ผู้เขียน หัวข้อ: 520d g30 รถใหม่มีกลิ่นไหม้ พัดลมทำงานหลังดับเครื่อง  (อ่าน 11389 ครั้ง)

ออฟไลน์ NickAuto

• Newbie
  • *
พึ่งออก 520d m sport มาไม่ถึงอาทิตย์ดีครับ พอขับระยะไกลๆ ลงรถมาจะได้กลิ่นเหม็นไหม้คล้ายยางไหม้ยังไงไม่รู้ พัดลมจะทำงานอยู่หลังดับเครื่องแล้วประมาณ 10-15 นาที เป็นมา 2 ครั้งครับ ถ้าขับสั้นๆก็จะไม่เป็น เหมือนสองอาการนี้มาคู่กันเลย

ถามในกลุ่มผู้ใช้ บ้างบอกว่ากลิ่นไหม้ในรถใหม่เป็นปกติ เป็นกลิ่นท่อไอเสียบ้าง เป็นกลิ่นสารเคลือบสนิมเหล็กใน bmw บ้าง จนไม่รู้ว่ามันปกติหรือไม่ปกติครับ

ว่าจะเอาไปเข้าศูนย์ครับ ไม่ทราบว่าผู้ใช้ bmw มีประสบการณ์แบบนี้บ้างมั้ยครับ ขอบคุณครับ
2015 - Mercedes-Benz GLA250 AMG
2018 - BMW 520d M Sport

ออฟไลน์ Zlatan

• Jr. Member
  • **
525d f10 พัดลมก็ติดอยู่หลังจากดับเครื่อง

คิดว่าน่าจะปกตินะ สำหรับพัดลมทำงานหลังจากดับเครื่อง

ออฟไลน์ voyager

• Sr. Member
รถบีเอ็มผมซื้อใหม่ มาสองคัน แต่ไม่ใช่ G30 นะ ไม่เคยได้กลิ่นไหม้ในห้องโดยสารเลย

ออฟไลน์ tsubasa

• Hero Member
กลิ่นเหม็นไห้มในรถ bmw ใหม่ ผมก็ไม่เคยเจอนะครับ เอาเข้าให้ศูนย์ตรวจสอบดีกว่า
แต่พัดลมทำงานหลังดับเครื่อง น่าจะปกติของรุ่นนี้หรือป่าว คือถ้าอุณหภูมิเครื่องยังไม่เย็น มันน่าจะทำงานต่อ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
เรื่องพัดลมทำงานหลังดับเครื่องเป็นเรื่องปกติครับ รถหลายยี่ห้อถ้าเครื่องร้อนพัดลมก็ทำงานอยู่

ส่วนเรื่องกลิ่นไหม้ ลองวิ่งไปอีกสัก 40-50 กม. หากเจอ ลองให้ศูนย์เช็คดูครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Fly to dream

ระวังถ้าเจอพัดลมไม่ทำงานตอนรถติดนะครับ ฮีตได้ง่ายๆเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ sukhontha

ไม่ได้ใช้บีเอ็ม  แต่บอกว่า  ไม่ปกติครับ

การทำงานของพัดลมหลังดับเครื่อง มีได้สำหรับรถที่เซ็ทมา   แต่ไม่ควรเกิน 5 นาที

ถ้าเกินนั้น  แสดงว่าภาวะอุณหภูมิหล่อเย็น  สูงผิดปกติ 

ออฟไลน์ SM.

กลิ่นไหม้ ไม่ควรมีนะครับ

ออฟไลน์ NavaneS

พัดลมยังติดอยู่เป็นเรื่องปกติ แต่ไม่น่าถึง15นาทีครับ  5นาทีก้อนานละครับ...

