ผู้เขียน หัวข้อ: Civic fc โดนชนท้ายหนัก ขอความช่วยเหลือครับ  (อ่าน 19190 ครั้ง)

ออฟไลน์ peppae11

• Newbie
  • *
Re: Civic fc โดนชนท้ายหนัก ขอความช่วยเหลือครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 13:26:19 »
civic รุ่นนี้มีคานหลังมั้ยครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
Re: Civic fc โดนชนท้ายหนัก ขอความช่วยเหลือครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 13:36:40 »
เอาใจช่วยเจ้าของกระทู้ ขอให้ซ่อมกลับมาเนียน ๆ นะครับ

ถ้าเป็นผมคงเซ็งน่าดูเลย แต่เชื่อว่าจะกลับมาสวยได้แน่นอนครับ

ออฟไลน์ ANWT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 14:03:47 »
เอาใจช่วยเจ้าของรถนะครับ ผมเคยคิดว่าการตัดหรือเปลี่ยนชิ้นส่วนรถน่ากลัว
แต่พอได้ดูช่อง goonzquad ใน youtube ความคิดผมก็เปลี่ยนไป

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 15:34:40 »
ต้องรอดูตอนรื้อบอดี้นอกออกมาหมดแล้ว ว่ากระทบถึงโครงสร้างรถไหม

ถ้ากระทบเกิน40% ควรคุยกับประกันขอขายคืนซากครับ

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 18:06:19 »
ถึงขั้นต้องตัดเลาะตัวถังซ่อมยังไงก็ไม่เหมือนเดิมครับ เห็นใจเลยครับรถใหม่ป้ายแดงตัวเทอร์โบด้วยใช่มั้ย ล้านนิดๆราคาตกวูบ เรียกค่าเสื่อมราคาด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 18:11:45 »
civic รุ่นนี้มีคานหลังมั้ยครับ
ผมเคยก้มดูตอนรถเปิดตัวใหม่ๆ มีคานหลังนะครับ
แต่ตอนนี้ไม่รู้ยังมีอยู่มั๊ย

ออฟไลน์ turbojewy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 18:30:47 »

- ผมเคยมีประสบการณ์ รถโดนชนท้าย ยุบไปเท่ารถคุณเลย 

- แนะนำ นะครับ ให้เข้าศูนย์นะครับ อย่าซ่อมอู่  เพราะเครื่องมือมาตรฐาน ต่างกันมาก เวลารับผิดชอบ ซ่อมแล้วไม่จบ
 ศูนย์มีความรับผิดชอบ ต่องานซ่อมมากกว่า     ตอนขออนุมัติ รายการอะไหล่ที่ต้องเปลี่ยน พยายามคุยกับ ฝ่ายอะไหล่หรือฝ่ายประกันชั้น 1  ว่าตัวไหนที่เสียหาย ขอ เปลี่ยนชิ้นใหม่ให้หมด     
    ก่อนที่จะจัดซ่อม พยายามอย่าซ่อม  ถ้าชิ้นส่วนนั้นเสียหาย สัก 40%    เพราะรถยังใหม่  1 เดือนกว่าเอง  ยังคุยกับประกัน ง่ายครับ

- สิ่งที่ต้องกังวล คือ คานหลัง , โช๊คหลัง , โช๊คฝาเปิดท้าย , ปุ่มเปิดฝากระโปรงหลัง ,  ซ่อมเสร็จแนะนำให้ช่าง เทสน้ำ น้ำซึมเข้ารถด้วยนะครับ
 ผมเจออาการน้ำเข้า ตรงทางมือเปิด ฝากระโปรงหลัง + ทางด้าน แถวๆ แนวฝาถังน้ำมันด้านใน เวลาเจอฝนตกหนัก พรมด้านหลังเปียกเลย
 - ขอให้ซ่อมแล้วดีเหมือนเดิมนะครับ

