ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่อง.......ขอฝากวงดนตรีวงนี้หน่อยครับ (วงเพื่อนผมเองครับจะประกวด hotwave) ครับ  (อ่าน 5199 ครั้ง)

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
ขออณุญาติเข้ามาโปรโมตวงดนตรีเพื่อนผมหน่อยครับ เขาทำเพลงส่งเข้าประกวด 91.5 hot wave ปีนี้ครับ
ยังไงก็ขอฝากผลงานให้เอาไปลองฟังสักนิดและกันครับและมาติชมกันก็ได้ครับยินดีรับฟังครับ
ไม่แน่อาจจะเป็นเพลงก่อนดังก็ได้นะครับ อิอิ

ตามนี้เลยครับ

http://webboard.atimemedia.com/webboard/index.php?topic=9429.0

ขอบคุณทุกท่านครับ
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
เสียงดนตรีดูใสไปหน่อยครับ หนักแน่นอีกซักหน่อยน่าจะดีครับ ดูมันไม่ Rock! เอาซะเลยน่ะครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

เมื่อก่อนเพื่อนๆ ผม เคยจะประกวดเหมือนกัน  (ตอนนี้แยกกันหมดละ)  เอาใจช่วยคร้าบๆ ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ jiraiyax

• Newbie
  • *
ขออนุญาตนะครับ ผมเองไม่เก่งเรื่องดนตรีนะครับ แต่เป็นคนชอบฟังเพลงร็อค
ผมลองฟังแล้วครับ โดยส่วนตัวคิดว่า เบสขาดสีสันไปหน่อยครับ น่าจะมีไลน์มากกว่านี้นิดนึงครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ขออนุญาตวิจารณ์เพลงแรกนะครับ ของน้องดา
นักร้องเก่งครับ กีต้าร์เน้น rhythm และการปรับเอฟเฟค ยังไม่เนียนครับ เสียงกลางออกน้อยไป เสียงพร่า
กีต้าร์ lead เบามาก ๆ เสียงหวานเกินกว่าที่จะเป็นร็อค
ที่สำคัญ เพลงไม่มีจุด peak ฟังไพเราะไปได้เรื่อย ๆ แบบ nu metal ที่กีต้าร์เล่นแบบ pop rock

เป็นกำลังใจให้สำหรับน้อง ๆ ที่ได้ทำตามความฝัน สู้ ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2010, 22:49:13 โดย Pasakorndvm »
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ที่จริงแล้ว

พวกเพื่อนๆพี่ เมื่อก่อน เคยประกวด Hot Wave Music Award ในช่วงปี 1997 เหมือนกัน

เข้ารอบรองชนะเลิศ แต่วันจริง เล่นไม่ดีเท่าไหร่

นักร้องนำ ทุกวันนี้ ก็ เป็นหนึ่งในกลุ่ม Season five หรือ 5U เก่า นั่นละครับ

เดี๋ยว เคลียร์ งานประจำค่ำคืนนี้ เสร็จทุกอย่างแล้ว จะเข้าไปฟังครับ เดี๋ยวจะคอมเมนท์ให้

แต่ พี่คอมเมนท์ ตรงๆ นะแมน บอกไว้ก่อน

โอเค ฟังเสร็จแล้ว

ถ้านี่เป็นครั้งแรก ของทุกคน ก็ต้องถือว่า พยายามได้ดีจนน่าพอใจ แต่ยังดีได้มากกว่านี้อีก...

ข้อแรก จริงอยู่ นี่คือเวทีประกวดที่เน้นเพลงร็อกเป็นหลัก
แต่ตกลงแล้ว น้องๆ หาตัวเองเจอหรือยังว่า อยากจะไปในทางใด? Pop Rock หวานๆ
หรือ Rock มันส์ๆ หรือ ประยุกต์สีสันกันเข้าไป? อันนี้อยากรู้

เพลงที่ทำกันออกมา เหมือนกับเพลงที่พวกรุ่นใหญ่ บนตึก GMM ทำกันเล่นๆ ซ้อมๆ ส่งเข้าคลื่นใดคลื่นหนึ่งของ A-Time นั่นละครับ

บันทึกเสียงดีนะ ใช้ได้ แต่....Pop Rock มากกว่าจะเป็น Rock แท้ๆ เลยต้องถามไงว่า จะเดินไปในแนวนี้เลยหรือเปล่า? จะได้แนะนำถูก

ข้อถัดไป เสียงนักร้องนำ มีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองดีอยู่แล้ว เสียงเหมือนยายก้อย รัชวิน ผสมับ ลูกหว้า ดูบาดู พยายามจะร้องร็อก แบบ ดา แอนโดรฟีน
แต่ อยากจะถามตรงๆเลยว่า จะผ่าไปร้องในแบบ ของ ดา แอนโดฟิน ทำไม? ในเมื่อ เสียงตัวเองมีจุดขายที่ดีมากพออยู่แล้ว!

