ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูกันครับ คลิปคนญี่ปุ่นขับรถปาดหน้าจักรยาน,คนข้ามทางม้าลายและยังทิ้งขยะลงถนน  (อ่าน 9458 ครั้ง)

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
คลิปเพิ่งอั๊ฟได้ไม่กี่ชั่วโมง
-ปาดหน้าจักรยาน,คนข้ามทางม้าลาย
-พอไฟเหลืองยังจะเร่ง
-ทิ้งขยะลงบนถนนอีก

เรียกได้ว่าสุดๆไปเลยกับคลิปนี้

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
จะบอกว่าคนญี่ปุ่นจำนวนมากก็แบบไทยๆเรานี่แหละครับ เพียงแต่กฎมันเข้มเลยหาที่ปลดปล่อยยาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออนไลน์ Symphonic

rare case ครับ

และรถคันที่ขับตามก็พยายามจะถ่ายรายละเอียดเป็นหลักฐานเพื่อแจ้งให้บริษัทต้นสังกัดลงโทษด้วย

คนขับคันที่ถ่ายก็บ่นทำนองว่า ขับรถแย่มาก ทิ้งขยะลงบนถนนอีก ช่างน่าอายจริง ๆ

(ผมคิดเอานะว่าเขาอายในฐานะเพื่อนร่วมอาชีพ และในฐานะคนชาติเดียวกัน)

อย่าเทียบกับบ้านเราเลยครับ สัดส่วนมันเยอะกว่ากันมากจนกระทั่งกล้ารวมตัวกันเรียกร้องอีกต่างหาก

เมื่อเช้าฟังข่าวสมาคมรถตู้เรียกร้องขนส่ง ฯ อย่าเข้มงวดการจับกุมความเร็วรถกับขอยกเลิกการติด GPS

ฟังเหตุผลแล้วเพลียกับความคิดจริง ๆ ครับ

และรถคันที่ขับตามก็พยายามจะถ่ายรายละเอียดเป็นหลักฐานเพื่อแจ้งให้บริษัทต้นสังกัดลงโทษด้วย

คนขับคันที่ถ่ายก็บ่นทำนองว่า ขับรถแย่มาก ทิ้งขยะลงบนถนนอีก ช่างน่าอายจริง ๆ

(ผมคิดเอานะว่าเขาอายในฐานะเพื่อนร่วมอาชีพ และในฐานะคนชาติเดียวกัน)

อย่าเทียบกับบ้านเราเลยครับ สัดส่วนมันเยอะกว่ากันมากจนกระทั่งกล้ารวมตัวกันเรียกร้องอีกต่างหาก

เมื่อเช้าฟังข่าวสมาคมรถตู้เรียกร้องขนส่ง ฯ อย่าเข้มงวดการจับกุมความเร็วรถกับขอยกเลิกการติด GPS

ฟังเหตุผลแล้วเพลียกับความคิดจริง ๆ ครับ

รถสาธารณะของเราจิตใจไม่ค่อยสาธารณะครับ เลยเป็นแบบที่เห็น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ flat6

จิตสำนึกเขาดีกว่าคนไทยเยอะครับ อย่าเทียบกันเลย แต่จะให้ดีหมดทั้งประเทศมันไม่มีหรอกครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ DriveOnly

ประเทศที่เจริญแล้วส่วนมากเวลาคนทำผิดจะโดนสังคมประนาม และมีบทลงโทษที่รุนแรง หันกลับมาที่ประเทศไทย คนทำผิดกร่างเหลือเกิน กร่างจนคนดีๆ ไม่อยากค่องแวะด้วย เกิดอเไรขึ้นมาเจ็บตัวฟรี ตำรวจก็หย่อนยาน

ออฟไลน์ seeker

ก็เป็นไปได้ที่จะเกิดขึ้น เพราะคนไม่ดีมีอยู่ทุกที่
แต่คนที่ตามถ่าย ผมว่าเป็นคนมีสำนึกดี ที่เห็นการกระทำที่ไม่ดีต้องตามเก็บหลักฐาน

ออฟไลน์ BigCat

กล้องหน้ารถHD มากๆ zoom ยังชัด เห็นแม้กระทั่งหน้าในกระจก อิอิ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ V221

อ้างจาก: Symphonic link=topic=67546.msg1187231#msg1187231 I date=1539276069

ใช่ครับ ผมว่าเป็นส่วนที่น้อยมากครับ เคยคุยกับเพื่อนคนญี่ปุ่นเค้าเล่าให้ฟังว่า เค้าถูกสอนมาตั้งแต่เด็กให้เชื่อฟังกฎระเบียบและจะไม่เอาของคนอื่นมาเป็นของตนเอง ถ้าใครทำผิดจะถูกคนอื่นตำหนิอย่างรุนแรงจนอายครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Krongbun

;D เป็นของแปลกในประเทศญี่ปุ่น
แต่ไม่แปลกสำหรับบ้านเรา  :) อุ๊บ!!

