ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้าเบรค Nexzter Prospec กับ EBC Ultimax 2 กับ Dixcel Premium ตัวไหนดีคับ  (อ่าน 9410 ครั้ง)

ออฟไลน์ bone4

• Jr. Member
  • **
ผ้าเบรค Nexzter Prospec กับ EBC Ultimax 2 กับ Dixcel Premium ตัวไหนดีคับ นิสัยของแต่ละตัวเป็นยังไง ท่านใดเคยใช้บ้างคับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ผ้าเบรค Nexzter Prospec กับ EBC Ultimax 2 กับ Dixcel Premium ตัวไหนดีคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 08:44:42 »
ถ้าว่ากันตามสเปค Ultimax กับ Premium น่าจะเกรดเท่ากัน

Pro spec ด้านสเปค น่าจะสูงกว่าครับ อาศัยว่า ผลิตไทย เลยทำราคาได้ดีกว่า คุ้นๆเหมือน Nexzter จะออกตัวใหม่ ที่ต่ำกว่า mu sepc ออกมานะ

3 แบรนด์นี้ ที่เคยใช้มา (แต่เป็นรุ่นอื่น) มันจะต่างกันที่ฟิลลิ่ง การตอบสนอง ครับ ถ้ามีรถคนอื่นให้ลอง อยากให้ไปลอง แล้วคุณจะบอกได้ว่า ชอบสไตล์ หรือ ฟิลลิ่ง ของใครครับ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
Re: ผ้าเบรค Nexzter Prospec กับ EBC Ultimax 2 กับ Dixcel Premium ตัวไหนดีคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 08:49:56 »
ผมใช้ prospec ก็ดูดเท้าดีนะครับ หัวไม่ทิ่ม
แต่ตอนเช้าๆ จะไหลๆหน่อย ผ้าเบรคเย็น ถ้าร้อนแล้วก็จับดีครับ
เสียงผ้าเบรคก็พอๆกับของโรงงานครับ
ฝุ่นก็มีบ้างไม่มากครับ 2 อาทิตย์​ล้างรถครั้งนึงก็สบายๆครับ

รุ่นอื่นผมไม่ทราบนะครับ เคยใช้แค่ของโรงงาน กับ prospec เพราะราคาเท่าของ​ศูนย์​เลยลองดูก็ถือว่าประทับใจครับ  อัดๆเบรคๆ ของติดรถเฟด แต่ prospec​ยังไหวครับ ฟีลคล้ายผ้าเบรคเดิม (mazda3sky)​

เคยถามราคาของ dixcel premium ราคาแพงกว่า เลยไม่เอาครับ แล้วสเปกของ prospec​เหมือนจะดีกว่า เพราะทนร้อนได้มากกว่าด้วยครับ
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ ซวEจsิJลิJเปulnw

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 13:23:47 »
ถ้าสามตัวนี้ จิ้ม Pro spec ครับ 
ดูดตามเท้า ช่วงรีบๆ มีเจ้านี่ อุ่นใจได้
ผมขับมอเตอร์เวย์ทุกอาทิตย์ เร่งๆเบรคๆ ยังไม่เคยเจออาการเฟด

เรื่องเสียงผมว่าไม่ดังเลย เสียงลมเสียงเครื่องกลบหมดครับ

ที่สำคัญคือเรื่องราคาครับ เทียบคุณภาพแล้ว โอเคมาก
สั่งออนไลน์ยิ่งถูก (ผมสั่งจากเว็บออนไลน์ชอปปิ้งเจ้าดัง สีส้มๆ ที่มีณเดช ญาญ่าเป็นพรีเซนเตอร์) 

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 15:00:05 »
ผมเคยใช้แต่ Prospec ตอนยังใช้ชื่อ n sport เบรกที่ความเร็วสูง ก็ไม่เคยมีปัญหา

แต่ถ้าจะเลือกใน 3 รุ่นนี้ ผมจะดูที่ค่า friction ใครสูงกว่า ก็เลือกอันนั้นครับ

ออฟไลน์ bone4

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 15:59:29 »
ผมเคยใช้แต่ Prospec ตอนยังใช้ชื่อ n sport เบรกที่ความเร็วสูง ก็ไม่เคยมีปัญหา

แต่ถ้าจะเลือกใน 3 รุ่นนี้ ผมจะดูที่ค่า friction ใครสูงกว่า ก็เลือกอันนั้นครับ

เท่าที่ผมหาข้อมูล friction ดูได้
- EBC Ultimax2 ค่า friction 0.46-0.53 ในช่วง 0-400 องศา เฟด 600
- Prospec ค่า friction 0.43-0.48  600องศา

เลย สับสน ว่าสเปคมันมันเทียบกันได้สบายได้เลย EBC Ultimax ดูเหนือกว่าด้วยค่า friction ด้วยซ้ำคับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 16:59:33 »

เท่าที่ผมหาข้อมูล friction ดูได้
- EBC Ultimax2 ค่า friction 0.46-0.53 ในช่วง 0-400 องศา เฟด 600
- Prospec ค่า friction 0.43-0.48  600องศา

เลย สับสน ว่าสเปคมันมันเทียบกันได้สบายได้เลย EBC Ultimax ดูเหนือกว่าด้วยค่า friction ด้วยซ้ำคับ

ผมจิ้ม EBC Ultimax2 ครับ ดูดจานดีกว่าเห็นๆ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 20:12:42 »
อ่านจากชื่อยี่ห้อแล้ว คิดว่า จขกท น่าจะอยากได้ผ้าเบรคเกรดซิ่งๆหน่อย เวลาใช้ความเร็วได้มั่นใจ

ส่วนตัวผมอยากแนะนำให้เริ่มลองจาก EBC สีเขียว ดูก่อนครับ EBC เขียว เกรดเขาจะอยู่ในกลุ่มเดียวกับ prospec กับ type M แต่ราคาน่าจะอยู่ระหว่างกลางครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN