ผู้เขียน หัวข้อ: การขับขี่. Mazda3 skyตัวล่าสุด เทียบกับ. Civic1.8 el และ Chr 1.8  (อ่าน 7406 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noncyclopedia

• Hero Member
เคยขับมาแล้วทั้งสองคันแรก.
แต่วันนี้ทดสอบมาคันแรก ต่อ ศุนย์ข้างๆกันทันที คันละประมาน12โล

Mazda3 พวงมาลัยเบา ไวกว่า. ถอยง่าย. ภายในสวยกว่า. อืดกว่า เก็บเสียงไม่ดี. เครืองเสียงกากมาก
civic.  แรงกว่า ขับสบายกว่า. เก็บเสียงดี กว้างกว่า. พวงมาลัยแย่ เบรกไม่เนียน เครื่องเสียงไม่ไหวเช่นกัน

คำถาม
  1. คนที่ใช้งานสองคันนี้จริงๆ. (ไม่ใช่แค่เคยขับนะครับ). มีความเห็น  การขับขี่อย่างไร
   2. สองคันนี้ เทียบกับCHR 1.8. ในการขับขี่ ความเร้วเดินทาง กับทางไกลเร็วๆ

ไม่สนใจศุน. ไม่สนอัตราสิ้นเปลือง. สนใจการขับขี่ ความสุขในการขับรถ นั่ง1,2คน

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
Re: การขับขี่. Mazda3 skyตัวล่าสุด เทียบกับ. Civic1.8 el และ Chr 1.8
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 01:44:02 »
ผมใช้งานจริงแค่ mazda3 sky ส่วน FC ไม่ได้เป็นเจ้าของ แค่เคยขับ

แต่ผมจะเทียบกันที่ความเร็ว 190 km/h ที่ผมขับด้วยตัวเองก็แล้วกัน รถเดิมๆทั้งคู่

ช่วงล่าง&ความสนุกในการขับขี่ สำหรับผมแล้ว Mazda3 ดีกว่า FC แน่นอน

2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออนไลน์ AkE

Re: การขับขี่. Mazda3 skyตัวล่าสุด เทียบกับ. Civic1.8 el และ Chr 1.8
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 06:18:02 »
1. ผมที่บ้านมี1.5rs & chr hv mid นะครับ ส่วน3 ของญาติขับบ่อยอยู่ ถ้าเทียบกันเรื่องความแรงห่างครับ 1.5rs กินทั้งเดิมๆหรือถ้าทำเหมือนกันก้ขึ้นง่ายกว่า ส่วนถ้าfc 1.8 ผมว่าถ้าเดิมๆไม่ได้แรงกว่า 3 นะครับต้องกดจังหวะดีๆถึงจะแซงได้ ส่วนเรื่องช่วงล่าง 3 ดีแนวขับทางไกลเน้นเร็วทางตรงเข้าโค้งยาวๆสบายมากครับลักษณะเดียวกับ Bmw แต่ถ้าเอาแบบขับสนุกๆ มุดๆ civic จะสนุกกว่าเพราะพวงมาลัยเหมาะกว่าครับและถ้าใส่ยางดีๆเข้าไปการเกาะไม่แพ้3 ครับอาจจะเด้งๆกว่า3 แต่ขับแบบใส่โค้งแรงๆแล้วพอกันครับ

