ผู้เขียน หัวข้อ: Civic fc โดนชนท้ายหนัก ขอความช่วยเหลือครับ  (อ่าน 19263 ครั้ง)

ออฟไลน์ turbojewy

• Newbie
  • *
จอดรถติดอยู่เฉยๆเส้นราชพฤกษ์ มีรถชนกันมาแล้วไหลมาชนท้ายผมต่อ ในขณะนั้นจำได้ว่าเหยีบเบรคไว้เต็มเท้ารถยังไหลต่อไปชนคันหน้านิดหน่อย
สงสัยในส่วนนี้ว่าต้องแจ้งช่างเรื่องเบรคด้วยมั๊ยครับ

ตอนนี้ได้ใบเครมมาซ่อมมาแล้วซ่อมภายนอกส่วนที่เสียหายทั้งหมด แต่อยากได้คำแนะนำในส่วนของการซ่อมในตัวถังหรืออื่นๆอะไรก็แล้วแต่ที่ต้องเน้นเป็นพิเศษมีผลกับการใช้ระยะยาว หรือ เสียง ฯลฯ
อยากให้รถกลับมาเหมือนเดิมมากที่สุด กลัวว่าจะซ่อมไม่จบ

รถพึ่งออกมาได้ 1 ครึ่งโดนเจิมชุดใหญ่เลยครับ.

เพิ่มเติมอีกนิดนึงครับ ใครเคยมีประสบการณ์ซ่อมที่ศูนย์ Honda ปทุม สาขาฟิวเจอร์ปาร์คไหมครับ ผมออกรถที่นี่เลยซ่อมที่นี่ครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2018, 21:11:23 โดย turbojewy »

• Newbie
  • *
Re: Civic fc โดนชนท้ายหนัก ขอความช่วยเหลือครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 22:01:14 »
.

• Newbie
  • *
Re: Civic fc โดนชนท้ายหนัก ขอความช่วยเหลือครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 22:02:32 »
.

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 22:06:51 »
ไม่รู้ว่าตรงตัวถังที่เก็บสัมภาระจะโดนขนาดไหน ถ้าเยอะระวังเรื่องความเนียนหลังซ่อมครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 22:24:47 »
แบบนี้จะโดนเลาะออกหมดเลยครับ เลาะตะเข็บถึงเสา C ด้านในเลาะหลุมยางอะไหลออก
เรียกว่าเปลี่ยนท้ายกันเลย กธคงต้องหมั่นตรวจสอบเรื่องน้ำรั่ว กับสนิมในอนาคตครับ
เรื่องช่วงล่างด้านหลังไม่แน่ใจว่าโดนด้วยมั้ย ถ้าโดนก็ระวังเรื่องศูนย์ล้อ ด้านท้ายรถไม่ได้มีระบบไฟฟ้าอะไรมากเรื่องนี้คงไม่ต้องกังวลครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 23:08:20 »
หน้าไม่เป็นไรอยู่แล้วส่วนท้ายถ้าซ่อมที่ศูนย์หรืออู่ดีๆก้แทบจะ100% อะครับไม่ได้หนักสุดๆแต่เข้าใจครับเป็นใครก้เซ็ง

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 23:22:30 »
เชค ตรวจ ระบบเกียร์ ด้วยมั๊ยครับ ไม่เเน่ใจว่าชนเเบบนี้ จะส่งผลต่อ CVT ด้วยมั๊ยครับ
รอผู้รู้อีกทีครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 23:23:57 »
ไม่รู้ว่าตรงตัวถังที่เก็บสัมภาระจะโดนขนาดไหน ถ้าเยอะระวังเรื่องความเนียนหลังซ่อมครับ

ตอนงัดฟากระโปรงออกมาเพราะมีของอยู่ข้างใน งอไปครึ่งนึงครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 23:29:48 »
แบบนี้จะโดนเลาะออกหมดเลยครับ เลาะตะเข็บถึงเสา C ด้านในเลาะหลุมยางอะไหลออก
เรียกว่าเปลี่ยนท้ายกันเลย กธคงต้องหมั่นตรวจสอบเรื่องน้ำรั่ว กับสนิมในอนาคตครับ
เรื่องช่วงล่างด้านหลังไม่แน่ใจว่าโดนด้วยมั้ย ถ้าโดนก็ระวังเรื่องศูนย์ล้อ ด้านท้ายรถไม่ได้มีระบบไฟฟ้าอะไรมากเรื่องนี้คงไม่ต้องกังวลครับ

