ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกสถานการณ์ Ford Sedan นี่จะย่ำแย่เหมือนกันทั่วโลกนะครับ  (อ่าน 8465 ครั้ง)

ออฟไลน์ Carrera

• Hero Member
ดูจากคลิปนี้แล้วเห็นภาพเลย   

นี่ใช่สาเหตุที่ทำให้ฟอร์ดเริ่มลองเอา Mustang มาขายในบ้านเราหรือเปล่า   ไหนๆก็ไหนๆ  ลองเปิดตลาดใหม่เลยละกัน

ลาก่อน Fiesta Focus  😂😂😂
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2018, 08:18:20 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ประสบการณ์ 100 ปีของฟอร์ดช่วยอะไรได้มั่ง
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่ต้องฟอร์ดอย่างเดียวหรอกครับ SUV และ crossover มันกำลังมากิน sedan ไปเรื่อยๆในตอนนี้ หลายค่ายก็เจอปัญหาเดียวกัน อยู่ที่ค่ายไหนจะแก้เกมอย่างไรมากกว่า ซึ่งฟอร์ดคงเป็นยี่ห้อนึงที่คงเลิกขายรถ sedan ไปสักพักแน่ จนกว่าลูปของรถ sedan จะกลับมาขายดี

ขนาด Corolla ยังจนเครื่องหมายการค้า corolla cross เอาไว้ นั่น sedan เบอร์หนึ่งของโลกยังต้องทำคิดดู

ไปอ่านข่าวย้อนหลังของ hlm มารถหลายค่ายก็เจอเรื่องเดียวกัน

ส่วนฟอร์ดเหมือนจะเอาชื่อรุ่นไปเปลี่ยนแนวการออกแบบเป็นรถยกสูงแทน เช่น Fusion จะกลายเป็นรถแบบ v60 cross, outback, แบบนี้แทน

Focus ก็มีตัวยกสูง อะไรทำนองนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2018, 09:46:59 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ O_o"

อีกหลายๆยี่ห้อก็ไม่ต่างกันครับ รถประเภท sedan ไม่ใช่ตัวเลือกแรกๆแล้วละครับ

ตอนนี้ความนิยมไปอยู่กับรถประเภท crossover suv เยอะมากๆ

หลายๆค่ายต่างปรับตัว ออกสินค้าประเภท crossover  ออกมา

แต่ว่ารถประเภท sedan ในหลายๆประเทศยังเป็นที่นิยมอยู่ยอดขายยังพอไปได้ ถึงจะไม่มากมายนัก

ออฟไลน์ SM.

Ford มีแผนจะถอดรถ sedan มาหลายปีแล้วครับ รอตลาดกลับมา ค่อยกลับมาผลิตใหม่

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
อีกหลายๆยี่ห้อก็ไม่ต่างกันครับ รถประเภท sedan ไม่ใช่ตัวเลือกแรกๆแล้วละครับ

ตอนนี้ความนิยมไปอยู่กับรถประเภท crossover suv เยอะมากๆ

หลายๆค่ายต่างปรับตัว ออกสินค้าประเภท crossover  ออกมา

แต่ว่ารถประเภท sedan ในหลายๆประเทศยังเป็นที่นิยมอยู่ยอดขายยังพอไปได้ ถึงจะไม่มากมายนัก

จริงครับ คันต่อไปของผม อย่างไรก็ c suv / ppv ครับผม  8)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จะบอกว่าFordจะเอาFord GTมาขายใช่ไหมครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ BN`

อยากให้ฟอร์ดทำตลาดเน้นไปที่รถ Crossover กับ SUV ให้ดีๆไปเลยครับ

ถึงจะยกเลิกขายรถ Sedan แต่ถ้าจับกลุ่มลูกค้า Crossover กับ SUV ได้ ก็ยังก้าวต่อไปได้ครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ของบางอย่างถึงเวลาก็ต้องไปครับ

เห็นด้วยที่ Ford จะไปทำ SUV

ออฟไลน์ MUK

นอกจากความต้องการที่เปลี่ยนไปของคนซื้อ
แล้วยังรวมเรื่องปัญหาด้วยไหมครับ ต่างประเทศ
มีปัญหาเยอะจนแก้ไม่ได้หรือจนเบื่อจะแก้เหมือนบ้านเราไหมครับ รถเก๋งฟอร์ด ของคุณครูที่สอนผมตอนมัธยมต้น
ก็ยังเห็นใช้อยู่  รวมๆ แล้วน่าจะ ไม่น้อยกว่า 30 ปี

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
หลายเดือนก่อนยังออกมาบอกว่าจะเก็บตัวถังซีดานไว้อยู่เลย งงกับค่ายนี้จริงๆ

