ผู้เขียน หัวข้อ: ระยะเวลาการผ่านใบขับขี่  (อ่าน 3016 ครั้ง)

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
ระยะเวลาการผ่านใบขับขี่
« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2018, 19:54:24 »
ตอนนี้ตัวผมเพิ่งผ่านคอร์สภาคปฏิบัติ10ชมของทางโรงเรียนขับรถละแวกบ้าน เลยเหลือการอบรมภาคทฤษฎีและการสอบจริงทั้ง2ภาคในอาทิตย์หน้า

ซึ่งตัวผมก็เพิ่งฝึกขับรถและไม่ค่อยมั่นใจอะไรนักว่าจะผ่านไปได้ทันทีมั้ยแล้วต้องซ่อมยังไง 

เลยมาถามพี่ สมช ว่ากว่าจะได้ใบขับขี่มาใช้เวลานานในการผ่านการสอบมากครั้งน้อยครั้งเช่นไรครับ

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
Re: ระยะเวลาการผ่านใบขับขี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2018, 20:02:20 »
ซ้อม ซ้อม และ ซ้อม ขับให้คุ้นเคยครับ
ฝึกการเข้าฐานตามหลักสูตร

ถ้าทฤษฎีผ่านได้ ปฏิบัติก็ผ่านได้ครับ

รอบเดียวผ่านครับ
ในอดีต ไม่ยากเลย ถ้าขับจนชินแล้วระยะหนึ่ง ว่ากันอาจจะเป็นเดือนครับ
ฝึกถอย เช้าซอง
ฝึกจอดเทียบ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Atomica

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2018, 20:08:56 »
รอบเดียวผ่านครับ สอบที่ขนส่งสุขุมวิท เมื่อตุลาคมปีที่แล้ว
เริ่มหัดขับตอนสงกรานต์ ขับทุกวันจนวันไปสอบ แต่มีพ่อนั่งไปด้วยทุกครั้งนะครับ
Honda City V '13
Toyota Altis 1.6G '16

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2018, 21:34:12 »
การสอบสมัยนี้ไม่รู้เหมือนสมัยก่อนหรือป่าวนะครับ  :(

สมัยก่อนผมใช้รถตัวเองในการสอบครับ รอบเดียวผ่าน เพราะมันชินไปหมด  8)

อย่าไปคิดมาก สอบไม่ผ่านก็มาสอบใหม่ สู้ ๆ  8)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2018, 21:49:03 »
วันเดียวครับ มาลงชื่อ ทดสอบนั่นนี่ ฟังอบรม(VDO โง่ๆอันนึงที่ควรจะให้ความรู้โดยร่วมกับวิทยากรมากกว่า ดูแค่ VDO แค่สองชั่วโมง) โดยคนนั่งฟังนั่งเล่นโทรศัพท์กัน ไม่สนอะไรกันเลย (น่าจะคัดคนได้ตั้งแต่ตรงนี้)

ออกมาก็ไปเข้าห้องสอบ คอมคนละเครื่อง ผิดได้ไม่เกินกี่ครั้งจำไม่ได้ ทำเสร็จใน 5 นาที ไม่ผิดสักข้อ มีแต่เบสิค ง่ายไป เพราะมันคัดกรองอะไรไม่ได้เท่าไหร่เลย พวกท่องมาทำได้แน่ แต่คนที่รู้จักกฎจะทำง่ายมาก แทบไม่ต้องคิด แค่อย่าเลือกช้อยส์ผิดพอ

เสร็จพักเที่ยง บอกให้มาใหม่ช่วงบ่ายที่ลานทดสอบ แล้วพอช่วงบ่ายก็ขับรถเข้ามาลานทดสอบ ใครพร้อมก็เรียงคิวมา