ทำไม ไม่หาเอกลักษณ์ตัวเองให้เจอ แล้วดันตัวเองไปในแนวทางที่แตกต่างจากคนอื่นไปเลย
สไตล์การร้องที่เป็นบุคลิกของตัวเอง ปล่อยเป็นธรรมชาติๆ ไปเลย อย่าไปพยายามร้องตาม ดา แอนโดรฟิน ครับ
ปล่อย เจ้าแม่ เด็กสก๊อย เขา เป็นแนวทางแบบนั้นเขาไป

ข้อต่อมา รู้สึกว่า คนเรียบเรียง ฟัง Body Slam มากไปหรือเปล่า?
ถ้าจะทำดนตรี อย่าแค่ เอาสิ่งที่ตัวเองชอบมาใช้ครับ หาสิ่งแปลกๆ มาใช้ด้วย
หาแรงบันดาลใจที่หลากหลาย และไม่จเป็นต้องเป็นเสียงร็อกปกติ
หาเสียงแปลกๆ เช่น ดนตรีพื้นเมือง หรือชนเผ่า ที่หายากๆ และคนไม่ค่อยรู้จัก แต่เจ๋ง เพราะ
เอามาใส่ เสริม หรือ ใช้เป็นแรงบันดาลใจเพิ่มเติมก็ได้ครับ

อย่าฟังเพลงไทยเยอะ แต่ให้ฟังเพลงสากล หรือ เพลง World Music เยอะๆ จะทำเพลง "ทุกแนว" ออกมาได้ดี
อย่าตีกรอบ จำกัดตัวเอง แค่สิ่งที่ตัวเองชอบ หรืออยากจะมุ่งไปเป็น เพราะ 15 ปีที่ผ่านมา พี่ไม่เคยเห็นวงไหนที่
copy ศิลปินรุ่นพี่ ที่ตนชอบ จะประสบความสำเร็จในเวทีระดับชาติได้เลย

ประเด็นถัดไป เรียบเรียงดี และมาในแนว Play Safe แต่ เบส บางไปหน่อยจริง

มือกลอง...ตีให้มันมี Dynamic กว่านี้อีก จะเร้าอารมณ์คนดูได้อีก อธิบายไม่ถูก ต้องไปหัดเอง

สุดท้าย...การประกวด ดนตรีหนะ ถ้าเป็นวง ทำยังไงก็ได้ ให้คนดู รู้สึกว่า สนุก มันส์ ลูกบ้าเยอะอย่างเหมาะสม อย่าเยอะเกินจำเป็น
ไม่ต้องถึงขั้น อย่างรุ่นน้องพี่ ที่ปีนตู้ลำโพง ตอนฝนพรำ กลางลานสยามดิสคัฟเวอรี ตอนงานแถลงข่าว มหกรรมดนตรี สกา ช่วงต้นปีที่ผ่านมา นั่น

เลือกเพลงให้ดี นอกจากจะเป็นตัวของตัวเองแล้ว ต้องมันส์ ทั้งคนเล่น และคนดู ครับ ถึงจะตรึง ให้คนูชอบ คะแนนไหลมาเทมา

ปล. เอาเพลง ใหม่ล่าสุด ของ Body Slam ไปเล่นก็ดีนะ จำชื่อเพลงไม่ได้
แต่ร้องว่า "ในค่ำคืนที่ฟ้า ท้าทายใจคน อยู่รตรงนี้ ฉันยังคงก้าวไป..." ประมาณนี้
อยากดูว่า กับเสียงร้องของน้องผู้หญิงคนนี้  กับการเรียบเรียง ใหม่ ให้ดียิ่งกว่าของเดิมที่ดีอยู่แล้ว
จากฝีมือพวกน้องๆ  จะออกมาเป็นยังไง

เอาใจช่วย ถ้าฝันอยากทำเพลงขายกันจริงๆ ฝ่าฟันกันอีกเยอะ นี่แค่เริ่มต้น อย่าท้อ

เพราะคนอย่าง ตาเมื่อย คนรอบข้างพี่ สุดท้าย ก็ ทำวง Scrubb สานฝันตัวเองสำเร็จ ในวัย 30 นิดๆ ก็ยังมีมาแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2010, 01:03:49 โดย J!MMY »

ทิ้งท้ายอีกนิด

จะบอกว่า เวทีอะไรก็ตามของ แกรมมี่ หนะ จะงานไหนก็ตามแต่

สิ่งที่เขาหาหนะ ไม่ใช่คนที่ร้อง/ทำ เพลง ออกมาเหมือนนักร้องของเขา หรืองานเก่าที่เขาทำ

เขาอยากได้คนที่ร้อง/ทำเพลงเดียวกัน แต่มาในสไตล์ของตัวเองที่แตกต่างออกไป ต่างหาก ครับ

บริษัทนี้ ความครีเอทีฟ ขาดหายไปนานแล้ว เขาถึงอยากได้กันอยู่นี่ไง

ออฟไลน์ tetsu69

• Newbie
  • *
ฟังแล้วเสียงนักร้องใช้ได้เลยครับแต่ร้องเหมือน ดา ไปนิดนึง ชอบไลน์คอรัสก็โอเคเลย
กลองถ้าตีคมกว่านี้อีกหน่อยเยี่ยม เบสลูกใส่ลูกเล่นเพิ่มไปอีกหน่อยใหลๆหน่อยจะเวิร์ค
กีต้าร์ซาวฟุ้งไปนิดครับ ตอนโซโล่เบาไปหน่อย พยามๆคุมซาวด์ดีๆ
โดยรวมจากประสบการณ์ที่ ผมเคยประกวดเวทีนี้มา2ครั้ง ชนะเลิศมาตอน Hotwave music award 10(5ปีที่แล้วแก่ละ55)
น่าจะเข้ารอบครับ 8)  ปีที่แล้วเข้าเปิดรุ่นมหาลัยด้วยเลยลงไป เอาเพลงปีที่แล้วของผมมาให้ฟังลองฟังดูนะครับ

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................