ออฟไลน์ Excellion

• Jr. Member
  • **
จะบอกว่าคนญี่ปุ่นจำนวนมากก็แบบไทยๆเรานี่แหละครับ เพียงแต่กฎมันเข้มเลยหาที่ปลดปล่อยยาก
รบกวนสอบถามครับ คุณเคยใช้ชีวิตอยู่ที่ญี่ปุ่นนานกี่ปีครับ? อยากทราบเหตุผลสนับสนุนน่ะครับว่า ความเห็นคุณน่าเชื่อถือแค่ไหน

ออฟไลน์ kiwiwi

กล้องหน้ายี่ห้ออะไรที่ทำแบบนี้ได้บ้างอะครับ
เท่าที่ดู แบบนี้น่าจะต้อง optical zoom

แต่ที่แน่ๆเลย โทรศัพท์ sony ตัวท๊อป ทำไม่ได้ครับ

ส่วนตัว ผมว่าตาหมอนี่คงโดนด่ามาแหละ แล้วก็คงแบบไม่ไหวแล้ว ^^ ไม่มีอะไรมาก จะให้คนมันอยู่ในกฏระเบียบ​กับอารมณ์ดี 24 ชม. ตลอด 365 วันมันไม่ง่ายเนาะ

ออฟไลน์ Puitam

กลัวจะมีเงิบจังครับ  ถ้าเปิดเผยมาว่าที่แท้จริงแล้วว่าคนขับเปนลูกจ้างชาวต่างชาติที่มาจากประเทศที่มีอุบัติเหตุมากเปนอันดับหนึ่งของโลก

ออฟไลน์ kiwiwi

รบกวนสอบถามครับ คุณเคยใช้ชีวิตอยู่ที่ญี่ปุ่นนานกี่ปีครับ? อยากทราบเหตุผลสนับสนุนน่ะครับว่า ความเห็นคุณน่าเชื่อถือแค่ไหน

ผมตอบแทนพี่เค้าให้ครับ
ผมเคยไปทำงานแถว toyocho  แล้วก็พักแถวนั้นครับ

จะบอกว่า มันก็ไม่ได้วิเศษวิโส​อย่างที่คนไทยส่วนใหญ่คิดหรอกนะครับ
- ห้องน้ำสาธารณะผุๆพังๆ ส่งกลิ่นเหม็นเน่า
- ตามตรอกซอกซอยมีคนบ้วนน้ำลายกันเป็นคราบๆ
- เวลาเดินบนทางเท้าก็ต้องคอยระวังจักระยานที่มันขี่
  แซงกัน???
- ตกดึก เจอพวกเมาอย่างกะหมา เอะอะโวยวาย อ๊วก
  เรี่ยราด

นี่ยังไม่นับพฤติกรรมถ่อยๆของผู้หญิงที่เกลียดเด็กในเมืองหลวงเลยนะครับ
เช่นถ้าข้ามทางม้าลายที่คนเยอะๆ มันถีบรถเข็นเด็กเป็นโรคจิตเลย

หรือถ้ามันเบียดได้ มันเบียดเด็กเล็กหน้าหงายเลยนะครับ

ที่ผมเล่าไป แค่จะบอกว่ามันมีนะ ไม่ได้เอามาเปรียบเทียบกับประเทศไหนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2018, 10:23:50 โดย kiwiwi »

ผมดูคลิปพวก road rage ของญี่ปุ่นเยอะอยู่ครับ ไม่ได้อยู่ญี่ปุ่น ก็เห็นอะไรแย่ๆเยอะเหมือนกันนะไม่ต้องอยู่หรอก

ยิ่งพวกแข่งรถบนถนนสาธารณะก็มีให้เห็นเยอะนะ แค่นี้ก็จำนวนมากพอที่ผมอนุมานไปว่า "จำนวนมาก" แล้วครับ

แต่ไม่ไ้ดบอกว่าเยอะแบบไทยนะ แค่บอกว่ามีจำนวนมากที่ทำเรื่องแย่

ออฟไลน์ NoName__???

