ผู้เขียน หัวข้อ: ความยากลำบากในการฝึกขับรถครั้งแรก  (อ่าน 6185 ครั้ง)

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
พรุ่งนี้ผมต้องไปเรียนฝึกขับรถที่โรงเรียนแถวพระราม2ตามที่นัดกับทางนั้นไว้เป็นวันแรก

เลยรู้สึกไม่ค่อยมั่นใจว่าจะต้องหนักใจและระวังยังไงบ้าง

สมาชิกที่นี่แต่ละท่านตอนฝึกขับรถด้วยตนเองครั้งแรกเจอปัญหาเรื่องตัวรถ การขับขี่ และคำแนะนำจากครูฝึกเยี่ยงไรบ้างครับ 

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Re: ความยากลำบากในการฝึกขับรถครั้งแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2018, 20:04:49 »
ผมทางบ้านสอนคับ เริ่มโดยขับช้าๆในหมู่บ้าน ไม่ได้ไปเรียนจากโรงเรียนสอนขับรถคับ

สิ่งแรกที่เจอเวลาขับครั้งแรก คือรู้สึกว่ารถมันเร็วครับ ทั้งๆที่ไม่ได้เหยียบคันเร่งเลย ใช้เวลาสักพักค่อยชินแล้วเหยียบคันเร่งค่อยๆไต่ความเร็วครับ
ต่อมา เวลาเลี้ยวจะไม่ชินว่าจะหักพวงมาลัยเท่าไร แก้ได้ด้วยถ้าเยอะเกินก็สาวพวงมาลัยกลับ เลี้ยวบ่อยๆก็จะชินเอง
สุดท้าย เวลาเบรคกะน้ำหนักไม่ถูกครับ กดเบามันไม่เบรค จิ้มไปอีกหน่อยหัวทิ่ม ประมาณว่าเท้าหนัก กดบ่อยๆก็จะจับความรู้สึกจนเบรกได้นิ่มนวลได้เองครับ

เรื่องกฏและวินัยการจราจร ปลูกฝังตั้งแต่เริ่มครับ ไฟเลี้ยวเปิดเสมอ ถึงแยกหยุดดูก่อน ดูสัญลักษณ์อะไรบ้างมองทางไหน เวลาจะเลี้ยวให้หันมองเชคทางไหนบ้างดูให้ครบ แรกๆถ้ากะความเร็วรถคันอื่นไม่ชัวร์ 100% ไม่ต้องเลี้ยว จุดไหนเท้าควรชลอ ตรงไหนเท้าควรอยู่ตำแหน่งเบรครอไว้

