ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเปลี่ยนหลอดไฟหน้าจาก Halogen เป็น LED หรือ HID(Xenon)  (อ่าน 6823 ครั้ง)

ออฟไลน์ kokbokster

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
ผมมีสอบถามเรื่องเปลี่ยนหลอดไฟหน้า จาก Halogen เป็น LED หรือ HID(Xenon) ครับ
ของเดิม เป็นหลอด Halogen มันไม่ค่อยสว่างมากเท่าไร เพราะผมขับรถกลางคืน และไป ตจว ตอนกลางคืนบ่อยๆ (ถนนมิตรภาพ)
เลยคิดว่าจะเปลี่ยน หลอดไฟ (ไฟต่ำ) H11 ใหม่ครับ โดยใช้โคมเดิมติดรถเป็นแบบ Projector จากโรงงาน
ฟิลม์กระจกบานหน้า คือ 3M C40 เชรามิค

ตอนนี้ผมมีตัวเลือก อยู่ 3 ตัวครับ
1. LED (รุ่น P9)
2. LED Philips X-tremeUltinon LED-HL 6000k
3. Osram HID KIT XENARC

อยากสอบถามทุกท่านที่เใช้งาน หรือเปลี่ยนหลอดไฟหน้า เป็น LED,HID ว่าใช้งานเป็นอย่างไรบ้างครับ
สว่างเห็นพื้นถนนชัดเจนหรือไม่ อายุการใช้งาน,คุณภาพดีหรือไม่ แต่ละรุ่นมีปัญหาด้านการใช้งานหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ thiti

• Jr. Member
  • **
ขับกลางคืนผ่านสายฝนหรือม่านหมอก แสงไฟอมเหลืองจะสามารถมองเห็นข้างหน้าได้ดีกว่าแสงไฟสีขาว ซึ่งมันจะถูกกลืนไปกับสายฝนหรือม่านหมอกได้ง่าย ผมใช้หลอด HHalogen Philip X-Trem +130 แทนหลอดเดิม สีอมเหลืองสว่างได้ใจดีครับ

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
ขับกลางคืนผ่านสายฝนหรือม่านหมอก แสงไฟอมเหลืองจะสามารถมองเห็นข้างหน้าได้ดีกว่าแสงไฟสีขาว ซึ่งมันจะถูกกลืนไปกับสายฝนหรือม่านหมอกได้ง่าย ผมใช้หลอด HHalogen Philip X-Trem +130 แทนหลอดเดิม สีอมเหลืองสว่างได้ใจดีครับ

Phillip X-Ereme Vision +130%  แต่ตอนนี้มี Phillip Racing Vision +150% แล้วนะครับ  สว่างกว่าเยอะ

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
ดูจาก 2 ตัวล่างแสดงว่างบหนานะครับ ผมว่า retrofit จบกว่าครับ ส่วนตัวผมก็ h11 (mu-x) ลองใส่ xenon แล้ว แต่ไม่เวิร์คปลายแสงด้านซ้ายที่มันกระดกขึ้นมันเข้าตารถคันหน้าเต็มๆครับ
เลยศึกษาเกี่ยวกับ Retrofit แล้วพบว่าคือคำตอบสำหรับผม
เซ็ทเริ่มต้น ผมเน้น oem มือสองครับ
Projector pajero sport 1500 บาท
หลอด d2s Philips 85122+ 1000 บาท
บัลลาส denso 1500 บาท
เคลียร์เลนด์ 2000 บาท อันนี้ตัดทิ้งได้ไม่จำเป็นเท่าไหร่ถ้าไม่เน้น cut off
ค่าแรงผมทำเอง

แต่ เมื่อ 2 วันก่อนสั่ง Projector LED ของ Altis มาอยากลองเปลี่ยน แต่เทียบแสงแล้วแอบเสียดาย led มันยังสว่างสู้ xenon ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
ผมใช้ SORENTO (XM) ปี 2013 อะครับโดยเป็นโคม projector แต่ใส่หลอด H7 ธรรมดาๆ แต่บังเอิญว่า cut-off เหมือนตัว H.I.D เลย
ผมลองเอา Osram HID KIT XENARC H7 6000k ที่ซื้อมาเมื่อ 4 ปีที่แล้วใส่ดู ก็สวย กว้าง คม จบแล้วครับ

