ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับรถที่ไม่มีเข็มวัดความร้อน ถ้าไฟแดงขึ้นคือความร้อนอยู่ระดับไหนแล้วครับ  (อ่าน 9685 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ ไฟแดงขึ้นถ้าเทียบกับมีเข็มวัดคือเลยกึ่งกลาง แตะขีดแดง หรือฝาโก่งเครื่องฮีตไปแล้วเรียบร้อย รถที่ไม่มีเข็มวัดควรหาพวกสมาร์ทเกจมาติดมั้ยครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ไฟแดงขึ้นคือมันเข้าขีดแดงล่ะครับ ดับเครื่องทันมั้ยก็อีกเรื่องนึง หาสมาร์ทเกจจ์มาใส่ดีกว่าครับ รถที่มีเข็มวัดความร้อนก็ช่วยได้บ้างแต่ไม่เยอะเท่าไหร่ เพราะส่วนใหญ่กว่าเข็มจะเริ่มขยับคือ 110 องศาขึ้นไปซึ่งมันก็เฉียดจะแดงอยู่แล้ว เวลามันดีดขึ้นนี่แปบเดียวเองเหมือนกัน

ออฟไลน์ Newhang

ที่ผมเจอจาก ford fiesta พอดีวิ่งไปได้สัก10-15กิโล แล้วถึงที่หมายแล้วมันขึ้น เครื่องไม่เป็นอะไรนะครับ แต่ต้องดับเครื่องทันที อันนี้รถปั๊มน้ำรั่วตอน40000กิโล ซึ่งไม่แน่ใจว่าเพราะมันยังพอมีน้ำเหลือรึเปล่า
แต่ปกติช่างจะวัดกำลังอัดของกระบอกสูบว่ามีการรั่วโก่งรึเปล่า(พนักงานรับรถบอกมา)
และผมใช้มาจนถึง90000กว่าโลแล้วขายรถ ก็ไม่มีความผิดปกติทางด้านเครื่องยนต์ ยกเว้นปั๊มน้ำอาจจะเริ่มรั่วอีกครับ เพราะรู้สึกน้ำเริ่มพร่อง

สำหรับผม เอาสมาทเกจมาใช้ช่วงหลัง ถ้ารถติด มันขึ้นไปถึง 105เลยบางครั้ง แต่ไฟของรถยังไม่ขึ้นเตือน และรู้สึกว่าระบบระบายความร้อนทำงานแปลกๆ อย่างวิ่งอัดๆ อุณหภูมิก็ไม่ได้ขึ้น อยู่แถว92-96เท่านั้น แต่บางทีวิ่งลอยลมขึ้นไปแตะ98
ต้องนี้ผมไม่แน่ใจว่าเป็นที่รถ หรือความบกพร่องของรถ สุดท้ายผมก็เอาเครื่องออกเพราะเกะกะ แล้วรำคานเวลามันเตือน ทำให้เราจิตตก อาศัยดูไฟแดงของรถเอาบ่อยๆดีกว่า

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ส่วนมากจะสายไปแล้วครับ หาเกจต่อ obd2 เล็กๆมาเสียบไว้ดูเพื่อความปลอดภัยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Teera

ไม่ว่าจะเข็ม หรือ ไฟ
หยุดทันทีครับ ความเสียหาย มัน ลามนะครับ รถเคยร้อนเนี่ย

ออฟไลน์ sukhontha

ไฟแดง  หรือขีดแดง  ส่วนใหญ่จะประมาณ 120 แบบเข็มถ้า 110  ก็เกินกึ่งกลางไปแล้ว...

ถามว่าดับเครื่องทันทีดีไหม   แล้วแต่สถานการณ์ครับ

ถ้าน้ำรั่ว เติมไม่ได้ ควรหยุดทันที  ถ้าแค่น้ำขาด  เดินเบา  แล้วค่อย ๆเติมน้ำในหม้อพัก..

ถ้าขึ้นเขาแล้วฮีท  หาที่จอดปล่อยให้เดินเบา  และพัดลมไฮทำงาน  ถ้าไฮทำ- หยุด ๆ   เปิดแอร์  ให้เย็นที่สุด(แม้ทำให้โหลดเพิ่ม)  ไม่ให้พัดลมไฮตัด  รอจนอุณหภูมิเข้าเกณฑ์ปกติ  แล้วปรับมาระดับปกติ

ถ้าพัดลมเจ๊ง  หยุดทันที...

