ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้าเหลือง ใช้น้ำยาขัดแบบไหนดีครับ  (อ่าน 9555 ครั้ง)

ออฟไลน์ SlurPEE

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รถใช้มา 6ปี ไฟหน้าด้านบนของโคมไฟตรงส่วนที่ติดกับฝากระโปรงเหลือง
ไม่มีผลต่อแสงสว่าง หรือการใช้งานอะไรครับ แต่มันน่าเกลียดดูไม่สวย เลยอยากจะหาน้ำยามาขัดให้มันหายเหลืองอะครับ
โดยที่อยากจะประหยัดงบให้มากที่สุดอะครับ

ดูจากอินเตอร์เน็ตส่วนมากจะให้ขัดด้วยกระดาษทราบก่อนแล้วค่อยลงแล็กเกอร์ใหม่ ก็จะกลับมาเงาเหมือนใหม่
แต่ผมไม่กล้าทำกลัวจะทำไฟพังทั้งดวงแล้วจะยิ่งเสียเงินเยอะ

เลยอยากสอบถามเพื่อนสมาชิกครับว่ามีน้ำยาอะไรแนะนำไหม ปกติเป็นคนล้างรถเองอยู่แล้ว
ถ้าใช้น้ำยาแล้วต้องคอยขัดบ่อยๆทุกๆเดือนก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ   
บางเว็บแนะนำให้ใช้พวกน้ำยาขัดสีรถอย่างพวก Cana หรือ Carpro มาใช้ขัดไฟหน้า มีสมาชิกท่านไหนเคยลองทำบ้างไหมครับ มันใส่ขึ้นจริงไหมครับ 

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: ไฟหน้าเหลือง ใช้น้ำยาขัดแบบไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 11:27:49 »
Cana, Carpro ใสขึ้นจริงครับ 
ถ้าจะประหยัดใช้ยาสีฟันก็ได้เอายี่ห้อถูกๆ
แต่สักไม่กี่สัปดาห์มันจะเหลืองเหมือนเดิม
เพราะชั้นเคลือบผิวโคมข้างนอกมันกมดสภาพแล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
Re: ไฟหน้าเหลือง ใช้น้ำยาขัดแบบไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 11:32:26 »
ลองใช้ผ้ากับ cana ดูก่อน กระดาษทรานี่เรื่องใหญ่เลย กว่าจะทำให้ใส

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 11:58:31 »
แต่ก่อนผมเคยลองสารพัดยาขัด
และให้ร้าน ขัดไฟหน้าเขาคิดค่าบริการข้างละ 200  ไม่ได้ใสมาก แต่ดีขึ้น 80 % ขอบด้านในเหลืองอยู่
อยู่ได้แค่อาทิตย์กว่า ก็เริ่มกลับมาเหมือนเดิมครับ

สรุป ผมเปลี่ยนโคมใหม่เลยครับ อยู่ได้ยาวจนถึงขายรถ ก็ยังใหม่อยู่  8)

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 12:04:48 »
https://www.powerbulbs.com/product/philips-headlight-restoration-kit

Banish yellow headlight lenses

The Philips Headlight Restoration Kit with UV Protection will restore your dull, hazy and yellowed headlight lenses to a like-new appearance.

No need for tools such as a household drill – the Philips Headlight Restoration Kit needs no extra power to get your lenses looking great. The kit is simple to use – it only takes 30 minutes and four simple steps to get both your headlights back to their best.

UV coating technology

It’s important to keep your lenses looking their best, as hazy headlights can affect the light output of your bulbs which could potentially cause problems during night time driving. The UV coating technology helps to keep your headlight lenses bright and shiny for much longer in comparison to other restoration kits, as it protects the lens from discolouration and exposure to the sun.

4 simple steps + 30 minutes = happy headlights

We’ve put together this handy guide to show you how easy it is to use the Philips Headlight Restoration Kit with UV Protection.

Included in the kit (enough to restore two headlights):
 Water-based pre-treatment
 Premium cleaner polish
 Shine Restorer/Preserver
 600 Grit sandpaper (coarse)
 1500 Grit sandpaper (medium)
 2000 Grit sandpaper (fine)
 Paper towels
 Gloves

You’ll need to add:
 Masking tape
 Spray bottle with water
 Sponge

Preparation
 Wash the lens with water and a sponge (not included in the kit) to get rid of any dirt or debris. Use masking tape (not included in the kit) to tape along the trim of the lens to protect your car’s paintwork.

Stage One: Clean
 Vigorously shake the water-based pre-treatment and then generously apply it to a paper towel folded into four. Apply it to the lens with a circular motion. Don’t use it all at this stage – you’ll need some later.

When no more dirt comes off onto the paper towel, you’re ready to move to the next step.