การจอด ก็สำคัญครับ กะซ้าย กะหลัง ดูยังไงให้กะถูก

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
Re: ความยากลำบากในการฝึกขับรถครั้งแรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2018, 20:27:03 »
ผมโชคดี ผมเด็กบ้านนอกครับ หัดขับกับรถอีแต๋นกับรถแทร็กเตอร์เข้าออก ทุ่งนา ไร่ สวน มาตั้งแต่อายุ 14 ปู่เป็นคนสอนขับ "ปู่บอกถ้งเอ็งขับรถอีแต่นกับรถไถได้ รถทุกชนิดบนโลกเอ็งก็ขับได้สบาย" เลยรู้วิธีใช้ครัช พอไปขับกระบะ กลายเป็นของหมูๆเลย!!!  เกียร์กับครัชอีแต๋นรถไถ ใช้อยากมากใหม่กระตุดทั้งคัน พอนานๆไปชินเอง  ผมขับอีแต่นกับรถไถจนถึงอายุ 17 ก็ได้มาขับ Bigm ของอา จนพ่อถอย Strada และพอ 18 ทำใบขับขี่ได้ 2 วันก็ขับรถเข้ากรุงเทพบรรทุกผลไม้มาขาย  มาขับทั้งรถตู้ รถส่งของ แท็กชี่ก็เคยขับ จน 22 มาขับรถใหญ่ ถ้าเกียร์ธรรมดา หัดปล่อยครัชดูว่าปล่อยแค่ไหนรถถึงจะไม่สะดุด ออกรถก็ใช้แต่ครัชอย่างเดียว รถไม่หนักเปล่าๆไม่บรรทุกใช้เกียร์ 2 พอ เกียร์ 1 มันพุ้งใวเอาใวบรรทุกหนักๆก่อน คันเร่งแทบไม่จำเป็นเอาใว้เติมตอนรถตั้งคันบนนถนนโล่งๆ ถ้ารถพุ้งเหยียบครัชลงไป ถ้าชะลอให้เหยียบเบรกกับครัชพร้อมกัน รถถ้าเกียร์ออโต้ ก็หมดเรื่องตัดต่อกำลัง ปล่อยเบรกอย่างเดียว หัดบังคับเลี้ยวรถให้ได้ ไฟเลี้ยวหัดใช้ให้เป็นนิสัย จะให้ไปทางไหนก็หักแค่นั้นพอ คืนพวงมาลัยให้คล่อง กะระยะ ให้เป็น ตาต้องใว หัดมองสามมุมบ่อยๆ มองเนื้อกระจกให้ลึก ดูว่ามีวัตถุอะไรในกระจก แสงเงาต้องดูให้หมดก่อนหักเปลี่ยนทิศทางรถ จะเลี้ยวเข้าชอย ออกถนน ต้องมองทางให้ลึกสุดสายตา จะแซงต้องต้องมองให้ไกลๆว่าแซงแล้วเราจะเข้าทันไหม?? ให้รถที่เราแซงฝั่งข้างหน้ารถเขามาอยู่ในกระจกพ้นท้ายรถเราก่อนจึงจะเข้าซ้ายได้  แต่ส่วนใหญ!! คนขับใหม่จะกลัวไปชน นู้น ชนนี้ จิ้มตูดรถคันหน้า ถ้าตัดความกลัวตรงนี้ได้จะเป็นเร็วมาก ถ้าตามรถคันหน้าก็ทิ้งระยะพอประมาน ไม่ไกล้ไม่ไกล ไกล้ไปเอาไม่ทัน ไกลไปคันอื่นจะมาแทรกเสียจังหวะประม่าอีก ทิ้งแบบพอดีๆที่เราจะหยุดรถทันก็พอ ดูไฟเบรกรถคันหน้าใว้ ไฟเบรกแดงเมื่อไหร่ก็ลงเบรกเลยตามเขา แค่นี้เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2018, 12:24:56 โดย locomotive »

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2018, 20:34:17 »
ผมไม่เคยเรียน ไม่มีใครสอน ตอนอายุ 14 ปี แอบเอารถที่บ้านไปขับเลยครับ(ของดมาม่านะครับ  :))

แรกๆ ก็ขับแถวๆบ้าน อยู่ชานเมืองหน่อย รถก็ไม่เยอะ(นานมากแล้วนะครับ)

ขับรถเป็นตั้งแต่ยังไม่ทำบัตรประชาชน

พออายุครบ ก็ไปสอบใบขับขี่ สอบครั้งเดียว ถอยเข้าจอดครั้งแรกก็ผ่านเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2018, 20:37:22 โดย bravo »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2018, 21:11:56 »
ผมขับครั้งแรกในหมู่บ้านครับ รถแบบไม่มีอะไรช่วยเลย Corolla E80 ;D
ช่วงแรกๆมันจะรำคาญรองเท้าหน่อยครับ แนะนำว่าอย่าถอด ให้ฝืนใส่ไปเดี๋ยวก็ชิน
ถ้าถอดขับจะติดนิสัยถอดตลอด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2018, 21:17:44 »
ไปเรียนดีครับ เค้าไม่ได้แค่หัด แต่พาเราออกถนนเพื่อสร้างความมั่นใจ และรถที่เค้าใช้ เค้าสามารถเบรคช่วยเราได้ครับ ยิ่งทำให้เรากล้ามากขึ้น
และเค้าก็ไม่ได้แค่ขับ มีอบรมกฎจราจรต่างๆ สำหรับประดับความรู้และเอาไปสอบข้อเขียนด้วยครับ ซึ่งที่ผมเจอบ่อยคือขับเป็นอย่างเดียว แต่ไม่รู้กฎอะไรเลย และไม่รู้ด้วยอะไรถูกผิด ควรทำไม่ควรทำ เสียวมาหลายครั้งเจอการขับขี่แบบนี้
และมีสอนการเข้าจอดในแบบต่างๆ และเราได้ฝึกเพื่อให้เกิดความคุ้นเคยครับ

