ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการลากจูงรถ เวลาเกิดปัญหา  (อ่าน 4418 ครั้ง)

ออฟไลน์ dorasu

• Jr. Member
  • **
สอบถามการลากจูงรถ เวลาเกิดปัญหา
« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 12:13:20 »
พอดีเมื่อเช้าขับรถไปทำงาน เจอ CLA โดนรถลากจูง แต่เป็นแบบใช้โซ่ล๊อคกับด้านหน้ารถ
ที่เคยเห็นบ่อยๆจะเป็นรถ สไลด์ หรือไม่ก็ รถ ลากจูงที่ยกล้อหน้า

เนื่องจากไม่เคยมีประสบการณ์กับการถูกลากจูง
1. อยากทราบเวลาบริเวณหน้ารถที่มีตัวล๊อคอยู่มันแข็งแรงขนาดไหนครับ เท่าที่เห็นโซ่ค่อนข้างกระชากแรงพอสมควร แล้วจะมีผลกระทบภายหลังรึเปล่า
2. ที่เห็นมีคนนั่งด้านในน่าจะคอยเบรคให้ ในกรณีที่รถติดเครื่องไม่ได้ เบรคน่าจะทำงานได้ไม่เต็มที่ การลากแบบนี้น่าจะอันตรายพอสมควรรึเปล่าครับในกรณีที่เกิดเบรคกระทันหัน

https://drive.google.com/open?id=1loU2aRVUiN02yXHwMUX9fgisRWurzU2d
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2018, 13:59:17 โดย dorasu »
Volvo - S60 2002
Volvo - S90 2018

ออฟไลน์ Puppu

• Full Member
Re: สอบถามการลากจูงรถ เวลาเกิดปัญหา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 13:10:28 »
1. หูลากจูง ถ้าโดนกระชากแรงๆ จากโซ่ ที่แทบจะไม่ยืดหยุ่นเลย ก็คงมีบิด ผิดรูปไปบ้างครับ โดยปกติแล้ว เชือกลากรถที่เป็นผ้าใบ หรือวัสดุถักอื่นๆ จะยืดหยุ่นให้ตัวได้บ้างเล็กน้อย และลดแรงกระชากที่กระทำต่อหูลากจูงได้บ้างครับ

2. ถ้าติดเครื่องไม่ได้ หมายถึงหม้อลมเบรคไม่ทำงาน ถ้าคันที่ลากเบรคกระทันหัน ก็มีโอกาสเกิดอันตรายได้ครับ

ปกติแล้วรถที่ใช้เกียร์อัตโนมัติ ผู้ผลิตรถจะกำหนดว่าต้องใช้ความเร็วต่ำ และลากเป็นระยะทางไม่เกินกี่กิโลเมตร ในกรณีที่ไม่ได้ยกล้อขับเคลื่อนให้ลอยพ้นพื้นครับ ผมจำได้ว่า เมื่อเกือบ 30 ปีที่แล้ว ช่างเคยแนะนำให้ถอดเพลากลางของรถที่บ้าน (รถขับหลัง) ตอนที่ต้องลากเป็นระยะทางไกลครับ
2014 XC60D4
2018 S90T8
2020 XC60T8

• **
Re: สอบถามการลากจูงรถ เวลาเกิดปัญหา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 19:57:04 »
1. หูลากจูง ถ้าโดนกระชากแรงๆ จากโซ่ ที่แทบจะไม่ยืดหยุ่นเลย ก็คงมีบิด ผิดรูปไปบ้างครับ โดยปกติแล้ว เชือกลากรถที่เป็นผ้าใบ หรือวัสดุถักอื่นๆ จะยืดหยุ่นให้ตัวได้บ้างเล็กน้อย และลดแรงกระชากที่กระทำต่อหูลากจูงได้บ้างครับ

2. ถ้าติดเครื่องไม่ได้ หมายถึงหม้อลมเบรคไม่ทำงาน ถ้าคันที่ลากเบรคกระทันหัน ก็มีโอกาสเกิดอันตรายได้ครับ

