ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามสมรรถภาพของยาง Bridgestone B250 หน่อยครับ ว่ามีข้อดีข้อเสียอะไรบ้าง  (อ่าน 32147 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chinoezuekae

• Jr. Member
  • **
  • animal will do

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
คงมีคนตอบให้เยอะแน่ๆ เพราะยางรุ่นนี้เป็นยางติดรถหลายรุ่น หลายยี่ห้อเลย  แต่ก็รู้สึกว่าจะโดนด่านะ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ยางต้นทุนต่ำ ราคาไม่ได้ต่ำอย่างที่คิด ถ้ามีเงินเหลือเพิ่มเงินเล่น Maxxis ยังจะปลอดภัยกับชีวิตมากกว่า
ไม่นุ่ม ไม่ได้รีดน้ำดีนัก ประสิทธิภาพกลางๆ ยกเว้นเรื่องความเกาะที่ไม่เหมาะกับคนขับรถเร็วเลยครับ เหมาะกับคนที่ขับแบบปกติๆเท่านั้น
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าคุณไม่ใช่คนขับรถเร็วเลย ไม่เคยรีบร้อนอะไรในชีวิต
ขับช้าวิ่งขวาอยู่เป็นนิจ คิดแต่เรื่องราคา มาก่อน ตอนเปลี่ยนยาง

ก็พอจะซื้อมาใช้ได้ครับ

แต่อย่าคิดลุยน้ำ อย่าคิดจะขับเร็ว อย่าคิดจะสาดโค้ง

เพราะยาง B250 จะทำหน้าที่ แค่ กลิ้ง กล่กๆๆๆๆ ไปตามหน้าที่ของมันเท่านั้น
การยึดเกาะถนน ก็ไม่ค่อยดีนัก

(ผมว่า เลวร้ายพอกันกับ MAXXIS รุ่นล่างๆเลยนะ ถ้า MAXXIS รุ่นกลางๆ ก็ยังพอรับได้)

ออฟไลน์ banch

วันก่อนไปปะยาง เนื่องจากโดนตะปูเกลียว

ไม่ใช่ฝีมือใครอื่น ฝีมือผมเอง ทำโน่นทำนี่ที่หลังร้าน ทำตะปูเกลียวร่วง ทำหล่น ก็ไม่ได้เก็บ เขี่ยๆ เตะๆ ทิ้ง แล้วก็เอารถมาจอดทับ

ตอนเอารถเข้าไปในร้าน ก็เห็น HiLander Superplatinum X-Series จอดอยู่ก่อนแล้ว

เลียบๆเคียงเข้าไปดู

ยาง MAXXIS ที่ติดรถมา ถูกไม้จิ้มลูกชิ้นแทงรั่ว โอ้เวรก้รรม เวรกรรม

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
ไม้เสียบลูกชิ้น เนี่ย นะ
โอ้ มันเป็นไปได้

ยางเนื้อนิ่ม เกาะถนน
แต่ ยางเนื้อนิ่ม ไม่ทนทาน ไม้เสียบลูกชิ้น
ผม จะจำ ให้ ขึ้นใจ เลย ครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

วันก่อนไปปะยาง เนื่องจากโดนตะปูเกลียว

ไม่ใช่ฝีมือใครอื่น ฝีมือผมเอง ทำโน่นทำนี่ที่หลังร้าน ทำตะปูเกลียวร่วง ทำหล่น ก็ไม่ได้เก็บ เขี่ยๆ เตะๆ ทิ้ง แล้วก็เอารถมาจอดทับ

ตอนเอารถเข้าไปในร้าน ก็เห็น HiLander Superplatinum X-Series จอดอยู่ก่อนแล้ว

เลียบๆเคียงเข้าไปดู

ยาง MAXXIS ที่ติดรถมา ถูกไม้จิ้มลูกชิ้นแทงรั่ว โอ้เวรก้รรม เวรกรรม

ขนาดนันเลยเหรอครับ

แต่ Dunlop ผมก็โดนน๊อตเกลียวเล่นงานมาเหมือนกัน อ่อนจริงๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

• **
ช่วยพี่ๆแนะนำยางที่เหมาะสมจะเปลี่ยนหน่อยครับ รถผม AE111 ล้อมาตรฐานขอบ 14 การใช้งานจากบ้านไปที่ทำงานประมาณ 30 กิโล ออกต่างจังหวัดบ้างเป็นครั้งคราวครับ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ส่วนตัวผมใช้ Bridgestone AR10 ใน Tiida คิดว่าประสิทธิภาพที่ได้ดีกว่า B250 ในการเบรคและเกาะถนน
ส่วนเรื่องนุ่มก็นุ่มกว่ากันแค่น้อยนิด การเก็บเสียงช่วงแรกจะดี แต่หลังพ้น 10,000 โลไปก็จะเริ่มดังพอๆกับ B250 นั่นแหละครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• **
ขอบคุณพี่แพนมากครับสำหรับไอเดียดีๆ  ที่ว่ามาผมคิดว่าน่าจะโอเคกว่า Goodyear GT3 ที่ติดรถมาตอนซื้อ อันนั้นเจ้าเข้าทรงดีๆนี่เอง

