ผู้เขียน หัวข้อ: ยางรถตู้ 195R15C สามารถเปลี่ยนไปใช้ยางรถเก๋งหรือsuv ได้ไหมครับ  (อ่าน 6965 ครั้ง)

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
ขออนุญาติสอบถามในนี้ เพราะน่าจะมีคนทราบบ้างอยู่

เป็นรถตู้Commuter 3.0 ตอนนี้ใช้ยาง 195R15C  ซึ่งผมไม่เข้าใจว่ามัน series เท่าไหร่

อยากทราบว่าผมสามารถเปลี่ยนไปใช้ยางรถเก๋ง หรือรถ suv ได้ไหมครับ

สามารถทำได้ไหมครับ แล้วต้องใช้ยางซีรี่ย์อะไรครับ (ถ้าเป็นไปได้ก็อยากเพิ่มหน้ากว้างด้วย 195 รู้สึกแคบไปหน่อยครับ)

ปกติไม่ได้บรรทุกคนหรือคนของเยอะแบบรถตู้สาธารณะแต่อย่างใด ใช้รับส่งลูกค้าและส่งของบ้าง  อยากได้ยางที่ดี นุ่มเงียบ มองไว้ประมาณ Michelin Primacy4 หรือ Primacy SUV ก็ได้ครับ

ปล. ผมเห็นบ่อยที่รถตู้คันอื่น เปลี่ยนมาใช้ยางแบบ Maxxis Ipro หรือ Spro ซึ่งมันก็คือยางรถเก๋งและ suv ตามลำดับ  แต่ผมไม่แน่ใจซีรี่ย์  และความเหมาะสม ถ้าใช้กับล้อเดิมๆ ของ commuter จากโรงงานครับ

ออฟไลน์ kez

ดู  load index  ที่ยางว่าบรรทุกเพียงพอกับน้ำหนักที่ใช้หรือเปล่า

ออฟไลน์ V221

ถ้ามั่นใจว่าไม่ได้นั่งเต็มหรือมีการขนของก็ทำได้ครับแต่ต้องดูLoad Indexตามที่คุณkezแนะนำไว้ด้วยว่ารับน้ำหนักรถบวกคนได้พอไหม?
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Tien.W

ยาง suv น่าจะพอได้

แต่ยางเก๋งไม่น่ารอดครับ

............

ที่ค้นดูคร่าวๆ ยางติดรถ น่าจะ Load index ประมาณ 106 รับน้ำหนักได้ เส้นนึงก็ 950 กก คูณ 4 เส้น ก็ 3.8 ตัน

สมมติ ใส่ T005 205/65-15 Load index จะเหลือ 95 รับน้ำหนักได้ 690 กก คูณ 4 เส้น ก็ 2,760 กก แต่เดิมๆ รถตู้ตัวเปล่าๆก็ร่วม 2 ตันแล้ว เจอใส่เบาะ ใส่เครื่องเสียง แบกคนอีก ผมว่า ใกล้ limit มาก เสี่ยงต่อการระเบิดครับ

ส่วนยาง SUV ต้องไปดูว่า จะใส่เบอร์อะไร แต่ที่แน่ๆ load index น่าจะมี 100 ขึ้น ถึงจะอุ่นใจครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ถ้าไม่ระบุซีรี่ส์ แก้มจะประมาณ 80+/- ครับ

ให้ดูอัตรารับน้ำหนัก กับดอกยางดีๆ เพราะบางคนใส่ยาง HP ไป อัตราการรับน้ำหนักมันไม่ได้เผื่อบรรทุก

หรือยางบางรุ่นมันก็ลื่นเกิ๊น
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ seeker

ยางเก๋งไม่แนะนำครับ ย้วยง่ายๆ รถมันสูง

ออฟไลน์ Arm

ยางรถเก๋งไซส์ 15 ไม่มีตัวไหนรับน้ำหนักได้เลยครับ ส่วนใหญ่ดัชนี 98 ซะเยอะ

น้ำหนักรถเปล่าๆก็ 2.2ตัน ถ้ามีหลังคาแต่งก็ 2.7 ตัน เฉลี่ย 4 ล้อก็ต้อง ล้อละ 700 กิโล

ยังไงก็ต้องจบที่ยางรถตู้ผมแนะนำยางเด็กอ้วน Agilis 205/70R15 นุ่มสุดคลาส

ส่วนที่เห็นใส่ยาง Maxxis กันเพราะเปลี่ยนล้อใหญ่ขึ้นยางรุ่นนี้ค่ารับน้ำหนักยางมัน 101 รับได้แบบพอดีครับ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
รถตู้เติมลมยางเท่าไหร่ล่ะครับ

ถ้าบรรทุกน้อยก็ลดลมยางมาต่ำกว่า40ก็ได้ครับ สัก38ก็ได้
มันก็จะลดความสะเทือนลงได้

แต่ถ้าอยากนุ่มจริงๆไปเปลี่ยนแหนบนุ่มกับโช้คดีกว่าครับ มีร้านรับทำอยู่ครับ พวกรถตู้รับจ้างทำกันเกือบทุกคันครับ
นั่งสบายขึ้นพอสมควร