ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Hybrid กับติด CNG แบบไหนประหยัดน้ำมันกว่ากันครับ  (อ่าน 7367 ครั้ง)

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
มีความสงสัยระหว่าง CHR 1.8 Hybrid กับ Altis CNG ถ้าวิ่งใน กทม สลับกับวิ่ง กทม ระยอง อย่างละ 50:50

แบบไหนจะประหยัดน้ำมันมากกว่ากันครับ (ไม่นับรวมค่า maintenance หรือราคาขายต่อ)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ถ้าให้ผมเดา CNG ประหยัดกว่าแน่ๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ flybigbear

ติดCNG ประหยัดน้ำมันกว่าครับ เพราะใช้น้ำมันแค่ช่วงสตาร์ทและก่อนดับรถเท่านั้น ที่เหลือ cng ล้วนๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ AMG GT

ก็น่าจะ cng แหละครับเพราะค่าแก๊สโลละ 1x บาทเองครับ
แต่วิ่งได้ไม่เยอะน่ะสิครับในเมืองรถติดๆวิ่งได้ไม่น่าเกิน 200 โลก็ต้องเติมแล้วครับ
เฉลี่ยก็ประมาน 1.xx บาทครับประกว่าไฮบริดหน่อยนึง

ส่วน CH-R  hybrid  เติมเต็มถัง(43ลิตร)วิ่งได้ประมาน700-800 โลเลยครับ(วิ่งจนไฟเตือน) เฉลี่ยก็ประมานโลละ 1.5-1.6  บาทครับ

ได้อย่างเสียอย่างครับ cng ก็ประหยัดเงินกว่าหน่อยๆแต่ก็ต้องเติมบ่อยครับ เติมทีบางทีก็นานด้วย
ส่วน hybrid วิ่งยาวๆจนลืมครับในเมืองก็ประหยัดด้วยครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

CNG ค่าเชื้อเพลิงถูกกว่าแน่นอนครับ แถมค่าบำรุงรักษาก็ต่ำกว่า แต่มันใช้ไม่สะดวกเพราะต้องเติมบ่อยแถมรอคิวเติมนานมากกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ tnp_super

Hybrid ประหยัดเวลากว่า
CNG ประหยัดเงินกว่า

ออฟไลน์ หนุ่ย

• Newbie
  • *
เวลา กับ น้ำมัน อย่างไหนแพงกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Magl

เคยเห็น camry hybrid ติดแก๊ส ประหยัดเข้าไปอีก

ออฟไลน์ sukhontha

เคยเห็น camry hybrid ติดแก๊ส ประหยัดเข้าไปอีก

ถ้าเอา 2 อย่าง  cng ประหยัดกว่า เห็น ๆ แต่ เติมยาก  แถมไม่มีกลิ่นอีก  รั่วก็ไม่รู้  แถมลอยขึ้นบนอยู่ในท้ายรถ +เก๋ง  ยิ่งเก็บเสียงดี  ยิ่งไม่ไปไหน

แต่ถ้าเป็นผมๆเลือกไฮบริด

ออฟไลน์ CNX

ALTIS LPG เลือกร้านติดตั้งร้านใหญ่ มีประกันเครื่องยนต์ทดแทน ในส่วนที่สิ้นสุดจากศูนย์บริการTOYOTA
LPGราคา12-14.xxบาท อัตราสิ้นเปลือง7-10กม./ลิตร (แล้วแต่สภาวะการขับ)
เลือกถังโดนัท58ลิตร หรือใหญ่กว่านี้ เต็มถังวิ่งได้350km.++
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
CityCNGโลละบาทครับ อัลติสน่าจะบาทหน่อยๆ ส่วนพวกไฮบริดไม่รู้เท่าไหร่

ออฟไลน์ AkE

ผมไม่แน่ใจนะครับ รถที่บ้านผมเติม e20 ขับช้าบ้างซัดบ้าง chr hv ครบเดือนหารดู km ละ 1-1.1 บาทครับ เท่าที่ผมใช้รถไฮบริดมา 2 คัน ถ้าผมชับเองคือซัดบ่อยและไม่ค่อยเบรคกินนะครับ ประหยัดกว่ารถเบนซินปกติไม่เยอะแต่พอ แม่หรือคนขับอีกคนเอาไปขับคือขับไม่เร็วและเบรคบ่อยมันประหยัดมากอย่างกับรถคนละคัน

ออฟไลน์ No Trespassing

แฟนผมใช้ City CNG 2013

เติมน้ำมันเต็มถัง ใช้เดือนนึงก็ยังเหลือเกินครึ่งถัง เพราะวิ่งแต่ก๊าซ
แม้แต่ก๊าซเองก็ประหยัด ถังนึงขั้นต่ำ 160 กม.