เดี๋ยววันพฤหัสศุนย์จะโทรมาแจ้งว่าซ่อมตรงไหนอีกทีหนะครับ ผมเท่าที่ดูเองมันยุบมายังไม่ถึงส่วนของช่วงล่าง
ขับกลับมาทั้งสภาพนี้หละครับมาบ้านก่อน เช้าขับไปศูนย์ตอนขับก็ดูปกติกีครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 23:31:23 »
หน้าไม่เป็นไรอยู่แล้วส่วนท้ายถ้าซ่อมที่ศูนย์หรืออู่ดีๆก้แทบจะ100% อะครับไม่ได้หนักสุดๆแต่เข้าใจครับเป็นใครก้เซ็ง

นอนไม่หลับเลยครับ รถคันแรกที่ซื้อเองในชีวิตเลยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ peterpeterpeter

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 05:20:17 »

- ผมเคยมีประสบการณ์ รถโดนชนท้าย ยุบไปเท่ารถคุณเลย 

- แนะนำ นะครับ ให้เข้าศูนย์นะครับ อย่าซ่อมอู่  เพราะเครื่องมือมาตรฐาน ต่างกันมาก เวลารับผิดชอบ ซ่อมแล้วไม่จบ
 ศูนย์มีความรับผิดชอบ ต่องานซ่อมมากกว่า     ตอนขออนุมัติ รายการอะไหล่ที่ต้องเปลี่ยน พยายามคุยกับ ฝ่ายอะไหล่หรือฝ่ายประกันชั้น 1  ว่าตัวไหนที่เสียหาย ขอ เปลี่ยนชิ้นใหม่ให้หมด     
    ก่อนที่จะจัดซ่อม พยายามอย่าซ่อม  ถ้าชิ้นส่วนนั้นเสียหาย สัก 40%    เพราะรถยังใหม่  1 เดือนกว่าเอง  ยังคุยกับประกัน ง่ายครับ

- สิ่งที่ต้องกังวล คือ คานหลัง , โช๊คหลัง , โช๊คฝาเปิดท้าย , ปุ่มเปิดฝากระโปรงหลัง ,  ซ่อมเสร็จแนะนำให้ช่าง เทสน้ำ น้ำซึมเข้ารถด้วยนะครับ
 ผมเจออาการน้ำเข้า ตรงทางมือเปิด ฝากระโปรงหลัง + ทางด้าน แถวๆ แนวฝาถังน้ำมันด้านใน เวลาเจอฝนตกหนัก พรมด้านหลังเปียกเลย
 - ขอให้ซ่อมแล้วดีเหมือนเดิมนะครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 06:07:34 »
ถ้าถึงหลุมยางอะไหล่ก็คงต้องเลาะครับ

ไม่คิดถึงตะเข็บและอื่นๆ ศูนย์ซ่อมได้แน่นอน
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 06:19:31 »
  ตรวจสอบรถก่อนรับรถเท่าที่สามารถทำได้ละครับ เปิดดูแงะหา ส่วนที่เห็นจะซ่อมและแก้ไขได้ ส่วนที่ไม่เห็นหรือผลเกิดในอนาคตทำอะไรไม่ได้เลยครับ ขอให้รถกลับมาเหมือนเดิมมากที่สุดครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 07:02:27 »
ดูสภาพ  ด้านหน้าไม่ลำบาก

ด้านหลังต้องตัดออกถึงเสาซี แน่แนน  กระโปรง กันชนเปลี่ยนใหม่

ถ้าอู่ดี  รถไม่มีปัญหาครับ    แต่ความรู้สึก-อารมร์เจ้าของสำคัญ  ตัดสินใจในอนาคตเองครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 07:17:29 »
เข้าไม่ถึงซุ้มล้อด้านหลัง ด้านการขับขี่ไม่มีปัญหาอะไร
แต่ปัญหาเล็กๆน้อยๆ น่าจะเป็นเรื่องน้ำซึม ลองเช็คๆดูครับ

เป็นผม ผมใช้ต่อนะครับ

อย่าลืมฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายจากการไม่มีรถใช้
และการที่รถมีตำหนิ ทำให้เสียราคา

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 07:19:40 »
ไม่หนักมากนะ คห ส่วนตัว กระจกไม่แตก ล้อไม่เบี้ยว

