ผู้เขียน หัวข้อ: Jazz GK ไฟหน้าไม่สว่าง แก้ไขยังไงดีครับ  (อ่าน 9681 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
Jazz GK SV ปี 16 โคมไฟเดิมโรงงาน ติดฟิล์ม 3M FX Series ความเข้ม 40 เดิมไฟติดรถเป็นหลอดธรรมดา
เมื่อกลางปีที่แล้ว ผมเอาไปเปลี่ยนหลอดเป็น LED ของ NAOLED รุ่น V5 ความสว่าง 3000 Lumens อุณหภูมิแสง 6000k (Cool White) ที่เปลี่ยนเพราะ พอผมสลับมาขับ HRV E Limited เป็นหลัก แล้วกลับไปขับ Jazz ผมเริ่มมองไม่เห็น ไฟมันสว่างน้อยกว่า HRV พอจับเปลี่ยนเป็น LED แล้วก็ดีขึ้นมาก ไม่มีปัญหา ลองแล้วก็ไม่แยงตาชาวบ้าน

ตอนนี้ พ่อผมเอารถคันนี้ไปใช้ตั้งแต่ต้นปี แล้วพักหลังนี้มาบ่นว่ารถไฟสว่างไม่พอ (คันเก่าพ่อใช้ Camry ACV40) อยากให้สว่างกว่านี้ ทั้งไฟสูงและต่ำ เริ่มออกต่างจังหวัดบ่อยๆ กลางคืนไม่สว่างพอ ทำอะไรได้บ้าง

งานเข้าผมละสิ เลยอยากจะปรึกษาว่า ทำอย่างไรดีครับ ระหว่าง

- ลองกลับไปใช้หลอดธรรมดาโรงงานก่อน เผื่อพ่อจะชินตามากกว่า
- เปลี่ยนหลอดใหม่ให้มีความสว่างมากขึ้น แต่ผมกลัวจะแยงตาชาวบ้าน
- ถ้าเอาโคมไฟเดิมติดรถ ไปทำผม Projector Xenon หรือ LED มันจะดีขึ้นมัน ราคาสัก 10,000 จะเอาอยู่มั้ยครับ
- เอาโคมProjector LED ของ Fit / Fit Hybrid / Fit RS แท้ มือสองจากญี่ปุ่น มาใส่เลย ซึ่งมันแพงมาก (เห็นในFB ตั้งขายกันเกือบๆ 30,000)
- ใช้ไฟ LED เหมือนเดิม แต่เปลี่ยนฟิล์มบานหน้า เป็น Ceramic Flim เผื่อจะช่วยได้ แต่กลัวแก้ไม่ตรงจุด

รบกวนด้วยครับ

ปล. สลับให้เอา HRV ไปต่างจังหวัด พ่อไม่เอา ไม่ถนัดมือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2018, 23:11:17 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
Re: Jazz GK ไฟหน้าไม่สว่าง แก้ไขยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 15:00:22 »
ยัดโปรเจคเตอร์​ต้อง​ xenon​ จบกว่าสว่างจับถนน
ดีมากพอจะแนะนำร้านให้ได้ครับแถวนวมินท์​ครับ
ส่วนเรื่องฟิล์ม​หน้า​ ผมว่าลอง​มองเทียบความสว่าง
ของแสงในรถกับนอกรถดูก่อนก็ได้นะครับถ้าไม่ต่าง
กันมากต้องทำที่หลอดไฟ​ แต่ถ้าต่างกันมากเปลี่ยน​
ฟิล์ม​ดูก่อนครับ

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
Re: Jazz GK ไฟหน้าไม่สว่าง แก้ไขยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 15:54:41 »
กลับไปจุดเริ่มต้น ฟิล์มบานหน้าเลือกใสครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 16:06:08 »
เป็นผมคงซื้อหลอดพวก philips X-treme Vision Plus +130% พันต้นๆใส่ให้ก่อน
ผมมองว่าผู้ใหญ่ไม่ได้เน้นความสวยงามแบบว่าต้อง led แสงขาวเท่านั้น แต่เน้นการใช้งาน ซึ่งแสงโทนเหลือง3700kตอนกลางคืนจะเห็นถนนง่ายกว่าแสงสีขาว6000k

