ผู้เขียน หัวข้อ: Jazz Ge พวงมาลัยเบา ไวกว่าตอนแรก อาการนี้ตั้้งศูนย์หายมั้้ยคับ  (อ่าน 5876 ครั้ง)

ออฟไลน์ bone4

• Jr. Member
  • **
Jazz Ge พวงมาลัยเบา ไวกว่าตอนแรก อาการนี้ตั้้งศูนย์หายมั้้ยคับ
เช็คช่วงล่าง เปลี่ยน ยางกันโคลง ยางพึ่งเปลี่ยน ตั้งศูนย์ถ่วงล้อ แต่พ​วง​มาลัย เบา ไว วอกแวก หน้ารถเบาๆ โยกซ้ายขวาๆ นิด ก็หักไปมาคับ แบบนี้เป็นที่อะไรได้บ้าง

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
ลองเช็คลูกหมากแร็ค ดูหรือยังครับ ถ้าถอดตัวลูกหมากคันชัก แล้วโยกๆลูกหมากแร็คดูไม่มีความหนืดก็น่าจะหมดสภาพแล้ว
หรือลูกดูยางลูกหมากคันชักว่าขาดหรือยัง ถ้าหมดสภาพแนะนำเปลี่ยนทั้งคู่ไปเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2018, 00:00:59 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ Ra32

• Full Member
อาการคล้ายๆกันเลยครับ jazz hb ที่บ้านตอนแรกนึกว่าคิดไปเองแต่ขับๆไปพวงมาลัยมันไววอกแวกกว่าเดิมจริงๆครับ บางจังหวะก็ไวจนน่าหงุดหงิดครับ บางจังหวะอยากจะให้ไวก็ไวไม่พอ เป็นพวงมาลัยที่เอาใจยากจริงๆครับ   :D

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
มีเปลี่ยน แม็ก เปลี่ยนยาง บ้างมั้ยครับ เคยเจออาการนี้ในรถยี่ห้ออื่น ที่เปลี่ยน แม็กใหม่ ที่ไม่ใช่ spec เดิม

ออฟไลน์ bone4

• Jr. Member
  • **
ลองเช็คลูกหมากแร็ค ดูหรือยังครับ ถ้าถอดตัวลูกหมากคันชัก แล้วโยกๆลูกหมากแร็คดูไม่มีความหนืดก็น่าจะหมดสภาพแล้ว
หรือลูกดูยางลูกหมากคันชักว่าขาดหรือยัง ถ้าหมดสภาพแนะนำเปลี่ยนทั้งคู่ไปเลยครับ

ยังไม่ได้เช็ค ส่วนนี้เลยคับ รถวิ่งมา 9 หมื่นโล แล้ว สงสัยมีส่วนแน่ๆคับ

อาการคล้ายๆกันเลยครับ jazz hb ที่บ้านตอนแรกนึกว่าคิดไปเองแต่ขับๆไปพวงมาลัยมันไววอกแวกกว่าเดิมจริงๆครับ บางจังหวะก็ไวจนน่าหงุดหงิดครับ บางจังหวะอยากจะให้ไวก็ไวไม่พอ เป็นพวงมาลัยที่เอาใจยากจริงๆครับ   :D
วอกแวก จิงคับ

มีเปลี่ยน แม็ก เปลี่ยนยาง บ้างมั้ยครับ เคยเจออาการนี้ในรถยี่ห้ออื่น ที่เปลี่ยน แม็กใหม่ ที่ไม่ใช่ spec เดิม
เปลี่ยนล้อขอบ 15 กว้าง  7
ยาง 195 50 15 คับผม

ออฟไลน์ Gopz

ตั้งศูนย์ใหม่ครับอาการแบบนี้
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

เคยเป็น เปลี่ยนลูกหมากกันโครงหน้าอาการหายไป
ของศูนย์ คู่นึงสองพันกว่าบาทครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
Jazzกันสะเทือนมันปรับได้แค่ค่าโทแหละครับ  ตามทฤษฏีเขาว่าโทอินเยอะๆจะทำพวงมาลัยคืนเร็วก็เหมือนทำให้พวงมาลัยพยายามพุ่งไปข้างหน้าไม่วอกแวก