ที่เห็นยู่ยี่ ตรงนั้นมันบางอยู่แล้ว

ผมเคยเจอที่คล้ายกัน ตรวจงานซ่อมบ่อยๆ เอามาขับ ปกติ ก็ใช้ต่อ

ถ้าไม่ปกติก็ขาย แต่โชคดี มันปกติครับ ใช้ยาวต่อมา 4 ปี และกะใช้ยาวต่อไป

อุบัติเหตเรื่องรถ มันเกิดใด้ครับ ไม่ต้องเครียด

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 07:34:35 »
ปกติผมเข้า 0 HonDa ศรีอยุธยา ครับ
แม้จะไม่มีโรงซ่อมเอง แต่เป็น 0 ใหญ่ จะช่วยเรา qc อีกแรง

ผมเคยเข้า 0 ฮอนแถวบ้าน 3 ครั้งยังไม่เรียบร้อยเลยครับ โดยชนท้ายมาเหมือนกัน

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 08:31:57 »
ในความคิดเรา ดูเหมือนอาการจะหนักเสียหายเยอะ  แต่สำหรับงานช่างแบบนี้ไม่เท่าไรครับ ดูเรื่องความเรียบร้อยของงานซ่อมให้ดี ตรงนี้สำคัญ

อย่าไปเซ็ง อย่าไปเครียดกับมันครับ  เป็นเรื่องปกติของการใช้รถ ทำใจแบบสบายๆ ไม่นานรถก็กลับมาสวยเหมือนเดิม

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 08:41:32 »
รถยังป้ายแดง โดนชนหนักแบบนี้
ควรเรียกร้องค่าเสื่อมสภาพ เพิ่มด้วย (อาจจะไม่ได้มาง่ายๆ)
ราคาของรถยนต์คันนี้ไม่ได้ลดลงตามกาลแบบปรกติทั่วไปครับ

นึกถึงช่วงที่จะขายรถคันนี้ไว้ครับ
คนมาดูรถเห็นท้ายชนหนักมาตัดสินใจไม่ซื้อง่ายๆเลย

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 08:55:27 »
ส่วนด้านหลังตามภาพถือว่าดูยากถึงความเสียหายที่เกิดขึ้นกับโครงสร้างตัวถัง ช่างต้องรื้อกันชน ฝาท้าย ไฟท้าย ออกก่อน บางทีหากกันชนยื่นยาว ความเสียหายที่กระทบโครงสร้างอาจไม่มากนะครับ หากได้ภาพตอนถอดอะไหล่ออกแล้ว อาจช่วยกันออกความเห็นได้ชัดเจนกว่านี้ ในฐานะเพื่อนสมาชิก HLM เป็นกำลังใจให้ครํบ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 09:20:11 »
สภาพรุนแรงกว่าผมโดนพอควร http://community.headlightmag.com/index.php?topic=61688.msg1086758#msg1086758

แต่การซ่อมไม่น่ากังวลนะครับ เพราะตัวถังยังปกติ น่าจะต้องเลาะตะเข็บหลุมอะไหล่เปลี่ยนใหม่

ซ่อมจริงน่าจะเดือนเดียวถ้าไม่มีคิวซ่อม ผมโดนศุนย์หลอกให้จอดรถทิ้งไว้ 1 เดือน ถ้าไม่ได้คำแนะนำจากน้อง uber ที่บอกให้แจ้ง call center คงรอจนเหงือกแห้ง

ปล. ถ้าเราไม่ใช่ฝ่ายผิด หลังซ่อมเสร็จ แจ้งศุนย์ขอใบที่ระบุวันเข้าซ่อม-ซ่อมเสร้จ ไปทวงค่าขาดประโยชน์การใช้รถกับประกันคู่กรณีด้วยนะครับ

ผมได้แค่ 25 วัน ทั้งๆ ที่จอดซ่อม 2 เดือน เพราะประกันคู่กรณีบอกว่าสภาพความเสียหายในเคสนี้ซ่อม 1 เดือนก็เสร็จแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2018, 09:25:40 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 09:33:26 »
ผมมองว่าไม่หนักนะครับ สำหรับส่วนห้องโดยสาร แต่อาจต้องดูใต้ท้องให้ละเอียด มีส่วนไหน คต บิด ไปบ้างหรือเปล่า

นอกนั้นเป็นส่วนเปลือก เปลี่ยนได้ไม่ยากครับ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 09:35:30 »
รถรุ่นใหม่ๆ ชนด้านหลังยุบเยอะแบบนี้ทุกคันครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 10:02:22 »
โห ... ป้ายแดงอยู่เลย
ถือว่าฟาดเคราะห์ไปนะครับ  ดีกว่าขาแข้งหัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2018, 14:36:46 โดย @ Krishna @ »

