ผู้เขียน หัวข้อ: อัพเดทเพื่อนๆ: ผลการเจรจากับ Honda เพื่อเคลมยางหุ้มลูกสูบเบรค  (อ่าน 5286 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
สวัสดีครับทุกท่าน

จากกระทู้ที่แล้ว ที่ผมได้ถามความเห็น/ประสบการณ์ จากทุกท่าน เรื่องยางหุ้มสูบเบรคขาด (Honda Mobilio 2 ปี 11 เดือน, 37000 กม.) และความทนทานของชิ้นส่วนนี้ 

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=67634.0

แต่เดิม นโยบายของค่าย H จะรับประกันชิ้นส่วนที่มียางผสม เพียง 1 ปี .... ซึ่งผมได้ต่อรอง ว่ารถยังอยู่ในประกัน และใช้ค่อนข้างน้อย จึงขอความอนุเคราะห์ ช่วยกันที่ 50/50

สรุป ทาง Honda ตกลงช่วย สูบฝั่งซ้าย ที่ขาด และผมออกเอง สำหรับสูบฝั่งขวา ที่ทางศูนย์แจ้งว่า เริ่มมีร่องรอย

สำหรับน้ำมันเบรค ทางศูนย์ประจำ ได้ให้ความช่วยเหลือ

รวมชำระไปเมื่อวาน ที่ 2,000 บาท ต้นๆ

จึงมาอัพเดทเพื่อนๆ และขอขอบคุณ Honda Automobile (Thailand) และ วอง ฮอนด้า ลาดพร้าว ครับ

ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่าน เช่นกันครับผม  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2018, 09:43:32 โดย Zachary C »
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ kiwiwi

เซลอาจเป็นประสบการณ์ที่ไม่ดีของเพื่อนสมช.หลายคนในนี้

แต่ฝ่ายบริการหลายที่คุยง่ายนะครับ
รถผมเลยประกันมาแล้ว ก็ยังไว้วางใจให้ 0 ดูแลต่อ

ฟรีดผมได้เคลมไฟท้ายน้ำเข้าถึง 2 ข้างแบบไม่อิดออดเลย ข้างแรกเคลมตอน 7 หมื่น

ข้างที่สอง อีก 5 พันโลหมดประกัน ^^

ออฟไลน์ Stp

หลายปัญหากวนใจจบได้ด้วยศูนย์บริการที่ดีที่คุยและเข้าใจความต้องการของลูกค้า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Krongbun

;D เยี่ยมเลยครับ ได้ใจลูกค้าไป

ออฟไลน์ Tien.W

ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
เอาจริงๆน่ะ 3ปี แสนโล ไม่น่ามี condition ยิบย่อยอะไรแบบนี้

ออฟไลน์ I-PULSE

น้ำมันเบรกมีอายุสามปีหรือหกหมื่นโล แต่ยางลูกสูบเบรกกับสึกเร็วขนาดนี้ ประกันสามปีแสนโลไม่ควรจะเป็นอะไรที่จุกจิกละเอียดปลีกย่อยขนาดนี้เลยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ขนาดช่วย  ยังจ่ายตั้งสองพัน

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
เอาจริงๆน่ะ 3ปี แสนโล ไม่น่ามี condition ยิบย่อยอะไรแบบนี้

สำหรับยี่ห้ออื่น ผมไม่แน่ใจนะครับ

แต่ของฮอนด้า จะมีระยะรับประกันที่แตกต่างกัน ของชิ้นส่วนประเภทต่างๆ

ชิ้นส่วนที่มียางผสม, ชิ้นส่วนพลาสติก, accessories เช่น วิทยุ ฯลฯ  ???

รถผมมี Ultimate Care ประกัน 5 ปี แต่.... มันจะครอบคลุมแค่ชิ้นใหญ่ๆอ่ะครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Mekkub

จริงๆสามปีแรกต้องครอบคลุมอะไหล่ทั้งหมดคนล่ะเงื่อนไขกับ honda ultimate care นี่ครับ เคสนี่ถ้า จขกท ต้องเสียเงินผมว่าทางฮอนด้าดูแลลูกค้าได้แย่มากอ่ะ

ออนไลน์ e:smart Hybrid

เคยใ้ช้นิสสัน

ชุดนี้เขาเคลมให้เลยครับ

แต่นานแล้วสัก 5 ปีก่อน ตอนนี้ผมไม่แน่ใจครับว่าจะเคลมให้ไหมกับตาฝรั่งยุคปัจจุบันครับ

ออฟไลน์ seeker

Crv ผม หมดประกันมา 5 เดือน ตัว transfer เกียร์เสีย ต้องเปลี่ยน
ทาง honda ไม่รับเคลมเรื่องจากเลยประกัน แต่ 0 ช่วงค่าใช้จ่ายครึ่งนึง เพราะเป็นลูกค้าประจำ เข้า 0 ตลอด