ออฟไลน์ mirthhahaha

รถผมเคยฮีทตอนกลับถึงบ้านพอดี แต่ผมติดเกจ์วัดเพิ่ม มันก็เตือนก่อนที่ไฟจะโชว์ที่หน้าปัด
ก่อนหน้านั้นรถมีปัญหาน้ำหม้อน้ำหายอยู่แล้ว เอาไปอู่ก็หาจุดรั่วไม่เจอ พอฮีทครั้งนี้ก็เลยไปอู่อีกอู่นึง ก็ยังไม่เจออีก
วันต่อมาผมเลยถอดกันชนหน้าออก น้ำนี่ไหลออกเต็มตะเข็บบนเลย ก็ยังสงสัยอยู่ว่าทำไมไม่มีน้ำหยดที่พื้นเลย
ตอนนี้เปลี่ยนหม้อน้ำแล้ว ก็ใช้ได้ปกติครับ อย่างน้อยๆหาพวก smart gauge ต่อ OBDII ไว้ดูก็ยังดีครับ

ออฟไลน์ chaiwun

• Newbie
  • *
Vios 2008 ติดแก็ส

เคยสัญญานความร้อนเตือนหลายครั้งครับ พอเห็นเตือน ก็พยายามขับข้าลงและหาที่จอดที่ปลอดภัย เปิดกระโปรงหน้า รอจนเครื่องเย็นแล้วไปต่อ

ผมแก้ไขปัญหาอยู่ใกล้จุด ใล่ตั้งแต่ คอหม้อน้ำ เปลี่ยนหม้อน้ำ เปลี่ยนมอเตอร์พัดลม จนหายสนิท แต่เครื่องยนต์ไม่มีอะไรเสียหาดใช้ได้ปกติดี ทนจริงที่โต
Nissan Sunny B11 1993
Skoda Fabia 2001
Toyota Vios 2002
Ford Ranger 2005
Toyota Vios 2008
MG HS X 2020

ออฟไลน์ Amnaj

เคยหม้อน้ำแตก น้ำออกหมด แต่จำเป็นต้องขับไปอีก 10 กว่าโลเพื่อให้ถึงร้านซ่อมหม้อน้ำ สรุปเปลี่ยนห้อน้ำแลัวใช้ได้ปกติ

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้าคนใช้งานทั่วไปที่ไม่รู้เรื่องรถมาก ไฟเตือนความร้อนขึ้นต้องรีบหาที่จอดรถทันทีครับ

ออฟไลน์ SM.

ต้องจอดเลยครับ ผมเคยพัดลมหม้อน้ำเสีย ยังดีรถไม่ติด ขับไป ความร้อนไม่ขึ้น แต่ถ้าจอด ร้อนทันที เลยต้องใช้วิธีขับห่างๆคันหน้า จะได้รับลมได้เต็มๆ

ออฟไลน์ final

ทุกท่านช่วยแนะนำหน่อยครับว่าสมาร์ทเกจยี่ห้อไหนดี

ออฟไลน์ SRY

ผมว่ามันอาจจะขึนเตือนในระดับอันตรายก่อนนะ ถ้าขึ้นแล้วพังเลยก็แย่สิ ก็มันไม่มีเข็มบอกอ่ะ
มันน่าจะขึ้นเพื่อให้เรารีบระวังหาที่จอดก่อน ถ้าฝืนไปอีกถึงค่อยพังมากกว่า
บริษัทมันไม่น่าจะใจร้ายทำมาแค่ขึ้นทันทีแล้วพังหรอกมั้ง ไม่งั้นมันจะทำมาแค่แบบนี้ไปทำไม เพราะเราไม่รู้ว่ามันถึงระดับไหนแล้วนี่นา
ใครมันจะทำให้มันยากแก่การใช้งานจนต้องหามาติดเพิ่มเพื่อดูแบบละเอียดๆ ถ้างั้นทำแบบแต่ก่อนดีกว่า คนไม่รู้เรื่องเลยยังดูง่ายกว่าถ้าขนาดนนั้นจริง

ออฟไลน์ toonze

ไฟแดงขึ้นคือเตือนว่าความร้อนเกิน ควรจอดรอเครื่องเย็นแล้วเช็คดูก่อนครับ

ออฟไลน์ I_AM_IM

• Full Member
ทุกท่านช่วยแนะนำหน่อยครับว่าสมาร์ทเกจยี่ห้อไหนดี

ผมใช้CAG OBd2ครับ

ออฟไลน์ mothsan

แนะนำใช้เกจ OBD2 ทั่วไปราคาไม่กี่ร้อยก็ได้ครับ แสดง W temp ได้เหมือนกัน

ผมติดรถ BM  รถยังไม่เตือนความร้อนไฟสีแดง แต่ Temp ที่เกจ์ก็เกิน 120 องศาแล้วนะครับ ผมเลยซื้อมาติดรถทั้ง 2 คันไว้ก่อนเลนกันพลาดแล้วบานปลาย

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ผมใช้ Defi Advance ZD ดูได้ละเอียดดีครับ ถึงระดับที่ตั้งเตือนไว้ก็เตือนดังยาวเลย
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)