แต่ถ้าจะเน้นสวยงามผมคงหาเอาโคม projector ของ fit มาใส่จบกว่า สวยกว่า  แสงสว่าง+กว้าง กว่าของตัวโคม led ปัจจุบัน
ถ้าไปใส่ projector xenon ตามร้านรับทำ ผมว่าดีไซน์มันไม่เข้ากับรถ รถมันออกตาเหลือกๆ แต่ถ้าไม่สนใจภายนอกก็ทำได้เลยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 16:15:57 »
รถลุยน้ำบ้างหรือเปล่า  ถ้าลุย  ดูกราวส่วนลงตัวถังบ้าง  สนิมกิน  ไฟไม่สะดวก  ก็เป็น  ...

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 16:45:26 »
เปลี่ยนฟิลม์เป็น  FXR 35

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 17:22:21 »
โคม Fit / Fit RS เป็นโปรเจอเตอร์ใช่มั้ยครับ ผมว่าตัวนี้เจ็บแต่จบ

ออฟไลน์ beauky101

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 19:19:30 »
เบิกโคม jazz jp ใส่ครับ ไม่งั้นก็โคมตัว mc จบแน่นอน

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 20:02:42 »
ไม่แปลกที่พ่อบอกว่าสว่างสู้แคมรี่ไม่ได้ แคมรี่เป็นโปรเจคเตอร์ HID + D2S 4300k ยังไงก็สว่างกว่าไฟขาวๆแน่นอน

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 23:08:32 »
ยัดโปรเจคเตอร์ต้อง xenon จบกว่าสว่างจับถนน
ดีมากพอจะแนะนำร้านให้ได้ครับแถวนวมินท์ครับ
ส่วนเรื่องฟิล์มหน้า ผมว่าลองมองเทียบความสว่าง
ของแสงในรถกับนอกรถดูก่อนก็ได้นะครับถ้าไม่ต่าง
กันมากต้องทำที่หลอดไฟ แต่ถ้าต่างกันมากเปลี่ยน
ฟิล์มดูก่อนครับ

ขอบคุณครับ ผมอยู่ใกล้ๆนวมินทร์พอดี น่าสนใจครับผมอยากได้งานดีๆด้วย เพราะรถคันนี้จะเก็บไว้นานๆ ผมลองหาข้อมูลมา ไม่แน่ใจว่าร้านที่ท่านพูดถึง ใช้ร้าน Di.......... รึเปล่าครับ งานดูดีมากเลยครับ ตอนนี้ผมลองหาร้าน B...... แถวบางแค กับ T..... แถวรัชดาไว้ด้วย เผื่อเอาไปเสนอที่บ้านครับ

กลับไปจุดเริ่มต้น ฟิล์มบานหน้าเลือกใสครับ

มีความคิดจะเปลี่ยนฟิลม์อยู่เหมือนกันครับ เพราะฟิล์มที่ติดมาเริ่มกันร้อนไม่โอแล้ว แต่กลัวจะไม่ตอบโจทย์กับความต้องการของคุณพ่อครับ แล้วจะลงทุนไปผิดจุด 555 เดี๋ยวลองหาวิธีทดสอบดูก่อนว่าสรุปแล้วฟิล์มหรือไฟที่จะช่วยได้ครับ

เป็นผมคงซื้อหลอดพวก philips X-treme Vision Plus +130% พันต้นๆใส่ให้ก่อน
ผมมองว่าผู้ใหญ่ไม่ได้เน้นความสวยงามแบบว่าต้อง led แสงขาวเท่านั้น แต่เน้นการใช้งาน ซึ่งแสงโทนเหลือง3700kตอนกลางคืนจะเห็นถนนง่ายกว่าแสงสีขาว6000k

แต่ถ้าจะเน้นสวยงามผมคงหาเอาโคม projector ของ fit มาใส่จบกว่า สวยกว่า  แสงสว่าง+กว้าง กว่าของตัวโคม led ปัจจุบัน
ถ้าไปใส่ projector xenon ตามร้านรับทำ ผมว่าดีไซน์มันไม่เข้ากับรถ รถมันออกตาเหลือกๆ แต่ถ้าไม่สนใจภายนอกก็ทำได้เลยครับ

