ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำฟิล์ม เซรามิค และ ฟิล์มปรับแสงเหมือนแว่นตา  (อ่าน 9172 ครั้ง)

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
ตอนนี้ใช้3mfx  กลางวันมืดดี เป็นส่วนตัว
แต่กลางคืน ขับยากยิ่งไปถนนไม่มีไฟมืดมาก
เรียน ขอคำแนะนำ ดังนี้
ฟิล์มเปลี่ยนสี แบบ กลางวันมืด กลางคืนสว่าง
ใช้ดีเป็นอย่างไรบ้าง ดีจริงไหม เห็นมีของmidas

กับฟิล์มที่ข้างในสว่าง ข้างนอกมืด แนะนำของอะไรครับ งบไม่เกิน 30,000  เน้น มืดข้างนอก ข้างในสว่างขับง่ายกลางคืน แบบชอบดำๆ มืด ๆครับ และ ขับง่าย แบบปรับแสง เหมือนแว่นตา แนะนำร้านด้วยครับ

ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
ผมติดจากศูนย์โตโยต้าตอนออกรถ เป็น Sea Launch Hybrid Nano ราคาเต็ม 13,000 บาท แต่ผมจ่ายส่วนต่างจากฟิล์มที่ศูนย์แถมให้ตามปกติ ค่อนข้างประทับใจนะครับ รถไม่ร้อน ดูจากข้างนอกมืดมากๆ (จนบางทีเวลาจะไปจอดในห้างที่เป็นช่องจอดพิเศษต้องดูสติกเกอร์ ยามไม่เห็นต้องเรียกมาดูใกล้ๆ) แต่ข้างในไม่มืดครับ กลางคืนก็ใสขึ้นหน่อยนึง ขับค่อนข้างง่าย ผมติด 60 รอบคันมา สีฟิล์มประมาณนี้ครับจากด้านนอก (ด้านในไม่ได้ถ่ายไว้ครับ)

=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
สงสัยอยู่เหมือนกันครับ ฟิล์ม ปรับสี photo นี่มันดีจริงไหมเทียบกับราคา 3หมื่นกว่า

ส่วนเซรามิคใช้มา2คันเจ้าดังๆ ก็ดีตามราคา

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
รถผมเปลี่ยนจาก 3M FX เป็น Midas Photochromic เข้ม 60 รอบคัน เท่าที่ใช้มาจะครบปีนะครับ ผมชอบนะ ภายนอก มืดพอสมควร มองเข้าไปใกล้ๆพอเห็นลางๆ แต่ไกลไม่เห็นนะ ขนาดป้ายภาษีติดไว้ที่กระจกหน้ารถ ต้องมองใกล้ๆจริงๆ ถึงจะเห็น

ส่วนภายใน กลางวันก็สบายตานะ เอาจริงๆผมไม่ค่อยรู้สึกว่ามันเปลี่ยนสีหรืออาจจะมองไม่ออก แต่ขับตอนเที่ยงๆ มันก็ไม่แสบตานะครับ ยกเว้นแดดแรงแล้วส่องมาที่กระจกหน้า ก็มีร้อนที่หน้าบ้าง ส่วนกลางคืนชัดดี สว่างเลย อันนี้เห็นผลจริงๆ ครับ ส่วนใหญ่ผมขับกลางคืนเยอะ 60 บานหน้ากำลังดีเลย จริงๆรอบคัน 80 ผมลองแล้วก็เห็นชัดนะ แต่ที่บ้านให้เอาแค่ 60 พอครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Smith686

สงสัยอยู่เหมือนกันครับ ฟิล์ม ปรับสี photo นี่มันดีจริงไหมเทียบกับราคา 3หมื่นกว่า

ส่วนเซรามิคใช้มา2คันเจ้าดังๆ ก็ดีตามราคา

ผมติด Midas ที่ Midas Cafe ลาดกระบัง  ติดรอบคันราคาแค่สองหมื่นกว่านะ  กลางวันมืด กลางคืนใส  กันความร้อนได้ดีไม่แพ้ V Cool นะ  เดิมรถผมใช้ V Cool ทั้งสองคัน  ตอนนี้เปลี่ยนเป็น Midas ทั้งสองคันแล้ว  ถ้าจะติด Midas ขอแนะนำให้ติดเข้ม 60 หรือ 80 ไปเลย  ถึงติด 80 กลางคืนก็ยังใสอยู่ดี  แต่บานหน้าอาจจะใช้แค่ 60 ก็พอ

ตอนนี้ใช้3mfx  กลางวันมืดดี เป็นส่วนตัว
แต่กลางคืน ขับยากยิ่งไปถนนไม่มีไฟมืดมาก
เรียน ขอคำแนะนำ ดังนี้
ฟิล์มเปลี่ยนสี แบบ กลางวันมืด กลางคืนสว่าง
ใช้ดีเป็นอย่างไรบ้าง ดีจริงไหม เห็นมีของmidas

กับฟิล์มที่ข้างในสว่าง ข้างนอกมืด แนะนำของอะไรครับ งบไม่เกิน 30,000  เน้น มืดข้างนอก ข้างในสว่างขับง่ายกลางคืน แบบชอบดำๆ มืด ๆครับ และ ขับง่าย แบบปรับแสง เหมือนแว่นตา แนะนำร้านด้วยครับ

