ผู้เขียน หัวข้อ: รอคิว นำรถเข้าเช็คระยะ-เช็คปัญหารถ แต่ละค่ายรอนานกันแค่ไหนครับ?  (อ่าน 3860 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOBBY_7

• Full Member
ล่าสุด 15/10/61 มาสด้า 2 มีปัญหามีเสียงระบบเบรค จึงเขาศูนย์เช้าตรู่ เพราะเบรคเป็นเรื่องสำคัญผม
สรุปว่าต้องรอคิวเพื่อตรวจสอบระบบเบรค วันที่ 24/10/61
ผมคงรอไม่ได้เพราะไม่มันใจความปลอดภัย โทรตรวจสอบหลายๆศูนย์ ต้องรอคิวนานทั้งหมด

-เป็นปัญหาของมาสด้าค่ายเดียวหรือเปล่าครับ เพราะรถเขาขายดีมากๆ แต่ศูนย์บริการอาจไม่มากพอ
-CRV มีเสียงดังที่เสาข้าง เขาก็จัดการแก้ไปหาจบวันที่ไปแจ้ง (รถอาจจะน้อย เพราะศูนย์มีให้เลือกเยอะ)
-สรุปไปให้ศูนย์ยางสีฟ้าจัดการแก้ไข ได้ใช้งานได้ปรกติ

ปัญหาคือถ้ารถเราต้องการความช่วยเหลือจากศูนย์ เบรคหมด โช๊คตาย ผมคงจะรอไม่ได้นานขนาดนี้
ผมชอบลองของใหม่ skyactiv x ที่เฝ้ารอ ผมถึงกับมาหยุดคิด ถ้ามีปัญหาผมคงรอคิวกันนาน
อยากให้ทางศูนย์แยกจำแนกปัญหารถ กับคิวเช็คระยะครับ มันเป็นเรื่องของความปลอดภัย
ค่ายอื่นๆ คิวตอนนี้ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรกันบ้างครับ ;)

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
รถขายเยอะ ศูนย์บริการน้อยแถมเล็ก ก็เป็นปกติละครับ ผมใช้ 4 ยี่ห้อ จองบ้างไม่จองบ้าง

ออฟไลน์ Fly to dream

ฟอร์ด เช็คระยะไปถึง 9 โมงได้กลับประมาณเที่ยง ยกเว้นเจออะไรใหญ่ๆถึงเย็นเช่นเจียจาน เปลี่ยนสายพาน อะไรพวกนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BOBBY_7

• Full Member
ผมคิดว่ารอคิว 9 วัน สำหรับการตรวจดูปัญหารถ / เหมือนปวดใส้ติ่งไปหาหมอ หมอบอกต้องรอคิว!
 :'(
(โอกาสหน้าจะไม่ไปโรงพยาบาลนี้อีก)

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
เบนส์ตอนพีคๆ ก็เป็นครับ รอ 7 วันเคยเจอ แต่ตอนนี้เริ่มเร็วล่ะ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ h0661036

ของโตโยต้า    เข้าศูนย์แถวบ้านก็ไม่เคยเกิน 1 วัน  ถ้าเป็นงานสั่งอะไหล่ก็ 2 วัน     

ออฟไลน์ SRY

ไม่เคยรอครับ
นี่ก็นานเกิน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ศูนย์เยอะ รถเขาก็เยอะนะครับ เรื่องนี้ผมว่าไม่น่าเป็นปัจจัย แต่ผมว่าอยู่ที่แต่ละศูนย์มากกว่าว่าจะวิเคราะห์ปัญหาและให้ความสำคัญกับแต่ละเคสมากน้อยเท่าไหร่

ออฟไลน์ Puitam

ผมใช้มาสด้าสามอยู่ ไม่เคยเกินวันหรือสองวันเลยนะครับ  ผมใช้แต่ศูนย์เลอดิส ที่เดียวด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2018, 22:21:48 โดย Puitam »

ออฟไลน์ DriveOnly

ผมอยู่ใน กทม ถ้าเคสด่วนจริงๆ ผมไล่โทรทุกศูนย์จนกว่าจะเจอศูนย์ที่มีคิวครับ และรถญี่ปุ่นถ้าได้นัดเข้าไป ก็จบในวันหมด bm ก็จบในวัน ส่วน benz เหอะขนาดนัดเป็นอาทิตย์ บอกอาการไปหมด ไปถึงบอกแต่ว่าทิ้งรถไว้ตรวจสอบก่อน แล้วแก้ปัญหาทีมี 3-4 วัน

ออฟไลน์ Altima

ford fiesta
เช็ค 90,000 km ใช้เวลา 1 ชม. ก็ขับรถ test เล่นๆรอไป

เกียร์พัง
ซ่อม 2 เดือน ช่างกาก

ออฟไลน์ Tien.W

ปกติ ก็จะ Line แจ้ง ผจก ล่วงหน้าสัก 2 - 3 วัน แล้วไปถึงก่อน 8 โมงเช้า

แล้วก็รับรถผมเลย ส่วนมาก ก็งานเช็คระยะทั่วไป หรือ ถ้าอย่างตอนซ่อมช่วงล่าง ก็เข้าช่องทำเลย

ถ้างานเช็คระยะสัก ชั่วโมงเดียวก็ได้ละ

แต่ผมสั่ง ไม่ถอดล้อ ไม่เช็คเบรค ไม่ล้างรถ ไม่ดูดฝุ่น นะ

ออฟไลน์ SM.

มีปัญหาจริงๆ บริการ วิ่งตาม ขาย ไม่ทัน สำหรับ Mazda

ออฟไลน์ Slow But Sure

ประสบการณ์ที่เคยใช้ยี่ห้ออื่น เขาจะให้เข้ามาดูเบื้องต้นก่อนครับ แล้วถ้าต้องรื้อใหญ่เขาจะถามแล้วให้นัดอีกที

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมล่าสุดเข้า ฮอนด้าพระราม3 สาขาสาธุประดิษฐ์

ขนาดโทรนัดจองเข้าบริการ เช็คระยะไว้แล้วนะ
ยังต้องรอคิวช่างมารับรถตั้งนาน
รอจนเกือบ 40 นาที ( ผมต้องรีบกลับไปทำงาน )

สุดท้ายเลยฝากกุญแจรถไว้ให้เขาเลย ไม่รับใบอะไรทั้งสิ้น
ถึงเวลาเขาก็โทรตามมาให้ไปรับเองครับ
ตอนจะจ่ายเงินก็รอน้านนาน (ลูกค้าก็ไม่เยอะ) วันศุกร์นะครับ ไม่ใช่วันเสาร์อาทิตย์  :P