2. Chr hv ผมลองเรื่องช่วงล่างใส่โค้งแรงๆยางเดิมเอาอยู่สบายมากครับ เรียกได้ว่าความเร็วที่เข้าไม่แพ้อีก2 คันแน่ยางเดิมนะครับ เกาะดีกว่าหน้าตายางมาก555 เรื่องช่วงล่างคือสิ่งที่หายห่วงมากๆของchr เกินราคารถครับ พวงมาลัย นน ดีครับแต่ผมแอบรู้สึกว่าทดเยอะไปนิดนึงครับถ้าทดน้อยเท่า camry acv70 ที่กำลังจะออกจะดีมาก ส่งนเรื่องความแรงนั้นก้หายห่วงเช่นกันเพราะไม่ต้องคิดจะไล่อีก2 คันครับจะไฮบริดจะ 1.8 ก้ห่างอีก2 คันเยอะครับ เท่าที่ลองรถที่บ้านมาไฮบริด 0-100 ใช้ได้ไม่ได้อืดอะไรขนาดนั้นแต่พอเลย 140ไปนี่อืดครับและสไตล์รถไฮบริดครับแบตอ่อนความเร็วปลายหายครับ

ออฟไลน์ Bigbimmm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 08:52:18 »
ขับตัว rs หรือเปล่าครับ ถึงรู้สึกว่า 3 อืดกว่า

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 09:07:13 »
สนใจการขับขี่ ความสุขในการขับรถ ผมเลือก3แบบไม่ต้องคิดมากเลย

แค่เข้าไปนั่ง ท่านั่งก็ต่างกันแล้ว  พวง3 ตั้งตรงกว่า เบาะมีปีกกระชับกว่า  คล้ายๆฟิลลิ่ง86 เพียงแต่สูงกว่าหน่อย ส่วน civic ได้ฟิลลิ่งรถบ้านเลย เบาะแบนๆ รถใหญ่กว่า ซอกแซกลำบาก เหมาะกับการเดินทางแบบcruiser สบายๆแต่น่าเบื่อ

พวง3คุยกันรู้เรื่อง ถ่ายทอดได้ว่า ตรงไหนมีหลุม หรือใกล้จะหลุดรึยัง ในขณะที่ civic หนักกว่าก็จริง  จะไม่คุยด้วย ตื้อๆทื่อๆ ไม่ค่อยสื่อสาร ซึ่งเรื่องนี้สำคัญ หากคุณจะเอาความสนุก ความฟินในการขับ

เกียร์ ก็คนละเรื่อง ความเร็วพอๆกัน แต่3 ได้ฟิล สปอร์ตกว่าเยอะ เกียร์ เค้าไม่ต่างอะไรจากbmwเลย เวลาเบรคมี เบิ้ลเครื่องตอนลดเกียร์ให้ด้วย ส่วนcvtของcivic ก็ทำตัวเลขได้นี่เร็วจริง แต่ถ้าเอาเรื่องฟิลลิ่งมาตัดสิน เกียร์autoเดิมๆกินขาดครับ

ส่วนเบรค ซึ่งเป็นปัจจัยสำคัญเวลาซิ่ง ผมว่าเบรค3กระทืบหนักๆก็ยังไว้ใจได้

โดยสรุปคือ ผมขับสามแล้วอัดหนักๆ มุดๆ ยัดโค้ง มันทำให้ผม นึกถึง bmw g30  กับ 86 ซึ่งขับมันส์มาก
แต่ civic มันทำให้นึกถึง รถแนวผู้ใหญ่ แบบ benz  w211 ประมาณนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2018, 09:09:35 โดย koko86 »

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 09:09:36 »
fc 1.8 fc ล้อ16 มันจะย้วยชัดเจนนะครับ พวงมาลัยไม่ได้แย่ขนาดนั้น
mazda 3 รุ่นไหนครับ  ถ้าตัวล้อ18 ก็จะกระด้าง  แต่อึดอัดหน่อย

chr สำหรับผม รูปทรงเหมือนคนเตี้ยพยายามเขย่งสูง  :P

ชอบขับไป 3 ครับ

แต่ถ้าเป็น hatchback 5 ประตู ไป civic fk ครับ  8)

