ผู้เขียน หัวข้อ: รถสี่ประตูจะเก็บเสียงและนิ่มสบายกว่ารถห้าประตูทุกรุ่นมั้ยครับ  (อ่าน 4865 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
เนื่องจากผมได้ขับรถของหัวหน้า City ตัวปัจจุบัน ส่วนตัวผมเองมี Jazz ตัวปัจจุบัน รู้สึกแตกต่างกันอย่างชัดเจนในเรื่องการเก็บเสียง ความนุ่มของช่วงล่าง City เหนือกว่าอย่างกับเป็นรถคนละ Segment รวมทั้งเสียงก๊อกแก๊กก็แทบไม่มี ไม่ดังทั้งคันแบบ Jazz เลยด้วย

อยากรู้ว่าผมไม่ได้หลอนไปเองใช่มั้ยครับ 55 และรถรุ่นอื่นเป็นแบบนี้มั้ย ใจจริงผมชอบรถห้าประตูมากกว่าแต่เจอแบบนี้มีเซงมากเหมือนกัน

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
ตัว 4 ประตูเก็บเสียงดีกว่า เพราะเบาะหลังเป็นแบบ fixed จึงไม่มีเสียงรบกวนจากซุ้มล้อหลัง ส่วนช่วงล่างเซ็ตมานุ่มกว่า

ออฟไลน์ Altima

ไม่เกี่ยวครับ แล้วแต่รถ

5 series 4 ประตูกับ 5 series wagon เก็บเสียงพอพอกัน

ออฟไลน์ CNX

เรื่องความรู้สึก ไม่มีหน่วยวัดครับ

ผมขับFIESTA4ปต
แฟนขับ5ปต ไม่ต่างกันครับ
ได้ขับJAZZ ก็ตามที่คุณว่าครับ เสียงดังจริง เก็บเสียงไม่ดี
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ nuntapon.s

ถ้าอยากให้เงียบเท่ากัน5ประตูน่าจะต้องลงทุนมากกว่า  ส่วนช่วงล่างแล้วแต่เซ็ทเลยครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

รถผม city รถเพื่อน jazz
ได้นั่งของเพื่อนบ่อยๆ jazz จะแข็งกว่าcity ชัดเจนครับ แต่การเก็บเสียงผมว่าพอๆกัน

ออฟไลน์ Altima

City กับ Jazz ถึงจะเป็น platform อันเดียวกันแต่มันรถคนละแบบ

City เน้นนุ่มและไม่ได้ขายที่ตปท

jazz เน้นขับสนุกคล่องตัวและขายที่คปท

ขายที่ตปทเกี่ยวที่ว่ารถเล็กขายที่ตปทจะเล่งขายให้กับวัยรุ่นอย่างเดียวถึงแม้ว่า jazz ที่ UK ส่วนมากคนแก่ซื้อ but you get my point ที่ไทย City ไม่ได้เล่งวัยรุ่นอย่างเดียว

Mazda 2 hatchback กับ sedan อันนี้เที่ยบได้ครับ แต่ว่า Jazz กับ City เที่ยบไม่ได้ ดูด้านหน้ารถก็รู้แล้วครับว่ามันไม้ได้เป็นรถอันเดียวกันเหมือน Mazda หรือยี่ห้ออื่นๆ

ออฟไลน์ BN`

ผมใช้ Yaris ปี 2007 และเคยได้ลองขับ Vios ปี 2007 ของเพื่อน

การเก็บเสียงไม่ต่างกันครับ แต่ในด้านความนุ่มนวล Vios ทำได้ดีกว่า

ออฟไลน์ NoName__???