ผมคิดว่าขึ้นอยู่ตัวลักษณะลูกแก้วเดิมติดรถด้วยครับ ถ้า cut-off มันดีและกว้างพอในการขับทางไกลอยู่แล้ว แค่ใส่ conversion kit ก็พอครับ (ต้องเป็นแบบ +200% นะครับ ราคาแรงหน่อยแต่คุ้มค่าครับ)
แต่หาก cut-off ให้ลักษณะที่ไม่ดีพอ หรือไม่พอใจ ให้ retrofit เลยครับ ผมเคยทำกับ 406 ของผมแล้วพบว่ามันสว่างพุ่งไกลและกว้างดีครับ (ตอนนั้นใช้ลูกแก้วของ C-class อะครับ)
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถามมาหลายคน บอกทำหลายรอบ จบที่ retrofit จริงๆครับ เจ็บแต่จบทีเดียวใช้ยาวเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ NoName__???

Projector จากโรงงาน ถ้าเลนส์กับลุกแก้วมันไม่ดี เปลี่ยนหลอดไปก้ไม่มีประโยชน์

ออฟไลน์ Parinya Cha

Retrofit เหมือนความเห็นบนๆ ครับ
ถ้าท่านเปลี่ยนแค่หลอด ยังไงก็ฟุ้งแยงตาครับ ลูกแก้วโปรเจคเตอร์มันทำมาเพื่อ halogen เท่านั้นครับ
ลองหาข้อมูลใน google ดูครับ เรื่อง retrofit
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2018, 09:08:46 โดย Parinya Cha »

ออฟไลน์ seeker

ผมว่าโคมโปรเจคเตอร์อยู่แล้ว ใส่ hid osram ครับ เอาสัก 4xxx k ครับ เห็นถนนดีกว่า

ปล
ผมใช้ crv g4 โคมโปรเจคเตอร์จาก รง เปลี่ยนเป็น philips hid 4300 k ใช้มา 5.8 ปี ยังสว่างดี ไม่มีงอแงครับ

ออฟไลน์ Amnaj

• Sr. Member
ผมเปลี่ยนแค่หลอด เป็น HID ก็พอใจครับ โคมเดิม projector เอาสัก 4300K

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ถ้าโคมเดิมเป็น Projector แล้ว ใส่ Hid หรือ LED น่าจะโอเคครับ แต่ถ้างบหนาผมว่าลองไปดูร้าน Retrofit คงจะจบที่สุดครับ ผมเองก็เล็งๆจะเอา GK ของผมไป Retrofit อยู่ รองบพร้อมก็คงจัดเลย
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ onbit40

ไม่เคยเจอ LED สว่างสักตัว แม้แต่ philips ก็ไม่สว่าง สู้ HID ตัวดีๆกับโคมไม่ได้

ออฟไลน์ WISHSKY

• Jr. Member
  • **
ผมเพิ่งเปลี่ยนLED 6000k ใส่chr1.8mid โคมโปรเจคเตอร์ขับใน กทม ก็ยังรู้สึกไม่พอใจ ยิ่งเจอฝนตกหรือถนนเปียกและไฟไม่มีหรือมีน้อยนี่ต้องเปิดตัดหมอกช่วยตลอด ชอบHIDคันเก่าของวิชมากกว่าใช้มา14ปีกว่าสว่างชัดเจนดีมากไม่เคยเปลี่ยนหลอดเลย

ออฟไลน์ toonze

ตัวเลือกที่ 3 น่าจะโอเคเรื่องการมองเห็นสุดครับ

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

Projector โรงงานเป็น Cut Off แบบ Reflector ถ้าไม่ดัดแปลงตัวกันไฟในลูกแก้ว HID อาจจะไปแยงตาชาวบ้านได้เพราะสว่างเกิน

แต่ไม่ซีเรียส ก็ใส่ได้ครับ ผมก็ใส่เหมือนกัน 555+

ผมใส่ 4300K 55W Fast Bright ไฟต่ำ