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 10:17:30 »
mazda 3 ตัวล้อ 16 อัตรเร่งจะดีกว่าตัวล้อ 18 ประมาณ 1 วิครับ ช่วงล่างนิ่มกว่าเยอะแบบเห็นได้ชัด แต่วิ่งเร็วๆ ล้อ 18 นิ่งกว่านิดนึงชนิดแทบไม่รู้สึก แต่ความสวยล้อ 18 กินขาด ถึงจะตัวล้อ 18 ก็ไม่มีทางอืดกว่าตัว civic 1.8el เดิมๆเด็ดขาด ยกเว้น 1.5T อันนี้mazda 3 จะอืดกว่าชัดเจน

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 10:18:32 »
Mazda 3 ผมไม่ชอบอย่างเดียวคือช่วงล่างมันเกาะ แต่ซับแรงไม่ดี เด้งๆ ชอบ chr มากกว่า
และก็ภายมันจะกอกแกกๆมั่ง แต่วัสดุดี
ถ้าไม่ mind เรื่องนั้น ชอบช่วงล่างแข็ง ชอบเปลี่ยนใส่สตรัทปรับเกลียวอยู่แล้วก็จัดเลยครับ

แค่เกียร์ก็ดีกว่าคันอื่นคนละเรื่องแล้วครับ ที่ผมเคยขับมาด้อยกว่าแค่ ZF 8 speed ของ BMW
อีกอย่าง remap E85 ล้วนก็แรงขึ้นเยอะแล้วครับ รถมันกำลังอัดสูง

แต่ส่วนตัวให้เลือกอีกรอบตอนนี้ผมเอา CHR
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ khai72

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 11:07:02 »
จากอัตราเร่ง 0-100 และ 80-120 3 เร็วกว่า civic นะครับ แต่รู้สึกว่ามันอืดกว่าเหรอครับ ผมเคยขับแต่ 3 ไม่เคย civic นะครับ 3 เวลาเร่งมันมาเรื่อยๆ ไม่รู้สึกว่าดึงมากแต่เข็มไมล์มันขึ้นเร็วอยู่นะครับ แต่ขับ vios เหมือนจะดึงกว่าอีก อาจเป็นแค่ความรู้สึกของแรงดึงครับ ทำให้คิดว่า 3 อืดกว่า

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 11:53:30 »
3 คันนี้ผมว่า CH-R ช่วงล่างจบที่สุดละครับ คือ นุ่มแต่ก็หนึบครับ พวงมาลัยไม่เบาและไม่หนักไปครับ ขัลสบายๆ 

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 15:59:54 »
Civic 1.8EL ขับสู้ไม่ได้ด้วยประการทั้งปวงครับ ถ้าลองมาแล้วแรงกว่า อันนี้น่าจะไม่ใช่ 1.8

Mazda3 ออกแนวขับช้าแน่นๆ ขับเร็วก็เหมือนรถหนักๆ มั่นใจกว่าครับ

พอกลับมา เป็น Civic 1.5T มาสด้าสองก็ขับสู้ไม่ได้เช่นกันครับ อัตราเร่งกินขาด
แต่ช่วงล่างยังคู่คี่ครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 16:09:54 »
3 คันนี้ผมว่า CH-R ช่วงล่างจบที่สุดละครับ คือ นุ่มแต่ก็หนึบครับ พวงมาลัยไม่เบาและไม่หนักไปครับ ขัลสบายๆ

บวกให้ สำหรับคนทั่วไป

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 16:44:57 »
สนใจการขับขี่ ความสุขในการขับรถ ผมเลือก3แบบไม่ต้องคิดมากเลย

แค่เข้าไปนั่ง ท่านั่งก็ต่างกันแล้ว  พวง3 ตั้งตรงกว่า เบาะมีปีกกระชับกว่า  คล้ายๆฟิลลิ่ง86 เพียงแต่สูงกว่าหน่อย ส่วน civic ได้ฟิลลิ่งรถบ้านเลย เบาะแบนๆ รถใหญ่กว่า ซอกแซกลำบาก เหมาะกับการเดินทางแบบcruiser สบายๆแต่น่าเบื่อ