ผมก็กังวลแบบนี้เหมือนกันครั้งแรก แต่พอไปวันแรกเค้าให้ขับออกถนนเลยหลังจากเรียนในสนาม 1 ชม ซึ่งที่จริงก็ไม่ถูกนักต้องเรียนมากกว่านั้นก่อน แต่ก็ได้ประสบการณ์ออกถนนใหญ่ครับ
ซึ่งเส้นที่ผมไปหัดคือเส้นไปพัทยาครับ รถเยอะมากกลัวมากครับครั้งแรกแต่พอผ่านไปได้ มั่นใจมากครับ พอเรียนจบ หลังจากมาขับรถตัวเอง 1 อาทิตย์เลยมั่นใจกลับบ้าน ตจว ครับ

รถที่เค้าใช้ corolla เก่าๆครับ พวงมาลัย 0 ยังไม่ตรงกลางเลย ดิบๆ ไม่มีระบบอะไรทั้งนั้น

ไปเรียนก็ดีครับ เพราะอีกข้อที่ต้องไปเรียนคือ ถ้าสอนกันเอง ชอบทะเลาะกันครับ และกลัวมันพลาดด้วยครับรถพังยังพอทนไปชนคนไม่คุ้มครับ ผมส่งแฟนไปเรียนเอาเลย สอนทีไรก็ทะเลาะกันจนได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2018, 21:24:11 โดย SRY »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 00:11:31 »
ทำใจสบายๆ อย่าไปเกร็ง อย่าไปกลัวมาก

ออฟไลน์ tleema

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 06:45:47 »
ผมออกถนนครั้งแรก แถวบ้านเส้นวัดไร่ขิง ไปตลาดดอนหวาย เสียวทุกวินาทีทั้งมอไซโค้งหัวสะพานถนนแคบ

แต่ให้เสียวสุดๆๆต้องที่จอดรถตามตึกหรือห้างแคบๆๆ เพราะเราฝึกขับแต่ทางตรงพอเจอโค้งแรกๆๆมันต้องกะ ระยะเลี้ยว

ให้เค้าพาขึ้นลงที่จอดรถเซ็นทรัลพระราม 2 ด้วยก็ดีนะครับ หมุนบ่อยๆๆ  จะได้รู้วงเลี้ยว

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 06:52:48 »
ขับแรกๆ ผมแนะนำเกียร์ออโต้ครับ  ส่วนตัวผมหัดเกียร์ธรรมดาก่อน ค่อนข้างเกร็งมากเลยทีเดียว

ฝึกประสาทให้เก่งก่อนจะช่วยได้เยอะครับ   ผมฝึกเหยียบคันเร่ง-เบรค คันเร่ง-เบรค เยอะมาก จะได้รู้น้ำหนักและมีสติครับ  มือใหม่เยอะมากที่เหยียบผิดเหยียบถูกเวลาตกใจแล้วเกิดอุบัติเหตุ

ขับตรงๆใครๆก็ขับได้ครับ  ฝึกถอยหลัง ฝึกจอดเยอะๆดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 07:06:17 »
ตอนผมหัดขับครั้งแรก ออกถนนใหญ่ เหงื่อตก หน้าซีด มือชุ่มเหงื่อ กำพวงมาลัยแน่น   :-X :'(
ตอนขับออกถนนใหญ่มันมีรายละเอียดปลีกย่อยที่ต้องเรียนรู้เยอะอยู่นะ
แค่ตอนเปลี่ยนเลนนี่ต้องใช้ skill พอสมควร ต้องกะระยะดูว่ามีรถคันหลังมาเร็วมากไหม เปลี่ยนเลนตอนนี้จะได้ไหม จะดูเหมือนปาด/ตัดหน้าหรือเปล่า
ตอนแซงก็ดูว่าจะกลับเข้าเลนยังไงไม่ให้ดูเหมือนปาดหน้า
มองกระจกมองหลังแล้วกะระยะได้ไหมว่ารถคันหลังห่างจากรถเราเท่าไหร่ กำลังพุ่งเข้ามาหรือเปล่า ฯลฯ
แล้วตอน U-turn นี่เครียดมาก ถ้าเป็นถนน 4 เลนมีเกาะกลาง (ไม่มีสะพานเกือกม้า) รถวิ่งเยอะๆ หาจังหวะกลับรถยาก ยิ่งถ้ามีรถหลายคันมาต่อแถวรอ u-turn ยาวเป็นขบวนรถไฟ จะกดดันสุดๆ 5555+
กับตอนจอดรถตามห้าง ถอยเข้าซอง มือใหม่ ก็จะโยกหลายทีหน่อย ทำรถติดยาวบนลานจอดรถบนห้างเลย 5555+

