ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาปัญาหาช่วงล่างครับ  (อ่าน 4383 ครั้ง)

ออฟไลน์ namemaxs

• Jr. Member
  • **
ปรึกษาปัญาหาช่วงล่างครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 15:44:05 »
รถ civic fb เลขไมล์ 85000 เปลี่ยนโช๊ค monroe reflex มาตอน 50000 โล หลังจากนั้นใช้งานไปสักพักสังเกตุว่ามีเสียงดังกุกๆมาจากด้านหลังรถ มีเสียงเฉพาะตอนขับช้าๆบนถนนไม่เรียนโดยเฉพาะที่เป็นคลื่นๆเมื่อรถมีอาการขย่มขึ้นลงตามผิวถนนจะมีเสียงดังกล่าว เวลาขับเร็วจะไม่เป็น เข้าศูนย์แจ้งไม่พบอาการ ร้านยางทั่วๆไปตรวจด้วยสายตาแล้วลองโยกส่วนๆต่างๆของช่วงล่างไม่พบว่าอะไรหลวมเสีย ถามในคลับ civic บอกว่าอาจจะเป็นที่ลูกลอยตีถังน้ำมัน ตั้งแต่เริ่มมีอาการจนถึงปัจจุบันเสียงไม่ได้ดังขึ้นไปจากเดิม
       พรุ่งนี้มีเวลาว่างจึงอยากเอาไปซ่อมแต่ไม่รู้จะทำร้านไหนดี 1.ซ่อมร้านที่ใส่โช๊ค monroe reflex มาคือร้าน kc racing ข้อดีคือหากโช๊คเสียก็สามารถซื้อใส่ได้เลย แต่ถ้าเป็นชิ้นส่วนอื่นเสียกลัวว่าจะไม่ชำนาญเรื่องซ่อมช่วงล่างมากพอ และที่สำคัญไม่มีเครื่องตั้งศูนย์
2.ร้านช่วงล่างชื่อดังเช่น บางพลัด สนามเป้า คิดว่าเป็นร้านเก่าแก่ชื่อเสียงดีคิดว่ามีความชำนาญมาก ตั้งศูนย์ดี แต่ถ้าปัญหาเป็นที่โช๊คจะไม่สามารถซื้อใส่ได้เลย และกลัวเรื่องคิวนานกับราคาค่าซ่อมแพง
3.เพื่อนสมาชิกมีแนวทางอื่นแนะนำไหมครับ หรือแนะนำร้านช่วงล่างดีๆโดยเฉพาะฝั่งธนหน่อยครับ
                     ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
Re: ปรึกษาปัญาหาช่วงล่างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 16:22:18 »
ไหปข้อ 2 ครับ ให้ร้านที่ชำนาญเช็ค ถ้าเสียให้เค้าเบิกใหม่ให้ได้ จะเอายี่ห้ออะไรบอก พวกร้านเค้ามี connection อยู่แล้ว แต่ไม่แนะนำ monroe reflex นะครับ เพราะเสียง่าย โดยเฉพาะเสียงแบบนี้มีได้ยินบ่อย ๆ

ออฟไลน์ namemaxs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 16:33:33 »
ไหปข้อ 2 ครับ ให้ร้านที่ชำนาญเช็ค ถ้าเสียให้เค้าเบิกใหม่ให้ได้ จะเอายี่ห้ออะไรบอก พวกร้านเค้ามี connection อยู่แล้ว แต่ไม่แนะนำ monroe reflex นะครับ เพราะเสียง่าย โดยเฉพาะเสียงแบบนี้มีได้ยินบ่อย ๆ
ใจผมมันไปที่โช๊คหลังเสียอยากกลับมาใช้ของเดิม  ถ้าเปลี่ยนทีนึงต้องสี่ต้นใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 16:53:22 โดย namemaxs »

ออฟไลน์ jib

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 17:42:30 »
  ลองดูสลัก เบรค ทั้ง 4 ล้อ อัดจารบีดูครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 18:01:08 »
ผมเชื่อว่าเป็นอาการปกติของโช้คตัวนี้   เปลี่ยนเป็นแบบธรรมดาหายครับ

ผมก็ใช้อยู่คู่หลัง  ชอบ แต่ตกใจเวลาลงคอสะพานเร็ว ๆ   เวลาล้อหลังหลุดคอสะพาน  ลอยกลางอากาศ  มันจะดัง ปั๊ก..คนขับนี่สะดุ้งโหยง...

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 18:32:18 »
ใจผมมันไปที่โช๊คหลังเสียอยากกลับมาใช้ของเดิม  ถ้าเปลี่ยนทีนึงต้องสี่ต้นใช่ไหมครับ
โช็คเปลี่ยนเป็นคู่ได้ครับผม ถ้าหลังเสียตัวใดตัวหนึ่ง ต้องเปลี่ยนคู่หลังครับ

ออฟไลน์ palma

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 19:27:31 »
ผมเชื่อว่าเป็นอาการปกติของโช้คตัวนี้   เปลี่ยนเป็นแบบธรรมดาหายครับ

ผมก็ใช้อยู่คู่หลัง  ชอบ แต่ตกใจเวลาลงคอสะพานเร็ว ๆ   เวลาล้อหลังหลุดคอสะพาน  ลอยกลางอากาศ  มันจะดัง ปั๊ก..คนขับนี่สะดุ้งโหยง...

ใช่ครับ เคยใส่ใน camry ด้านหน้า ลงคอสะพาน ดังแบบตกใจเลย

ก็ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องทำให้เป็นแบบนั้น !!!
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ adilone1821

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 11:32:31 »
รบกวนเจ้าจองกระทู้ด้วยครับ สรุปเสียงเกิดเพราะอะไร พอดีผมขับรุ่นนี้ 120,000 km มีเสียงแบบเดียวกันเลย หาไม่เจอ ไปให้ช่างดูช่างบอกแน่นทุกอย่าง โช็คก็ยังดีอยู่ กดๆท้ายกระโปรงก็ไม่มีเสียง รบกวนด้วยน่ะครับ