ประสบการณ์แน่นจิงๆครับ ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 18:33:48 »
ถ้าถึงหลุมยางอะไหล่ก็คงต้องเลาะครับ

ไม่คิดถึงตะเข็บและอื่นๆ ศูนย์ซ่อมได้แน่นอน

คิดว่าน่าจะถึงครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 18:35:52 »
  ตรวจสอบรถก่อนรับรถเท่าที่สามารถทำได้ละครับ เปิดดูแงะหา ส่วนที่เห็นจะซ่อมและแก้ไขได้ ส่วนที่ไม่เห็นหรือผลเกิดในอนาคตทำอะไรไม่ได้เลยครับ ขอให้รถกลับมาเหมือนเดิมมากที่สุดครับ

ว่าจะลิสไว้เลยครับถ้าซ่อมเสร็จจะเริ่มตรงไหนบ้าง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 18:39:12 »
ดูสภาพ  ด้านหน้าไม่ลำบาก

ด้านหลังต้องตัดออกถึงเสาซี แน่แนน  กระโปรง กันชนเปลี่ยนใหม่

ถ้าอู่ดี  รถไม่มีปัญหาครับ    แต่ความรู้สึก-อารมร์เจ้าของสำคัญ  ตัดสินใจในอนาคตเองครับ

เสาซีคือด้านหลังเบาะผู้โดยสารด้านหลังถูกต้องไหมครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 18:42:05 »
เข้าไม่ถึงซุ้มล้อด้านหลัง ด้านการขับขี่ไม่มีปัญหาอะไร
แต่ปัญหาเล็กๆน้อยๆ น่าจะเป็นเรื่องน้ำซึม ลองเช็คๆดูครับ

เป็นผม ผมใช้ต่อนะครับ

อย่าลืมฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายจากการไม่มีรถใช้
และการที่รถมีตำหนิ ทำให้เสียราคา

ตอนแรกแจ้งเรื่องไปที่ประกันเราเรื่องค่าเสียหายที่ไม่มีรถใช้(วริยะ)
ประกันให้ติดต่อไปยัง บ. คู่กรณีแบบนี้ถูกต้องไหมครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 18:48:56 »
ไม่หนักมากนะ คห ส่วนตัว กระจกไม่แตก ล้อไม่เบี้ยว

ที่เห็นยู่ยี่ ตรงนั้นมันบางอยู่แล้ว

ผมเคยเจอที่คล้ายกัน ตรวจงานซ่อมบ่อยๆ เอามาขับ ปกติ ก็ใช้ต่อ

ถ้าไม่ปกติก็ขาย แต่โชคดี มันปกติครับ ใช้ยาวต่อมา 4 ปี และกะใช้ยาวต่อไป

อุบัติเหตเรื่องรถ มันเกิดใด้ครับ ไม่ต้องเครียด

จากที่ได้ขับหลังจากเกิดเหตุขับกลับบ้าน เช้าขับไปศูนย์ต่อก็ยังรุ่สึกว่าปกติครับ
แต่ยอมรับว่าสะเทือนจิตใจมากพอสมควรครับ

ขอบคุณมากนะครับหวังว่าจะออกมาดี

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 18:52:16 »
ปกติผมเข้า 0 HonDa ศรีอยุธยา ครับ
แม้จะไม่มีโรงซ่อมเอง แต่เป็น 0 ใหญ่ จะช่วยเรา qc อีกแรง