Stage Two: Sand
 Spray the lens with water. If your headlight has extensive scratches, start with the 600 Grit sandpaper and sand the whole lens. Switch to the 1500 Grit (you know you’re done with the 1500 Grit when the headlight has an even, white finish), and then the 2000 Grit (which should reduce the sanding lines), spraying and sanding the whole lens each time. Make sure you sand in a straight motion to create an even finish.

If you notice your sandpaper becoming dry, keep spraying it with water to prevent the build-up of particles that could potentially give you an uneven finish.

Stage Three: Polish
 Shake the Premium cleaner polish well and apply to the lens in a circular motion using another paper towel. When your headlight looks bright and shiny, wipe off the residue using the rest of the water-based pre-treatment.

Stage Four: UV Restore
 Apply a liberal amount of the Shine Restorer/Preserver to the lint free paper towel (make sure the towel is saturated). Apply smoothly to the surface of the lens, avoiding any runs or bubbling of the liquid. Apply several coats of this, making sure the previous coat is completely dry each time. This is a crucial step - the UV protection will help to keep your headlights looking better for longer.

Let the Shine Restorer/Preserver dry for 10 minutes. When dry, your headlights should look as good as new! Take a look at this before and after photo to see the great results you can achieve from the Philips Headlight Restoration Kit with UV Protection
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2018, 12:26:30 โดย Smith686 »

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 12:24:49 »
ขัดแล้ว สักพักจะเหลืองอีกแต่เป็นทั้งโคม

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 12:30:38 »
meguiar ultimate compound ปั่นกับเครื่อง แล้วเคลือบทับกันเหลือง
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 13:37:28 »
ที่เหลืองเพราะน้ำยาที่เคลือบไว้มันหลุดออก ถ้าจะขัดออกก็คือขัดน้ำยาเคลือบออก ใสไม่นานก็เหลือง ถ้าจะขัดแนะนำให้ไปจ้างเค้าขัดแล้วเคลือบด้วยน่ะ ถึงจะทน บางรุ่นเช่น มาสด้า2 ตัวแรกเหลืองทุกคัน หลังๆมีเฉพาะตัวพาสติกใสขายด้วย

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 16:53:56 »
เคยใช้วิธีกาต้มน้ำยาพิเศษ แล้วอังที่บริเวณไฟหน้า
ไฟหน้าใส ค่อนข้างทนหน่อยครับ ประมาณ 1 ปี up
(เคยขัดพวกครีมขัดทั่วๆไป ไม่กี่อาทิตย์กลับมาฝ้าและหมองเหมือนเดิม)

วิธีทำ
นำเทปกาวติดรอบๆ ดวงไฟหน้า (กันไม่ให้ไปโดนสีรถ)
พรมน้ำ + ขัดกระดาษทราย เบอร์ 1500 2000 ให้เรียบๆเนียนๆ ทั้งดวงไฟ
(ตอนนี้ไฟหน้ามันจะฝ้าๆ มัวๆ (อย่าเพิ่งตกใจ))
รอให้ดวงไฟหน้าแห้งสนิท

เทน้ำยาพิเศษลงใน ถ้วยความร้อน เสียบปลั๊กรอให้ร้อน
นำไอน้ำยาไปจ่อ บริเวณดวงไฟ
บริเวณที่โดนไอน้ำยาจะใสขึ้นมา

ถ้าไฟหน้ามีพื้นที่ค่อนข้างใหญ่
เทคนิคการพ่น ทำคล้ายๆการพ่นสี
ให้การพ่นทับรอยเดิม 50 และพื้นที่ใหม่ 50 (มันจะไม่เป็นรอยทางปืน)
่ค่อยๆทำจนทั่วทั้งบริเวณไฟหน้า

ปล.
เรื่องราคาทั้งชุด
ลอง SEARCH ในเว็บ หรือ FACEBOOK ดูครับมีหลายเจ้าอยู่

ปล.
กาความร้อนเจ๊งง่ายมาก (ใช้ไม่กี่ครั้งเจ๊งแล้ว ไม่ทนเอาเสียเลย)
(เห็นใน LAZADA เฉพาะกาต้ม (ไม่รวม ADAPTOR ) ประมาณ 400 บาท +/-))

ปล.ปล.
แต่ถ้าทั้งชุด kit ราคามันสูงไป
จ้างร้านทำก็สะดวกดีเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2018, 16:59:10 โดย redsun »

ออฟไลน์ swenson

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 16:59:55 »
น่าลองครับ ผมเห็นบางเจ้าเป็นน้ำยาเคลือบแล้วเอาโคมเข้าตู้ อบด้วยแสง UV

