ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคนขับ chr หน่อยคะ  (อ่าน 8819 ครั้ง)

ออฟไลน์ snsdnanfa

• Newbie
  • *
สอบถามคนขับ chr หน่อยคะ
« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 14:25:27 »
มีใครขับ CHR Hybrids แล้วมีความรู้สึกแปลกๆ กับคันเร่งรถของบ้างมั้ยคะ ทำไมรู้สึกว่าตัวเอง sensitive กับความสั่นตื้อๆ ของคันเร่งยังไงไม่รู้ ทั้งๆ ที่ขับรถรุ่นอื่นก็สั่นเหมือนกัน แต่ทำไมไม่รู้สึกว่ามันแปลก

ออฟไลน์ MisterDante

• Hero Member
Re: สอบถามคนขับ chr หน่อยคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 14:36:07 »
แล้วคันอื่นที่ขับเป็นไฮบริดรึเปล่าครับ
ยังไม่ชินหรือเปล่าครับ?

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 14:43:32 »
คันอื่นที่ขับไม่ใช่ไฮบริดเลยคะ   ;)

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 14:48:08 »
ถ้าใช้ mode normal / power รู้สึกว่ายังเป็นเหมือนเดิมไหมครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 15:21:06 »
ผมว่าไม่สั่นนะ G9 hybrid สะท้านแรงกว่าเวลาstart เครื่อง แต่เวลาเร่งแรงๆเสียงมันก้เป็นแบบนั้นล่ะครับ

รถไฮบริด ส่วนตัวผมว่า chr Hv มันอืดไปนิดผมเลยรู้สึกว่าเครื่องมันตื้อๆ แต่เรื่องเครื่องสั่นนี่toyota ยัง

น้อยกว่าhonda ครับมันเป็นนโยบายเค้า จริงๆเครื่องอะสั่นพอกันแหละแต่ยางแท่นเครื่องtoyota ทำได้ดี

กว่าhonda เยอะอยู่ ผมเซ็งเรื่องเก็บเสียงเวลาวิ่งเกิน 120 มากกว่าจากล้อขึ้นมาดังมากเครื่องเสียง

อุตส่าห์เพราะๆจะไม่ได้ยินเอา เล่นเอาพอสลับไปขับG9 นี่เงียบกว่าเยอะเลย ผมว่าเรื่องเก็บเสียงจากล้อนี่เป็น

negative ของchr ที่สุดเลยนะ ปกติผมไม่ค่อยอะไรกับเรื่องเสียงนี่ครั้งแรกเลยที่บ่นกับรถที่ซื้อมาใช้ในบ้าน

เพราะนอกนั้น chr ถือว่าลงตัวแทบหมดครับ

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 16:19:13 »
ถ้าไม่แน่ใจ ไปลองคันอื่นๆ ที่ศูนย์ที่ซ์้อ หรือ ที่TOYOTA Driving Experience Park...  ดูซิ เพื่อความมั่นใจ  อ้อ เอาศูนย์ใกล้ๆบ้านที่มีก็ได้มั๊งคัรบ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 16:25:56 »
คันเร่งสั่นตื้อๆๆยังไงครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 17:13:22 »
ถ้าใช้ mode normal / power รู้สึกว่ายังเป็นเหมือนเดิมไหมครับ

ไม่แน่ใจเหมือนกันคะ แต่เดี๋ยวจะกลับไปลองขับแล้วสังเกตให้ละเอียดแล้วจะกลับมาแจ้งนะคะ ขอบคุณมากๆ ค่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 17:15:06 »
ผมว่าไม่สั่นนะ G9 hybrid สะท้านแรงกว่าเวลาstart เครื่อง แต่เวลาเร่งแรงๆเสียงมันก้เป็นแบบนั้นล่ะครับ

รถไฮบริด ส่วนตัวผมว่า chr Hv มันอืดไปนิดผมเลยรู้สึกว่าเครื่องมันตื้อๆ แต่เรื่องเครื่องสั่นนี่toyota ยัง

