ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยางใหม่ทีละ2เส้น ควรไว้คู่หลังจริงไหม  (อ่าน 8835 ครั้ง)

ออฟไลน์ usaka

• Newbie
  • *
พอดีผมได้รับการแชร์ เรื่องการเปลี่ยนยางใหม่ครั้งละ2เส้น ควรไว้คู่หลัง จึงอยากถามความคิดเห็นของทุกๆคนที่มีต่อบทความนี้หน่อยครับว่าจริงเท็จแค่ไหนครับ

สำหรับผู้ที่เปลี่ยนยางรถยนต์
ครั้งละ 2 เส้น
หลังจากที่ได้เห็นคลิปของบริษัทยาง Michelin  ที่ออกมาแนะนำว่า
หากมีความจำเป็นต้องเปลี่ยน
ยางรถยนตร์เพียงแค่ 2 ล้อ
แนะนำให้เอายางใหม่ใส่ที่ล้อหลังเสมอ
เลยเกิดความ สงสัย ว่ามันจริงหรือไม่  เพราะตามความเข้าใจของตัวเอง
ที่เคยปฏิบัติมา 30- 40 ปีมาแล้ว
หาก ต้องเปลี่ยนยางรถแค่ 2 เส้น
จะเอายางใหม่ใส่ล้อหน้าตลอด ด้วยเหตุผลที่ว่าล้อหน้าต้องรับน้ำหนัก
เครื่องยนต์และเกิดการสึกหรอมากกว่า เพราะต้องบดพื้นมากกว่า ในช่วงเลี้ยว และความเข้าใจว่า หากยางหน้าระเบิด จะอันตรายมากกว่าหากระเบิดที่ล้อหลัง   ในช่วงแรกคิดว่าไม่น่าเป็นไปได้ที่ Michelin จะแนะนำถูก เลยหาข้อมูล ถึงแม้ว่าตัวเองใน 10 กว่าปีมานี้
เปลี่ยนยางครั้งละ 4 เส้นเสมอ แต่มันฝืนความรู้สึกตัวเอง   เลยถามเพื่อนๆ 40 กว่าคน
จากหลายๆ กลุ่ม คำตอบจากเพื่อนๆที่ได้ผลออกมา
100% เลย ทุกคนตอบว่าต้องเอายางใหม่
มาไว้ที่ล้อหน้าเสมอ  รวมถึงไปสอบถามร้านขาย ยางรถยนตร์ ทุกร้านที่ไปถาม บอกเหมือนกันหมดคือเอายางใหม่
ไปไว้ล้อหน้า แต่มีอยู่ 1 ร้าน บอกว่าให้เอายางใหม่ไปใส่ไว้
ที่ล้อขับเคลื่อน 
สรุป ก็คือยังสรุปไม่ได้
 เพื่อความมั่นใจเลยโทรไป Call center ของบริษัทยาง รายใหญ่ เช่น Michelin, Good year, Dunlop, Bridgstone ทั้งหมดตอบเหมือนกันคือ ให้เอายางใหม่ไปใส่ล้อหลัง   
ยกเว้น Good year บอกให้ใส่ล้อหน้า ถึงตอนนี้คิดว่า Good year จะถูกต้องอยู่รายเดียว  แต่เพื่อความมั่นใจเลยบอกให้เขา
หาข้อมูลจากบริษัทแม่ ในต่างประเทศแล้วส่งอีเมล์ ยืนยันให้ผม ประมาณ 4-5 วัน   ต่อมา เจ้าหน้าที่ท่านเดิมฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์ ของ Good Year ส่ง email มาให้แล้วโทรมาแจ้งว่า ได้ติดต่อบริษัทแม่ และได้ข้อมูลใหม่ซึ่งเขาก็เพิ่งทราบ คือหากมีความจำเป็นต้องเปลี่ยนยางใหม่2 เส้น ต้องเอายางใหม่ใส่ล้อหลัง  ด้วยเหตุผลหลักของการใส่ยางใหม่
ที่ล้อหลังคือยางใหม่มีดอกยางลึก
จะให้ช่วยยึดเกาะถนนในขณะขับเข้าโค้ง
หรือการเปลี่ยนเลนในสภาวะถนน
ที่มีความลื่นได้ดีกว่ายางเก่า
และจะไม่เกิดการหลุดโค้งมาก
เหมือนยางเก่า
มาถึงตรงนี้ สรุปว่าบริษัทฯ ยางทุกยี่ห้อที่ผมติดต่อไปตอบยืนยัน เหมือนกันหมดคือ
ให้เอายางใหม่ไปใส่ล้อหลัง
ฉะนั้น  นี่ อาจเป็นอีกเรื่องหนึ่ง ที่คนไทยส่วนใหญ่ยังทำผิดกันมาตลอด