พวง3คุยกันรู้เรื่อง ถ่ายทอดได้ว่า ตรงไหนมีหลุม หรือใกล้จะหลุดรึยัง ในขณะที่ civic หนักกว่าก็จริง  จะไม่คุยด้วย ตื้อๆทื่อๆ ไม่ค่อยสื่อสาร ซึ่งเรื่องนี้สำคัญ หากคุณจะเอาความสนุก ความฟินในการขับ

เกียร์ ก็คนละเรื่อง ความเร็วพอๆกัน แต่3 ได้ฟิล สปอร์ตกว่าเยอะ เกียร์ เค้าไม่ต่างอะไรจากbmwเลย เวลาเบรคมี เบิ้ลเครื่องตอนลดเกียร์ให้ด้วย ส่วนcvtของcivic ก็ทำตัวเลขได้นี่เร็วจริง แต่ถ้าเอาเรื่องฟิลลิ่งมาตัดสิน เกียร์autoเดิมๆกินขาดครับ

ส่วนเบรค ซึ่งเป็นปัจจัยสำคัญเวลาซิ่ง ผมว่าเบรค3กระทืบหนักๆก็ยังไว้ใจได้

โดยสรุปคือ ผมขับสามแล้วอัดหนักๆ มุดๆ ยัดโค้ง มันทำให้ผม นึกถึง bmw g30  กับ 86 ซึ่งขับมันส์มาก
แต่ civic มันทำให้นึกถึง รถแนวผู้ใหญ่ แบบ benz  w211 ประมาณนั้นครับ
ไม่ทราบคุณ Koko เคยลอง CX3 2.0 ไหมครับ ... ได้แบบ 3 ไหม .... เผื่อจะได้ไปยุ ผบ.

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 17:59:04 »

ไม่ทราบคุณ Koko เคยลอง CX3 2.0 ไหมครับ ... ได้แบบ 3 ไหม .... เผื่อจะได้ไปยุ ผบ.

ไม่เคยลองเลยครับ แต่เดาว่า น่าจะฟิลลิ่งใกล้เคียงกัน อาจจะแรงกว่าหน่อยเพราะตัวเล็กครับ
 ผมคิดว่าถ้าชอบขับรถจริงจังน่าจะชอบครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 18:00:34 »

ไม่เคยลองเลยครับ แต่เดาว่า น่าจะฟิลลิ่งใกล้เคียงกัน อาจจะแรงกว่าหน่อยเพราะตัวเล็กครับ
 ผมคิดว่าถ้าชอบขับรถจริงจังน่าจะชอบครับ
ขอบคุณครับ .. กำลังหลอกล่ออยู่

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 08:28:01 »
cx3 เก็บเสียงดีกว่า 3 มากกกกกก รถเล็ก เครื่องใหญ่ ขับสนุกครับ

ถ้าไม่มีข้อจำกัดเรื่องการนั่ง cx3 เป็นตัวเลือกที่ดีทีเดียว

ที่สำคัญ คนใช้น้อยมาก นับคันได้ ผิดกับ FC เจอจนเบื่อ 555

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 10:18:52 »
cx3 เก็บเสียงดีกว่า 3 มากกกกกก รถเล็ก เครื่องใหญ่ ขับสนุกครับ

ถ้าไม่มีข้อจำกัดเรื่องการนั่ง cx3 เป็นตัวเลือกที่ดีทีเดียว

ที่สำคัญ คนใช้น้อยมาก นับคันได้ ผิดกับ FC เจอจนเบื่อ 555

CX-3 น่าสนใจจริงๆ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 10:52:37 »
ข้องใจ จขกท ว่าเครื่องเสียงสามกากยังไง มันใช้ BOSE เลยนะ มีลำโพงทั่วรถเลยไม่ใช่เรอะ สงสัยน่าจะผิดปรกติละ  ::)