ผู้เขียน หัวข้อ: พวกท่านเคยมีปัญหาในการเลือกรถหรือไม่ ?  (อ่าน 4393 ครั้ง)

ออฟไลน์ 3RP4T

• Full Member
คำถามนี้คงเป็นคำถามคลาสสิคของคนหลายๆท่านหลากหลายท่านอาจมีปัญหาในการเลือกรถให้ถูกใจตัวท่านเองและคนในครอบครัว บางทีอาจจะลังเลว่าจะเลือกคันไหนให้เหมาะสมกับเราดี รักพี่เสียดายน้อง หรืออาจจะเกิดเหตุท่านกับภรรยาเลือกสีรถไม่ลงตัว

ผมมีเพื่อนในวงการหลายคน แนะนำวิธีการถือที่นิยมเป็นอันดับต้นๆ ในการช่วยตัดสินใจ คือการถาม Third Opinion แต่เงื่อนไข คือ คนนั้นจะต้องเข้าใจไลฟท์ไสตล์ของท่านเป็นอย่างดี มุมมองจากบุคคลที่สามจะช่วยทำให้ท่านและภรรยา ลดความเป็นอีโก้ลง เพราะมีคนที่สามมาช่วยตัดสิน ผมจึงทำคลิปนี้ขึ้นมาเพื่อให้ทุกๆท่านเป็นวิทยาทานในการหา 3rd opinion

ออฟไลน์ Jacob

• Hero Member
Re: พวกท่านเคยมีปัญหาในการเลือกรถหรือไม่ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 20:44:05 »
ถ้าซื้อตามกิเลส เลือกเท่าไหร่ก็เลือกไม่ได้ สุดท้ายซื้อเพราะความจำเป็นเลยไม่ต้องเลือก  ::)

ออฟไลน์ akewizard

Re: พวกท่านเคยมีปัญหาในการเลือกรถหรือไม่ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 20:51:58 »
ตอนเลือกซื้อรถผมตั้งโจทย์ให้ตัวเองง่ายๆ กระชับ  "รถเก๋งขับสี่"
ในไทยตอนนี้มีอยู่ยี่ห้อเดียว  เลยเลือกไม่ยากครับ................

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 21:43:20 »
ผมซื้อรถที่ผมตกหลุมรักเท่านั้นครับ  ปัญหาอะไรที่ตามมาเรามักจะทำใจรับได้

ส่วนพ่อแม่พี่น้องเชิญนั่งตามสบายครับ  ไม่เคยมีใครบ่นอะไรเพราะนั่งฟรีทุกคน

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 22:05:28 »
เคยครับ แต่สุดท้ายได้คันที่ใช่จริงๆครับ ได้จากการทดลองขับให้ครบทุกตัวเลือก ทุก segment ทุกคันที่คาใจ แล้วตัดสินใจได้ง่ายๆเลยครับ แถมเป็นคันที่ตัวเองเคยดูถูกมาตลอดจากรูปร่างหน้าตาภายนอกที่ไม่เข้าตา ส่วนพวกที่เป็นตัวเต๊งก่อนทดลองขับที่ใฝ่ฝันมาตลอดนี่ ถูกตัดออกแทบจะทันทีก่อนลงจากรถทดลองขับอีกครับ จากภายนอกดูดีจริง แต่ใช้แล้วมันไม่ใช่ครับ

ตอนนี้ทั้งบ้านแฮปปี้ทุกคน และทุกครั้งที่ได้ใช้คันที่เลือก  :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2018, 22:10:27 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 22:32:17 »
ลองขับให้หมดทุกคันครับ
ตอนปี 2 ลอง E90 ออกมาใหม่ชอบมาก จองตอนเปิดตัวเลย ใช้มาเรื่อยๆ
มาปีที่แล้ว ผมเองชอบ 520d g30 มาก แต่พ่อใช้ด้วยเลยมาเอา w213 แต่เบาะไม่สบายอย่างแรง เลยต้องเสียเงินทำเบาะใหม่หมดอีกแสนนึงครับ

สรุปถ้าใช้เองไม่มีปัญหาในการเลือก แต่ถ้าใช้หลายคนนี่เริ่มมีละ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 08:52:04 »
เคยครับ

เมื่อปีก่อนจะไปจอง Revo 4 ประตู Prerunner 2.4E Plus  ได้ส่วนลดร่วมๆแสนห้า อีกนิดเดียวเกือบได้เซ็นสัญญาแล้ว

แต่คุณแม่ท่านบอกว่า ลองวัดความยาวรถแล้วเทียบที่จอดรถในบ้านอีกรอบดีไหม เผื่อปิดประตูบ้านไม่ได้ ต้องจอดหน้าบ้านแทน
เลยขอยืมตลับเมตรช่างที่ศูนย์วัดความยาวรถแล้วจดไว้ จากนั้นกลับไปวัดดูพี้นที่ในบ้านอีกรอบ เออ ... ไม่พอจริงๆแฮะ

เปลื่ยนใจมาเป็นอัลติสแทน

ถ้าวันนั้นคุณแม่ท่านไม่คัดค้าน วันนี้ผมคงได้จอดรถนอกบ้านครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 10:43:44 »
เคยสิครับ สุดท้าย ก็ต้องเลือกที่คุ้ม เหมาะ กับเราที่สุด  8)

ออฟไลน์ TheAxl

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 14:51:28 »
เคยครับ จะออก Civic 1.5 ติดข้อเดียว คือเกียร์ CVT ซึ่งมันไม่น่าจะไปด้วยกันได้กับเครื่อง Turbo  แต่พอใช้จรงก็ไม่ได้แย่อย่างทีคิดแค่ต้องเข้าใจ limit ของมัน ซื้อด้วยอารมล้วนๆครับ ตังค์เราครับ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 15:22:41 »
.
.
ผมกำลังเป็นอยู่ตอนนี้เลยครับ ตัดสินใจไม่ได้ซักที
เพราะซื้อทีนึงต้องใช้ยาว 5-6 ปี

ตอนนี้ผมกำลังลังเลระหว่าง C43 กับ mustang
และเริ่มมี Bmw G20 มาทำให้หวั่นไหว
จริงๆ C43 คือใช่หมดชอบมาก
แต่ผมติดอย่างเดียวคือใช้ไปประมาณ 3 ปี มันก็จะตกรุ่นแล้ว
ส่วน mustang ภายในไม่สมราคาอย่างแรง

ส่วน Bm G20 ถ้ามาแค่ 320i หรือพวกเสียบปลั๊กคงไม่เอา
ตอนนี้เลยลังเลไม่กล้าตัดสินใจ เพราะถ้า G20 เอา 330i เข้ามาคงเสียดาย
ตอนนี้เลยได้แต่รอดูถึงมอเตอร์โชว์ปีหหน้าครับ ว่าจะเอายังไงดี

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 16:52:37 »
ต้องตีกรอบให้แคบเข้าไว้ก่อนครับ จะได้เหลือไม่มาก

ออฟไลน์ หนุ่ย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 17:15:50 »
มีครับ เป็นปัญหาใหญ่มาก เลือกกี่คันกี่คันเงินก็ยังไม่พอเสียที

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 19:25:56 »
จำไว้เสมอ คันที่ชอบกับคันที่ใช่ โดยมากมักไม่ใช่คันเดียวกัน(ความเห็นส่วนตัว)