น้อยกว่าhonda ครับมันเป็นนโยบายเค้า จริงๆเครื่องอะสั่นพอกันแหละแต่ยางแท่นเครื่องtoyota ทำได้ดี

กว่าhonda เยอะอยู่ ผมเซ็งเรื่องเก็บเสียงเวลาวิ่งเกิน 120 มากกว่าจากล้อขึ้นมาดังมากเครื่องเสียง

อุตส่าห์เพราะๆจะไม่ได้ยินเอา เล่นเอาพอสลับไปขับG9 นี่เงียบกว่าเยอะเลย ผมว่าเรื่องเก็บเสียงจากล้อนี่เป็น

negative ของchr ที่สุดเลยนะ ปกติผมไม่ค่อยอะไรกับเรื่องเสียงนี่ครั้งแรกเลยที่บ่นกับรถที่ซื้อมาใช้ในบ้าน

เพราะนอกนั้น chr ถือว่าลงตัวแทบหมดครับ

ขอบคุณค่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 17:17:53 »
ถ้าไม่แน่ใจ ไปลองคันอื่นๆ ที่ศูนย์ที่ซ์้อ หรือ ที่TOYOTA Driving Experience Park...  ดูซิ เพื่อความมั่นใจ  อ้อ เอาศูนย์ใกล้ๆบ้านที่มีก็ได้มั๊งคัรบ

กำลังจะกลับไปลองคัน test drive ที่ศูนย์อีกทีอยู่เหมือนกันคะ เพราะลืมความรู้สึกตอนทดลองขับครั้งแรกไปแล้ว ขอบคุณนะคะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 17:21:24 »

อธิบายยากมากเหมือนกันนะคะ
แต่เหมือนเป็นเหมือนแรงสะท้านที่เท้าที่เบามากๆๆๆ มันมาจื๊ดๆ ที่เท้าเวลาเหยียบคันเร่งน่ะคะ

ออฟไลน์ Memorize

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 23:19:07 »

แต่เหมือนเป็นเหมือนแรงสะท้านที่เท้าที่เบามากๆๆๆ มันมาจื๊ดๆ ที่เท้าเวลาเหยียบคันเร่งน่ะคะ
ของผมจะสั่นจังหวะที่กดคันเร่งลึกครับ ตามรอบเครื่องยนต์รอบสูงยิ่งสั่นแรง ผม C-HR 1.8Mid ครับ

ออนไลน์ AirborneTH

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 23:26:36 »
ถ้าในโหมด Eco อัตราการตอบสนองคันเร่งกับเครื่องยนต์จะช้า เหมือนหน่วงไว้ไม่ให้เรียกกำลังมากช่วงต้น-กลาง
ถ้าลองปรับเป็น Normal - Power การตอบสนองจะไว ส่วนคันเร่งที่เหมือนสั่นผมก็มีเหมือนกัน แต่ถ้าไม่ตั้งใจจับผิด
ก็จะลืมๆมันไปกับการขับรถที่ต้องสังเกตอย่างอื่นไปซะมากกว่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 23:34:39 »

ของผมจะสั่นจังหวะที่กดคันเร่งลึกครับ ตามรอบเครื่องยนต์รอบสูงยิ่งสั่นแรง ผม C-HR 1.8Mid ครับ

ขอบคุณมากนะคะ  ::)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 23:39:00 »
ถ้าในโหมด Eco อัตราการตอบสนองคันเร่งกับเครื่องยนต์จะช้า เหมือนหน่วงไว้ไม่ให้เรียกกำลังมากช่วงต้น-กลาง
ถ้าลองปรับเป็น Normal - Power การตอบสนองจะไว ส่วนคันเร่งที่เหมือนสั่นผมก็มีเหมือนกัน แต่ถ้าไม่ตั้งใจจับผิด
ก็จะลืมๆมันไปกับการขับรถที่ต้องสังเกตอย่างอื่นไปซะมากกว่า

