ผู้เขียน หัวข้อ: รถช่วง 8 แสน ถึง 1 ล้าน เน้น ช่วงล่างนิ่มสบาย เสียงลมไม่ดัง ภายในกว้างขวาง  (อ่าน 10504 ครั้ง)

ออฟไลน์ 3RP4T

• Full Member
ตอนนี้ตั้งใจจะซื้อรถคันใหม่ครับ รถคันเดิมขับ VIOS 2007 คิดว่าโจทย์รถคันใหม่น่าจะเป็นแนวรถแบบพ่อบ้าน เน้นไปที่สามประการนี้

1. ต้องมีอุปนิสัยผู้ดี คือ ช่วงล่างนุ่มสบาย ขับแล้วไม่เหนื่อย เสียงลมและเสียงภายนอกไม่ดังมาก
2. ต้องมีห้องโดยสารกว้างขวาง เบาะหลังนั่งสบาย อาม่า อากง นั่งไม่บ่น
3. ต้องมีแนวโน้มทนทานต่อการใช้งาน ไม่จุกจิก ปวดหัว หาศูนย์ซ่อมง่าย คาดว่าใช้ยาว 10 ปี

โดยการใช้งานจะเป็นดังนี้ครับ

70% ขับคนเดียวในเมือง ห้าวันต่อสัปดาห์ สภาพรถติดนรกแตก
20% มีภรรยา(คนเดียว) และ ลูกอายุประมาณสามขวบมานั่งด้วยทั้งนอกเมืองและในเมือง
10% จะมีคนแก่อายุ 70+ มาร่วมแจมบ้างทั้งคันน่าจะเป็นผู้ใหญ่ 3 คน เด็ก 1 คน

ตอนนี้ที่เล็งไว้มีดังต่อไปนี้ครับ
1. CIVIC FC 1.8 E 869,000 / EL 959,000
2. HR-V 1.8 E 949,000
3. CH-R 1.8 Entry 979,000

ถ้ามีคันอื่นที่เข้าข่ายและแนะนำให้ทดลองขับ สามารถแนะนำได้ครับ

ปล. 1 เคยสนใจ Mini MPV และ ลองไปขับแล้ว รู้สึกช่วงล่างกระด้างไป
ปล. 2 เคยสนใจ PPV และ ไปลองขับแล้ว หลังจากขับสภาพรถติดไป 2 ชม. ลงมาจากรถแล้ว ปวดตูดมาก

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
ALTIS ครับ  กว้างนั่งสบายนุ่ม เก็บเสียงดีกว่า 3 คันที่ว่ามาครับ
Civic ก็กว้างนะครับแต่เสียงอาจจะดังนิดนึง
CH-R  ช่วงล่างดีที่สุด แต่คนแก่ไม่น่าจะชอบข้างหลังเพราะมันทึบมากๆครับ

ออฟไลน์ veronic

• Sr. Member
ถามเพิ่มเติมครับ นุ่มสบายกับกว้างขวางที่ว่านี่หมายถึงระดับไหนครับ แบบเท่าๆกับวีออสที่ใช้อยู่ หรือขอแบบ camry  หรืออื่นๆ 
 1 civic ข้อเสียคือประกอบไม่ค่อยดี  honda ช่วงหลังบริการหลังการขายตกต่ำลงครับ ข้อดีคือขับดีหน่อย
2 hrv ข้อดีคือพื้นที่ด้านในกว้างดีเทียบกับรุ่นเดียวกัน ข้อเสียคือช่วงล่างขับไม่ดีเอาซะเลย
3 chr ข้อดีคือขับดีกว่าเมื่อเทียบกับ hrv ข้อเสียคือด้านหลังค่อนข้างแน่น

ทั้งสามตัวข้อดีข้อเสีย ผมเปรียบเทียบกันในสามตัวนี้นะครับ เพราะผมไม่ทราบจริงๆว่าระดับนุ่มสบายกว้างขวางที่ต้องการนั้นอยู่ระดับไหน ส่วนใช้ไป 10 ปีนั้น ch-r ออกมาไม่นานก็ไม่อาจทราบ แบรนด์โตโยต้าก็มักจะทน แต่ยังไม่กล้าสรุป ยังไงความจุกจิกก็ไม่หนักเท่าฝั่งไอ้กันหรือยุโรป

ออฟไลน์ NoName__???