ผมเคยเข้า 0 ฮอนแถวบ้าน 3 ครั้งยังไม่เรียบร้อยเลยครับ โดยชนท้ายมาเหมือนกัน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 18:52:35 »
มีประสบการณ์ ป้ายแดง 11 วัน โดนชนท้ายแรงจนล้อหลังขวาเบี้ยว
-ซ่อมศูนย์เท่านั้น รอประมาณ 1 เดือนครึ่ง อะไหล่และงานซ่อมตัวถังจะมาตรฐานแน่นอนกว่า
-รถใช้งานได้ปกติ ทุกวันนี้ใช้มา 8 ปีแล้ว ไม่มีปัญหาน้ำรั่ว หรือชิ้นส่วนอะไรหลุดหลวม
*สิ่งที่ต้องระวังคงเหมือนที่หลายๆคนพูดไปแล้ว
-ที่ยึดกันชนหลัง
-ที่ยึดฝากระโปรงท้าย
-ตั้งศูนย์ล้อ
-ฯลฯ
สำหรับผมคิดว่าไม่หนักมาก รถยังใช้งานได้อีกหลายปี แต่สำหรับคนออกรถใหม่ป้ายแดงคงขวัญเสียน่าดู เคสนี้สำหรับผมคงมี 2 choice คือ
1.ขาย ขาดทุนนิดหน่อย ออกรถใหม่ให้สบายใจ
2.ซ่อมเสร็จ ใช้ไปจนกว่าจะพัง รถยังป้ายแดง แก้เคล็ดด้วยการดูฤกษ์วันเอารถออกจากอู่ (ฤกษ์เดียวกับวันออกรถใหม่) หลีกเลี่ยงเลขป้ายทะเบียนมีดวงอุบัติเหตุ **ความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ อุบัติเหตุไม่อยู่ที่เรา ก็คนอื่น ทำไปก็ไม่เสียหาย มีแต่ความสบายใจครับ**
ยังไงเอาใจช่วยครับ ให้น้อง FC กลับมาโลดเล่นบนท้องถนนได้โดยเร็ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2018, 18:54:45 โดย Nat_spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 18:56:57 »
มีประสบการณ์ ป้ายแดง 11 วัน โดนชนท้ายแรงจนล้อหลังขวาเบี้ยว
-ซ่อมศูนย์เท่านั้น รอประมาณ 1 เดือนครึ่ง อะไหล่และงานซ่อมตัวถังจะมาตรฐานแน่นอนกว่า
-รถใช้งานได้ปกติ ทุกวันนี้ใช้มา 8 ปีแล้ว ไม่มีปัญหาน้ำรั่ว หรือชิ้นส่วนอะไรหลุดหลวม
*สิ่งที่ต้องระวังคงเหมือนที่หลายๆคนพูดไปแล้ว
-ที่ยึดกันชนหลัง
-ที่ยึดฝากระโปรงท้าย
-ตั้งศูนย์ล้อ
-ฯลฯ
สำหรับผมคิดว่าไม่หนักมาก รถยังใช้งานได้อีกหลายปี แต่สำหรับคนออกรถใหม่ป้ายแดงคงขวัญเสียน่าดู เคสนี้สำหรับผมคงมี 2 choice คือ
1.ขาย ขาดทุนนิดหน่อย ออกรถใหม่ให้สบายใจ
2.ซ่อมเสร็จ ใช้ไปจนกว่าจะพัง รถยังป้ายแดง แก้เคล็ดด้วยการดูฤกษ์วันเอารถออกจากอู่ (ฤกษ์เดียวกับวันออกรถใหม่) หลีกเลี่ยงเลขป้ายทะเบียนมีดวงอุบัติเหตุ **ความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ อุบัติเหตุไม่อยู่ที่เรา ก็คนอื่น ทำไปก็ไม่เสียหาย มีแต่ความสบายใจครับ**
ยังไงเอาใจช่วยครับ ให้น้อง FC กลับมาโลดเล่นบนท้องถนนได้โดยเร็ว

รถของพี่รุ่นอะไรหรอครับ แล้วซ่อมศูนย์ไหนมาพอบอกได้ไหมครับ
ตอนนี้ใจไปทางซ่อมแล้วใช่ต่อ เลยอยากรวมข้อมูลไว้ให้มากที่สุดครับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 20:21:11 »
ผมเคยก้มดูตอนรถเปิดตัวใหม่ๆ มีคานหลังนะครับ
แต่ตอนนี้ไม่รู้ยังมีอยู่มั๊ย
มีครับผมอันใหญ่มากๆๆ  ตอนนี้ C-Segment บ้านเราน่าจะมีทุกนะครับยกเว้น nissan syphy

