ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามท่านสมาชิกที่ใช้รถ Honda Civic fc เกี่ยวกับเสียงดังจากท้ายรถครับ  (อ่าน 7059 ครั้ง)

ออฟไลน์ Philosophy

• Newbie
  • *
ไม่ทราบว่ามีสมาชิกท่านใดประสบปัญหาเสียงดังจากท้ายรถเวลาขับช้าๆนี้หรือไม่ครับตอนแรกผมนึกว่าเสียงดังมาจากใส่ของไว้ท้ายรถ แต่พอเอาออกหมดแล้วก็ยังมีเสียงดังกุกๆกึกๆเหมือนวัตถุกระทบกันเวลาขับด้วยความเร็ว 20-60 บนถนนคอนกรีตผิวไม่เรียบหรือถนนที่ขรุขระนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ motakung

• Jr. Member
  • **
ลองดูหลุมยางอะไหล่ ช่องเก็บแม่แรง ดูว่าล๊อกแน่นไหมครับ
In my garage
- 2017 Honda Civic Hatchback 1.5 (FK)

ออฟไลน์ i.Arm

• **
ลองเอารถเข้าศูนย์บริการตรวจเช็คช่วงล่าง โดยเฉพาะส่วนที่เป็นแร็คดูครับ
ช่วงที่ผ่านมาเห็นซีวิคเคลมแร็คกันเยอะครับ

ออฟไลน์ xman2029

• Hero Member
ลองเอารถเข้าศูนย์บริการตรวจเช็คช่วงล่าง โดยเฉพาะส่วนที่เป็นแร็คดูครับ
ช่วงที่ผ่านมาเห็นซีวิคเคลมแร็คกันเยอะครับ
แร็คพวงมาลัยตอนนี้เคลมได้แล้วเหรอครับ เพราะผมเคยไปถามตอนต้นปี ศูนย์ในจังหวัดผมทุกศูนย์บอกอาการปกติครับ เป็นทุกคัน ไม่ให้เคลม

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
 ของผมขับมาปีครึ่ง 3 หมื่นโล ท้ายรถไม่เคยเจอนะครับ มีแต่เสียงจากครึ่งคันหน้าเป็นหลัก พวกงานประกอบต่างๆที่มีเสียงให้ได้ยินบ่อย
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

• Newbie
  • *
ลองดูหลุมยางอะไหล่ ช่องเก็บแม่แรง ดูว่าล๊อกแน่นไหมครับ
เดี๋ยวจะลองเอาออกแล้ววิ่งทดสอบดูครับแต่เท่าที่ดูขันแน่นดีครับ

• Newbie
  • *
ของผมขับมาปีครึ่ง 3 หมื่นโล ท้ายรถไม่เคยเจอนะครับ มีแต่เสียงจากครึ่งคันหน้าเป็นหลัก พวกงานประกอบต่างๆที่มีเสียงให้ได้ยินบ่อย
ผมก็สามหมื่นโลเลยครับไม่ทราบว่าตอนขึ้นเนินชะลอรถตามหมู่บ้านขับช้าๆเวลาจังหวะหน้ารถลอยแล้วจะลงมีเสียงดังตึมบ้างไหมครับดังมากขับประมาณ30Kmครับ แต่เสียงการประกอบผมไม่มีเลยครับเงียบจนได้ยินเสียงท้ายรถเลยคือดังมานานมากแล้วแต่พอเคลียร์ของท้ายรถออกหมดเพื่อไปเข้าศูนย์เลยรู้ว่าไม่ใช่ ประกอบกับตอนไปเช็คที่ศูนย์เรื่องเสียงดังจากหน้ารถตอนขึ้นเนินชะลอที่บอก ตอนขับทดสอบกับช่างช่างบอกเสียงจากท้ายรถนี่ใช่ไหม ช่างเลยแจ้งให้พนักงานบันทึกอาการและนำรถไปตรวจเช็คก็หาสาเหตุไม่เจอและปัจจุบันก็ยังมีเสียง ส่วนเสียงหน้ารถช่างบอกปรกติเสียงโช้คมันดีดตัวต้องหยอดกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ Karn2002

• **
มีบางท่านพบว่ากล่องกล้องท้ายรถหลุดจากเทปสองหน้าแล้วมันกระทบมีเสียงดัง ลองให้ช่างเช็คดูตรงนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ viwatz

• Newbie
  • *
กล่องเซ็อเซอท้ายที่ติดเพิ่มหรือเปล่าครับ อย่างท่านบนว่ามันหลุด

ออฟไลน์ Kuro

• Full Member
รถผมแผ่นพลาสติกกระแทกกับกระจกเวลาวิ่งครับ#จะมีเสียงเป็นบางครั้งครับ