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
ขอบคุณพี่แพนมากครับสำหรับไอเดียดีๆ  ที่ว่ามาผมคิดว่าน่าจะโอเคกว่า Goodyear GT3 ที่ติดรถมาตอนซื้อ อันนั้นเจ้าเข้าทรงดีๆนี่เอง

ตัวนี้เคยใช้อยู่คับ

ตามชื่อเค้าจิงๆ
Goodyear  ดี ปีเดียวคับ

Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ Puyzabra

ผมโดนญาติเปลัีี่ยนมาให้ตอนซื้อoptraต่อมา ทำเอาเส้าไป ขับนิแข็งมากๆ แล้วก้อับเร็วมันก้อดัง เส้าเยยเพราะรถไมค่อยได้ใช้ แต่ใช้ทีก้ออกต่างจังหวัด ขับก้อเร็ว พ่อก้อเสียดายมันไม่ยอมเปลี่ยน บอกรอซักสองหมื่นก่อน ซึ่งปีๆหนึ่งรถคนนี้ใช้มะเกิน8000โลอ่ะ T^T

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
Toyo TeoPlus ครับ เงียบ นุ่ม นิ่ม นั่งสบาย ระยะยาวขอพิสูจน์หน่อย
Toyo C1S หนึ่งในใจครับ เงียบ นิ่ม เกาะ

รอบหน้าคงเปลี่ยนจาก Teo plus เป็น C1S เหมือนเดิมอ่ะ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมโดนญาติเปลัีี่ยนมาให้ตอนซื้อoptraต่อมา ทำเอาเส้าไป ขับนิแข็งมากๆ แล้วก้อับเร็วมันก้อดัง เส้าเยยเพราะรถไมค่อยได้ใช้ แต่ใช้ทีก้ออกต่างจังหวัด ขับก้อเร็ว พ่อก้อเสียดายมันไม่ยอมเปลี่ยน บอกรอซักสองหมื่นก่อน ซึ่งปีๆหนึ่งรถคนนี้ใช้มะเกิน8000โลอ่ะ T^T

ถ้าจะแสดงความคิดเห็นในเว็บบอร์ดของเรา
กรุณา เขียนคำในภาษาไทย ให้ถูกต้อง ด้วยครับ
ที่นี่ เราถือมากในเรื่องนี้ เพราะที่น้องเขียนมา อ่านแล้วน่ารำคาญมาก
หัดเขียนให้มันถูกๆต้อง เพื่อจะได้สื่อสารกับคนอื่นรู้เรื่อง อย่าคิดแค่ว่า ตัวเองรู้เรื่องคนเดียวก็พอแล้ว

เส้า ใช้ในความหมายเดียวกับ รักสามเส้า ไม่อาจแทนคำว่า เศร้า ได้

ก้อับ ---> เขียนเร็วไป  ต้องเขียนว่า "พอขับเร็ว เสียงมันก็ดัง"
เยย ----> ถ้าเขียน "เลย" แทน ให้มันถูกต้องไปเลยจะดีกว่าไหมครับ?
ก้อ -----> แค่ พิมพว่า ก็ พิมพ์ 2 ตัว  ก้อ พิมพ์ 3 ตัว เขียนให้ถูกแต่แรกเลย ประหยัดเวลากว่าครับ

และถ้าประโยคของน้องทั้งหมด พิมพ์ใหม่ จะได้ดังนี้

"ผมเพิ่งใช้ยางชุดนี้ เพราะญาติเปลี่ยนมาให้ ตอนซื้อ optra ต่อมา ทำเอาเศร้าไปเลย ยางแข็งมากๆ ขับเร็วก็มีเสียงดัง
ขนาดว่า ไม่ค่อยได้ใช้รถ ส่วนใหญ่ออกต่างจังหวัด ขับค่อนข้างเร็ว คุณพ่อก็เสียดาย ไม่ยอมเปลี่ยน บอกว่ารอซักสองหมื่นกิโลเมตร ก่อน
ทั้งที่ ปีหนึ่งๆ รถคนนี้ใช้ ไม่เกิน 8,000 กิโลเมตร"