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 20:52:28 »
เข้าไม่ถึงซุ้มล้อด้านหลัง ด้านการขับขี่ไม่มีปัญหาอะไร
แต่ปัญหาเล็กๆน้อยๆ น่าจะเป็นเรื่องน้ำซึม ลองเช็คๆดูครับ

เป็นผม ผมใช้ต่อนะครับ

อย่าลืมฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายจากการไม่มีรถใช้
และการที่รถมีตำหนิ ทำให้เสียราคา

ตอนแรกแจ้งเรื่องไปที่ประกันเราเรื่องค่าเสียหายที่ไม่มีรถใช้(วริยะ)
ประกันให้ติดต่อไปยัง บ. คู่กรณีแบบนี้ถูกต้องไหมครับ

ติดต่อประกันคู่กรณีครับ เก็บเอกสารรายการเคลมของเราให้พร้อม เค้าจะประเมินจำนวนวันในการซ่อมและก็คูณค่าเสียเวลาเรา แต่พอดีผมมีรถใช้สำรอง
แต่ถ้าไม่มีลองเอาเอกสารเช่ารถไปคุยด้วยครับ

ปล
เลือก 0 ให้ดีๆนะครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 21:22:02 »

มีครับ เป็นรุ่นแรกของซีวิคที่มีคานหลัง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 22:17:31 »
รถยังป้ายแดง โดนชนหนักแบบนี้
ควรเรียกร้องค่าเสื่อมสภาพ เพิ่มด้วย (อาจจะไม่ได้มาง่ายๆ)
ราคาของรถยนต์คันนี้ไม่ได้ลดลงตามกาลแบบปรกติทั่วไปครับ

นึกถึงช่วงที่จะขายรถคันนี้ไว้ครับ
คนมาดูรถเห็นท้ายชนหนักมาตัดสินใจไม่ซื้อง่ายๆเลย

ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 22:19:37 »
ส่วนด้านหลังตามภาพถือว่าดูยากถึงความเสียหายที่เกิดขึ้นกับโครงสร้างตัวถัง ช่างต้องรื้อกันชน ฝาท้าย ไฟท้าย ออกก่อน บางทีหากกันชนยื่นยาว ความเสียหายที่กระทบโครงสร้างอาจไม่มากนะครับ หากได้ภาพตอนถอดอะไหล่ออกแล้ว อาจช่วยกันออกความเห็นได้ชัดเจนกว่านี้ ในฐานะเพื่อนสมาชิก HLM เป็นกำลังใจให้ครํบ

ขอบคุณมากครับ ผมขอรูปไปแล้วน่าจะได้วันพรุ่งนี้ยังไงรบกวนพี่ๆกลับมาช่วยดูให้อีกครั้งนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 22:27:53 »
สภาพรุนแรงกว่าผมโดนพอควร http://community.headlightmag.com/index.php?topic=61688.msg1086758#msg1086758

แต่การซ่อมไม่น่ากังวลนะครับ เพราะตัวถังยังปกติ น่าจะต้องเลาะตะเข็บหลุมอะไหล่เปลี่ยนใหม่

ซ่อมจริงน่าจะเดือนเดียวถ้าไม่มีคิวซ่อม ผมโดนศุนย์หลอกให้จอดรถทิ้งไว้ 1 เดือน ถ้าไม่ได้คำแนะนำจากน้อง uber ที่บอกให้แจ้ง call center คงรอ

ปล. ถ้าเราไม่ใช่ฝ่ายผิด หลังซ่อมเสร็จ แจ้งศุนย์ขอใบที่ระบุวันเข้าซ่อม-ซ่อมเสร้จ ไปทวงค่าขาดประโยชน์การใช้รถกับประกันคู่กรณีด้วยนะครับ