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 07:35:07 »
สบาย ๆ ไม่เกร็ง

ผมขับครั้งแรก  รถเขาติดหล่มทราย  วิ่งไปไม่ได้ กดคันเร่งก็ตะกุยดิน  บอกเขาให้ขับอย่าให้ล้อหมุนฟรี มันก็ไปแล้ว เขาทำไม่ได้   ให้ผมไปขับ 

ผมเลียคลัชให้รถขยับตัวช้า ๆ  แป็บเดียววิ่งพ้นแล้ว(ราว ๆ 50เมตร)  นั่นแหละครั้งแรกที่ผมขับ  (แต่ผมเคยเห็นรถเมล์ ฝึกทำตามลม ๆมาก่อน)

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 07:47:13 »
ผมไม่เคยเรียน ไม่มีใครสอน ตอนอายุ 14 ปี แอบเอารถที่บ้านไปขับเลยครับ(ของดมาม่านะครับ  :))

แรกๆ ก็ขับแถวๆบ้าน อยู่ชานเมืองหน่อย รถก็ไม่เยอะ

ไม่ดราม่าหรอกครับ.  ผมเข้าใจว่าเมื่อ 50  ปีที่แล้ว.  รถลามันไม่เยอะและไม่อันตรายแบบสมัยผมเริ่มหัดขับน่ะครับ

ออฟไลน์ xcalibur

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 08:30:48 »
ของผมแม่สอนให้เองเลยครับ ลองขับในหมู่บ้าน รถคันแรก BMW E30 ตั้งแต่เด็กตัวกะเปี๊ยก ขับวนไปวนมาในหมู่บ้านจนคล่อง ถามว่ากลัวหรือประหม่ามั้ยก็ไม่ค่อยนะครับ ค่อยๆไปช้าๆ ผิดพลาดครั้งเดียวคือเคยถอยไปชนถังขยะบ้านคนอื่นล้ม ไปเปิดประสบการณ์อีกทีก็ตอนแอบออกถนนใหญ่เอง ขับแบบสุขุมสุดๆตอนเปลี่ยนเลนสมาธิมาเต็ม ไปรู้สึกว่ายากอีกทีก็ตอนสอบใบขับขี่เพราะไม่เคยถอยเข้าซอง แต่ดันสอบตก 1 รอบตอนจอดเทียบฟุตบาท ไปแก้ตัววันรุ่งขึ้น ผ่านครับ

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 08:44:20 »
ผมฝึกขับในลานกว้างๆ เพื่อความปลอดภัย ถ้าฝึกขับในหมู่บ้าน เกิดชนรถ ชนเด็กวิ่งเล่น จบกันครับ

ฝึกในที่กว้างรถจะพุ่งจะดับจะไหล ก็ไม่ไปชนใคร ให้เกิดอันตราย นอกจากพวกฝึกขับรถด้วยกันที่มา 55555

ปัญหาทีเจอ ออกตัวแล้วรถดับ ถ้าออกตัวคล่องแล้ว หาสิ่งของมาวางเป็นซองฝึกถอยจอด

ภาพประกอบ แต่ในภาพคือช่วงที่มีกิจกรรมจะมีคน แต่ถ้าปกติจะลานโล่งๆกว้างๆไม่มีคน

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 08:55:32 »
ไม่เคยเรียน ไม่เคยมีคนสอน นั่งดูพ่อขับเกียร์กระปุก

แล้วก็เวลาพ่อไม่อยู่ จะแอบไปนั่ง ไม่สตาร์ท ฝึกเหยียบคลัส เข้าเกียร์ วนไป1-5

พอรู้สึกว่าพร้อม ก็เริ่มสตาร์ท ดับบ้าง กระตุกบ้าน โชคดีที่บ้าน(ชนบท)มีลานกว้าง เลยได้ฝึก

