ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ข้อมูลกล้องติดรถ BMW หลังผ่านการใช้งานมา 2ปี  (อ่าน 27840 ครั้ง)

ออฟไลน์ amsa

• Jr. Member
  • **
  • เอาใจเขา ใส่ใจเรา
ขออนุญาติแชร์ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ หลังจากติดตั้งมาได้ประมาณ 2 ปี ไม่ได้ดูเลยว่ากล้องเป็นไงบ้าง ได้ยินเสียง บี๊บตอนสตาร์ท ทุกครั้ง ดับเครื่องก็จะเข้า โหมด parking จะเข้่าไป เปิดให้ LED light function ให้แสดงไฟซะ หน่อย
เจอปัญหา error เข้าแก้หน้าจอทำงาน ไม่ได้ เลยครับ touch screen ไม่ยอมรับการกด โซนล่างๆ เลือกภาษาไม่ได้
เลือกภาษาไม่ได้  รีเซตก็เหมือนเดิม เลยหาข้อมูลจาก web มี software ใหม่ จาก www.advancedcareye.com
ลงดูใหม่ โอ้ใช้ได้เลย เพิ่ม function นิดหน่อยครับ มี ให้เราเลือก Mile หรือ KM
พอลงแล้ว ถูกบังคับให้ต้อง calibration touchscreen ใหม่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2019, 15:48:51 โดย amsa »

• **
Re: แชร์ข้อมูลกล้องติดรถ BMW หลังผ่านการใช้งานมา 2ปี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2018, 22:06:35 »
หลังจาก รีบูธ มาดูภาพ ที่หน้าจอ สังเกตว่าภาพจากกล้องหลัง เบลอมากกก เลยตัดสินใจถอดดู เพราะหมดประกันแล้ว

• **
Re: แชร์ข้อมูลกล้องติดรถ BMW หลังผ่านการใช้งานมา 2ปี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2018, 22:08:30 »
ถอดดูตามรูปครับ
ถอดดูข้างใน และลองจับดูที่ IC ร้อนมาก แสดงว่า ถ้าเปิดตลอด โดยเฉพาะ Parking mode ทำงานอย่างต่อเนื่อง ประมาณ 6 ชมแล้วดับลง
ผมทำ รง ไอซี สีของตัวงาน เป็นสีน้ำตาลแดง ซึ่งควรดำมากกว่านี้ จะเทียบได้กับ ตัวงานเล็กๆ ด้านข้าง สีจะเข้มกว่า

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2018, 22:12:05 »
สาเหตุ เวลาทำงาน IC และ CMOS กล้องจะมีอุณหภูมิสูง ถ้าร้อนตลอดเวลา ทำให้กล้องเสื่อมสภาพลง เลยถอดด้านหน้าต่อ ว่าพอทำอะไรได้ไหม ด้วยความเสียดาย เลยมองเห็นว่า ตัวเลนส์สามารถ ปรับได้ เอาละลองดู
เลยหา มีดมาขูดกาวออกให้ไขเลนส์เข้า ออกได้

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2018, 22:13:23 »
ลองปรับจูนให้พอได้ จะเห็น ปูนปั้มลาย ขึ้นนะครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2018, 22:14:27 »
ประกอบกลับเข้าไป
เวลาปรับจูนนะครับ ให้ทำมาร์ค ไว้ก่อนจะได้ลองหมุนทวน และตามเช็มดู
ข้อเสีย ดูผ่านมือถือทันทีไม่ได้เลย ต้องถอด SD มาดูที่ คอมอีกทีจะชัดกว่าดูจากกล้องครับ
ผมเลย ตัดสินใจถ้าจอดนอกบ้าน เปิด ไว้ได้ แต่ถ้าอยูในบ้าน กดปิดดีกว่าครับ โดยการกดค้าง ที่ด้านข้าง
Parking mode ทำให้กล้องร้อนมาก ยิ่งตอนตากแดดด้วยยิ่งเพิ่มอุณหภูมิ ถึงแม้น คนว่าออกแบบมาแล้ว ก็ส่งผลอย่างที่ผมเป็น
หมดประกันเราก็ต้องเสียเพิ่มตรงจุดนี้ หรือต้องเปลี่ยนใหม่ครับ ที่จริง ด้วยราคาที่จ่ายไปตอนแรก ได้ BLACK V ที่เป็น..wifi เลยนะครับ จาก เกาหลีเช่นกัน
หวังว่าพอเป็นประโยชน์นะครับ ไม่ได้ว่าตัวกล้องไม่ดี แต่ทำอย่างไรให้ยืดอายุ การใช้งาน และ เมื่อเวลาจำเป็น ต้องแสดงหลักฐาน ใช้ไม่ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2018, 22:20:58 โดย amsa »