ผมได้แค่ 25 วัน ทั้งๆ ที่จอดซ่อม 2 เดือน เพราะประกันคู่กรณีบอกว่าสภาพความเสียหายในเคสนี้ซ่อม 1 เดือนก็เสร็จแล้ว

แล้วได้เรียกร้องค่าเสื่อมสภาพเพิ่มด้วยมั๊ยครับ ตอนนี้รถกลับมาใช้งานเป็นยังไงบ้างครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 22:35:37 »
ผมมองว่าไม่หนักนะครับ สำหรับส่วนห้องโดยสาร แต่อาจต้องดูใต้ท้องให้ละเอียด มีส่วนไหน คต บิด ไปบ้างหรือเปล่า

นอกนั้นเป็นส่วนเปลือก เปลี่ยนได้ไม่ยากครับ

ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 22:39:42 »
รถรุ่นใหม่ๆ ชนด้านหลังยุบเยอะแบบนี้ทุกคันครับ

เคยโดนมาสมัยขับ city ตัว 2014 ครับ แถมตอนแบบเดียวกันเลนกลับจากหัวหินเหมือนกัน กำลังจะถึงบ้านจอดรถติดอยู่เฉยๆ เวลาเดิมเลยครับ แต่ไม่หนักเท่านี้

ดวงล้วนๆเลยครับงานนี้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 22:43:51 »
ถ้าเป็นเรื่องความรู้สึก ก็ต้องเซง  :'(
ถ้าเป็นเหตุผล ก็คงต้องเปลี่ยนอะไหล่ไป เชคตามที่เชคได้ ยอมทนใช้ไปครับ
คือหลังซ่อมเสร็จ ขับๆไปมีเสียง ซึ่งบางทีถ้าไม่ถูกชน อาจจะมีก็ได้ แต่จิตมันก็ตกไป มันไม่เหมือนเดิม บลาๆ

เป็นผม ก็อาจจะคุยกับเซลล์ ให้หาทางช่วย อาจจะซ่อมเสร็จ ขาย เพราะผมถือว่าไม่ค่อยดีละ ป้ายแดงยังโดนสอย อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ อาจจะขาดทุนบ้างนิดหน่อย แต่ขอไปคันใหม่ดีกว่า ไปสู้เอาค่าเสียโอกาสใช้รถ มาเป็นส่วนต่างคันใหม่ ก็ว่ากันไป

เรื่องของความรู้สึกนี่บอกเลยครับว่า fail มากจริงๆ ตอนแรกก็คิดเรื่องขายเหมือนกัน
ตอนนี้ใจมาทางซ่อมครับก็ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำถ้าขาดทุนไม่มากเกินไปก็อาจจะซื้อใหม่ก็ได้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 22:45:42 »
ของผมโดนมาเหมือนกัน ตอนรถยังไม่ถึงสองเดือนเลย T-T

แต่รถผมใหญ่หน่อย เลยดูเบากว่านี้ (Mazda CX-5)
แต่ก็ต้องเปลี่ยนประตูท้าย กันชนท้าย คานกันชนไปเหมือนกัน
ซ่อมออกมาก็ดูดีครับ ยังเหมือนใหม่ ศูนย์ที่เข้าฝีมือดี

โดนรถอะไรชนมาหรอครับ เรียกร้องสิทธิอะไรได้บ้างครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 22:47:05 »
ไปที่วัดนะครับ แล้วไปเจิมครับผมยังใหม่อยู่เลยดีประกันยังแน่น

ว่าจะทำแบบนั้นหละครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 22:51:01 »
สภาพนี้ จะว่าหนัก ก็ไม่เชิง เอาว่า ปานกลาง แล้วกัน

