ผู้เขียน หัวข้อ: CHR 1.8 mid กับ civic FK เลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 9357 ครั้ง)

ออฟไลน์ ho-mannie

• Sr. Member
CHR 1.8 mid กับ civic FK เลือกอะไรดีครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 13:57:03 »
เพื่อนฟากถามจะเลือกอะไรดี ระหว่าง CHR 1.8mid 1.039ล้านกับ civic FK 1.169ล้าน งานใช้งานมีออกต่างจังหวัด(ระยอง,จันทบุรี)พอสมควร ระยะทาง 250 กม. ใช้รถ1-2คนซะ 90% อีก 10% มีบ้างที่นั่งข้างหลังอีก2คน ไปธุระในเมืองใกล้ๆครับ. กะใช้รถประมาณ 4ปี ไมล์ไม่เกิน 100,000แล้วเปลี่ยนคันใหม่ครับ
ปล.ชอบแต่งรถพอสมควรเลย โมเครื่องนิดๆ ล้อ เบรคสวยๆโตๆ ช่วงล่าง แต่งแน่นอนครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Re: CHR 1.8 mid กับ civic FK เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 14:05:23 »
fk ครับผม ภายในกว้างกว่า legroom สบายกว่า ฯ

ออฟไลน์ Altima

Re: CHR 1.8 mid กับ civic FK เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 14:14:26 »
ผมว่าสองอันนี้เลื่อกง่ายมาก สำหรับผม Civic hatchback มันดีกว่าทุกด้าน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 14:17:13 »
ถ้าเทียบเครื่อง 1.8 เหมือนกันผมไป CHR แบบไม่คิดเลย
แต่นี่ FK 1.5 Turbo ผมว่าเจ้านี่ดูมีอนาคตมากกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Posit

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 14:31:38 »
ถ้าชอบแต่งรถ แนะนำcivic fk ครับอะไหล่แต่งต่างๆหาง่ายกว่าครับ และเวลาแต่งดูสวยกว่า chr พอสมควร

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 14:41:27 »
ทั้งคู่ได้หมด เหลือที่ตัวเจ้าของเงินต้องไปทดลองขับครับ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 14:44:22 »
ราคาต่างกันอยู่ครับ ถ้าไม่แคร์ส่วนต่างราคารถหลักแสนสาม ที่เอาไปเติมน้ำมันได้ตลอดอายุที่คุณคิดจะใช้รถและยังน่าจะมีเงินเหลือไปแต่งรถต่อด้วย ผมมีความเห็นดังนี้

1. ด้านอัตราเร่งและความประหยัด FK ดีกว่า CHR เรื่องอัตราเร่ง และคิดว่าน่าจะประหยัดกว่านิดหน่อยถ้าขับทางไกลแบบใช้งานปกติ ไม่ใช่โหมดปั้นตัวเลขเอามาอวดคนอื่น คิดว่าคงได้แถว 14-15 โลลิตร แต่ CHR 1.8 คนใช้งานจริงในคลับบอกแล้วว่า ราวๆ 13-14 โลลิตรเวลาวิ่งต่างจังหวัดแบบไม่ได้วิ่งเน้นประหยัด (ถ้าเน้นประหยัดก็มีคนทำได้ 21 กม/ลิตร แต่ผมว่าคงน่าเบื่อไม่สนุกแน่ๆ) การใช้งานจริงบนถนน เอาจริงๆ CHR 1.8 ไม่ได้เร็วกว่า แต่มันก็ไม่ใช่รถที่ช้าอย่างที่คิดครับ ถ้าคุณเน้นแข่งกับคนอื่น ยังไง FK ก็เร็วกว่า แต่ก็ลองดูว่า สำหรับตัวเองแล้ว คันไหนเหมาะสมที่สุด