ออฟไลน์ Dräger

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2018, 16:07:42 »
ขอบคุณที่มารีวิวจนถึงชิ้นส่วนภายในครับ
กล้องAdvanceCarEyeของผมติดกับรถ F10 528i ติดมาครบ3ปี
ถ้าจอดในบ้านหรือที่ทำงานมีที่จอดประจำ
ก็จะปิดparking modeทุกครั้ง ยกเว้นถ้าไปห้างสรรพสินค้าก็จะเปิดไว้ ตอนนี้ยังไม่เคยมีปัญหาใดๆครับ

ออฟไลน์ moo

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2018, 16:40:40 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ผมก็เพิ่งเอารถไปเข้าศูนย์มาได้รับการ update software เหมือนกันครับ

ผมว่าพออัพแล้วเหมือนกล้องมันช้ากว่าเดิม แล้วก็ touch มันแย่กว่าเดิมเหมือนกันครับ

เหมือนมันไม่ค่อยไป (ตั้งค่า touch screen ใหม่แล้ว)

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 17:26:45 »
ขอบคุณที่มารีวิวจนถึงชิ้นส่วนภายในครับ
กล้องAdvanceCarEyeของผมติดกับรถ F10 528i ติดมาครบ3ปี
ถ้าจอดในบ้านหรือที่ทำงานมีที่จอดประจำ
ก็จะปิดparking modeทุกครั้ง ยกเว้นถ้าไปห้างสรรพสินค้าก็จะเปิดไว้ ตอนนี้ยังไม่เคยมีปัญหาใดๆครับ
ผมว่าถูกต้องเลย ที่จริงควรติด heatsink เพื่อช่วยระบายความร้อนด้วยซ้ำครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 17:33:36 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ผมก็เพิ่งเอารถไปเข้าศูนย์มาได้รับการ update software เหมือนกันครับ

ผมว่าพออัพแล้วเหมือนกล้องมันช้ากว่าเดิม แล้วก็ touch มันแย่กว่าเดิมเหมือนกันครับ

เหมือนมันไม่ค่อยไป (ตั้งค่า touch screen ใหม่แล้ว)
ลงใหม่เองเลยครับ download จาก link ที่ผมลงไว้ให้ จากนั้น หา SD เปล่า หรือจะ format SD ก็ได้ครับ แล้วโอน 2 file ลง SD จากนั้น นำ SD ใส่ที่กล้องเหมือนเดิม กดสวิทส์สตาร์ท กล้องจะ update firmware ห้ามปิด start/stop switch นะครับ รอจนขึ้นให้เลือกภาษาที่เป็นธงชาติ แล้วเขาจะบังคับให้ calibrate อีกที
ของผมก่อน เปลี่ยน กดอะไรแทบไม่ทำครับ ตรงกันข้ามเลย ลองดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2018, 19:09:54 โดย amsa »

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 19:12:41 »
ลองดูวีดีโอใน com เป็นไงบ้างครับ ของผมดูที่จอกล้อง ไม่รู้สึกว่าเพี้ยนเท่าไหร่ แต่ที่คุณ Drager ทำผมว่าถูกต้องเลย ที่จริงรู้ว่าร้อนขนาดนี้ ตัวกล้องควรมี heatsink เพื่อช่วยระบายความร้อนด้วยซ้ำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2018, 23:31:51 โดย amsa »

ออฟไลน์ ATP89

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 13:54:21 »
เยี่ยมเลยครับ จขกท มีความรู้ความชำนาญ เป็นผมพึ่งช่างอย่างเดียว ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย ขอคารวะ.....

