อรถมา 3คัน ไม่เคย Walk in เลย
ดูจากในกลุ่ม ไปหาห้องเซลล์ ดูเงื่อนไข+โปรที่เซลล์เสนอ หาศูนย์ที่ไม่ไกลมาก แล้ว Line คุย

ส่วนไปที่ศูนย์คือวันรับรถ กับวันที่วางมัดจำ

ที่ไปโชว์รูมทั่วไปคือไปดูรถคันจริงแบบชิวๆ เปิดโน่น ดูนี้ นั่งเบาะหน้า-หลัง
เพราะเวลามีมอเตอร์โชว์ตามห้าง คนมักกรูเข้าไปอึดอัด มาที่ศูนย์ดีกว่า คนโล่งดี

เซลล์ที่ไม่สนใจ ลค.เลยคือ H แต่ผมชอบนะ ได้ดูรถคนเดียวไม่มีคนคอยมากดดัน 555

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ที่จีน การตลาด เขาจะเป็นแบบนี้ในทุกเรื่อง การแข่งขันสูงมาก

ไม่ว่าคุณจะซื้อ กางเกง รองเท้า มือถือ คอมพิวเตอร์ ฯลฯ

คุณเดินธรรมดาผ่านไปในย่านนั้น ที่มีการขายของหลายๆ ร้านอยู่ไกล้ คุณจะโดนรุมทึ้ง เหมือน อีแร้งรุมทึ้งซากศพ ยังไงยังงั้นเลย ผมเคยไปโดนย่านจงกวานชุน ที่ปักกิ่ง (เหมือนห้างพันทิพย์บ้านเรา แต่ใหญ่กว่าเยอะ) บอกเลยว่า ผมโครตรำคาญเลย อยากได้อะไร ร้านไหน ผมขอเป็นคนเลือกเอง ไม่ชอบโดนรุมทึ้งแบบนั้นเลย

ออฟไลน์ bravo

ผมไม่เคยเจอประสบการณ์ไม่ดี ตอนไปดูรถ เพื่อจะซื้อรถนะครับ

ปกติผมจะแต่งตัวให้เกียรติสถานที่เสมอ

แต่สมมุติถ้าผมจะซื้อรถยี่ห้อ A แล้วเจอเซลไม่ใส่ใจ ไม่อยากคุยกับผม ผมก็อาจจะซื้อกับศูนย์อื่นหรือเซลคนอื่น ให้เซลคนที่เมินเรารู้สึกเสียดาย

จะไม่ย้ายค่ายเพราะเซลไม่ดี

เพราะหลังจากส่งมอบรถ ส่งป้ายขาว คืนประกันป้ายแดง เซลก็หมดความสำคัญสำหรับผมแล้วครับ

ถ้ารถมีปัญหา ผมก็คุยกับช่างโดยตรง ไม่เคยคุยผ่านเซลครับ

ส่วนคนที่แกล้งแต่งตัวโทรมๆ ผมก็ไม่เข้าใจ ว่าทำไปเพื่ออะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2018, 12:31:13 โดย bravo »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไปซื้อของนี่รำคาญเชลมากอ่ะ ทุกอย่างเลย
ไม่มาดูแลอ่ะดีแล้ว อยากรู้เดี๋ยวเรียก

ออฟไลน์ AT

เห็นด้วยเลยครับ
ผมอยากซื้อก็เดินไปจองเลยครับ เซลล์ไม่สนใจก็เรียกถามเอา

ออฟไลน์ sukhontha

คนบางคน เขาไม่เน้นเรื่องการแต่งกาย - ไม่สนใจฐานะทางสังคม - เขาจะแต่งกายเช่นนั้นเองซึ่งเป็นสิทธิของเขา 

ผมเองก็อาจจะอยู่ในกลุ่มนี้    ชุดไหนใส่สบาย  ผมก็ใช้ชุดนั่นแหละ  หัวยันเท้าผม  รวม ๆ ก็ไม่เกินห้าร้อยเช่นกันครับ

ออฟไลน์ mongolias

จากประสบการณ์ เคยไปดูรถวันเดียว 4 ยี่ห้อ

วันนั้นแต่งตัวไปธรรมดาครับ เพราะเป็นวันอาทิตย์ แต่ไม่ถึงกับโทรม ก็เสื้อยืด กางเกงขาสั้น (อายุ 34)
ณ ศูนย์บริการหลายยี่ห้อ ย่านศรีราชา

ยี่ห้อ T มีเซลล์ประจำอยู่สองคน เป็นเซลล์ผู้ชาย ดูเก๋าเกมหนึ่งคน และเซลล์ผู้หญิง น่าจะพึ่งเป็นได้ไม่นาน ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไร เซลล์ผู้ชายดูไม่อยากขาย เลยส่งเซลล์ผู้หญิงมาดูแล เธอบริการถามไถ่ดีครับ แต่ให้ความรู้ผิดๆ ถูกๆ โดยน้องเซลล์ผู้ชายก็ไม่คอยมาประกบ คอยดูแลเซลล์ใหม่เลย