รายการอะไหล่

1. พื้นวางยางอะไหล่ ไม่รอดแน่นอน เลาะเปลี่ยน
2. แผงท้าย
3. คานกันชนท้าย
4. กันชนท้าย
5. ฝากระโปรงท้าย
6. ขายึดฝากระโปรงท้าย
7. กลอนฝากระโปรงท้าย

นอกนั้นก็จุกจิก จะมีให้ลุ้นก็คือ แซสซีส์ท้าย ซ้ายขวา ต้องมุดลงไปดูว่า มันงอไหม เหล็กแท่ง ที่วางตามยาว ซ้ายขวา ของรถ น่ะครับ ถ้างอไม่มาก ก็เข้าแท่นดึง ดึงเอา

ถ้างอเยอะ ก็ต้องตัดเปลี่ยน ก็งานช้างอยู่

ด้านข้าง ผมไม่เห็นว่า แก้มท้าย / เสา C โดนด้วยไหม ? มีรอยดุ้ง รอยงอ หรือ แม้แต่หลังคาเอง ด้วยไหม

บังโคลนซ้ายขวาดุ้งครับ ช่วงเรื่องแซสซีเหมือนกันครับแต่ดูไม่เป็นเอาจริงๆมันอยู่ตรงไหนผมยังไม่รู้เลย รู้แค่เคยอ่านๆคุยๆกับคนอื่นว่ามันเป็นโครงรถชิ้นสำคัญ

ส่วนหลังคาไม่ได้ดูเลยครับ

ยังไงก็ขอบคุณนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 22:52:10 »
เท่าที่ดูไม่น่าเป็นห่วงมากครับ ซ่อมเสร็จน่าจะใช้งานได้ปกติ จากประสบการณ์ส่วนตัว เวลาออกรถใหม่ ดูฤกษ์ออกรถมีผลมากเลยครับ ผมเคยขับ 3 คันที่ไม่ดูฤกษ์ ไม่ดูสี ชนกระจาย หลังๆจึงดูฤกษ์หมดทุกคัน เอาที่มันเข้าได้กับสมาชิกในบ้านที่ขับรถครับ

ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 22:57:09 »
เอาเป็นว่า ไม่หนักครับ แต่ก็ถือว่าเยอะ ศูนย์ซ่อมได้ สบายใจได้ประมาณนึงครับ

เคยโดนเหมือนกัน ตอนนั้น City รถเพื่อน โดนชนท้าย 5 คันรวด รถเพื่อนผมอยู่คันแรก คันที่ 2 เป็นกระบะ(คันผิด) เบรคไม่อยู่ แล้วก็คัน 3,4,5 ก็ชนกันเป็นโนมิโน

สภาพไม่ต่างกับ จขกท.เท่าไหร่ คือยุบแค่ท้าย ไม่ถึงห้องโดยสาร อาจจะโดนห้องเก็บสัมภาระท้ายแต่ไม่เยอะ ที่เยอะๆ ตามภาพน่าจะเป็นแค่กันชนท้าย กับ ฝากกระโปรงท้าย

ตอนนี้เห็นรถกระบะยังแหยอยู่เลยครับ กระบะแนวซิ่งๆตอนนี้เห็นไม่ได้เลยครับแหย
งัดฝากระโปรงมางอเป็นรูปสามเหลี่ยมประมาณครึ่งนึงครับ

ที่เจ็บใจตอนงัดตรงส่วนแหลมๆใกล้ๆไฟท้ายไปขุดเอาสีรถออกอีกครับเป็นรู้ลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 22:58:33 »
เอาใจช่วยเจ้าของรถนะครับ ผมเคยคิดว่าการตัดหรือเปลี่ยนชิ้นส่วนรถน่ากลัว
แต่พอได้ดูช่อง goonzquad ใน youtube ความคิดผมก็เปลี่ยนไป

เดี๋ยวขอตามไปดูก่อนนะครับ ไม่เคยรู้เรื่องนี้มาก่อนเลยครับ