แล้วแต่รุ่นแล้วแต่ยี่ห้อ  ขนาด Accord ยังเก็บเสียงห่วยกว่า Ford Fiesta 5ประตูเลย ::) ::) ::)

ออฟไลน์ bodin

รถ5ประตูถ้ามันฝาแฝดกับ4ประตู มันเสียเปรียบเรื่องเก็บเสียงกับความนุ่มครับ

ความนุ่มนี่เพราะท้ายรถที่ยาวออกมากดล้อหลังได้ดีกว่าครับ

เก็บเสียง เพราะประตูบานท้ายที่เปิดได้เสียงเข้าได้ง่ายกว่า

แอร์โร่ไดนามิคก็แย่กว่าครับ มีดีที่ขนของ :-*

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้า Mazda 2 ระหว่าง 4 กับ 5 ประตู​ ความนุ่มไม่ต่างกันเลยครับ ช่วงล่างที่ผมเคยลองไม่รู้สึกต่างกันเลย ช่วงเข้าโค้งแรงๆ ก็แทบไม่รู้สึก หลายท่านบอก 4 ประตูท้ายจะออกง่ายกว่าแต่ถ้าออกก็คุมกลับมาง่ายกว่าก็ไม่รู้ว่าต้องเข้าโค้งไวขนาดไหนถึงจะออก

ส่วนการเก็บเสียง นั่งเบาะหน้าไม่ต่างกันครับ นั่งเบาะหลังเริ่มจะได้ยินเสียงลมตามซอกประตูท้ายเข้ามาจริง แต่ก็ไม่ได้ดังไปถึงข้างหน้าเท่าไหร่
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Odrecranon

ผมใช้ V40 เทียบกับ Focus 4 ประตู และ 5 ประตู
ผมว่า V40 เก็บเสียงกว่า Focus ทั้งสองตัว

ส่วน Focus 4 เก็บเสียงดีกว่า 5 ประตูเล็กน้อยครับ

ออฟไลน์ -Brian

Jazz กับ City มันเป็นรถคนละรุ่น การเซ็ตติ้งอะไรต่างๆมันต่างกันเยอะครับ เพียงแค่ใช้เครื่องกะเกียร์ตัวเดียวกัน

ไม่เหมือนอย่าง Mazda2 ที่รุ่น Sedan กับ Hatchback คือรถรุ่นเดียวกัน การออกแบบช่วงล่าง ประตู4บาน เหมือนกันเด๊ะ ถ้าเป็นอย่างนี้ ไม่ว่าจะเป็น 4 หรือ 5 ประตูจะไม่ต่างกันครับ

ออฟไลน์ SM.

ไม่เกี่ยวนะผมว่า ขึ้นกับการประกอบ การใส่วัสดุเก็บเสียงมามากกว่าครับ

ออฟไลน์ VTEU

• Full Member
คงเป็นเฉพาะๆ รุ่นๆไป ครับ
ส่วนถ้าเทียบระหว่าง City กับ Jazz คงเป็นความตั้งใจของฮอนด้าเอง เซ็ทรถมาต่างกัน ลามไปถึงต้นทุนด้วย
City เซ็ทมาเอาใจเน้นผู้โดยสาร เบาะหลังนั่งสบายกว่า ช่วงล่างนิ่มในความเร็วต่ำ เริ่มย้วยในความเร็วสูงไวกว่า Jazz ทรงรถลู่ลมกว่า
Jazz เซ็ทมาเพื่อความเอนกประสงค์ กว้าง บรรทุกของได้ชิ้นใหญ่กว่า เลยต้องเซ็ทช่วงล่างมาเผื่อการบรรทุก และด้วยความที่ห้องโดยสารโปร่ง ตัวกั้นเสียงน้อย ทำให้เสียงเข้ามาในห้องโดยสารมากกว่า อีกอย่างพื้นที่ห้องเครื่องสั้น ตำแหน่งตัวเครื่องยนต์แทบจะล้นเข้ามาใต้คอนโซลหน้าแล้ว ทำให้ได้ยินเสียงเครื่องยนต์เข้าห้องโดยสารมากกว่า ช่วงล่างตึงตังกว่า แต่มุดสนุกกว่า
'request start up and push back, please'

ออฟไลน์ final

ขอบคุณความเห็นของทุกท่านครับ