ขับเข้ามาท่าแรกเลี้ยวมาจอดเทียบฟุตบาท จอดไม่เกินเส้นทำครั้งเดียว (ไม่ผ่านคือเริ่มใหม่) พอเสร็จเลี้ยวซ้ายเข้าไปแนวที่ตั้งกรวยเป็นทางยาวให้ขับเข้าไปห้ามชน แล้วถอยออกมา.   เสร็จก็ถอยมาท่าจอดขนานจำไม่ได้ว่าห้ามเกินกี่ครั้งละเดินหน้าถอยหลัง รู้สึก 8 มั้ง

พอผ่านก็ให้ขึ้นไปถ่ายรูปรับใบขับขี่ จ่ายตังค่านั่นนี่ จบ ไม่เกินบ่ายสอง

คือมันจะง่ายเกินไป
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2018, 23:50:29 »
ตอนผมสอบยังเป็นแบบเก่านะ ทฤษฎีผ่านครั้งเดียว แต่ปฏิบัติผ่านครั้งที่2 ตอนนั้นสมัยวัยรุ่นอายุ18ตื่นสนามมากๆ
คนสอบน่าจะเกือบร้อยกับกรรมการหน้าดุๆอีก3คนมองที่เรามาทางเดียว แล้วไอพี่คนแรกแม่งก็ขับซะเนียนเลย สรุปกลับบ้านแต่มาอีกทีผ่านสบาย
กรมขนส่งที่เค้าว่ากันว่าดุที่สุด สุขุมวิท62

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2018, 09:03:57 »
ของผมทำใบขับขี่ตอน3ปีที่แล้ว ผมใช้เวลา2วันครับ วันแรกอบรม+สอบทฤษฎี วันที่สองสอบปฏิบัติรอบเดียวผ่านเลย ตอนสอบปฏิบัตินี่เกร็งมาก เพราะใช้รถที่บ้าน แต่ก็สอบผ่านมาแบบหวุดหวิด555

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2018, 09:24:17 »
ถ้าจำไม่ผิดนะครับ สามปีแล้ว...

เช้า ยื่นใบสมัคร เอกสารหลักฐาน อบรม

สาย ถึงเที่ยง ทดสอบสายตา การตอบสนอง

บ่าย สอบทฤษฎี (เอาให้ผ่านในรอบเดียว จะได้จบ)

บ่าย ถึงเย็น ปฏิบัติ

ถ้าท่านตก จุดใดจุดหนึ่ง น่าจะต้องมาอีกวัน  :P
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2018, 13:32:53 »
ผมสอบรุ่นเก่า เช้าสอบข้อเขียน บ่ายปฏิบัติ
จำได้ว่าไปถึงขนส่งเขาเข้าห้องสอบกันไปแล้ว ขอจนท.อ่านหนังสือ 10 นาที แล้วก็เข้าไปทำข้อสอบ
ตอนนั้นตอบคำถาม 30 ข้อมั๊ง จำได้ว่าผมตอบผ่านเกินมา 1 คะแนน

ภาคบ่ายสอบปฏิบัติ ก็ให้คนอื่นเขาสอบกันไปก่อนสัก 3-4 คน เพื่อดู หลังจากนั้นก็ไปทดสอบครับ รอบเดียวก็ผ่านละ

อ้อ ผมขับรถเป็นตั้งแต่ อายุ 17 พอ18 ไปสอบใบขับขี่ ก็เลยไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ jirawat4

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2018, 15:39:30 »
ผมว่าทฤษฏีไม่ค่อยยากเท่าไร ยากปฏิบัติมากกว่า หัดจอดเทียบกับเข้าซองให้แม่นๆพอ

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2018, 23:07:16 »
ผมก็เรียน แล้วสอบ ครั้งเดียวผ่านหมดครับ แต่เอาจริงๆ เรียนแล้วไปสอบที่ขนส่งไม่ได้สอบที่ รร ที่เรียนนั้น ไม่ผ่านรอบแรกก็มี ตื่นเต้น

ตอนอบรม โดยเฉพาะ ตร มาอบรม นั่งฟังตั้งใจฟังไม่ต้องไปจด นั่นข้อสอบทั้งหมดจ้า
ส่วนปฎิบัติ ก็อย่าตื่นเต้นพอ ไม่ผ่านต้องมาวันหลังครับ