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: เปลี่ยนยางใหม่ทีละ2เส้น ควรไว้คู่หลังจริงไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 13:52:02 »
เพราะเอายางไปใส่ล้อหลังมันไม่รู้สึกเห็นผลทันทีไงครับ แรงมันไม่ได้ส่งไปยังพวงมาลัยให้รู้สึกถึงความแตกต่างอย่างชัดเจน เมื่อก่อนผมก็เชื่อว่ายางใหม่ต้องเอาใส่ล้อหน้าเสมอ จนมีเหตุการณ์ที่ต้องหักหลบกระทันหันทั้งช่วงก่อนเปลี่ยนยางและหลังเปลี่ยนยางที่ล้อหน้า ผมรู้สึกทันทีเลยว่ายางใหม่ที่ใส่ล้อหน้ามันเกาะและหักหลบได้ดั่งใจ แต่ล้อหลังปัดไม่ไปตามรถ เห็นผลเฉพาะตอนหักหลบจริงๆ หลังจากตอนนั้นมาผมก็เปลี่ยนใส่ยางใหม่ที่ล้อหลังก่อนเสมอ

นี่ขนาดเป็นรถขับหน้านะ ถ้ารถขับหลังคงปัดจนหมุน
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
Re: เปลี่ยนยางใหม่ทีละ2เส้น ควรไว้คู่หลังจริงไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 13:56:24 »
ผมเคยเห็นวีดีโอเทส ที่เขาให้ใส่ล้อหลังเพราะว่า ล้อหลังจะได้เกาะๆ จะได้เกิดอาการ Oversteering ได้ยาก แต่จะเกิด Understeering ได้ง่ายแทน
ซึ่งถ้าเอายางเกาะๆ ไปใส่ล้อหน้าก็จะกลับกัน Oversteering ง่าย Understeering ยาก
ซึ่งพูดถึงความปลอดภัยแล้ว ถ้าเกิด Understeering จะแก้ไขอาการได้ง่ายกว่า เขาก็เลยแนะนำแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ TNP

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 14:02:04 »
เปลี่ยนยางแค่ 2 ล้อ ไม่ใช่ 4 ล้อ .. ไม่ว่าจะเอาคู่ใหม่ไว้ล้อหน้า หรือล้อหลัง มันได้อย่างเสียอย่าง  ไม่มีทางไหนดีไปทุกอย่าง
- ยางใหม่ เนื้อยางยังสด จะเกาะถนนกว่ายางเก่าที่เนื้อยางเริ่มแข็ง ตายด้านแล้ว

>> ยางเก่าอยู่ล้อหน้า ยางใหม่อยู่ล้อหลัง จะรักษาการทรงตัว ไม่เสียศูนย์ง่ายๆ (เพราะล้อหลังเกาะ)  แต่ระยะเบรคจะยาวหน่อย

>> ยางใหม่อยู่ล้อหน้า ยางเก่าอยู่ล้อหลัง  ระยะเบรคจะสั้นกว่า แต่ข้อเสียสำคัญคือ ถ้าเบรคกลางโค้ง หรือเบรคแรงๆ แล้วหักหลบด้วย ล้อหลังจะเกาะถนนน้อยกว่าล้อหน้า  รถจะเสียศูนย์ เสียการทรงตัว ท้ายรถหลุดโค้ง  ปัดออกด้านข้าง  ถ้าคนขับคุมรถไม่เก่ง ก็เสียศูนย์ไปเลย

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 14:18:14 »
ตัวผมถ้าต้องเปลี่ยนได้แค่ 2 ล้อ ผมจะเลือกเอาไว้ที่ล้อที่ขับเคลื่นก่อนครับ เพราะล้อที่ขับเคลื่อนจะสึกเร็วกว่า และอาาจะทำให้หมดไกล้ๆ กัน และให้คราวหน้าเปลี่ยนได้ทั้งหมด 4 ล้อ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 14:20:04 »
ได้ความรู้เพิ่ม ขอบคุณครับ