ขอบพระคุณครับ
   ติด Midas อยู่ในงบแน่นอน  ถ้าชอบมืดๆติด 80 รอบคันเลยครับ  กลางคืนยังใส ขับง่ายอยู่ดี  ร้าน Midas Cafe ปากซอยลาดกระบัง 38  https://th-th.facebook.com/Carfe.CAR.CARE/

ออฟไลน์ h0661036

พวกฟิลม์มืด ๆ  ถ้าเป็นรถรุ่นใหม่ที่ไฟหน้าสว่างมาก ๆ ก็ไม่มีปัญหาครับ   แต่ถ้าเป็นรถรุ่นเก่า (อย่างเช่นรถผม vios 2012 ) ไฟหน้าไม่ค่อยสว่างอยู่แล้ว  ติดฟิลม์เซลามิค ความเข้ม 80 (ยี่ห้อเดียวกับโพสรูป CHR นั่นแหละ )    ขับกลางคืนบนถนนต่างจังหวัดที่ไม่มีไฟส่องทางลำบากมาก มองทางแทบไม่เห็น    อย่างตัวผมมีรถ 2 คัน ถ้าขับกลางคืนจะไปใช้อีกคันครับ           

อย่างตัวผมถ้าเป็นไปได้ก็อยากใช้ฟิลม์สว่าง ๆ  แต่มีปัญหาเรื่องสายตา ไม่สามารถใส่แว่นกันแดดได้  (ซื้อแว่นกันแดดแบบสวมทับ มันก็หนักไปใช้นาน ๆ ก็ปวดขมับ)

ออฟไลน์ SM.

น่าสนใจครับ มีแบบปรับแสงได้ด้วย

ขอบคุณมาก ๆ ครับ สำหรับความเห็น และคำแนะนำครับ

ผมคิดว่า ตัวเลือก ที่อยากได้คือ midas ชอบที่มืดแล้ว

กลางคืนปรับได้ ส่วนจะ 60 หรือ 80 คงต้องดูอีกครั้ง

ส่วนฟืล์มของ cardinal solarfx ก็มืด และข้างในสว่าง

คิดว่าแตกต่างกันตรงที่ มันปรับความเข้มของแสง ตาม

สภาพของแสง กลางวัน กลางคืน คล้ายๆ เลยส์แว่นตา

ออโต้ (อันนี้ผมเขาใจว่าคงเป็นแบบนี้ ไหมครับ)

น่าจะแตกต่างตรงนี้ ส่วนความมืด คงมืดแบบเดียวกัน

ขอบคุณมาก ๆ ครับ สำหรับความเห็น และคำแนะนำครับ

ผมคิดว่า ตัวเลือก ที่อยากได้คือ midas ชอบที่มืดแล้ว

กลางคืนปรับได้ ส่วนจะ 60 หรือ 80 คงต้องดูอีกครั้ง

ส่วนฟืล์มของ cardinal solarfx ก็มืด และข้างในสว่าง

คิดว่าแตกต่างกันตรงที่ มันปรับความเข้มของแสง ตาม

สภาพของแสง กลางวัน กลางคืน คล้ายๆ เลยส์แว่นตา

ออโต้ (อันนี้ผมเขาใจว่าคงเป็นแบบนี้ ไหมครับ)

น่าจะแตกต่างตรงนี้ ส่วนความมืด คงมืดแบบเดียวกัน

ใช่ครับ

เรียนถามต่อครับ  60 กับ 80 แตกต่างกัน มากไหมครับ

และ ถ้าลอกๆฟิล์มเก่าออก จะมีปัญหากับ ไล่ฝ้า และ

ขาติดกล้องหน้าไหมครับ(รถเพื่งติดฟิล์มเดิมมาได้ 1 ปี 

8 เดือน ครับ)

เรียนถามต่อครับ  60 กับ 80 แตกต่างกัน มากไหมครับ

และ ถ้าลอกๆฟิล์มเก่าออก จะมีปัญหากับ ไล่ฝ้า และ

ขาติดกล้องหน้าไหมครับ(รถเพื่งติดฟิล์มเดิมมาได้ 1 ปี 

8 เดือน ครับ)
80 มองจากภายนอกไม่เห็นหน้าคนในรถ  ส่วน 60 ยังเห็นคนในรถแต่ไม่ค่อยชัด  ส่วนการลอกฟิล์ม ถ้าเป็นรถญี่ปุ่นไม่น่ามีปัญหากับไล่ฝ้าเพราะไล่ฝ้ารถญี่ปุ่นหนา  แต่ถ้าเป็นรถยุโรปที่ไล่ฝ้าบางๆ อาจจะมีปัญหาได้บ้าง  แต่รถอายุแค่ 8 เดือนไล่ฝ้าไม่น่าจะขาดนะ  ส่วนขากล้องหน้าก็ถอดออกรอฟิล์มแห้งค่อยติดใหม่

ขอบคุณครับรถที่ใช้1ปี8ดือนครับ
 กลัวมีปัญหาครับ โดยเฉพาะ ขากล้อง
ใช้F30 อยู่ครับ อยากเปลี่ยน คิดๆอยู่ครับ