ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดฝาเครื่องมา ด้านในเป็นสีแบบนี้ เกิดจากสาเหตุใดครับ ???  (อ่าน 5537 ครั้ง)

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
ได้รถมือสองมา ไมล์ 1.5 แสนครับ (เช็คศูนย์มาแล้วไมล์แท้ครับ) ขับปกติทุกอย่างครับ มาถึงก็เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเลย ใช้มาได้ปีนึงไม่พบปัญหาใดๆครับ จนมาเห็นว่าเริ่มมีน้ำมันเครื่องซึมที่ฝาเครื่อง เลยให้ช่างเปลี่ยนยางปะเก็นครับ เลยพึ่งเห็นว่าด้านในเป็นสีแบบนี้

1. ที่เป็นแบบนี้ แสดงว่าเจ้าของเก่าไม่ค่อยเปลี่ยนน้ำมันเครื่องรึเปล่าครับ หรือเค้าใส่พวกหัวเชื้อน้ำมันอะไรพวกนั้นครับ หรือสาเหตุจากเรื่องอื่นครับ

2. ตอนนี้ก็ขับปกติอยู่ ต้องทำอะไรมั้ยครับ เช่น ไปฟลัชชิ่งซักรอบนึง หรือปล่อยไปครับ เพราะขับได้ดีปกติทุกอย่างครับ

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
ถ้าเข้า0ตลอดก็เช็คที่0ได้ครับครับว่าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตรงระยะหรือป่าว

ออฟไลน์ sarnub

• Jr. Member
  • **
ที่ผมเห็นรถผมเครื่อง AZ เหมือนกัน เปิดออกมาก็มีประมาณนี้นะครับ ไม่แน่ใจว่าต้องเป็นยังไง

ออฟไลน์ neung23

คันของพี่ชายผม 2.4V 3แสนกว่ากิโล เปิดฝามา ใสกว่านี้เยอะเลยคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ฟลัชชิ่งแบบกระทู้บีเอ็มท่านนึงในนี้ ก็น่าจะดีนะครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ ks75

• Jr. Member
  • **
น่าจะเกิดจากความร้อน เกรดน้ำมันเครื่อง และลากระยะเปลี่ยนถ่ายนาน
ฟลัชชิ่งเขาว่าช่วยได้แต่ต้องหลายๆรอบด้วยนะครับ
ถ้าใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้เกรดแพงๆเห็นว่าช่วยลดปัญหาคราบวานิชได้นะครับ
อยากให้ข้างในสะอาดใสๆก็ต้องลงทุนหน่อยครับ ถ้าไม่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องบ่อยๆ(เร็วกว่าระยะปกติ) ก็ใช้น้ำมันเครื่องดีๆ

ออฟไลน์ YenChar

เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเกรดดีๆ แล้วเอาไปวิ่งซักพัก แล้วเปิดดูใหม่
ผมเดาว่าเจ้าของเดิมน่าจะใช้น้ำมันเครื่องเกรดต่ำ หรือลากระยะการเปลี่ยนถ่าย

ถ้าไม่ชัวร์ ลองเปลี่ยนน้ำมันเครื่องดีๆซักรอบ เอาไปวิ่ง 3-4 พันโล ถ่ายทิ้งแล้วเปลี่ยนใหม่
สารชะล้างจะช่วยให้ดีขึ้น

ออฟไลน์ tangmay6

• Newbie
  • *
รถติด LPG ไหมครับ

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
คล้ายคราบน้ำมันเครื่องไหม้เลยครับ

ออฟไลน์ apinui

น้ำมันเครื่องที่ใช้ทนความร้อนไม่ได้ครับ ...

สีนี้ผมเจอกับรถที่ใช้น้ำมันเครื่อง ปตท. เป็นส่วนมากครับ ...

แนะนำเปลี่ยนยี่ห้อน้ำมันเครื่องครับ

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
ถ้าเข้า0ตลอดก็เช็คที่0ได้ครับครับว่าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตรงระยะหรือป่าว

พอดีเค้าเข้าศูนย์เช็คระยะทั่วไปเฉยๆครับ ของเหลวเค้าเปลี่ยนข้างนอกเอาครับ เลยไม่รุ้ว่าเปลี่ยนตรงเวลามั้ย หรือใส่หัวเชื้ออะไรเพิ่มรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
ใช้มานานก็ราวๆนี้ครับ ไม่ถือว่าเป็นอะไรมากครับ

ออฟไลน์ SLuang

สภาพรอยไหม้ของน้ำยาเทพ มังกรบินแน่ๆ   (อย่าโกรธนะ)  ปกติ รถจะเก่ายังไง น้ำมันเครื่องจะเก่ายังไง เช็ดออกก็จะใสวิ้งๆ แน่นอนครับ ไม่ใช่แบบนี้แน่นอน

ออฟไลน์ chaithawat

น่าจะเปลี่ยนเลยระยะ เคยเห็นภาพในแลปที่เขาทดสอบระยะเรนจ์ของน้ำมันเครื่องเปรียบเทียบแต่ละระยะทางที่เลยออกไป จากเหนียวเหมือนวานิชจนหนืดข้นเหมือนจารบีและสีคล้ำขึ้น จนกระเดื่องวาล์วติดตาย