2. ด้านพื้นที่ใช้สอยภายใน หากวัดเป็นปริมาตรลิตร ภายในห้องโดยสาร CHR จะมีพื้นที่ใหญ่กว่านิดหน่อย แต่เพราะเบาะมันหนาและใช้ภายในสีดำ เบาะหลังกระจกน้อย เลยทำให้รู้สึกว่าแคบ แต่ถ้าได้ไปนั่งและขับจริงๆสักพัก จะพบว่า จริงๆแล้วสองคันนี้ข้างในไม่ได้ใหญ่ผิดกันมาก แต่ FK ได้เปรียบเรื่องห้องบรรทุกของด้านหลังจะใหญ่กว่า CHR ราวๆ 10-15% และที่บังสายตาก็รูดเก็บได้ ไม่ได้เป็นแผ่นรีไซเคิลแบบถูกๆเหมือน CHR (ซึ่งผมถอดเก็บไว้ในโรงรถเลย ไม่ใช้งาน) ส่วนเบาะหลังจริงๆเป็นประเด็นที่ถกเถียงกันมาก แต่จากที่เคยลอง FK ยาวๆมาครึ่งชั่วโมง และใช้ CHR อยู่จะบอกว่า ข้อเสียของ FK คือมันจะมีส่วนที่โป่งลงมาชนหัวเวลานั่งหลัง มันคือที่อยู่ของบานพับฝาประตูหลังครับ ทำให้นั่งแล้วหัวจะสัมผัสตรงนั้น รู้สึกอึดอัดหัวมาก (ผมสูงแค่ 172 เองนะ) ต้องโยกหัวหลบ หรือสไลด์ก้นลงไปหน่อย ก็ทำให้นั่งไม่สบายอีก แต่ leg room ได้เยอะกว่า CHR ประมาณ 5-10% ให้พอรู้สึกได้นิดหน่อย ส่วน CHR ข้อเสียคือมันดูทึบมากๆ กระจกเล็ก เบาะหน้าใหญ่ ใช้สีดำ ใครไม่ชอบถ้ำผมว่ามีอ้วกตายคาเบาะหลังได้ แต่ถ้านั่งเล่นมือถือทั้งทาง อันนี้ไม่มีปัญหา เพราะพื้นที่นั่งสบายมาก แต่ที่วางขาจะสั้นกว่า FK ให้พอรู้สึกได้ ดังนั้นประเด็นนี้ผมว่าสองคันนี้ไม่ต่างกันมาก อยู่ที่ว่าคุณรับข้อเสียตรงไหนไม่ได้มากกว่า (เลือกว่าจะเอาเพดานเตี้ยนั่งหน้างอคอหักเป็นปลาทู หรือจะเอาวิวแบบถ้ำหลวงเชียงดาว)

3. ความสบายในการโดยสาร เบาะทุกตำแหน่งของ FK นั่งไม่สบายเท่า FC ในรุ่นซีดานปกติทุกตำแหน่ง แบบถ้าลุกขึ้นนั่งเทียบกันข้างๆในโชว์รูมจะรู้สึกได้เลย ยิ่งพอมาเทียบกับ CHR แล้ว เบาะนุ่ม แน่น และกระชับดีทุกตำแหน่ง คอนเฟิร์มว่านั่งสบายกว่าทั้ง FC FK จริง ซึ่งเป็นสาเหตุที่ผมไม่เลือก FK เพราะนั่งแล้วขับแค่ครึ่งชั่วโมงยังเมื่อยหลังเลย แฟนนี่ยิ่งบ่นอุบเลย นั่งเบาะหลังแล้วดันหลังเค้ามาก (แต่หัวไม่ติดเพราะเค้าสูงแค่ 155) ส่วนการซับแรงสะเทือนจากพื้นถนน CHR เนียนกว่าแบบเอาถ้วยไปกอดได้เลย ส่วน FK จะยังคงบุคลิกสไตล์ฮอนด้าคือ จะตึงตังกว่า เวลาวิ่งผ่านรอยต่อจะรู้สึกได้ และเวลาโยกเปลี่ยนเลนแรงๆ FK จะมีอาการโยนข้างมากกว่าชัดเจน ทำให้ความสบายเวลานั่งโดยสารทางไกล CHR ผมว่าสบายกว่า รายนั้นจะรูดรอยต่อถนนแบบเนียนๆ ไปนิ่งๆ แบบนั่งทางไกล 400 กม. แบบไม่จอดแวะเลยแล้วไม่มีใครบ่นว่าเมื่อยตอนถึงที่หมาย ประเด็นนี้ขอให้ไปลองเทสรถเทียบดูว่า ถ้าใจมาทาง FK แล้วรับได้ไหม (มันไม่ได้แย่นะครับ แค่ CHR มันทำได้ดีกว่าในหัวข้อนี้)

4. ของแต่ง ผมว่าเยอะไม่แพ้กัน แต่หลังๆ CHR จะมีให้เล่นเยอะขึ้นมากพอสมควร เพราะมันขายดีในญี่ปุ่นด้วย ชุดแต่งก็ทยอยออกมาเพิ่มทั้งจากไทย และญี่ปุ่น ผมว่าเป็นรถที่แต่งแล้วขึ้นกว่า FK ซึ่งมันสวยอยู่แล้วโดยไม่ต้องแต่งมาก แต่ CHR จะเป็นรถที่คนมองมันเยอะมากๆจนเราที่ขับรถอยู่รู้สึกได้ เปิดกระจกมามองก็มีขนาดผมไม่ได้แต่งรถ ขับเดิมๆ