ปล
ทาง 0 ยังงงเลยว่าเสียได้อย่างไร ปกติชิ้นส่วนตัวนี่ไม่ได้เสียง่ายๆวิ่งไปแค่ 5 หมื่นโล ไปละ

ออฟไลน์ CNX

ค่าใช้จ่าย น่าจะ
ค่าชุดซ่อมเบรก ไม่เกิน500
น้ำมันเบรกไล่4ล้อ สมมต2ขวด 3-400
ค่าแรงช่าง

2,000 เหลือครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

เคยใ้ช้นิสสัน

ชุดนี้เขาเคลมให้เลยครับ

แต่นานแล้วสัก 5 ปีก่อน ตอนนี้ผมไม่แน่ใจครับว่าจะเคลมให้ไหมกับตาฝรั่งยุคปัจจุบันครับ

หมายถึงคุณ Carlos G. ใช่ไหมครับ? 555...

Crv ผม หมดประกันมา 5 เดือน ตัว transfer เกียร์เสีย ต้องเปลี่ยน
ทาง honda ไม่รับเคลมเรื่องจากเลยประกัน แต่ 0 ช่วงค่าใช้จ่ายครึ่งนึง เพราะเป็นลูกค้าประจำ เข้า 0 ตลอด

ปล
ทาง 0 ยังงงเลยว่าเสียได้อย่างไร ปกติชิ้นส่วนตัวนี่ไม่ได้เสียง่ายๆวิ่งไปแค่ 5 หมื่นโล ไปละ

รบกวนถามครับ ว่าศูนย์ไหนหรือครับ? แล้วนานหรือยัง?

ออฟไลน์ MUK

ยินดีด้วยครับ บริการด้วยน้ำใจและเอื้ออาทรย่อมได้ใจลูกค้าไปเต็มๆ อีกอย่างที่อายุสั้นเหลือเกินของยี่ห้อนี้ คือแบต ไม่ถึงสองปี ที่บ้านมี รถ ฮอนด้าสองคัน แบตไม่ถึงสิงปีสักคัน อีกคัน โตโยต้าพี่สาว 3 ปี อีกสองคัน มิตซู เก๋งกับกระบะ 4 ปี ทุกคัน ดูแลเหมือนกัน ผมไปเคลมรถ ลุงยามมาคุยด้วยลุงยามบอกว่าเป็นเกือบทุกคัน 555 และบ่นว่าฮอนด้ามันขายอะไหล่ เพราะไม่ทน  แถมแพง แต่ผมตอบไปว่าราคาไม่ค่อยต่าง  แต่การบริการก็ดีครับ ส่วนการขายเป็นจริงตามนั้นครับ มีคันลุงบอกว่า เปลี่ยนสายไฟทั้งคัน Civic ใช้แค่คืนเดียว แต่ก็จบลงด้วยดีครับ

ยินดีด้วยครับ บริการด้วยน้ำใจและเอื้ออาทรย่อมได้ใจลูกค้าไปเต็มๆ อีกอย่างที่อายุสั้นเหลือเกินของยี่ห้อนี้ คือแบต ไม่ถึงสองปี ที่บ้านมี รถ ฮอนด้าสองคัน แบตไม่ถึงสิงปีสักคัน อีกคัน โตโยต้าพี่สาว 3 ปี อีกสองคัน มิตซู เก๋งกับกระบะ 4 ปี ทุกคัน ดูแลเหมือนกัน ผมไปเคลมรถ ลุงยามมาคุยด้วยลุงยามบอกว่าเป็นเกือบทุกคัน 555 และบ่นว่าฮอนด้ามันขายอะไหล่ เพราะไม่ทน  แถมแพง แต่ผมตอบไปว่าราคาไม่ค่อยต่าง  แต่การบริการก็ดีครับ ส่วนการขายเป็นจริงตามนั้นครับ มีคันลุงบอกว่า เปลี่ยนสายไฟทั้งคัน Civic ใช้แค่คืนเดียว แต่ก็จบลงด้วยดีครับ

ยืนยันอีกเสียงครับ แบตฮอนด้า จะใช้ราวปีครึ่ง

รถสามคัน ยี่ห้อ H ก็ประมาณนี้หมด 555...

ออฟไลน์ WTF

ของผมก็ขาด city cng ไม่เคลมให้ เขียน จม ไป สนญ ก็แล้ว สรุปเลยทนขับๆไป จนขายรถไปแล้ว

ออฟไลน์ SM.

หลังการขาย สำคัญมากสำหรับคนไทย

ของผมก็ขาด city cng ไม่เคลมให้ เขียน จม ไป สนญ ก็แล้ว สรุปเลยทนขับๆไป จนขายรถไปแล้ว

ทาง Honda ให้เหตุผลว่าอย่างไรหรือครับ?