ผมใช้ยาง หน้า และหลัง ต่างรุ่น ต่างขนาด มาตลอด
ต้องระมัดระวังมากขึ้น
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 14:23:23 »
ขึ้นกับรถขับหน้าหรือขับหลัง ล้อไหนขับก็เอาไปไว้ล้อนั้นครับ

รถขับหน้า ผมขับ6000กิโล เส้นที่หน้ายางล้อหลังยังไม่หมดเลย

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 14:42:02 »
ผมเลือกตำแหน่งรับแรงบิดจากเครื่องยนต์ครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 20:26:56 »
ตัวผมถ้าต้องเปลี่ยนได้แค่ 2 ล้อ ผมจะเลือกเอาไว้ที่ล้อที่ขับเคลื่นก่อนครับ เพราะล้อที่ขับเคลื่อนจะสึกเร็วกว่า และอาาจะทำให้หมดไกล้ๆ กัน และให้คราวหน้าเปลี่ยนได้ทั้งหมด 4 ล้อ

ปกติ ผมจะเปลี่ยนยางพร้อมกันทั้ง 4 เส้น

แต่ถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยนคู่เดียว ผมก็เลือกที่จะเอาไว้ที่ล้อขับเคลื่อนครับ

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 22:03:38 »
สำหรับผม ยางใหม่กว่าไว้คู่หน้าครับ
เพราะล้อหน้ามีหน้าที่ควบคุมทิศทาง และรับแรงเบรคมากกว่า สัมผัสได้เลยว่าระยะเบรคสั้นกว่า
ถูกตามทฤษฎีรึเปล่าไม่รู้ แต่ผมเลือกแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 22:36:34 »
ถ้าคิดแบบนั้นจริงๆ  เจอทางเปียก ล้อหน้าเป็นยางเก่า เข้าโค้งก็ understeer เข้าโค้งไปแล้วครับ

สรุปให้ว่า ไม่มีผิดไม่มีถูกหรอก  ผมเปลี่ยนยางใหม่ ผมก็ใส่ล้อหน้าตลอดเพราะชอบ feeling ยางใหม่กับพวงมาลัยและยางใหม่ที่ล้อหน้า ทำให้ระยะเบรคสั้นลดชัดเจน ตรงนี้คือข้อสำคัญสำหรับผม   แล้วผมก็ไม่ได้ขับมุดรุนแรงจนท้ายปัดอะไร  ผมเลยเน้นการบังคับควบคุมที่ดีของล้อหน้าและ feedback พวงมาลัยและเบรค

เน้น ของแบบนี้ไม่มีปิดไม่มีถูก อยู่ที่ใจเราและความต้องการเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2018, 22:39:24 โดย bingoman »

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 01:48:06 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

แล้วผมก็เปลี่ยนทีเดียว 4 ล้อต่อไป :-X

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 16:49:17 »
ถ้าเปลี่ยนแค่ 2 เส้น เอายางใหม่ไว้ล้อขับเคลื่อนเหมาะสมแล้วครับ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 10:31:51 »
น้ำหนักส่วนใหญ่อยู่ข้างหน้า ข้างหลังเบาแรงกดต่ำ ถ้าใช้ยางไม่เกาะ วิ่งปกติไม่ต่างจากเดิมหรอกครับ แต่ถ้าเจอโค้งหรือเบรคแบบหักหลบ หมุนเอาง่ายๆ

แต่ที่เลือกใส่ล้อหน้ากัน เหตุผลง่ายๆ ถ้าเอายางเก่าไปใส่ล้อหน้าแวปเดียวก็ต้องเปลี่ยนยางละเพราะยางสึกเร็ว แต่ถ้าเอายางใหม่ใส่ล้อหน้าๆ สึกก็สึกไป แต่ยางหลังยังดีไม่ต้องรีบเปลี่ยน

ปล. ผมสลับยางทุกหมื่นโล เลยไม่มีโมเม้นต์นี้ เพราะยางทั้ง 4 เส่น สึกพอๆ กัน แต่เคยมีอยู่รอบนึงลืมเอาบล็อกน็อตแต่งไปด้วย ศุนย์เลยถอดน็อตไม่ได้ เลยไม่ได้สลับยาง

วิ่งไป 2 หมื่นโล ยางหน้าสึกเยอะมาก รอบนั้นเลยต้องเปลี่ยนยาง 4 เส้น เร็วกว่าปกติ