• **
Toyo TeoPlus ครับ เงียบ นุ่ม นิ่ม นั่งสบาย ระยะยาวขอพิสูจน์หน่อย
Toyo C1S หนึ่งในใจครับ เงียบ นิ่ม เกาะ

รอบหน้าคงเปลี่ยนจาก Teo plus เป็น C1S เหมือนเดิมอ่ะ

ยางตัวนี้เป็นยางของประเทศอะไรครับ รบกวนพี่ SignifeR ช่วยตอบด้วยครับ คุณภาพดีกว่า Bridgestone ตระกูล Turaza AR10,GR80,GR90 หรือไม่ครับ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ :D

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK

ยางตัวนี้เป็นยางของประเทศอะไรครับ รบกวนพี่ SignifeR ช่วยตอบด้วยครับ คุณภาพดีกว่า Bridgestone ตระกูล Turaza AR10,GR80,GR90 หรือไม่ครับ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ :D

คิดว่าสูสีกับยางตระกูล Turaza นะครับ ลองเช็คราคาเทียบกันดูเพื่อตัดสินใจก่อนก็ได้ครับ ยาง Toyo เป็นยางของญี่ปุ่น มันก็ดีที่อายุการใช้งานยาวนานพอสมควรครับและยังคงคุณภาพยางได้เป็นอย่างดีทีเดียวครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Puyzabra

ถ้าจะแสดงความคิดเห็นในเว็บบอร์ดของเรา
กรุณา เขียนคำในภาษาไทย ให้ถูกต้อง ด้วยครับ
ที่นี่ เราถือมากในเรื่องนี้ เพราะที่น้องเขียนมา อ่านแล้วน่ารำคาญมาก
หัดเขียนให้มันถูกๆต้อง เพื่อจะได้สื่อสารกับคนอื่นรู้เรื่อง อย่าคิดแค่ว่า ตัวเองรู้เรื่องคนเดียวก็พอแล้ว

เส้า ใช้ในความหมายเดียวกับ รักสามเส้า ไม่อาจแทนคำว่า เศร้า ได้

ก้อับ ---> เขียนเร็วไป  ต้องเขียนว่า "พอขับเร็ว เสียงมันก็ดัง"
เยย ----> ถ้าเขียน "เลย" แทน ให้มันถูกต้องไปเลยจะดีกว่าไหมครับ?
ก้อ -----> แค่ พิมพว่า ก็ พิมพ์ 2 ตัว  ก้อ พิมพ์ 3 ตัว เขียนให้ถูกแต่แรกเลย ประหยัดเวลากว่าครับ

และถ้าประโยคของน้องทั้งหมด พิมพ์ใหม่ จะได้ดังนี้

"ผมเพิ่งใช้ยางชุดนี้ เพราะญาติเปลี่ยนมาให้ ตอนซื้อ optra ต่อมา ทำเอาเศร้าไปเลย ยางแข็งมากๆ ขับเร็วก็มีเสียงดัง
ขนาดว่า ไม่ค่อยได้ใช้รถ ส่วนใหญ่ออกต่างจังหวัด ขับค่อนข้างเร็ว คุณพ่อก็เสียดาย ไม่ยอมเปลี่ยน บอกว่ารอซักสองหมื่นกิโลเมตร ก่อน
ทั้งที่ ปีหนึ่งๆ รถคนนี้ใช้ ไม่เกิน 8,000 กิโลเมตร"

ขอบคุณและขอโทษด้วยคับพี่จิม ^^

• **

คิดว่าสูสีกับยางตระกูล Turaza นะครับ ลองเช็คราคาเทียบกันดูเพื่อตัดสินใจก่อนก็ได้ครับ ยาง Toyo เป็นยางของญี่ปุ่น มันก็ดีที่อายุการใช้งานยาวนานพอสมควรครับและยังคงคุณภาพยางได้เป็นอย่างดีทีเดียวครับ

ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะครับ ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
toyo teo plus

toyo c1s

ครับ และ เนื่องจากวันนี้เป็นวันภาษาไทยแห่งชาติ อย่าลืมเขียนข้อความให้ถูกต้องตามหลักภาษาไทยด้วยนะครับ ไม่จำเป็นว่าคุณจะต้องเขียนให้ถูกต้องตามหลักวิชาการเป๊ะๆ แต่งดการใช้ภาษาวิบัตินะครับ

FC11887

• บุคคลทั่วไป
ไม่แนะนำครับ
ถึงไม่เคยใช้ แต่พวกยาง Bridgestone Bxxx ,Turanza รุ่นล่าง ,Dunlop SP Sport ,Michelin Energy พวกที่ติดรถจากโรงงาน
เวลาผมเปลี่ยน ผมหนีพวกนี้ให้ไกลครับ