5. ถ้ากะใช้ไมล์ไม่ถึงแสนแล้วขายต่อ ผมคิดว่ารถที่น่าจะออกง่ายกว่าคือ CHR เพราะเครื่องใช้ร่วมกับอัลติสได้ และดูไม่น่าจุกจิกเท่าเทอร์โบ แต่ก็ไม่น่าจะออกง่ายกว่า FK มากจนเอามาเป็นประเด็นในการซื้อ ผมถือว่าคันไหนก็ได้นะครับ

ปล. ลืมบอกไปเรื่องนึง ทัศนวิสัยเวลาขับขี่ CHR จะดีกว่า FK เพราะรถสูงกว่าและรู้สึกว่าเสา A ไม่บังตาเท่า เนื่องจาก FK เป็นรถที่ค่อนข้างเตี้ยมาก เวลานั่งขับมันจะเหมือนอยู่ในหลุมไปหน่อย ถ้าชอบแนวนั่งเหยียดขาไปข้างหน้าแล้วขับ อาจจะไม่มีปัญหาครับ ลุกนั่งขึ้นลงต้องออกแรงหน่อย ส่วนวงเลี้ยว CHR แคบกว่า ขับในเมืองจะรู้สึกว่ามันซอกแซกไปตามถนนเล็กๆ เปลี่ยนเลน ยูเทิน ทำได้ง่ายกว่าครับ FK ลองแล้วจะให้ฟีลเหมือนรถใหญ่ อีกนิดก็วงเลี้ยวจะเท่าแอคคอร์ดแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2018, 14:48:23 โดย Terng »
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 15:05:54 »
โจทย์มันเข้าFKมากเลยครับ จัดไป

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 16:26:23 »
1.5 โบ ซิครับ ชอบแต่งรถด้วย น่าจะชอบรถขับสนุก จัด FK ไป

ออฟไลน์ เบิร์นเนอร์

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 16:31:25 »
ราคาต่างกันอยู่ครับ ถ้าไม่แคร์ส่วนต่างราคารถหลักแสนสาม ที่เอาไปเติมน้ำมันได้ตลอดอายุที่คุณคิดจะใช้รถและยังน่าจะมีเงินเหลือไปแต่งรถต่อด้วย ผมมีความเห็นดังนี้

1. ด้านอัตราเร่งและความประหยัด FK ดีกว่า CHR เรื่องอัตราเร่ง และคิดว่าน่าจะประหยัดกว่านิดหน่อยถ้าขับทางไกลแบบใช้งานปกติ ไม่ใช่โหมดปั้นตัวเลขเอามาอวดคนอื่น คิดว่าคงได้แถว 14-15 โลลิตร แต่ CHR 1.8 คนใช้งานจริงในคลับบอกแล้วว่า ราวๆ 13-14 โลลิตรเวลาวิ่งต่างจังหวัดแบบไม่ได้วิ่งเน้นประหยัด (ถ้าเน้นประหยัดก็มีคนทำได้ 21 กม/ลิตร แต่ผมว่าคงน่าเบื่อไม่สนุกแน่ๆ) การใช้งานจริงบนถนน เอาจริงๆ CHR 1.8 ไม่ได้เร็วกว่า แต่มันก็ไม่ใช่รถที่ช้าอย่างที่คิดครับ ถ้าคุณเน้นแข่งกับคนอื่น ยังไง FK ก็เร็วกว่า แต่ก็ลองดูว่า สำหรับตัวเองแล้ว คันไหนเหมาะสมที่สุด