ชอบนุ่ม เงียบ ตัดHonda ทิ้งค่ะ   CHR นั่งหลังไม่สบายตา  ::) ไปหา Camry น่าจะได้ส่วนลดเยอะ เพราะกำลังตกรุ่น หรือTeana L33 ขายไม่ดี ส่วนลดน่าจะเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2018, 08:24:42 โดย NoName__??? »

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
Sylphy 1.6v ข้างหลังกว้าง ภายในสีเบจ ลายไม้ ผู้สูงอายุน่าจะชอบ  :D

ออฟไลน์ Tpol

• Jr. Member
  • **
ตัด HRV ทิ้งไปเลยครับ ช่วงล่างเด้งมาก แต่สบายใจเสียงลมได้ ไม่ต้องกังวลเสียงลมครับ เพราะเสียงยางกับถนนจะถล่มเข้ามา กลบเสียงลมหมด จากงบเพิ่มอีกนิดไป D segment. ตัวที่จะตกรุ่น นั่งสบายกว่าเยอะ

ออฟไลน์ tnp_super

รถใหม่เชียร์ Altis ครับ หรือจะหา Camry มือสองปีใหม่ๆก็น่าสน

ออฟไลน์ superest

1. Nissan sylphy
2. Altis
3.teana l33 มือสองไม่เกิน 2 ปี ราคาอยู่ในงบ

ออฟไลน์ YenChar

Altis ครับ ห่วงเสีย ห่วงพัง หาซ่อมง่ายๆ แบรนด์รองๆอย่าไปเล่น เอาชัวร์ๆ รู้จักดี

ลุกนั่งสบาย Altis ทำได้ดีกว่า Civic
ใน Segment นี้ ผมว่ากินกันไม่ลง Civic กว้างกว่า ยาวกว่า นั่งสบาย เบาะนั่งดี
แต่เสียที่เตี้ยไปหน่อย เกรงว่าจะลุกนั่งลำบาก

PKS8

• บุคคลทั่วไป
เท่าที่ผมเคยเช่าขับมาประทับใจ Altis ครับ เงียบและนุ่มนวลมาก

CivicFC HrV Mazda3 ผมคิดว่าเสียงดังเลยนะครับไม่เงียบเลย

ออฟไลน์ CJ.

มองหารถที่ภายในห้องโดยสารเงียบ ตัด Honda ทิ้งไปเลยครับ
ต่อมา CHR อยากได้ที่นั่งกว้างๆ คันนี้ไม่กว้างมาก นั่งได้ แต่ทัศนวิสัยอึดอัด

เน้นไม่จุกจิกและบำรุงรักษาง่าย อยากเชียร์ Sylphy หรือ Teana มือสอง แต่ไม่ผ่านโจทย์นี้
น่าจะไปจบที่เอาป้ายแดง Altis ตอบโจทย์ได้ครบ หรือ Camry มือสอง ตัวนี้โอเคที่สุดครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
อยากเชียร์มือสอง camry acv50 ปีใหม่ ๆ ครับ
( พาภรรยาหลายคนนั่งก็ได้ )  ;D

ถ้ามือ 1 ก็ตามเม้นท์บน ๆ เลยครับ  8)