ส่วนเรื่องกลิ่นไหม้..อันนี้ตอบไม่ได้ครับ  :(
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ kenny523

15นาทีนานเกินไป เข้าศูนย์ดูครับ  รถ citroen cx ผมเก่า30กว่าปียังทำงานไม่เกิน5นาทีเลย

ออฟไลน์ Stp

BMW ดีเซลน่าจะมีตัวกรองไอเสีย DPF ไม่ทราบว่าเติมดีเซลเจ้าไหน (มีแต่พรีเมี่ยม ปตท. กับบางจากที่เป็น Euro 5) เพิ่งใช้รถมาสัปดาห์เดียว

ทีนี้กลิ่นไหม้แบบไหน คล้ายพลาสติกฉุนๆ หรือเปล่า ถ้าใช่ผมว่าอาจจะเป็นกลิ่นเผาเขม่า เพราะรถวิ่งสั้นๆ แถมเพิ่งใช้งานบางทียังไม่ถึงรอบของ DPF พอวิ่งทางไกลเครื่องทำงานได้อุณหภูมิถึงจุดที่คววามร้อนเพียงพอต่อการเผาเขม่ามันก็เลยทำงาน

อาจลองสังเกตเรื่องพัดลมที่หมุนนานด้วยว่า เป็นเพราะจังหวะเผาเขม่า DPF อุณหภูมิสูงกว่าปกติ พัดลมก็เลยทำงานนานกว่าปกติหรือเปล่า ทั้งหมดเป็นข้อสันนิษฐานนะครับ เพราะผมเคยตกใจกับกลิ่นไม้ในห้องเครื่อง แต่พอเติมพรีเมี่ยม Euro 5 ก็แทบไร้กลิ่นอีกเลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Nerdys

ดับเครื่องแล้ว พัดลมยังทำงานนี่แบตเตอรี่ไม่หมดเหรอครับ มากกว่า 5 นาทีนี่ค่อนข้างเสี่ยงต่อการที่แบตหมดนะ

ออฟไลน์ CarameLon

มี530e G30 และ 525D F10 ตั้งสองตัวขับอากาศร้อนเข้าบ้านดับเครื่องพัดลมยังทำงานต่อ
เสียงอย่างกับเครื่องบินjet แต่ไม่มีกลิ่นเหม็นไหม้ แนะนำให้เคลมศูนย์ที่ท่านสอยมาครับ
ปล. เดินไปถามช่างส่วนตัวเอง ถามเซลขายไม่รู้เรื่องหรอกครับ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ sukhontha

ดับเครื่องแล้ว พัดลมยังทำงานนี่แบตเตอรี่ไม่หมดเหรอครับ มากกว่า 5 นาทีนี่ค่อนข้างเสี่ยงต่อการที่แบตหมดนะ

ไม่หมดครับ  แต่แบตฯอายุจะสั้นลง  ยิ่งหากทำงานนาน  ความจุแบตฯจะลดลงเรื่อย ๆ และเร็วกว่าปกติ

แต่ถ้าเป็นยุโรป  มักจะเซ็ทให้มันทำงานอีกครั้งหนึ่ง  3-5 นาที  ให้ลมช่วยเป่าตัวเครื่องและอากาศในห้องเครื่องลดลงระดับหนึ่ง  แค่นั้นครับ 

ออฟไลน์ lambkin

• Full Member
พัดลมทำงานหลังจากดับเครื่องปกติมากๆ(เคยครั้งนึงตอนใช้ mode sport อัดความเร็วสูงมาตลอดทาง) แต่กลิ่นไหม้นี่ไม่ปกติครับ

ออฟไลน์ ajh

• Newbie
  • *
ของเรารถ BENZ MINI   
เป็นทั้ง 2 คันค่ะ ไม่รู้ว่าทำไมถึงเป็น พอลงจากรถ จะได้กลิ่นไหม้ เหมือน ยางไหม้ เป็นช่วงออกมาใหม่ ๆ เอาเข้าศูนย์ ไม่มีอะไรผิดปกติ เอาเข้าคอม ก็ไม่มีอะไรผิดปกติ

ไม่รู้เป็นอะไรค่ะ แต่ขับได้สัก 1-2 พันโล ก็ไม่มีกลิ่น พวกนี้อีกเลยค่ะ

ออฟไลน์ V221

Audi A8 TDI ก็เป็นครับ ถ้าDPFยังRegenไม่เสร็จก็จะเป็นแบบนี้เหมือนกันแต่ผมไม่ได้กลิ่นไหม้นะครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ ped

• Newbie
  • *
ใช้แต่เบ๊นซ์ ช่วงรันอินใหม่มีกลิ่นไหม้ครับ พอพ้นรันอิน ก็ไม่มีกลิ่นอีกเลย