2. ด้านพื้นที่ใช้สอยภายใน หากวัดเป็นปริมาตรลิตร ภายในห้องโดยสาร CHR จะมีพื้นที่ใหญ่กว่านิดหน่อย แต่เพราะเบาะมันหนาและใช้ภายในสีดำ เบาะหลังกระจกน้อย เลยทำให้รู้สึกว่าแคบ แต่ถ้าได้ไปนั่งและขับจริงๆสักพัก จะพบว่า จริงๆแล้วสองคันนี้ข้างในไม่ได้ใหญ่ผิดกันมาก แต่ FK ได้เปรียบเรื่องห้องบรรทุกของด้านหลังจะใหญ่กว่า CHR ราวๆ 10-15% และที่บังสายตาก็รูดเก็บได้ ไม่ได้เป็นแผ่นรีไซเคิลแบบถูกๆเหมือน CHR (ซึ่งผมถอดเก็บไว้ในโรงรถเลย ไม่ใช้งาน) ส่วนเบาะหลังจริงๆเป็นประเด็นที่ถกเถียงกันมาก แต่จากที่เคยลอง FK ยาวๆมาครึ่งชั่วโมง และใช้ CHR อยู่จะบอกว่า ข้อเสียของ FK คือมันจะมีส่วนที่โป่งลงมาชนหัวเวลานั่งหลัง มันคือที่อยู่ของบานพับฝาประตูหลังครับ ทำให้นั่งแล้วหัวจะสัมผัสตรงนั้น รู้สึกอึดอัดหัวมาก (ผมสูงแค่ 172 เองนะ) ต้องโยกหัวหลบ หรือสไลด์ก้นลงไปหน่อย ก็ทำให้นั่งไม่สบายอีก แต่ leg room ได้เยอะกว่า CHR ประมาณ 5-10% ให้พอรู้สึกได้นิดหน่อย ส่วน CHR ข้อเสียคือมันดูทึบมากๆ กระจกเล็ก เบาะหน้าใหญ่ ใช้สีดำ ใครไม่ชอบถ้ำผมว่ามีอ้วกตายคาเบาะหลังได้ แต่ถ้านั่งเล่นมือถือทั้งทาง อันนี้ไม่มีปัญหา เพราะพื้นที่นั่งสบายมาก แต่ที่วางขาจะสั้นกว่า FK ให้พอรู้สึกได้ ดังนั้นประเด็นนี้ผมว่าสองคันนี้ไม่ต่างกันมาก อยู่ที่ว่าคุณรับข้อเสียตรงไหนไม่ได้มากกว่า (เลือกว่าจะเอาเพดานเตี้ยนั่งหน้างอคอหักเป็นปลาทู หรือจะเอาวิวแบบถ้ำหลวงเชียงดาว)

3. ความสบายในการโดยสาร เบาะทุกตำแหน่งของ FK นั่งไม่สบายเท่า FC ในรุ่นซีดานปกติทุกตำแหน่ง แบบถ้าลุกขึ้นนั่งเทียบกันข้างๆในโชว์รูมจะรู้สึกได้เลย ยิ่งพอมาเทียบกับ CHR แล้ว เบาะนุ่ม แน่น และกระชับดีทุกตำแหน่ง คอนเฟิร์มว่านั่งสบายกว่าทั้ง FC FK จริง ซึ่งเป็นสาเหตุที่ผมไม่เลือก FK เพราะนั่งแล้วขับแค่ครึ่งชั่วโมงยังเมื่อยหลังเลย แฟนนี่ยิ่งบ่นอุบเลย นั่งเบาะหลังแล้วดันหลังเค้ามาก (แต่หัวไม่ติดเพราะเค้าสูงแค่ 155) ส่วนการซับแรงสะเทือนจากพื้นถนน CHR เนียนกว่าแบบเอาถ้วยไปกอดได้เลย ส่วน FK จะยังคงบุคลิกสไตล์ฮอนด้าคือ จะตึงตังกว่า เวลาวิ่งผ่านรอยต่อจะรู้สึกได้ และเวลาโยกเปลี่ยนเลนแรงๆ FK จะมีอาการโยนข้างมากกว่าชัดเจน ทำให้ความสบายเวลานั่งโดยสารทางไกล CHR ผมว่าสบายกว่า รายนั้นจะรูดรอยต่อถนนแบบเนียนๆ ไปนิ่งๆ แบบนั่งทางไกล 400 กม. แบบไม่จอดแวะเลยแล้วไม่มีใครบ่นว่าเมื่อยตอนถึงที่หมาย ประเด็นนี้ขอให้ไปลองเทสรถเทียบดูว่า ถ้าใจมาทาง FK แล้วรับได้ไหม (มันไม่ได้แย่นะครับ แค่ CHR มันทำได้ดีกว่าในหัวข้อนี้)