จนเป็นทุกวันนี้ครับ คิดๆก็มีความสุข ย้อนวัยไป
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 09:00:11 »
ผมหัดเกียร์ธรรมดาก่อน เครื่องดับเป็นว่าเล่น เข้าเกียร์ผิดถูก กังวลกับการเหยียบคลัชเข้าเกียร์ ปล่อยคลัช จนไม่ได้สนใจพวงมาลัย แต่ก็แค่วันสองวันแรก  ถ้าออโต้ผมว่าเป็นเร็วแน่ๆ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 09:20:05 »
ฝึกหัดครั้งแรก กับเกียร์ธรรมดา ขับรถวนในโรงเรียนแม่ เข้าเกียร์ เหยียบครัชท์ ปล่อยครัชท์ รถไหลไปเรื่อย โดยไม่เหยียบคันเร่ง
จะกดเบรค เหยียบครัชท์ กดเบรค แต่เคยผิดพลาด เครื่องยนต์ดับไป 2-3 รอบ ตอนม.3
พอจบปวช. ขับรถเป็น ยังไม่มีใบขับขี่ คุณพ่อนั่งข้าง ช่วยมอง ช่วยเตือนระวัง ขับรถออกต่างจังหวัดเลย กลัวเจอด่านมากครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 09:36:48 »
สุดยอดปัญหาของมือใหม่คือ

กะไม่ถูกว่าหน้ารถอยู่ช่วงไหน

กะไม่ถูกว่าด้านซ้ายของรถจะชนอะไรไหม

ต้องใช้เส้นบนถนนช่วยครับ มองเส้นจากกระจกมองข้างด้านซ้ายว่าห่างจากล้อแค่ไหน

วิธีกะว่าเลี้ยวซ้ายเข้าซอยแคบพ้นไหม ให้กะจากล้อหน้าซ้าย โดยดูจากซุ้มล้อภายในห้องโดยสารครับ

สองอันนี้เป็นวิธีที่ผมคิดขึ้นมาเองครับ

ขอให้สนุกนะครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 10:08:01 »
หัดขับรถสี่ล้อครั้งแรกตอนอายุ 12 ... อีแต๋นที่ทำงานพ่อ  :-X
ลงร่องสวนข้างๆ แล้วก็นั่งขำกะคนงานตอนเอารถไปลากขึ้นมา

อย่างน้อย ณ เวลานั้นผมก็เข้าเกียร์เหยียบคลัทช์เป็นละ
ก็ไม่ได้รู้จังหวะการใช้ความเร็ว การแซง การถอยจอดอะไรเลย
แต่กว่าจะได้ขับรถออกถนนใหญ่จริงๆ จังๆ หลังจบตรีโน่นครับ

ที่บ้านผมค่อนข้างถือเรื่องขับรถว่า ขับรถต้องรับผิดชอบได้ทั้งตัวเองกะคนอื่น
ไม่ใช่สักแต่ขับๆ ให้มันไปถึงที่หมายแล้วทำตัวเป็นปัญหาบนท้องถนนเพิ่มอีกคัน

กว่าจะสอบใบขับขี่จริงจังก็ตอนทำงานประจำแล้วนี่แหละ
ก็ไปหัดขับกับโรงเรียนสอนขับรถ (คิดผิดมาก บอกเลย มันสอนแต่ท่าสอบใบขับขี่ โธ่...)
สุดท้ายก็มาลองขับในลานมัน-ลานตากข้าวโพดใกล้ๆ บ้านเอา จนรู้จังหวะเลี้ยว-ถอยจอด

ส่วนเรื่องออกถนนใหญ่ ใช้ความเร็ว อันนั้นเริ่มเป็นจริงๆ ตอนมีใบขับขี่แล้ว
เส้นแรกที่ขับก็มิตรภาพช่วงโคราช-แก่งคอย เลย เลยโตมาแบบเฉยๆ กะรถบรรทุกมาก

และทั้งหมดข้างบนนั้นใช้รถเกียร์ธรรมดาหมดเลย

หลังจากนั้นก็ ปสก. สามสี่แสนโลในเวลาไม่กี่ปีละฮะ  :-X
แต่เชื่อไหมว่าสะสมไมล์ของผม แทบไม่ได้ขับรถเกียร์ธรรมดาเลย มีแค่เวลาไปส่งของแค่นั้นเอง