ปกติแล้วรถที่ใช้เกียร์อัตโนมัติ ผู้ผลิตรถจะกำหนดว่าต้องใช้ความเร็วต่ำ และลากเป็นระยะทางไม่เกินกี่กิโลเมตร ในกรณีที่ไม่ได้ยกล้อขับเคลื่อนให้ลอยพ้นพื้นครับ ผมจำได้ว่า เมื่อเกือบ 30 ปีที่แล้ว ช่างเคยแนะนำให้ถอดเพลากลางของรถที่บ้าน (รถขับหลัง) ตอนที่ต้องลากเป็นระยะทางไกลครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 21:12:54 »
เกียร์อัตโนมัติ ลากจูงแบบนั้น เกียร์ไม่พังเหรอครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 08:45:41 »
เกียร์อัตโนมัติ ลากจูงแบบนั้น เกียร์ไม่พังเหรอครับ

ทางผมเองก็ไม่มั่นใจครับ เพราะที่ได้ยินมาจะให้ยกล้อที่เป็นล้อขับเคลื่อนขึ้น
ซึ่งอันนี้เจอแบบลาก เลยอยากทราบเหมือนกันว่าจะกระทบอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ spn

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 09:19:35 »
รถที่บ้านผมเสีย รอบนึงใช้เก๋งลากกระบะ อีกรอบกระบะลากเก๋ง ระยะทาง 70 กม. และ 100 กม. ตามลำดับ ใช้เชือกผูกกับที่ลากจูง ไม่ได้ถอดเพลาขับ ผมเป็นคนบังคับรถที่ถูกลากจูงทั้งสองครั้ง
1. ปกติเวลารถเบรก หรือเร่งขึ้นเนิน รถคันหน้ากับคันหลังจะความเร็วต่างกันบ้าง จนมีการกระชาก อันนี้สบายครับ หัวใจสำคัญคือห้ามออกตัวแรง รู้จักปล่อยรถไหล เคยมีเคสรถออกตัวบนเนินแล้วเสียจังหวะ รถลากจูงต้องหยุด รถคันหลังไหลลงเนิน พอรถลากจูงออกตัวเชือกเลยขาด และกันชนหน้าบิ่น สุดท้ายลากไม่ได้ต้องเรียกรถสไลด์สถานเดียว
2.อันตรายมาก ขึ้นอยู่ประสบการณ์ของคนขับรถลาก รถที่ติดเครื่องไม่ได้ เบรกจะตื้อๆหน่อย เวลาเบรกคนขับตามหลังห้ามเบรกแรงเด็ดขาด!! เพราะความเร็วจะน้อยกว่ารถคันหน้า ทำให้เชือก/โซ่ ตึง ถูกกระชากจนขาดหรือที่ลากจูงเสียหายได้ จริงๆมีเหล็กในการลากจูงด้วย น่าจะช่วยควบคุมความเร็วของรถทั้ง 2 คันดีกว่า แต่ยังไงรอผู้รู้ท่านอื่นมาเสริมอีกทีครับ

"เกียร์อัตโนมัติ ลากจูงแบบนั้น เกียร์ไม่พังเหรอครับ"

ถ้าระยะทางใกล้ๆ ใส่เกียร์ N ค่อยๆลากไปช้าๆยังพอได้ ทางทีดีให้ใช้รถยก ยกล้อขับเคลื่อนให้ลอยจากพื้น หรือ ขึ้นยานแม่ไปทั้งคันจะดีกว่าครับ ปลอดภัยกว่าทั้งผู้อื่นและรถเรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2018, 09:24:13 โดย Nat_spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 15:47:49 »
เบรคไม่ทำงานก็เรื่องนึง พวงมาลัยหักไม่ไปก็เรื่องนึง

ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ หรือสุดวิสัยจริงๆ ไม่น่าทำวิธีนี้ครับ

เข้าใจว่า คงสุดวิสัยจรงๆ