4. ของแต่ง ผมว่าเยอะไม่แพ้กัน แต่หลังๆ CHR จะมีให้เล่นเยอะขึ้นมากพอสมควร เพราะมันขายดีในญี่ปุ่นด้วย ชุดแต่งก็ทยอยออกมาเพิ่มทั้งจากไทย และญี่ปุ่น ผมว่าเป็นรถที่แต่งแล้วขึ้นกว่า FK ซึ่งมันสวยอยู่แล้วโดยไม่ต้องแต่งมาก แต่ CHR จะเป็นรถที่คนมองมันเยอะมากๆจนเราที่ขับรถอยู่รู้สึกได้ เปิดกระจกมามองก็มีขนาดผมไม่ได้แต่งรถ ขับเดิมๆ

5. ถ้ากะใช้ไมล์ไม่ถึงแสนแล้วขายต่อ ผมคิดว่ารถที่น่าจะออกง่ายกว่าคือ CHR เพราะเครื่องใช้ร่วมกับอัลติสได้ และดูไม่น่าจุกจิกเท่าเทอร์โบ แต่ก็ไม่น่าจะออกง่ายกว่า FK มากจนเอามาเป็นประเด็นในการซื้อ ผมถือว่าคันไหนก็ได้นะครับ

ปล. ลืมบอกไปเรื่องนึง ทัศนวิสัยเวลาขับขี่ CHR จะดีกว่า FK เพราะรถสูงกว่าและรู้สึกว่าเสา A ไม่บังตาเท่า เนื่องจาก FK เป็นรถที่ค่อนข้างเตี้ยมาก เวลานั่งขับมันจะเหมือนอยู่ในหลุมไปหน่อย ถ้าชอบแนวนั่งเหยียดขาไปข้างหน้าแล้วขับ อาจจะไม่มีปัญหาครับ ลุกนั่งขึ้นลงต้องออกแรงหน่อย ส่วนวงเลี้ยว CHR แคบกว่า ขับในเมืองจะรู้สึกว่ามันซอกแซกไปตามถนนเล็กๆ เปลี่ยนเลน ยูเทิน ทำได้ง่ายกว่าครับ FK ลองแล้วจะให้ฟีลเหมือนรถใหญ่ อีกนิดก็วงเลี้ยวจะเท่าแอคคอร์ดแล้ว

ชอบความเห็นแบบนี้มาก เห็นภาพมากเลยครับ ไม่ทราบเบาะหน้า FC กับ FK สบายต่างกันหรอครับ ผมนึกว่าเหมือนกันซะอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2018, 16:33:05 โดย เบิร์นเนอร์ »

ออฟไลน์ comcoth

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 16:39:45 »
คิดว่าตัวเองมาตั้งกระทู้ โจทย์เดียวกับผมเลย รอฟังความคิดเห็นท่านอื่นด้วยคน
เลือกไม่ได้ว่าจะหนีไปcx5ละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2018, 16:46:10 โดย comcoth »

ออฟไลน์ TABO9

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 16:45:27 »

ชอบ คห Terng แบบละเอียดจริง แบบทดลองนั่งจริงมาเอง ยอดเยี่ยมเลยครับ 

ข้อแตกต่างอย่างชัดเจน อีกข้อคือ ตำแหน่งของ FK เวลานั่งขับ จะดูเตี้ยกว่าของ CHR อย่างเห็นได้ชัด  ญาติออก FC 1.5  มาขับไม่ถึงปี ขายออกไป CRV เพราะความเตี้ยของ FC เวลานั่งขับมากเกินไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2018, 00:32:19 โดย TABO9 »

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 17:01:21 »
ผมว่าโยนเหตุผลทางเทคนิคทิ้งไปให้หมดเลยครับ ไปลองคันจริงชอบคันไหนเลือกคันนั้น เพราะเวลาที่เราขับจริงเราก็จะรู้สึกว่าชอบไม่ชอบ ถึงเวลานั้นเหตุผลสารพัดมันจะหายไป

จะซื้อรถที่เทคนิคถูกใจ แต่ประสบการณ์ขับจริงไม่ชอบใจเหรอครับ

ที่แนะนำแบบนี้เพราะเป็นtoyota vs honda ถ้าเป็นยี่ห้ออื่น ก็ไม่กล้าบอกแบบนี้หละครับ

ออฟไลน์ adiPureII

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 17:46:08 »
ตัดเหตุผลต่างๆออก แล้วคิดว่า ถ้าได้รางวัลมา ให้เลือกฟรี 1 คัน เอาคันไหน นั่นแหละคำตอบ ครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 17:53:46 »
สำหรับผมดีทั้งคู่ครับ แต่เหมือนโจทย์จะเอนไปทาง FK นะครับ