เคยใช้วิธีกาต้มน้ำยาพิเศษ แล้วอังที่บริเวณไฟหน้า
ไฟหน้าใส ค่อนข้างทนหน่อยครับ ประมาณ 1 ปี up
(เคยขัดพวกครีมขัดทั่วๆไป ไม่กี่อาทิตย์กลับมาฝ้าและหมองเหมือนเดิม)

วิธีทำ
นำเทปกาวติดรอบๆ ดวงไฟหน้า (กันไม่ให้ไปโดนสีรถ)
พรมน้ำ + ขัดกระดาษทราย เบอร์ 1500 2000 ให้เรียบๆเนียนๆ ทั้งดวงไฟ
(ตอนนี้ไฟหน้ามันจะฝ้าๆ มัวๆ (อย่าเพิ่งตกใจ))
รอให้ดวงไฟหน้าแห้งสนิท

เทน้ำยาพิเศษลงใน ถ้วยความร้อน เสียบปลั๊กรอให้ร้อน
นำไอน้ำยาไปจ่อ บริเวณดวงไฟ
บริเวณที่โดนไอน้ำยาจะใสขึ้นมา

ถ้าไฟหน้ามีพื้นที่ค่อนข้างใหญ่
เทคนิคการพ่น ทำคล้ายๆการพ่นสี
ให้การพ่นทับรอยเดิม 50 และพื้นที่ใหม่ 50 (มันจะไม่เป็นรอยทางปืน)
่ค่อยๆทำจนทั่วทั้งบริเวณไฟหน้า

ปล.
เรื่องราคาทั้งชุด
ลอง SEARCH ในเว็บ หรือ FACEBOOK ดูครับมีหลายเจ้าอยู่

ปล.
กาความร้อนเจ๊งง่ายมาก (ใช้ไม่กี่ครั้งเจ๊งแล้ว ไม่ทนเอาเสียเลย)
(เห็นใน LAZADA เฉพาะกาต้ม (ไม่รวม ADAPTOR ) ประมาณ 400 บาท +/-))

ปล.ปล.
แต่ถ้าทั้งชุด kit ราคามันสูงไป
จ้างร้านทำก็สะดวกดีเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ SHRTheCrown

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 20:42:08 »
ผมใช้ Wenol ครับ หลอดสีแดงๆ

หลอดนึงใช้ได้ยาว แต่ต้องขยันขัดบ่อยๆหน่อย ไม่นานก็กลับมาเหลือง

แต่ผมขัดไม่ได้กลับมาใสกิ๊กนะครับ แต่มันก็ใสกว่าเดิมมากมาย

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 06:34:23 »
3M ตอบโจทย์นี้
ใช้ชุดบำรุงรักษาของเขาเลยครับ
หาจากเวบชอปปิ้ง ชื่อดังเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2018, 11:29:49 โดย samaklen »

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 11:06:18 »
เมื่อก่อนเคยขัดเคลือบ คาน่า ตามสูตรในเนต ไม่นานก็ขุ่นเหมือนเดิม

แต่ได้ลองตัวนี้
https://www.3mdelivery.com/60455087027-pn39173-3m-quick-headlight-clear-coat-made-in-usa/pd/1393
ผมเคลือบมา 2 เดือนแล้ว ยังใสดีครับ

ออฟไลน์ tui

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 14:58:17 »
เปลี่ยนโคมใหม่ใช้ได้อีก 5 ปี..ยาวๆ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 15:34:41 »
เปลี่ยนโคมใหม่ หลอดเดิม จะใสวิ๊งเหมือนใหม่แน่นอน  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 15:39:27 »
หลักๆอยู่ที่น้ำยาเคลือบครับ ถ้าร้านดีๆขัดเคลือบจะแพงมากแต่ก้อยู่ได้นานตามราคาเช่นกัน แต่ถ้าเป็นโคมรถ eco car เคยถามทางร้านเค้าบอกว่าเบิกโคมใหม่คุ้มกว่าครับเพราะแพงกว่าขัดเคลือบดีๆไม่เท่าไร่

