ผู้เขียน หัวข้อ: รถ auto ทำมาบ้างแล้วพอสมควร ใส่กรองเปลือย  (อ่าน 5556 ครั้ง)

ออฟไลน์ puwinner

• Newbie
  • *
สอบถามครับ รถผมเป็นเกียร์ auto เปลี่ยนหัวฉีด ท่อทั้งเส้น มีกล่อง piggy back ใส่กรองแผ่นซิ่งอยู่แล้ว

ถ้าอยากเปลี่ยนไป ใส่กรองเปลือย แล้วไปจูนใหม่ มันจะดีกว่าเดิมมั้ยครับ ขอความเห็นพี่ๆในนี้ด้วยครับ อัตตราเร่งจะดีกว่าเดิมมั้ย

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
Re: รถ auto ทำมาบ้างแล้วพอสมควร ใส่กรองเปลือย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2018, 09:59:18 »
สิ่งที่เปลี่ยนก็คือ อัตราเร่งรอบต้นหาย แต่รอบปลายลื่นขึ้นครับ และเสียงก็จะโหด ๆ หน่อยนึง

ออฟไลน์ Slow But Sure

Re: รถ auto ทำมาบ้างแล้วพอสมควร ใส่กรองเปลือย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2018, 10:36:52 »
สิ่งที่เปลี่ยนก็คือ อัตราเร่งรอบต้นหาย แต่รอบปลายลื่นขึ้นครับ และเสียงก็จะโหด ๆ หน่อยนึง

เฟิมตามนี้ครับ เสียงโหดๆ แต่ไม่การันตีอัตราเร่ง

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2018, 11:04:04 »
รถผมเกียร์ออโต้เทอร์โบ .. จูนกล่อง ใช้กรองเดิม ได้ม้ามากกว่า กรองแผ่นแบบล้างได้ครับ (แต่ความรู้สึกบอกว่ารอบมาไวกว่านิ๊ดดดนึง) แต่ที่เลือกกรองแผ่นแบบล้างได้เพราะมันล้างได้ แค่นั้นเลย ไม่ได้หวังแรง

กรองเปลือย ถ้าไม่กั้นห้องให้ และห้องไม่มีทางให้ลมข้างนอกเข้าดีๆ ... มันจะดูดแต่อากาศร้อนเข้ามา คราวนี้ intake temp สูง โดนดึงไฟลง แรงหายนะครับ

ลองชั่งใจดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2018, 11:14:54 โดย Turin »

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2018, 12:24:25 »
โล่งขึ้น อากาศเข้าเร็ว ถ้ากั้นห้อง อัตราเร่งควรจะดีขึ้น

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2018, 12:58:17 »
เป็น N/A ใช่ไหมครับ เปลี่ยนเฮดเดอร์แล้วหรือเปล่า

ถ้าเปลี่ยนแล้วก็แสดงว่ามาสุดทางของ stage 1 แล้วล่ะครับ

เปลี่ยนกรองรับลมเย็น ผมคิดว่ามันจะดีขึ้นนิดเดียว เหมือนวิ่งตอนกลางคืนแล้วลื่นขึ้นแบบนั้นครับ

ประมาณว่าเป็น stage 1.1  ;D ;D

step ต่อไปคงต้องพึ่ง turbo แล้วล่ะครับ

ถ้าจะโมแนวเมกคานิค ก็คงต้องตัดสินใจว่าจะเอาแรงต้น หรือแรงปลายชัด ๆ ไปเลยครับ

อันนี้เป็นความรู้ที่ผมหาอ่านมาครับ ยังด้อยประสบการณ์มากนัก อิอิ

ออฟไลน์ zorara

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2018, 13:10:14 »
สอบถามครับ รถผมเป็นเกียร์ auto เปลี่ยนหัวฉีด ท่อทั้งเส้น มีกล่อง piggy back ใส่กรองแผ่นซิ่งอยู่แล้ว

ถ้าอยากเปลี่ยนไป ใส่กรองเปลือย แล้วไปจูนใหม่ มันจะดีกว่าเดิมมั้ยครับ ขอความเห็นพี่ๆในนี้ด้วยครับ อัตตราเร่งจะดีกว่าเดิมมั้ย