บอกให้เพื่อนไปลองขับดูครับ รถคนละประเภท มีดีคนละแบบเลยครับ อยู่ที่เจ้าตัวจะชอบแบบไหน เชื่อว่าถ้าได้ลองเองน่าจะได้คำตอบครับ

ไปอ่านในคลับทั้งสองรุ่นด้วยก็ดีครับ เห็นว่าชอบแต่งรถ จะได้อ่านเป็นแนวทางไปพลางๆด้วยเลยก่อนตัดสินใจ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 17:55:51 »
ถ้าชอบแต่งรถ ผมคิดว่าเหมาะกับ Civic FK มากกว่าครับ

แต่อยากให้ไปลองนั่งหรือลองขับทั้ง 2 รุ่นนี้ดูก่อนครับ จะได้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 19:04:42 »
FK

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 19:30:34 »
ชอบความเห็นแบบนี้มาก เห็นภาพมากเลยครับ ไม่ทราบเบาะหน้า FC กับ FK สบายต่างกันหรอครับ ผมนึกว่าเหมือนกันซะอีก

ขอบคุณครับผม เบาะหน้า ตูดผมและตูดแฟนบอกตรงกันว่า มันต่างกันจริงครับ  ;D ;D เพราะเกือบๆจะเอา FC แล้วเหมือนกัน (ประหยัดเงินกว่าซื้อ CHR ไปเยอะเลย) เพราะรู้สึกว่า เบาะนั่งสบายกว่า FK (แต่ผมคิดว่ายังไม่เท่าเบาะ CHR) อัตราเร่งพอใช้งานแล้ว เลยเกือบๆจัดแล้วเหมือนกันครับ
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ Torshi

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 20:25:25 »
สำหรับ 2 ตัวเลือกนี้ โจทย์มันชี้ไปทาง FK ชัดๆครับ

หากคิดจะแต่งเต็มแบบนี้ ดูท่าจะขับรถเร็วพอสมควร

ตั้งใจจะโมเครื่อง โมช่วงล่าง โมเบรค แบบนี้ซื้อ FK มันทำไปได้ไกลกว่า CHR เยอะมากครับ

2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 20:44:58 »
จะแต่งขนาดนั้นไม่น่ามอง chr เลยนะ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 21:19:30 »
ใช้ Civic FC รุ่น RS อยู่ และที่บ้านมีแผนจะออก CHR hv ครับ

1.เรื่องเครื่อง FC ดีกว่าทุกด้าน ทั้งอัตราเร่ง ความประหยัด ผมขับไปเที่ยวกับที่บ้านนั่ง 4 คน ขับประมาณ 110 แต่ไม่ได้เร่งแซงอะไรมาก ก็ตกแถว ๆ 17 โลลิตร ในเมืองถ้าติดหนัก ๆ แบบสีลม ก็หล่นมาที่ 10 โลลิตร ซึ่งตรงนี้คิดว่า CHR สู้ไม่ได้ แต่ ๆ เรื่องเกียร์ CHR ทำงานไวกว่า FC เวลา คลิ๊กดาวน์ ครับ ที่ FC ไปไวเพราะเครื่องมันแรงกดนิดเดียวก็ไป แต่เวลาดีดเปลี่ยนเกียร์ CHR ไปไวกว่าครับ

2.ความสบายในห้องโดยสาร
ไม่เคยนั่ง CHR แบบไกล ๆ เคยแต่ตอน Test รถครับ ความกว้าง และความยาวภายในห้องโดยสาร FC มากกว่าแบบรู้สึกได้ ผมสูง 187 นั่งขับด้านหน้าแล้วด้านหลังคนอื่น ๆ ก็นั่งได้ แต่ CHR คนนั่งหลังผมขับไม่ได้ครับ เบาะนั่งด้านหน้า (คิดว่า FC กับ FK น่าจะเหมือนกัน) ตัวพนักพิงระหว่าง 2 ตัวสบายพอ ๆ กัน หระชับใกล้เคียงกัน แต่ของ FC จะรู้สึกว่าเบาะใหญ่กว่านิดนึง สิ่งที่ CHR ดีกว่าคือการ support ไหล่ที่ดีกว่าครับ ส่วนพนักพิงศีรษะ CHR ดันหัวมากกว่าชัดเจน แต่ด้วยความที่ผมขับแล้วเอาหัวออกจากเบาะเลยไม่เป็นปัญหาครับ เบาะรองนั่ง FC ยาวกว่าและใหญ่กว่า และด้วยความที่ FC เป็นเบาะไฟฟ้าเลยปรับได้ละเอียดกว่าครับ