คหสต. ผมคือ ถ้าไม่ได้ขับเกียร์ธรรมดา ขับไม่ยากหรอกครับรถ ประสาทใช้น้อยกว่ากันมาก
อย่าแตกตื่น มีสติ ตาเป็นสับปะรด แล้วก็ศึกษากฎจราจรไว้ก่อนลงถนนจริง
ความคล่องเดี๋ยวมันก็เกิดเองหลังจากเราเงอะๆ งะๆ ได้ไม่นาน
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 10:44:17 »
สมัยก่อน ผมหัดขับที่ชั้นใต้ดินเซ็นทรัลเวิล์ดครับ
หัดเกียร์ออโต้เลยง่ายขับเป็นไว
ขับขึ้นลง ถอยเข้าถอยออก จนยามงง  ;D

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 11:58:05 »
สิ่งที่หลายคนไม่เคยสอนก็คือวิธีดูว่ารถฝั่งคนนั่งดูยังไงว่าอยู่ตรงไหนเวลาขับ อย่างเช่นเวลาจะจอดใกล้ขอบทางด้านซ้ายจะดูยังไงว่าใกล้แค่ไหน อันนี้ผมต้องสอนตัวเองเพราะตอนฝึกไม่มีใครเคยบอกผมเลย

ออฟไลน์ basst

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 19:47:23 »
ของผมเพื่อนฝึกให้ ฝึกในลานจอดรถก่อน ฝึกตีวง ฝึกจอด แล้วก็ออกถนนใหญ่ เพื่อนมันบอกให้เร่งก็ก็เร่ง เบรคก็เบรค ประมาณไม่เกิน 1 เดือนก็คล่องแล้ว

ออฟไลน์ megasupport

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 09:57:46 »
ขับช้าๆ อย่าใจร้อน อย่ามั่นใจเกิน
รู้ว่าเบรคอยู่ตรงไหน เร่งอยู่ตรงไหน

ช่วงแรกๆ เบรคอาจจะสำคัญกว่าคันเร่งซะอีก
ช่วงแรกๆเน้นทางตรง ไม่ต้องขับเร็วครับ
พอคุณขับเก่งขึ้น รถมันจะช้าลงไปเอง
แล้วคุณจะรู้ว่าเร็วเท่าไรดี ซึ่งตรงนี้แหละที่แต่ละคนไม่เท่ากัน
เร็ว 80 ดี 100 หรือ 200 ดี 5555+

ขับช้าๆครับ มีปัญหาเราแก้กันทัน

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 15:35:29 »
ครั้งเเล้วก็ขับในหมู่บ้านไม่มีใครสอนขับ ตอนนั้น ขับ ecar กับโซลูน่าตัวsporty เริ่มจากถอยเข้าซอยกับจอดในบ้าน ทุกวัน เริ่มออกถนนเเยกต่างๆ
จนถึงวันไหนที่คิดว่าพร้อมขับออกถนนใหญ่เลย  ใบขับขี่กว่าจะได้มาก็สอบ2ครั้ง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 19:13:56 »
มีสติ อย่าตื่นเต้น ตกใจ แล้วอะไรๆๆ ก็ผ่านไปได้ด้วยดีครับ

โชคดีครับ  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 11:13:08 »
หัดขับรถจริงจังครั้งแรก ตอนอายุ 30 กว่าครับ แต่ขี่มอเตอร์ไซส์เป้นมาก่อนตอนเป็นวัยรุ่นเรียนอยู่ ตจว. 

ขึ้นรถขับ มีคนแนะการขับนิดหน่อย ขับวนซ้ายในซอย 3 รอบ ชินรถแล้วก็ออกถนนใหญ่เลยไม่ได้นึกกลัวอะไร คงเพราะสมัยยังไม่หัด นั่งข้างคนขับบ่อยๆ เลยชิน

ที่สำคัญ เกียร์ออโต้ ขับง่ายมาก ไม่ต้องพะวงเกียร์ ใช้แค่เบรคกับเร่ง เหมือนขับรถในสวนสนุก สบายมาก

ปล. หลักสำคัญ 3 ข้อในการขับรถคือ  ต้องรู้กฏจราจร ต้องรู้รถที่ขับ และ ต้องแม่นในการตัดสิน โดยเฉพาะการเปลี่ยนเลนหรือออกจากซอย

หัดขับที่ กรุงเทพ นี่เลยครับ รถเยอะแต่ไม่ได้น่ากลัวอะไร แค่อย่าฝืน ถ้าเค้าไม่ให้ทางก็รอไป อย่ารีบก็พอ