ออฟไลน์ Tien.W

คันเดิมใช้ vios

คันใหม่ ก็ Altis ครับ ได้ตามที่คุณต้องการ ไม่ต้องปรับตัวกับศูนย์บริการด้วย

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ถ้าว่าเอากว้าง คงต้อง Civic

แต่ถ้าเรื่องช่วงล่าง เงียบ (รวมโครงสร้างของบอดี้ที่ดีกว่า)  ผมเลือก C-HR ครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ NoBiReacto

Civic เบาะดีมาก ซัพพอทได้ดีรองนั่งใหญ่ พื้นที่กว้างสุดแล้วผมว่า แต่เตี้ยไปนิดนึงกับตัว1.8elเสียงจากยางค่อนข้างดัง

แนะนำ Altisครับ นั่งสบายพอสมควร แต่เบาะนั่งอาจไม่ได้สบายเท่าcivic กับพื้นที่ภายในแคบกว่าเล็กน้อย แต่การเก็บเสียงผมว่าaltisเหนือcivicอยู่

ออฟไลน์ palma

อ้างถึง
1. ต้องมีอุปนิสัยผู้ดี คือ ช่วงล่างนุ่มสบาย ขับแล้วไม่เหนื่อย เสียงลมและเสียงภายนอกไม่ดังมาก
2. ต้องมีห้องโดยสารกว้างขวาง เบาะหลังนั่งสบาย อาม่า อากง นั่งไม่บ่น
3. ต้องมีแนวโน้มทนทานต่อการใช้งาน ไม่จุกจิก ปวดหัว หาศูนย์ซ่อมง่าย คาดว่าใช้ยาว 10 ปี

อ่านสองข้อแรก ภาพรถที่ลอยมาคือ Sylphy เลยครับ (หมายถึงรถในพิกัดที่ ขจก.เขียนมา)
ข้อที่ 3 นี่แล้วแต่ การใช้งานล่ะครับ รถที่ออกมานาน ในกลุ่มรู้ข้อเสียกันแล้ว ก็มีแนวทางแก้ไขพอได้ แต่อาจไม่ใช่ตัวเลือกที่ว่ามาครับ

Civic เบาะเตี้ยนะครับ อากง อาม่า เข้าออก หย่อนก้นลงนั่ง หรือ ลุกขึ้นยากนะครับ น่าจะไม่เหมาะ
CHR น่าจะมุมมองเบาะหลังอึดอัด ทั้งที่อาจจะไม่แคบในมิติที่แท้จริง
หรือ จะจบที่ HRV ครับ

เรื่องปัญหา ต้องลองเข้ากลุ่มรถแต่ละรุ่นดูครับ มันมีปัญหาแตกต่างกันไปทุกรุ่นแหละครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Stp

ถ้าเป็นรถเก๋งก็คงต้อง Altis, Civic ชอบคันไหนเลือกตามใจ Altis อาจได้เปรียบอยู่ในบางหัวข้อ

แต่ถ้าชีวิตอยากยกสูงนิดนึง แล้วขับไม่เร็ว HR-V ก็พอลุ้น ส่วน C-HR พาผู้ใหญ่ที่ต้องนั่งหลังไปนั่งตอนทดลองขับด้วย สำคัญ !!!

นอกตัวเลือกสำหรับคนขับเรื่อยๆ ย้ำว่าขับเรื่อยๆ ไม่แซงบ่อย ก็ Xpander
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Pat.Lee

จากโจทย์
1. ช่วงล่างนุ่มสบาย นั่งแล้วไม่เมืื่อย
2. เบาะหลังนั่งสบาย
3. ทนทานใช้งานได้นาน
4. ราคา 8 แสนถึง 1 ล้าน
ผมอยากจะแนะนำ Toyota Camry 2.0G ปี 15 หรือถ้าอยากแรงก็ 2.5G ปี 14 อยู่ในงบถ้าปี 15 จะประมาณ 0.99-1.1 ล้าน ผมเช็คราคาจากเว็บตลาดรถนะครับ รถรุ่นนี้ตอบโจทย์ทุกข้อของคุณได้ดีเลยครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ AkE