ออฟไลน์ RhythmCaster

• Full Member
คนขับรถไม่ดี Road Rage มีทุกที่จริง ๆ ครับ  เพียงแต่ว่าประเทศ (จริง ๆ น่าจะเป็นภาคส่วนนะ เพราะจะเหมารวมทั้งประเทศก็ไม่ได้) ที่เคร่งครัดกฏหมายมากกว่า จำนวนคนฝ่าฝืนก็น้อยลงไป
ตอนไปเยี่ยมญาติที่เท็กซัส (อาจเป็นเฉพาะย่านเมืองที่ไปด้วย)  บนท้องถนนขับรถกันดีมากแทบจะ 100% ตามสปีดลิมิต 75 mph สบาย ๆ เว้นระยะห่างอีกต่างหาก
แต่อยู่ดี ๆ ก็มีฟอร์ด (โฟกัส?) ซีดานซึ่งมีเด็กนั่งหลังด้วย (ฟิล์มกระจกใส) ขับเร็วและมุดอย่างกระชั้นชิดมาก
เดาว่าถ้ายังขับแบบนี้ ข้างหน้าโดนตร. ตามแน่นอน
Honda City GM3 (since 2012)

ผมดูคลิปพวก road rage ของญี่ปุ่นเยอะอยู่ครับ ไม่ได้อยู่ญี่ปุ่น ก็เห็นอะไรแย่ๆเยอะเหมือนกันนะไม่ต้องอยู่หรอก

ยิ่งพวกแข่งรถบนถนนสาธารณะก็มีให้เห็นเยอะนะ แค่นี้ก็จำนวนมากพอที่ผมอนุมานไปว่า "จำนวนมาก" แล้วครับ

แต่ไม่ไ้ดบอกว่าเยอะแบบไทยนะ แค่บอกว่ามีจำนวนมากที่ทำเรื่องแย่

อ่ะ หามาให้แล้ว ช่องนี้ของคนญี่ปุ่นทำ https://www.youtube.com/channel/UCWenhUn9v-n3SB3CHxSUnLw/videos

จริงๆผมก็พิมพ์ไว้ชัดแล้วนะว่า จำนวนมาก ไม่ใช่คำว่า ส่วนมาก   มันก็ใช่ที่ญี่ปุ่นเค้าขับรถดี มีวินัยเป็นส่วนมาก แต่มันมีคนแบบบ้าๆ แบบไทยเรานี่แหละ

จำนวนไม่น้อย  จากหลายๆ VDO ที่ผมดูก็เห็นอยู่ว่ามันเกิดจากคนตั้งใจทำ นั่นก็แปลว่ามีคนนิสัยแย่แล้วถูกมั้ย ซึ่งมันก็เยอะตามคลิปนั่นแหละ

จะให้บอกว่าจำนวนที่น้อยจนหายากก็ไม่ใช่ เพราะมันมีหลักฐานตามที่เห็นใน VDO นั่นแหละ ว่ามัน จำนวนมาก อย่าสับสนกับคำว่า ส่วนมาก นะ

ออฟไลน์ chaiwun

• Newbie
  • *
มาดูไม่ทัน คลิปหายไปแล้ว
Nissan Sunny B11 1993
Skoda Fabia 2001
Toyota Vios 2002
Ford Ranger 2005
Toyota Vios 2008
MG HS X 2020

ออฟไลน์ tvm

ผมเคยไปทำงานแถว toyocho  ล้วก็พักแถวนั้นครับ

จะบอกว่า มันก็ไม่ได้วิเศษวิโส​อย่างที่คนไทยส่วนใหญ่คิดหรอกนะครับ
- ห้องน้ำสาธารณะผุๆพังๆ ส่งกลิ่นเหม็นเน่า
- ตามตรอกซอกซอยมีคนบ้วนน้ำลายกันเป็นคราบๆ
- เวลาเดินบนทางเท้าก็ต้องคอยระวังจักระยานที่มันขี่
  แซงกัน???
- ตกดึก เจอพวกเมาอย่างกะหมา เอะอะโวยวาย อ๊วก
  เรี่ยราด

นี่ยังไม่นับพฤติกรรมถ่อยๆของผู้หญิงที่เกลียดเด็กในเมืองหลวงเลยนะครับ
เช่นถ้าข้ามทางม้าลายที่คนเยอะๆ มันถีบรถเข็นเด็กเป็นโรคจิตเลย

หรือถ้ามันเบียดได้ มันเบียดเด็กเล็กหน้าง่ายเลยนะครับ

ที่ผมเล่าไป แค่จะบอกว่ามันมีนะ ไม่ได้เอามาเปรียบเทียบกับประเทศไหนนะครับ
เห็นด้วยครับว่าญ๊่ปุ่นไม่ได้วิเศษกว่าเรา แต่อย่างน้อยสำนึกดีกว่า ระเบียบดีกว่ามากในาภาพรวม เจอปัญหาแล้วยอมรับในสังคมมากกว่าครับ
ผมว่าทุกที่ในโลกมีดีมีแย่หมด แต่อยู่ที่สังคมโดยรวมมันยอมรับกันแค่ไหนมากกว่า
ปล. เคยเรียนอยู่หลายปี แต่อาศัยอยู่ย่านดีๆ บ้านเมืองเลยสะอาดและเรียบร้อย แต่ย่านสกปรกๆ แย่ๆ ก็เคยไปนะครับ