น้ำมันเอาไว้แค่ติดเครื่องตอนเช้าเท่านั้น

ที่เติม CNG มีสามแห่งแถวบ้าน ไม่ต้องรอคิวนาน สบายครับ

ออฟไลน์ neutrino

ผมใช้ CNG มาตั้งแต่ออกรถปี2011 เติมทีต้องรอคิวนานหน่อย แต่พอรู้ช่วงเวลาที่ปั๊มว่างแล้ว ไม่อยากเปลี่ยนไปใช้ระบบอื่นเลยจนปัจจุบันนี้ มีน้ำมันไว้ติดก้นถังตอนสตาร์ทเท่านั้น ยังนั่งคิดกับภรรยาเลยว่า รถทั่วไปที่ใช้น้ำมันล้วนๆทนค่าใช้จ่ายหนักๆขนาดนั้นได้ยังไงถ้าไม่ใช่เงินถุงเงินถัง

ออฟไลน์ Terng

ผมใช้ CHR HV Mid อยู่ที่โลละ 1.2-1.4 บาท แล้วแต่ความหนักของเท้าครับ ซึ่งเป็นเรทที่ผมรับได้แล้ว และอันที่จริง ถึงมันจะไม่ใช่รถที่แรง แต่มันก็ไม่ได้ช้าครับ เคยใช้โคโรลล่า AE111 ติด LPG แล้วอืดกว่าน้ำมันแบบรู้สึกได้ สมัยนั้นรู้สึก LPG ราคาแถวๆ 13 บาท ก็ยังโดนอยู่โลละ 1.3-1.5 บาทได้ครับ เลยรู้สึกว่า HV ก็ประหยัดเงินพอใจผมแล้วครับ ซึ่งอันที่จริงไม่ได้ซื้อ HV เพราะเน้นความประหยัด แต่เพราะอยากได้ CHR แล้วพอมาดูราคาเบนซินท๊อป กับ HV ล่าง มันห่างกันแค่ 30,000 ก็เลยตัดสินใจได้ไม่ยากครับว่าควรออกตัวไหน ดูท่าจะคุ้มส่วนต่างค่าตัวหลังจากวิ่งไปประมาณ 50,000 โลได้ครับ ใช้มาสองสามเดือนแล้วก็พอใจกับมันอยู่นะครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
cng สิครับ ประหยัดกว่า แต่อย่างที่เข้าใจการต่อแถวเติม cng นี่ ช้าเหลือเกิน

( altis น่าจะมีทำตัว lpg ติดโรงงานมาเลยก็ดีนะครับ )  8)

ออฟไลน์ urangutang

cng สิครับ ประหยัดกว่า แต่อย่างที่เข้าใจการต่อแถวเติม cng นี่ ช้าเหลือเกิน

( altis น่าจะมีทำตัว lpg ติดโรงงานมาเลยก็ดีนะครับ )  8)

รถที่ติดแก๊สมาจากโรงงานเลย ทั้ง TOYOTA, HONDA, BENZ ก็ติด CNG มาแบบเดียวเลย ทำไมไม่มีค่ายไหนติด LPG มาจากโรงงานเลยบ้างอ่ะครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ขับในเมือง รถติดๆ  hybrid ประหยัดกว่า
ขับนอกเมือง โล่งๆ ใช้ความเร็ว lpg cng ประหยัดกว่าครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ sukhontha

รถที่ติดแก๊สมาจากโรงงานเลย ทั้ง TOYOTA, HONDA, BENZ ก็ติด CNG มาแบบเดียวเลย ทำไมไม่มีค่ายไหนติด LPG มาจากโรงงานเลยบ้างอ่ะครับ
  เฉพาะในไทย  เขาไม่ปล่อยลอยตัว  มันมีการหลบเลี่ยงเอาแก๊สครัวเรือนไปใช้ในรถ  เลยไม่สนับสนุน  มั้งครับ

ออฟไลน์ WTF

ผมใช้ city cng โลละบาท แต่ใช้ accord hybrid โลละ 1.7 บาท แต่สะดวกเรื่องเติมกว่ามาก พอคำนวนรายอาทิตย์ละรู้สึกว่าไม่ต่างมากนะครับ
city อาทิตย์ละ 4-500 บาท acc hybrid 2อาทิตย์ 1400