ทำมาขนาดนี้ถ้าไม่พอ ผมว่าวางเครื่องใหม่ ไม่ก็ Set Bo ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2018, 17:29:27 »
ถ้าเป็นเกียร์ MT จะรู้สึกว่า ตอนเลี้ยงคันเร่งรอบต่ำ หรือ ตั้งแต่ออกตัว รถจะไม่ค่อยดึง แต่พอรอบเริ่มดีดจะรู้สึกว่ามันดึง พุ่ง กว่าเดิม

แต่พอเป็นเกียร์ AT อาจจะตื้อๆ หน่อย ต้องปล่อยไหลๆ ถ้าเทียบกับกรองแผ่น

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2018, 07:39:44 »
ใช้กรองเปลือยอยู่เหมือนกันครับ พอดีได้มาตอนนั้นได้มาพร้อม แค็ม ท่อ เขาขายมาทั้งชุดไม่แยกขาย

ตั้งแต่ตอนเริ่มใช้ใหม่ๆ ไม่ได้ทำอะไรเท่าไรมีโปรแกรมสำเร็จรูปอย่างเดียว ลองเอาขึ้นไดโน ก็ไม่เห็นผลอะไรเท่าไรครับ ได้เสียงดูดอากาศแปลกๆหน่อยหน้ารถตอนเบิ้ลเครื่อง กับมีวอดๆเวลาเจอรถติดๆ พอทำไปเรื่อยๆนู้นนี่นั่น มีจูนเก็บ วัด afr ถึงจะเริ่มมาใช้งานได้เป็นปกติแบบรถทั่วไปเขา

เรื่องความแรง ส่วนตัวผม ผมว่าไม่ได้อะไรเท่าไร เหมือนๆเป็นส่วนประกอบร่วมกับส่วนอื่นๆเขาแบบๆ มีก็ดี ไม่มีก็ได้ อะไรพวกนี้มากกว่าครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2018, 09:04:58 »
ถ้าเป็นรถ NA
กรองแผ่นแต่ง กับ กรองเปลือยดอกเห็ด
ให้ผลไม่ต่างกัน (แบบรู้สึกได้) นอกจากเสียง
เผลอๆ กรองเปลือยใส่ปุ๊ป แย่กว่าด้วย เพราะดูดอากาศร้อนกว่า เข้าไปมากกว่า

อากาศผ่านเข้าได้เร็ว = ฝุ่นเข้าได้มากกว่า
ในระยะยาวกรองแผ่น ดีกว่าแน่นอน เพราะฝุ่นน้อยกว่า เครื่องยนต์สึกหรอน้อยกว่า

รถบ้านไม่ใช่รถแข่ง ที่วิ่งในสนาม โล่ง, เรียบ, วิ่งความเร็วสูง
รถแต่งโชว์ตามหนังสือ ถึงลงว่าแรงม้าเยอะ แรงบิดมหาศาล แต่วิ่งบนถนนจริง อาจจะขับได้ไม่สนุก และไม่ง่าย เท่ารถที่แรงม้าน้อยกว่า
หรือในบางครั้งอาจจะขับในชีวิตประจำวันไม่ได้เลย
มันเหมือนรายการอาหารทาง TV ที่ดูน่าอร่อย  แต่ถ้าไปกินจริง อาจจะไม่ใช่ดังที่เห็นในภาพก็เป็นได้นะ
"Make It Count"

ออฟไลน์ The_Kr!s

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2018, 14:51:29 »

เสตปคล้ายๆกัน ใส่กรองเปลือยแบบมีที่ครอบ รับลมที่เดิม Air Temp ไม่ต่างกัน แต่ Temp ลดลงเร็วมากจากหยุดนิ่ง ถ้าขับใช้งานปกติ ออกตัว - รอบกลางๆ มาไวพอรู้สึกได้ เสียงดุดันแอบโหดนิดๆ ถ้าใช้งานรถติดๆไม่แนะนำ ผมใช้งาน ตจว.เลยสบายๆ