เบาะหลัง FC กับ FK ต่างกัน ถ้าเป็น FC จะสบายกำลังดี เอนกำลังดีหัวไม่ติดหลังคา ส่วน FK หัวติดหลังคา เบาะหลังการ support สู้ FC ไม่ได้ครับ ส่วน CHR เบาะหลังดีครับ มีมุมเงยกำลังดี และหัวไม่ติดหลังคา แต่ตั้งชันไปนิดนึง คิดว่านั่งใกล้ ๆ ไม่น่ามีปัญหา แต่ ๆ ความโปร่งโล่งสบาย FC และ FK ดีกว่าชัดเจน ออ อีกประเด็นนึงผมรู้สึกว่า CHR ไม่แคร์คนนั่งหลังเลย เพราะที่เท้าแขนตรงกลางไม่มี มือจับศาสดาก็ไม่มีครับ

3.ช่วงล่าง
เป็นสิ่งที่ผมขอชม CHR ครับ แม้ยังไม่ได้ขับเร็ว ๆ แต่การเก็บรอยต่อถนน ทำได้ดีมาก นิ่ง และ เนียน แบบถ้าชอบความสบายนี่ใช่เลย ส่วน FC กับ FK ช่วงล่างก็ดีครับ มั่นใจได้เมื่อขับความเร็วสูง แต่ความนิ่ม การซับแรงสะเทือนนั้นสู้ CHR ไม่ได้ ยังมีความติงตังเบา ๆ เมื่อเจอรอยต่อถนนแย่ ๆ ส่วนพวงมาลัย ดีทั้งคู่ครับ FC จะไวกว่า CHR พอสมควร เวลาเล่นโค้งนั้นสนุก แต่เวลาขับทางไกลยาว ๆ ก็ต้องมีสมาธิกว่า CHR แต่พวงกมาลัยหน่วงกลางดีครับ

4.พื้นที่ใช้สอย FK และ CHR พอ ๆ กันครับ พับเบาะและเก็บของได้พอ ๆ กันเลย โดยที่ทั้ง 2 คันถ้าจะใส่จักรยานเสือหมอบต้องถอดทั้งล้อหน้า และล้อหลังถึงใส่ได้ สำหรับผมคือไม่ผ่านทั้งคู่ (โจทย์ที่ผมวางไว้คือ ใส่เสือหมอบโดยถอดแต่ล้อหน้าอย่างเดียวครับ) ส่วนการเก็บของอื่น ๆ ก็ดีใกล้เคียงกัน

5.ทัศนวิสัย CHR ได้เปรียบ FK ตรงที่รถสูงกว่า มองระยะไกล ๆ ได้ดีกว่า แต่ FK ก็ให้ความรู้สึกตัวเราอยู่ติดพื้น จะทำให้รู้สึกมั่นคงกว่าครับ โดยส่วนตัวผมเองชอบรถเตี้ย ๆ เพราะรู้สึกมั่นคงโจทย์นี้เลยไปทาง FK ครับ

6.ความสูงของรถ ตรงนี้ต้องถามว่าแถวบ้าน ที่ทำงาน หรือที่ ๆ ขับผ่านมีน้ำท่วมขังมั้ย ถ้ามี CHR ได้เปรียบกว่าทุกด้านเลยครับ ผมเคยขับ FC ไปรับเพื่อนแล้วต้องขับผ่านที่ ๆ น้ำท่วม ลุ่นแทบตาย เกือบขับออกปล่อยเพื่อนทิ้งไว้เลยครับ

7.ของแต่ง จากการศึกษามาสักพักใหญ่ ๆ ของแต่งเพียบทั้งคู่ครับ ถ้าคุณชอบใน Type R ขับ FK คุณก็แต่งแบบ Type R ได้ ส่วน CHR ที่ผมศึกษาของแต่งสวย ๆ ก็เพียบเช่นกัน เรื่องนี้ขอบอกว่าไม่หนีกันเลยครับ แต่ถ้าแต่งเอาแรง FK ได้เปรียบกว่ามาก เพราะเป็นเครื่อง Turbo ครับ ได้แรงในงบที่น้อยกว่า