ยี่ห้อ H ผมเดินเข้าไปตั้งใจดูรถที่แพงที่สุดในยี่ห้อนั้น... เซลล์เฉยมาก ทั้งที่ว่างอยู่ ไม่ถามไถ่สักคำ ว่าอยากจะลองรถอะไรไหม เดินอยู่เกือบสิบนาที ไม่มีการเข้ามาคุยสักคำ กลับออกมาครับ ไม่พอใจ

ยี่ห้อ Mi เข้าไป ดูสนใจบริการดีครับ แต่ไม่มีรถรุ่นที่น่าสนใจขาย

ยี่ห้อ Ma เซลล์กรูเข้ามาตั้งแต่เปิดประตูเข้าไปครับ บริการดีมาก มีน้ำ มีขนมเสิร์ฟ กอปรกับลังเลระหว่างยี่ห้อนี้ กับ H อยู่แล้ว เจอบริการต่างกันราวฟ้าดิน เลยจบที่ยี่ห้อนี้ครับ

ยี่ห้อ H นี่คงต้องถือเงินไปแบบในคลิปจริงๆ

แถวศรีราชา ผมว่าเซลส์ของ Ma, Fo นี่อยากขายของมากครับ
T กับ H ขนาดเดินไปเปิดรถดู เซลส์ยังไม่แม้แต่จะสนใจเลยครับ ต้องเดินไปถามที่เคาน์เตอร์

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG

คนบางคน เขาไม่เน้นเรื่องการแต่งกาย - ไม่สนใจฐานะทางสังคม - เขาจะแต่งกายเช่นนั้นเองซึ่งเป็นสิทธิของเขา 

ผมเองก็อาจจะอยู่ในกลุ่มนี้    ชุดไหนใส่สบาย  ผมก็ใช้ชุดนั่นแหละ  หัวยันเท้าผม  รวม ๆ ก็ไม่เกินห้าร้อยเช่นกันครับ
คนที่เขาไม่เน้นเรื่องแต่งกายอันนี้เข้าใจครับ ถ้ามันคือปกติของเขานะ
เพราะผมก็เข้าข่าย วันออกรถผมใส่เสื้อยืด กางเกงยีนส์ธรรมดา รองเท้าแตะ พอให้มันดูเรียบร้อย
ไปพร้อมเงินสดเลยด้วยซ้ำ..

แต่มีพวกแกล้งทำเป็นแต่งตัวโทรมอ่ะ
บางทีแต่งเสื้อห่านคู่ กางเกงขาสั้นเก่าๆ รองเท้าหูคีบ
ผมมองว่ามันเป็นความจงใจเกินไป..
รู้สึกเหมือนไม่ให้เกียรติคนอื่น ไม่ให้เกียรติสถานที่
สถานที่ที่หลายคนเรียกว่าที่ทำงาน ที่ทำมาหากินของเขา
คุณถือสิทธิ์ของคุณก็จริง แต่คุณอยู่ในสถานที่ของเขา..
ผมมองว่า เราควรเคารพซึ่งกันและกัน..

ปล. คหสต.นะครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
กับ H ผมไม่เคยเจอเซลส์โดนใจ ดูหยิ่งๆ สมความตั้งใจการออกแบบรถของค่าย ?

เซลส์ MZ หลังๆ ค่อนข้างประกบลูกค้ามากกว่าแต่ก่อน

เซลส์ MIT ผมว่าโอเคเกือบทุกที่

ส่วนเซลส์ NIS ก็ไม่ค่อยรู้เรื่องสินค้าตัวเอง ไม่แน่น แต่ไม่หยิ่งแบบ H
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ XyteBlaster

ไปซื้อรถผมแต่งตัวปกติครับ .. ไม่ได้พิเศษอะไร เหมือนไปกินข้าวนอกบ้าน ธรรมดา เซลล์ไม่สนใจก็ดีครับ ดูรถได้สะดวกดี

ถ้าจะซื้อก็ถามเค้าเอาโปร ถ้าไม่มีก็โทรหาเซลล์คนอื่นครับ  บางทีเซลล์เค้าเข้ามาถาม ยังต้องบอกเค้าไปก่อนว่ามาดูเฉย ๆ เดี๋ยวเค้าเสียเวลาครับ

ออฟไลน์ Sacrifice

เซลล์ H ไม่เข้าหาลูกค้าก่อนครับ  เขาต้องการให้ลูกค้าลองนั่งดูสินค้าให้เต็มที่ ไม่มีเซลล์มากวน

ออฟไลน์ popo

ขอบคุณเจ้าของ กระทู้ครับฮาดี

ออฟไลน์ I_AM_IM

ชอบแบบH ไม่ต้องมีใครมากวนมากดดันข้างหลังครับ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

