ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเซียนรถ ช่วยฟังเสียงช่วงล่างให้หน่อยครับ  (อ่าน 3706 ครั้ง)

ออฟไลน์ Y2k

• Newbie
  • *
ในช่วง 1 อาทิตย์ที่ผ่านมา รถผมเริ่มมีเสียงจี๊ดๆดังมาจากบริเวณด้านหน้าของรถ มักจะเป็นเมื่อหักพวงมาลัยเยอะๆ
เป็นทั้ง 2 ด้าน(เมื่อเลี้ยวซ้ายและเลี้ยวขวา)

เกิดจากสาเหตุใดครับ ต้องรีบแก้ไขมากไหม(ยังขับต่อได้ไหม)

ปล.ในคลิปแรกจริงๆมีเสียงดังตลอด แต่โดนเสียงสั่นๆจากถนนกลบหมด ได้ยินชัดตอนสุดท้ายของคลิป
ปปล.ในคลิปที่ 2 ถ้าหมุนพวงมาลัยตอนรถอยู่เฉยๆไม่มีเสียงจี๊ดๆครับ มีแต่เสียงกึกๆที่เป็นมาตั้งแต่ออกรถ

https://upload.i4th.in.th/th/download.php?id=5BC8E2ED1
https://upload.i4th.in.th/th/download.php?id=5BC8E2EE1

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

เข้าอู่เถอะ เรื่องเสียงมันหายาก

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ไม่กล้า download ครับ

เสียงจี๊ดแหลม ๆ ดังมาก ๆ เวลาหักพวงมาลัย

โดยเฉพาะอย่างยิ่งเวลาหักสุด มันเกิดจากพูเล่ย์หน้าปั๊มพาวเวอร์ครับ

หรือไม่ก็สายพาน

trailblazer เคยมีอาการนี้ เปลี่ยนสายพานและพูเล่ย์ก็หายเงียบกริบเลยครับ

ส่วนเวลาหักพวงมาลัยสุดแล้วมีความรู้สึกสะดุดกึก ๆ ให้ดูลูกหมากปลายแรคครับ ว่ามีฉีกขาดหรือเปล่า

ไม่เซียน แต่เคยเจอปัญหาแบบนี้มาก่อนครับ

ถ้าเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง เอาไปให้ศูนย์ดู ศูนย์จะบอกว่า ก็ไม่เป็นไรครับปกติ

ต้องไปแบบมีแนวทาง สะกิดใจช่างว่าเป็นที่ปั๊มพวงมาลัยพาวเวอร์หรือเปล่าน้า ช่างก็จะดูให้

(ความจริงแล้วหนักใจกับความมึนของช่างศูนย์อยู่บ่อยครั้งเลยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2018, 09:15:59 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ Y2k

• Newbie
  • *
ไม่กล้า download ครับ

เสียงจี๊ดแหลม ๆ ดังมาก ๆ เวลาหักพวงมาลัย

โดยเฉพาะอย่างยิ่งเวลาหักสุด มันเกิดจากพูเล่ย์หน้าปั๊มพาวเวอร์ครับ

หรือไม่ก็สายพาน

trailblazer เคยมีอาการนี้ เปลี่ยนสายพานและพูเล่ย์ก็หายเงียบกริบเลยครับ

ส่วนเวลาหักพวงมาลัยสุดแล้วมีความรู้สึกสะดุดกึก ๆ ให้ดูลูกหมากปลายแรคครับ ว่ามีฉีกขาดหรือเปล่า

ไม่เซียน แต่เคยเจอปัญหาแบบนี้มาก่อนครับ

ถ้าเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง เอาไปให้ศูนย์ดู ศูนย์จะบอกว่า ก็ไม่เป็นไรครับปกติ

ต้องไปแบบมีแนวทาง สะกิดใจช่างว่าเป็นที่ปั๊มพวงมาลัยพาวเวอร์หรือเปล่าน้า ช่างก็จะดูให้

(ความจริงแล้วหนักใจกับความมึนของช่างศูนย์อยู่บ่อยครั้งเลยครับ)

555
ขอบคุณมากครับ