สรุป ต่าง Style ดีกันคนละด้าน ต้องไปลองขับ และนั่งนาน ๆ ที่โชว์รูมดูครับ ก่อนตัดสินใจ จะได้ไม่ผิดหวัง โดยส่วนตัวผมพอใจที่จะขับ FC เพราะผมชอบรถเตี้ย ๆ มีกำลังเครื่องที่ดี ของแต่งมีมาก (แต่ผมเน้นทำที่ระบบความปลอดภัยเป็นหลัก) แต่ต้องทำใจเรื่องน้ำท่วม วันไหนรู้ว่าผมตกน้ำจะท่วม ผมเปลี่ยนขับ CRV แทน แหะ ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2018, 21:21:35 โดย iamwutdy »

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 21:42:51 »
ถ้าชอบแต่งรถ แนะนำcivic fk ครับอะไหล่แต่งต่างๆหาง่ายกว่าครับ และเวลาแต่งดูสวยกว่า chr พอสมควร
ตามเม้นนี้ครับ :-*

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 22:47:08 »
Fk ครับ แต่งนิดหน่อยดูสวยได้อีกนาน ออกซิ่งดี
Chr ฉาบฉวยไปนิดคาดว่าเห็นบ่อยๆเริ่มชินตาจะเฉยๆ

คหสต

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 08:48:34 »
FK เท่านั้นเลย ถ้า 2 ตัวนี้

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 09:19:50 »
FK ครับแรงกว่าเยอะเลยประหยัดพอกัน ส่วนภายในดีทั้งคู่เลยครับ

ออฟไลน์ adiPureII

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 09:50:02 »
ผมก็กำลังเลือกแบบเดียวกับ แบบตัวเลือกสุดท้ายเปลี่ยนรายวันเลยก็ได้ 555
วันนี้ chr พรุ่งนี้ fk สลับกันไปมาทุกวัน

แต่ตอนนี้ผมมาที่ chr เพราะว่า รถสูงกว่า เหลือบมองไฟแดงสะดวกดี
แล้วก็ ได้ล้อแถมมา ผมว่าจบเลย ขี่หล่อๆไปได้ เรื่อยๆ

แต่ถ้า fk ได้มานี่ต้องเปลี่ยนล้อเลยอย่างแรก คงหมดเงินไปอีก 3 หมื่น
ทำท่อออกกลางอีก อาจมีแต่งนั่นนี่
รวมๆแล้วคงแพงกว่า chr ประมาณ 2 แสนได้

ผมหวังได้รถมาขับไปใช้งานวันๆ ไม่ได้เน้นหล่อ ภูมิใจอะไรกับมันมากมาย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 10:32:59 »
ถ้าขับคนเดียวเป็นหลัก โสด มีัผู้โดยสารนั่งหลังนานๆที ผมไป CHR นะ
แต่นอกเหนือจากนั้น ไม่ว่าจะเหตุผลใดๆก็ตาม ไป FK ครับ

ออฟไลน์ MisterDante

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 12:06:43 »
ผมก็ลังเล 2 ตัวนี้อยู่นาน
ชอบซีวิคตัว 5 ประตูมากๆ
ลองไปนั่งซีวิคนั่งแล้วจมมาก บวกกับอยากได้รถยกสูงขึ้นมานิดนึงด้วย
ก็เลยจบที่ CHR แล้วกัน  ;D ;D ;D
ตอนแรกก็จะเอา 1.8 mid แต่ชอบไฟหน้าไฟท้ายไฮบริด
ก็เลยต้องยอมเสี่ยงดู  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 15:06:27 »
ผมขอไม่เปรียบเทียบเพราะดูแล้วไม่ใช่คู่แข่งตรงตัว
ถ้าเน้นสมรรถนะ(เครื่อง) ไป FK เป็นรถที่เร็วและแรงแน่ๆสำหรับคนทั่วไปที่ชินกับรถปกติ
C-HR ดูจะดีกว่าตรงความสบายในการขับ ผมรู้สึกรถมันนิ่มแต่หนึบ ขับแล้วผ่อนคลายกว่า FK พอควร
อีกอย่าง FK เบาะเล็กมาก ขนาดผมไม่ใช่คนตัวใหญ่ยังว่ามันเล็กไป

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ shanon

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 15:31:40 »
1. CHR ประหยัดน้ำมันกว่าพอสมควร ขับทางไกล 100-120 กม. ทำได้ 20กม./ลิตร
2. ช่วงล่าง ผมให้พอๆกัน
3. ทัศนวิสัย CHR แน่นอน
4. ราคาขายต่อ FK ดีกว่าไม่ต้องสืบ
5. ห้องโดยสารด้านหลัง CHR แคบ นั่งแล้วอึดอัด
 อย่างอื่นลองถามใจดูครับ