ออฟไลน์ bia

• **

ผมเคยไปทำงานแถว toyocho  ล้วก็พักแถวนั้นครับ

แซงกัน???
  เรี่ยราด

หรือถ้ามันเบียดได้ มันเบียดเด็กเล็กหน้าง่ายเลยนะครับ

เห็นด้วยครับว่าญ๊่ปุ่นไม่ได้วิเศษกว่าเรา แต่อย่างน้อยสำนึกดีกว่า ระเบียบดีกว่ามากในาภาพรวม เจอปัญหาแล้วยอมรับในสังคมมากกว่าครับ
ผมว่าทุกที่ในโลกมีดีมีแย่หมด แต่อยู่ที่สังคมโดยรวมมันยอมรับกันแค่ไหนมากกว่า
ปล. เคยเรียนอยู่หลายปี แต่อาศัยอยู่ย่านดีๆ บ้านเมืองเลยสะอาดและเรียบร้อย แต่ย่านสกปรกๆ แย่ๆ ก็เคยไปนะครับ
เห็นด้วยครับ ตอนไปเที่ยวจักรยานแม่บ้านแว้นนี่อย่างเยอะ

ออฟไลน์ palma

ประเทศที่เจริญแล้วส่วนมากเวลาคนทำผิดจะโดนสังคมประนาม และมีบทลงโทษที่รุนแรง หันกลับมาที่ประเทศไทย คนทำผิดกร่างเหลือเกิน กร่างจนคนดีๆ ไม่อยากค่องแวะด้วย เกิดอเไรขึ้นมาเจ็บตัวฟรี ตำรวจก็หย่อนยาน

ใช่ครับ สังคมลงโทษกันรุนแรงมาก ในประเทศเหล่านี้ ถึงมีกรณีทำผิดแล้วฆ่าตัวตาย

ทำผิดแล้วสังคมลงโทษ ถึงกับอยู่อยากเลยทีเดียว

ในกรณีในคลิป ถือว่าเป็นของหายากครับ ผิดกับประเทศอื่นๆ ที่พบเห็นกันทั่วไป
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ดูไม่ได้แหะ  :P

กดเข้าไปดูใน youtube เลยครับ

กล้องอย่างชัดอะ ซูมยันรูขุมขนเลย
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ apinui

ดูไม่ได้แหะ  :P

ดูได้ครับ จิ้มเข้าไปดูในเว็ป youtube เลยครับ คลิปไม่ได้ลบ เพียงแต่เค้าตั้งค่าห้ามเผยแพร่ในเว็ปไซด์อื่นเท่านั้น ...

ส่วนเรื่องทิ้งขยะ ผมว่ามีหมดล่ะครับ อยู่ที่สำนึกของคนมากกว่าครับ ...

อย่างงผมเคยนั่งรถไฟเมื่อเร็วๆนี้ (พอดีช่วงนี้ชอบนั่งรถไฟ) คนที่ทิ้งขยะ ขวดน้ำถุงขนมออกนอกรถ มีให้เห็นตลอดครับ ทั้งๆที่ถุงขยะเค้าก็มีให้ แต่ลุงๆป้าๆ ทานน้ำทานข้าวกล่องเสร็จ พวกโยนออกนอกรถดื้อๆเลย ...

ออฟไลน์ jame894561

ออฟไลน์ JigkoBannok

• **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
ยังดูได้บน Youtube เพียงแต่เจ้าของคลิปเขากำหนดไม่ให้แชร์เอาไปแสดงในเว็บไซต์ (โดเมนชื่ออื่น) เท่านั้นเอง

ต้องการดู เมื่อคลิกปุ่ม Play เจอตามรูปข้างล่างนี้ก็ให้คลิกในวงที่ทำไว้ตรงลูกศรชี้ได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2018, 12:48:58 โดย JigkoBannok »
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ CarameLon

น่าจะเป็นคนต่างชาติไปทำงานขับรถ ไม่น่าใช่หยุ่นแท้ๆ
ปรากฎว่าถามไปถามมา เป็นพี่ไทยที่อดีตเคยขับรถเมล์สาย8 5555  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ raygun

.
.
ผมไปญี่ปุ่นบ่อยๆ บอกเลยว่าไม่ได้ต่างจากคนไทยมากหรอกครับ
คนเดินตามถนน ทิ้งกระเบียร์ที่ยังไม่หมดลงบนพื้นตอนกลางวันที่ชิบูย่าเลย

ออฟไลน์ toffyearn

ไปรู้จักคนญี่ปุ่นจำนวนมาก เยอะแย้ขนาดนั้นเลยเหรอคับ