อันนี้น่าสนมากครับ ประหยัดตังด้วย น่าจะต้องหาร้านที่ขายหรือมีตัวอย่างให้ลองครับ ให้พ่อไปลองดูว่าโอเคมั้ย ถ้าโอเคผมคงดีใจมาก ประหยัดและรถไม่ช้ำด้วย

รถลุยน้ำบ้างหรือเปล่า  ถ้าลุย  ดูกราวส่วนลงตัวถังบ้าง  สนิมกิน  ไฟไม่สะดวก  ก็เป็น  ...

ช่วงนี้แทบไม่ได้ลุยน้ำเท่าไหร่ครับ รถไม่ค่อยได้ใช้ ส่วนใหญ่พ่ออยู่แต่บ้านครับ เดี๋ยววันไหนเอารถไปเช็คลม คงให้ร้านยกดูครับ

เปลี่ยนฟิลม์เป็น  FXR 35

อันนี้คงไม่ได้ครับ FXR พ่อไม่เอาฟิล์มปรอทเด็ดขาด ตอนซื้อรถเซลล์ให้เลือก FX กับ FXR พ่อให้เอา FX เท่านั้นครับ

โคม Fit / Fit RS เป็นโปรเจอเตอร์ใช่มั้ยครับ ผมว่าตัวนี้เจ็บแต่จบ

จริงๆผมอยากเจ็บแล้วจบกับตัวนี้มากๆเลยครับ แต่ราคามันสูงใช้ได้เลย แถมงบประมาณในกระเป๋านี่สิ พอดีพึ่งถอย iPad Pro ไปใช้สำหรับทำงาน ยังผ่อนอยู่เลย 555 คงต้องทำงบดุลเบิกที่บ้านหละครับ

เบิกโคม jazz jp ใส่ครับ ไม่งั้นก็โคมตัว mc จบแน่นอน

พอจะบอกแหล่งที่มากับราคาให้หน่อยได้มั้ย จะลองเอาไปเสนอและของบประมาณดูครับ ทาง PM ก็ได้ครับ

ไม่แปลกที่พ่อบอกว่าสว่างสู้แคมรี่ไม่ได้ แคมรี่เป็นโปรเจคเตอร์ HID + D2S 4300k ยังไงก็สว่างกว่าไฟขาวๆแน่นอน

Camry คันเก่าพ่อเป็นตัว 2.0G ครับ ไฟเป็น Projector Halogen ไม่ใช่ HID แต่ยังไงลำแสงมันชัดกว่า Jazz อยู่ดี ผมเคยขับได้ตัว Hybrid ที่เป็น HID มันสว่างจริงๆครับ

My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Shiro

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 00:27:08 »
ร้าน​ di....  ครับ​ แต่ยังไงก็ลองดูไปเรื่อยๆครับ​ถ้าทำ
แล้วไม่ถูกจุด​ ไม่จบแน่นอนครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 09:36:55 »
ค่าความสว่าง 3000 lumen ไม่น่าจะเป็นไปได้ครับ แค่1000กว่าก็สว่างสุดๆแล้วครับ แถมใส่ในโคมแบบนี้แยงตาด้วยครับ
แนะนำหาร้าน Retrofit ดีๆยัดลูกโปรใส่xenonจบแน่นอนครับ แต่ราคาก็หมื่นปลายๆถึง2หมื่นกว่าๆครับ

ออฟไลน์ CK5

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 10:09:27 »
อยู่แถว นวมินท์ ผมว่าไปหาช่างสมศักดิ์น่าจะจบนะครับ หลอด LED ใส่แล้วมันไม่ค่อย ok นะครับ ของ oem เองยังไม่สว่าง ผมจะ retrofit ครั้งล่าสุดตอนแรกจะเอา โปรฯ LED ของ altis ไม่ก็ ftn ใส่ แต่เห็นความสว่างเทียบกับ xenon แล้วใช้ xenon อย่างเดิมดีกว่า