ออฟไลน์ Krizz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 16:02:06 »
ใช้บรัสโซชนิดน้ำครับ (brasso น้ำกระปุกเล็กหาซื้อได้ตามร้านสะดวกซื้อทั่วไปราคาประมาณ 130 บ.)
ผ้าชุบทาแล้วขัดเป็นวงกลม  แห้งแล้วก็เช็ดออก
ทำซ้ำสัก 2-3 รอบก็ใสขึ้นแล้วนะครับ  แตกต่างจากตอนยังไม่ขัดอย่างชัดเจน
ผมขัดไฟหน้า+กระจังหน้าพลาสติกส่วนที่เป็นสีโครเมี่ยมด้วยก็แวววาวดีนะครับ 
เพิ่งขัดมา 1 ครั้ง อยู่ได้เป็นเดือนยังไม่หมองนะครับ
ผมทำแล้วยังไม่เห็นผลเสียนะครับ ลองดูครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 17:31:05 »
เปลี่ยนใหม่คุ้มกว่าครับ nissan march คู่ 3000 เอง ผมเปลี่ยนเลย ตั้งใจว่าจะเอาไปลง clear lacquer ใหม่ ราคาพอๆกันกับ ซื้อใหม่เลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ SIK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 19:21:52 »
ผมเคยลองขัดจากนั้นเคลือบทับแล้วอบด้วยแสง UV อยู่ได้ประมาณปีนึง ตอนหลังเปลี่ยนเป็นขัดแล้วหุ้มด้วยพลาสติกใส คราวนี้ดูเหมือนจะอยู่ได้ถาวรเลยครับ ค่าใช้จ่ายประมาณ 1500 บาท

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 21:21:18 »
ขออนุญาตให้ข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องไฟหน้านิดนึงนะครับ เผื่อพี่จะได้เอาไปพิจารณาแนวทางแก้ไขรถพี่

คือตัวพลาสติกเลนส์ไฟหน้าเนี่ย คุณสมบัติของตัวเนื้อพลาสติกเลนส์มันแพ้ UV ครับ
ในการออกแบบ และการผลิต จึงมีการพ่น Hard Coat บนตัวเลนส์พลาสติกจากโรงงานเลย
ซึ่งตัวเคลือบนี้ นอกจากช่วยกัน UV ปกป้องการเสื่อมสภาพของเลนส์แล้ว มันยังช่วยป้องกันการขูดขีดได้ในระดับนึงครับ

แต่ทีนี้ในการใช้งานของพวกเรา เอาจริง ๆ แล้วถ้ารถจอดหรือวิ่งตากแดดมันไม่มีปัญหาหรอกครับ
แต่ปัญหามันเกิดจากการที่รถบางคันมันจะนาน ๆ ล้างที ไฟหน้ามันก็เลยหมักหมมคราบน้ำฝน คราบฝุ่น
รวมไปถึงคราบซากแมลง และบางทีก็ขี้นกด้วย (อันนี้ตัวแสบเลย)  พอปล่อยคราบสกปรกเกาะนาน ๆ
ล้างธรรมดาก็ไม่ค่อยออกก็เลยต้องมีการเช็ดถูแรง ๆ บ้าง บางทีก็เอา Wax มาขัด ซึ่งมันก็เช็ดล้างเอาคราบสกปรก
ออกได้ก็จริง แต่ Hard coat มันก็ออกไปด้วย พอเคลือบพวกนี้หลุดออก เนื้อเลนส์พลาสติกก็มาสัมผัสกับ
สภาวะอากาศตรง ๆ มันก็เลยหมองและเหลืองไงครับ

ที่พี่หลายคนว่า พอขัดด้วยกระดาษทรายมั่ง Wax มั่ง ยาสิฟันมั่ง มันก็จะกลับมาใส แต่อยู่ได้แป๊บเดียว
ก็เพราะว่าการขัดพวกนั้น มันทำได้แค่เอา hard coat ที่โทรมหมดสภาพออก หรือไม่ก็เอาผิวพลาสติกที่
เสื่อมเพราะ UV ออกไป  ส่วนที่เราเห็นว่าใสคือเนื้อพลาสติกเปลือย ๆ ซึ่งถ้าไม่มีน้ำยาเคลือบไว้ เดี๋ยวมันก็จะหมองเพราะ
UV อีกครับ

ส่วนรถคันของพี่ จะขัดหรือเปลี่ยนทั้งโคมก็ลองดูที่เนื้อเลนส์ก่อนครับว่า คราบเหลืองที่เห็นนั้นมันอยู่แค่ผิว ๆ ของเลนส์
หรือเหลืองที่เนื้อในแล้วน่ะครับ  ถ้าแค่ที่ผิว ๆ ก็ขัดได้แล้วก็ต้องรีบเคลือบน้ำยาด้วยครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 00:23:13 »
จริงๆมีน้ำยาที่ทำออกมาโดยเฉพาะสำหรับเคลือบหลังขัดไฟหน้าออกครับเพราะการขัดที่ใสขึ้นนั้นเกิดจากผิวเคลือบของโคมที่เสื่อมหลุดออกถ้าเราไม่เคลือบซ้ำจะใสได้ไม่นานก็จะกลับมาเป็นอีกวนแบบนี้ไปเรื่อยๆจนถึงชั้นเนื้อของโคมบางลงไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 15:58:51 »
นึกว่าใช้พวกผลิตภัณฑ์ทำความสะอาดห้องครัวซะอีก