ออฟไลน์ Chevvy

• Newbie
  • *
ยอดขายฟอร์ดตกกว่า 40% และเป็นทุกกลุ่ม และกลุ่มรถยนต์ลดลงมาก แม้ตลาดยุโรปที่ชอบฟอร์ด ยังยอดขายหายกว่ครึ่งในช่วง 3 ปีที่ผ่านมา

สาเหตุหลักมาจากปัญหาระบบเกียร์และการไม่รับผิดชอบของฟอร์ด ตอนนี้ก็เกิดกับรถกระบะอีก ยากมากที่ผู้บริโภคจะรับได้ คนที่เลือกฟอร์ดตอนนี้ คือพวกลองของ ได้ข่าวว่าเจอของไปหลายรายทีเดียว

ออฟไลน์ ynot9x

• Sr. Member
ผมพึ่งไปตามหา ford focus 1.5 ecoboot รถใหม่ ป้ายแดงค้าง stock และออกมาใช้ได้ 1 เดือน ครับ
จากที่ขับ f30 20i msport อยู่ บอกเลยว่า ตัว 1.5 ecoboot ขับดีมากๆ ครับ ถึงอัตราเร่งจะไม่ดีเท่า 320i แต่ก็ต่างกันไม่มาก

ช่วงล่างที่ set มาดีจากโรงาน เสียงเครื่องสังเคราะห์ที่ออกลำโพง sony + อัตราเร่งของ ecoboot ทำให้ขับสนุกพอตัวเลยครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ผมพึ่งไปตามหา ford focus 1.5 ecoboot รถใหม่ ป้ายแดงค้าง stock และออกมาใช้ได้ 1 เดือน ครับ
จากที่ขับ f30 20i msport อยู่ บอกเลยว่า ตัว 1.5 ecoboot ขับดีมากๆ ครับ ถึงอัตราเร่งจะไม่ดีเท่า 320i แต่ก็ต่างกันไม่มาก

ช่วงล่างที่ set มาดีจากโรงาน เสียงเครื่องสังเคราะห์ที่ออกลำโพง sony + อัตราเร่งของ ecoboot ทำให้ขับสนุกพอตัวเลยครับ

หามาได้เท่าไหร่ครับ ผมรอเข้าที่ขายที่ให้ได้แปป เดี๋ยวซื้อมาเก็บไว้สักคัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ynot9x

• Sr. Member

หามาได้เท่าไหร่ครับ ผมรอเข้าที่ขายที่ให้ได้แปป เดี๋ยวซื้อมาเก็บไว้สักคัน

ได้ส่วนลดมา 13x,xxx ครับ + ประกันชั้น 1

ตอนนี้ส่วนใหญ่เหลือแต่รุ่น trend ครับ เครื่อง+ช่วงล่างเหมือน ตัว top แต่โดนตัด ออฟชั่นเกลี้ยง ตัว top หารถยากแล้วครับ บางท่านกว่าจะเจอรถใหม่ ไปหาถึงนาราธิวาส ใหม่ที่ว่าก็ค้าง stock มาเกือบ 2 ปีละครับ เพราะ ผลิต lot เดียวปี 2016 กลางๆ ปีครับ

แต่ถ้าใจรักลองดูครับ เข้ากลุ่ม club focus ecoboot ใน facebook แล้วตามหาเลยครับ
ไม่ผิดหวังครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ได้ส่วนลดมา 13x,xxx ครับ + ประกันชั้น 1

ตอนนี้ส่วนใหญ่เหลือแต่รุ่น trend ครับ เครื่อง+ช่วงล่างเหมือน ตัว top แต่โดนตัด ออฟชั่นเกลี้ยง ตัว top หารถยากแล้วครับ บางท่านกว่าจะเจอรถใหม่ ไปหาถึงนาราธิวาส ใหม่ที่ว่าก็ค้าง stock มาเกือบ 2 ปีละครับ เพราะ ผลิต lot เดียวปี 2016 กลางๆ ปีครับ

แต่ถ้าใจรักลองดูครับ เข้ากลุ่ม club focus ecoboot ใน facebook แล้วตามหาเลยครับ
ไม่ผิดหวังครับ

แบบนี้คงหามือสองครับ เทรนด์ ออฟชั่นน้อยไป นี่ยังเซ็งๆอยู่ อยากไปหาตัว 2.0 GDi แต่ชอบหน้าตัวใหม่กว่า ค่อยไปยัด active cruise control เอาข้างนอก เห็นมีคนทำให้ Focus ได้อยู่ครับ