Civic ติดที่เตี้ยๆไปหน่อยถ้าโอเคผมว่า Civic ลงตัวสุดนะเพราะอย่างอื่นโอเคหมดเลย ส่วน chr ก้โอเคหมดแต่เสียงดังมาจากการเก็บเสียงที่ล้อถือว่าดังมากนะครับ เกิน 120 ไปนี่ดังจริง ผมเชียร์ civic & chr นะ hrv ผมว่ามันเก่าไปหน่อยแล้ว

ออฟไลน์ TeslaX

ตัด civic hrv ออก เก็บเสียงห่วยมาก

ออฟไลน์ Nut_K

ผมแอบเชี้ยร์ Altis 1.8Esport option แหะ

ได้ทั้งพท.ภายใน การเก็บเสียง และ 0 บริการเลย

ออฟไลน์ chaithawat

อัลติสครับ คล่องตัว เงียบนุ่ม ทนอึดนั่งสบาย พวงมาลัยเบาแอร์เย็นไว ไม่รู้จะติอะไร ไม่ว่าจะไปขับรถอะไรก็นึกถึงมันเสมอคนที่บ้านก็ชอบขับมีรถดีๆกันทุกคนแต่ก็แย่งกุญแจแต่คันนี้
ลองมาคงซิลฟี่ครับ เป็นต่อเรื่องนุ่มเงียบหนึบกว่า โปร่งกว่านิดหน่อย

ออฟไลน์ UpToGu

ถ้าไม่ติดว่ารถมันเก่าไปแล้ว เชียร์ ซิลฟี่อีก1 เสียงครับ เบาะนั่งสบาย มีแอร์หลัง ช่วงล่างมาแนวนุ่ม โทนสีเบจ อากงกับอาม่า นั่งซิลฟี่ญาติ ชอบมากครับ

Fc พื้นที่ข้างหลังกว้างจริงครับ เบาะกว้างจริง แต่นั่งแล้วจม ผู้ใหญ่จะลุกลำบากครับ

ออฟไลน์ rotaryman

นั่งสบายต้องเก๋งครับ ในตัวเลือกผมเอา Civic แต่ถ้าให้แนะนำผมไป Altis ตัว Top ที่เบาะหลังปรับเอนได้นิดหน่อยน่าจะนั่งสบายสุดครับ

ออฟไลน์ tatum0022

ถ้าสามอันนี้ขอเลือก civic ครับ แต่ถ้าเพิ่มตัวเลือก ไปหา altis แล้วขอส่วนลดเยอะๆ เพราะใกล้ตกรุ่นแล้ว  chr กับ hrv เกรงว่าผู้ใหญ่จะบ่น คันนึงก็ทึบ คันนึงก็เด้ง
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ tumsung

• Jr. Member
  • **
รอได้รออัลติสตัวใหม่ ช่วงร่างTNGA คงจะดีกว่าเดิมมากๆครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าตัดฮอนด้าออกเถอะ ช่วงล่างไม่นุ่มแอบตึงตังแถมเก็บเสียงห่วย

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าถามสัก 3 ปีก่อน ผมคงเชียร์ซิลฟี่ครับ
แต่ตอนนี้ รถที่คุณเลือกมามันตอบโจทย์ไม่ครบทุกข้อสักรุ่นครับ ขาดนิด ขาดหน่อยทุกรุ่นเลย
ปล.ถ้าเพิ่ม Altis มา ผมว่าเจ้านี่น่าจะตอยโจทย์ได้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
1,2 เสียงดังครับ เสียงลมอาจจะไม่ได้ยิน เพราะโดนเสียงยางบดถนนกลบหมด
3 ถึงเบาะหลังไม่แคบมากแต่แคบกว่า 1,2 แถมอึดอัด ผู้สูงวัยบ่นแน่นอน
ฉะนั้นเชียร์Altis ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^