ปี 2014 ผมตั้งใจจะไปเอา new city เข้าศูนย์​ไปพนักงานเฉยมากๆ นั่งเล่นแต่โทรศัพท์​ เงยหน้ามามอง แล้วก้มหน้าเล่นต่อไป

ว่าจะไปเทสไดรฟ์​สักหน่อย เจอแบบไม่ถามสักคำ บายครับ

ไปมาสด้า เจอ 3 สวยๆ พนักงานเข้ามาแนะนำดี
new city 76x,xxx
new mazda3 83x,xxx

สุดท้ายเอา 3 จนได้
2014 Mazda3 Skyactiv

ออนไลน์ Stp

ผมเป็นเซลล์ผมก็ไม่รู้จะเอาใจยังไงนะ เจอคนชอบให้เอาใจแต่เราแค่มองสังเกต เขาก็หาว่าเราไม่ใส่ใจจะขาย พอเจอลูกค้าแบบไม่ชอบยืนกดดัน เราไปยืนคอยแนะนำเขาก็เดินหนี

คนไทยเรามีคำนึงที่ใช้ได้ทุกสถานการณ์คือ “กาลเทศะ” คือแต่งตัวพอสมเหตุกับสถานที่ ไม่ใช่อวยแต่ตัวแล้วเอาไปลงโซเชี่ยล คือตอนเราตกลงซื้อแล้วขอให้บริการดีตามสมควร ใส่ใจกับเรื่องที่เราแจ้งไปก็พอแล้ว ผมเป็นพวกไม่เน้นต้องมาเอาอกเอาใจ ผมใส่ใจเรื่องฝ่ายบริการมากกว่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ tew

ซื้อรถมาสามคัน  คันแรกไปที่0   คันที่สองไม่ได้ไปที่0เลย โทรหาเซลล์  ให้มาทำสัญญาที่บ้าน  ให้เอารถมาส่งที่บ้าน  คันที่สาม ไป0 วันรับรถ  เพราะเซลล์แจ้งมาต้องส่งรถหลายคัน  อาจจะไม่ได้วันนี้ เลยไปรับเอง ไม่เคยไปดูรถตามโชว์รูม  จะดูบ้างก็ตามห้างตอนเอามาโชว์ ก็เปิดนั่นนี้ดูตามพนักงานขายแนะนำ  แต่ก็บอกพนักงานขายก่อนว่าผมขอดูเฉยๆ  ยังไม่มีแผนซื้อ ก็เห็นพนักงานขายสนใจดีนะ  ทั้งที่ผมเป็นคนชอบใส่ขาสั้นรองเท้าแตะ แต่มีกล้ามนิดๆ  ผิวเข้มๆ บาดใจพนักงานมั้ง   อิอิ

ออฟไลน์ CarameLon

ลุง : ใช้บัตรเคตดิตมันธรรมดาไป เงินสดนี้แหละจ๊าบบ...
เซลขาย : ลุงซื้อรถแน่นอน สอยค่ายดิฉั้นเลยจ๊าาคูณณ ลุงงงง
โจร : แอบมองเธออยู่นะจ๊ะ แต่เธอไม่รู้บ้างเลย...

ยอมใจลุง แต่อย่าเดินเข้ามุมมืด โจรลับมีดดักรออยู่ แขนหายทั้งแขนเลยนะลุง 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เฮ้อออ... ดีแกไม่เดินถือเหรียญไป  ::)

เกลียดเพลงประกอบ

ออฟไลน์ SM.

เรื่องเซลเดินตาม บางทีผมก็พยายามเข้าใจเค้านะ มันหน้าที่เค้า งานของเค้า ขอแค่อย่ามาเซ้าซี้มากไปก็พอ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^

toyota กะ honda ผมว่า honda หยิ่งกว่านะ  แบบว่า รถมันขายได้อยู่แล้ว จะไปสนอะไร
ส่วน toyota ถ้าเปิดบูท  เขาจะสนใจลูกค้ามากกว่าในศูนย์นะครับ
แต่ถ้า เซล รถtata มาขายรถ ดูแลอย่างดี ปูเสื่อจัดอาหาร+นวดตัวให้ด้วย ผมก็ไม่ซื้อนะครับ  ;D

ส่วนใครจะแต่งตัวยังไงไปซื้อรถ มันก็เป็นธรรมดาของเขา นา ๆ จิตตัง
ยกเว้นพวกรวยจริง แต่ตั้งใจเฟคจน ๆ แบบโง่ ๆ อันนี้ดูในคลิปแล้ว น่ารำคาญ  :P
บางคนมีแต่เปลือก ใช้ไอโฟน ไปซื้อ รถผ่อนกัน 7-8 ปีเลยก็มีครับ  8)

ส่วนผมคันล่าสุดที่ซื้อ ก็หาข้อมูลในเน็ท แล้วหาเซลที่อยู่ในเน็ทตามคลับต่าง ๆ
ดูว่าคนไหนโปรดี ใกล้บ้าน  ก็โทรนัดไปลองรถกันเลย  8)