ขอบคุณมากค้า

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 00:52:34 »
จากที่เคยขับ camry hybrid คันเร่งไม่สั่นนะครับ
แต่ที่ไปทดลองขับ chr hybrid ผมว่ามันตื้อ อืดดดดด เซ็งมากกว่าครับ ทำให้เป็นรถที่ขับไม่สนุกเลย ต่างกับตัวธรรมดา
จากที่เคยอยากได้ chr ตัวท็อป hybrid ทำเอาผมเลิกคิดจะซื้อ chr ไปเลย เพราะ option ที่ผมต้องใช้มันดันมีเฉพาะตัวท็อปด้วยสิ

ผมว่าเพื่อความสบายใจ เอาเข้าศูนย์เช็คดีกว่าครับ และขอทดลองขับคัน test drive เทียบดูครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 02:11:09 »
Ecoโหมดหรือเปล่า ถ้ากดจมลงแบบเรื่อยๆไม่กระทืบคันเร่งแบบคิกดาวมันก็ไม่ปลดออกครับ ไม่งั้นก็ปิดไปเลย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 11:35:01 »
เคยใช้ prius ก็ปกตินะครับ นิ่งเงียบ เลย
แนะนำลองเข้าศูนย์ดูครับ  8)

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 15:45:07 »
ผมไม่แน่ใจว่าด้วยความที่เรากดคันเร่งแล้วเครื่องยนต์ไปขับมอเตอร์ปั่นไฟรึเปล่านะครับ ที่ทำให้ตัวรถรู้สึกสะท้านไปทั้งคัน เพราะเท่าที่เคยใช้ไฮบริดมาตั้งแต่แคมรี่ตัวแรกและตัวที่สอง ตัวรถจะสั่นเยอะกว่ารถยนต์เครื่องสันดาปปกติเมื่อกำลังชาร์จไฟ ผมคิดว่าน่าจะปกติครับ แต่ลองคันอื่นดูอีกทีด้วยก็ดีครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 19:21:06 »
ผมไม่แน่ใจว่าด้วยความที่เรากดคันเร่งแล้วเครื่องยนต์ไปขับมอเตอร์ปั่นไฟรึเปล่านะครับ ที่ทำให้ตัวรถรู้สึกสะท้านไปทั้งคัน เพราะเท่าที่เคยใช้ไฮบริดมาตั้งแต่แคมรี่ตัวแรกและตัวที่สอง ตัวรถจะสั่นเยอะกว่ารถยนต์เครื่องสันดาปปกติเมื่อกำลังชาร์จไฟ ผมคิดว่าน่าจะปกติครับ แต่ลองคันอื่นดูอีกทีด้วยก็ดีครับ

ขอบคุณมากๆ เลยนะคะ  ;)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 19:22:47 »
จากที่เคยขับ camry hybrid คันเร่งไม่สั่นนะครับ
แต่ที่ไปทดลองขับ chr hybrid ผมว่ามันตื้อ อืดดดดด เซ็งมากกว่าครับ ทำให้เป็นรถที่ขับไม่สนุกเลย ต่างกับตัวธรรมดา
จากที่เคยอยากได้ chr ตัวท็อป hybrid ทำเอาผมเลิกคิดจะซื้อ chr ไปเลย เพราะ option ที่ผมต้องใช้มันดันมีเฉพาะตัวท็อปด้วยสิ

ผมว่าเพื่อความสบายใจ เอาเข้าศูนย์เช็คดีกว่าครับ และขอทดลองขับคัน test drive เทียบดูครับ

ขอบคุณค่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 19:24:27 »
เคยใช้ prius ก็ปกตินะครับ นิ่งเงียบ เลย
แนะนำลองเข้าศูนย์ดูครับ  8)

ขอบคุณค่า