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 10:30:57 »
ถ้าเป็นเรื่องความรู้สึก ก็ต้องเซง  :'(
ถ้าเป็นเหตุผล ก็คงต้องเปลี่ยนอะไหล่ไป เชคตามที่เชคได้ ยอมทนใช้ไปครับ
คือหลังซ่อมเสร็จ ขับๆไปมีเสียง ซึ่งบางทีถ้าไม่ถูกชน อาจจะมีก็ได้ แต่จิตมันก็ตกไป มันไม่เหมือนเดิม บลาๆ

เป็นผม ก็อาจจะคุยกับเซลล์ ให้หาทางช่วย อาจจะซ่อมเสร็จ ขาย เพราะผมถือว่าไม่ค่อยดีละ ป้ายแดงยังโดนสอย อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ อาจจะขาดทุนบ้างนิดหน่อย แต่ขอไปคันใหม่ดีกว่า ไปสู้เอาค่าเสียโอกาสใช้รถ มาเป็นส่วนต่างคันใหม่ ก็ว่ากันไป

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ mellifluous

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 10:40:15 »
ของผมโดนมาเหมือนกัน ตอนรถยังไม่ถึงสองเดือนเลย T-T

แต่รถผมใหญ่หน่อย เลยดูเบากว่านี้ (Mazda CX-5)
แต่ก็ต้องเปลี่ยนประตูท้าย กันชนท้าย คานกันชนไปเหมือนกัน
ซ่อมออกมาก็ดูดีครับ ยังเหมือนใหม่ ศูนย์ที่เข้าฝีมือดี

ออฟไลน์ Johnwick88

• Newbie
  • *
    • M8bet
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 11:08:52 »
ไปที่วัดนะครับ แล้วไปเจิมครับผมยังใหม่อยู่เลยดีประกันยังแน่น

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 11:19:02 »
สภาพนี้ จะว่าหนัก ก็ไม่เชิง เอาว่า ปานกลาง แล้วกัน

รายการอะไหล่

1. พื้นวางยางอะไหล่ ไม่รอดแน่นอน เลาะเปลี่ยน
2. แผงท้าย
3. คานกันชนท้าย
4. กันชนท้าย
5. ฝากระโปรงท้าย
6. ขายึดฝากระโปรงท้าย
7. กลอนฝากระโปรงท้าย

นอกนั้นก็จุกจิก จะมีให้ลุ้นก็คือ แซสซีส์ท้าย ซ้ายขวา ต้องมุดลงไปดูว่า มันงอไหม เหล็กแท่ง ที่วางตามยาว ซ้ายขวา ของรถ น่ะครับ ถ้างอไม่มาก ก็เข้าแท่นดึง ดึงเอา

ถ้างอเยอะ ก็ต้องตัดเปลี่ยน ก็งานช้างอยู่

ด้านข้าง ผมไม่เห็นว่า แก้มท้าย / เสา C โดนด้วยไหม ? มีรอยดุ้ง รอยงอ หรือ แม้แต่หลังคาเอง ด้วยไหม

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 11:56:47 »
เท่าที่ดูไม่น่าเป็นห่วงมากครับ ซ่อมเสร็จน่าจะใช้งานได้ปกติ จากประสบการณ์ส่วนตัว เวลาออกรถใหม่ ดูฤกษ์ออกรถมีผลมากเลยครับ ผมเคยขับ 3 คันที่ไม่ดูฤกษ์ ไม่ดูสี ชนกระจาย หลังๆจึงดูฤกษ์หมดทุกคัน เอาที่มันเข้าได้กับสมาชิกในบ้านที่ขับรถครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 12:47:43 »
เอาเป็นว่า ไม่หนักครับ แต่ก็ถือว่าเยอะ ศูนย์ซ่อมได้ สบายใจได้ประมาณนึงครับ

เคยโดนเหมือนกัน ตอนนั้น City รถเพื่อน โดนชนท้าย 5 คันรวด รถเพื่อนผมอยู่คันแรก คันที่ 2 เป็นกระบะ(คันผิด) เบรคไม่อยู่ แล้วก็คัน 3,4,5 ก็ชนกันเป็นโนมิโน

สภาพไม่ต่างกับ จขกท.เท่าไหร่ คือยุบแค่ท้าย ไม่ถึงห้องโดยสาร อาจจะโดนห้องเก็บสัมภาระท้ายแต่ไม่เยอะ ที่เยอะๆ ตามภาพน่าจะเป็นแค่กันชนท้าย กับ ฝากกระโปรงท้าย