ออฟไลน์ caton

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 23:14:13 »
ขอผมหมดประกันปุ๊บจอมืดหมดเลย แต่กล้องทำงานปกติ
เซ็งมาก
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2018, 20:22:17 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2018, 21:58:05 »
ขอผมหมดประกันปุ๊บจอมืดหมดเลย แต่กล้องทำงานปกติ
เซ็งมาก
ลองดูตามนี้ไหมครับ ของผมทีแรก กดไม่ได้ เลยถอดมาดู ตามนี้นะครับ ทีแรกตั้งใจว่า จะหาทางใส่ Heatsink ทำไม่ได้ ไม่มีที่
1 ไขสกรู 4 ตัว บน 2 ล่าง 2
2 แงะด้านข้าง ด้วย ปิ๊กกีตาร์
3 โยกคลิ๊บขึ้น
4 ถอดสายแพมาทำความสะอาดด้วยยางลบ จับแน่นๆนะครับ ระวังสายพับ
ใส่ ย้อนจาก 4 ไป 1 ได้เลยครับ

ออฟไลน์ caton

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2018, 00:04:52 »
เซ็งมาก
ลองดูตามนี้ไหมครับ ของผมทีแรก กดไม่ได้ เลยถอดมาดู ตามนี้นะครับ ทีแรกตั้งใจว่า จะหาทางใส่ Heatsink ทำไม่ได้ ไม่มีที่
1 ไขสกรู 4 ตัว บน 2 ล่าง 2
2 แงะด้านข้าง ด้วย ปิ๊กกีตาร์
3 โยกคลิ๊บขึ้น
4 ถอดสายแพมาทำความสะอาดด้วยยางลบ จับแน่นๆนะครับ ระวังสายพับ
ใส่ ย้อนจาก 4 ไป 1 ได้เลยครับ

โอ้วขอบคุณมากครับ
เดี๋ยวลองแงะดูครับ
ทีแรกผมเข้าใจว่าเจอแดดเมืองไทยแล้วมันเลยเสื่อม แต่มันจะพังง่ายไปหน่อยไหม
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ ezyman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2018, 13:23:53 »
ไม่ได้ใช้กล้อง BMW แต่รถที่บ้านใช้ DOD LS470W เป็นอาการใกล้เคียงคือ

1.ภาพเบลอมาก ก็จัดการถอดเลน ลอกกาวแบบท่านเลยครับ แล้วปรับโฟกัสจนได้ที่ ใส่กลับคืน ใช้งานต่อ

2.หลังจากนั้นราว ๆ ครึ่งปี แบตเสื่อม บวม ไม่เก็บไฟ เครื่องรีสตาร์ทตลอด ก็ทดลองสั่งแบตใหม่จากอาลีมาเปลี่ยน ตอนนี้ปกติดีครับ

ใช้ตากแดดตากลม วันทำงานจอดในร่ม วันหยุดจอดตากแดด

• **
ไม่ได้ใช้กล้อง BMW แต่รถที่บ้านใช้ DOD LS470W เป็นอาการใกล้เคียงคือ

1.ภาพเบลอมาก ก็จัดการถอดเลน ลอกกาวแบบท่านเลยครับ แล้วปรับโฟกัสจนได้ที่ ใส่กลับคืน ใช้งานต่อ

2.หลังจากนั้นราว ๆ ครึ่งปี แบตเสื่อม บวม ไม่เก็บไฟ เครื่องรีสตาร์ทตลอด ก็ทดลองสั่งแบตใหม่จากอาลีมาเปลี่ยน ตอนนี้ปกติดีครับ

ใช้ตากแดดตากลม วันทำงานจอดในร่ม วันหยุดจอดตากแดด
เยี่ยมครับ ดีใจที่ข้อมูลเป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกครับ

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
ลองทำตามแล้วชัดขึ้นมากๆเลยครับ ขอบคุณครับ ไม่ต้องเสียเงินเปลี่ยน ตอนเอาคราบกาวออก ต้องใช้คัทเตอร์ปลายแหลมๆขูดเลยครับ ขูดๆ ไม่ต้องกลัวเป็นรอย 555