ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับค่าบำรุงรักษารถยนตร์ครับ  (อ่าน 6056 ครั้ง)

ออฟไลน์ pat643

• Jr. Member
  • **
ขอความรู้เกี่ยวกับค่าบำรุงรักษารถยนตร์ครับ
ผมกำลังจะซื้อรถคันแรกมาใช้กำลังศึกษาความรู้ต่างๆก็มาสะดุดเกี่ยวกับค่าบำรุงรักษาเข้า

เรื่องคือผมหาข้อมูลดูว่าอะไรจำเป็นบ้างมาเทียบดูกับข้อมูลคู่มือออนไลน์ของแต่ละเจ้า
ดูเหมือนจะมีการตกแต่งตัวเลขเพื่อการตลาดให้ดูน้อย
เช่นเอาน้ำมันเกี่ยร์ที่ต้องเปลี่ยนทุก 40,000 กม. ที่มีราคาแพงออกไปจากตารางเป็นต้น
ทั้งเจ้าตลาดไม่เจ้าตลาดก็เห็นเป็น
[img width= height= alt=31bkRR.jpg" border="0]https://www.picz.in.th/images/2018/11/07/31bkRR.jpg[/img]
[img width= height= alt=31bhY8.jpg" border="0]https://www.picz.in.th/images/2018/11/07/31bhY8.jpg[/img]

จะมีก็แค่ Mitsubishi ยี่ห้อหนึ่งที่บอกน้ำมันเกียร์รวมมาด้วย เท่าที่ผมเข้าใจเพราะเจ้านี้รับประกัน 5 ปี
ถ้าไม่ลงมาบังคับเปลี่ยนด้วยเดี่ยวลูกค้าทู่ซี้ไม่เปลี่ยน เปลี่ยนแต่ตามคู่มือไม่ให้ประกันหลุดเท่านั้นเป๊ะๆ จะเกียร์พังก่อน 5 ปีแน่ๆ
เพื่อกันการต้องเครมตัวใหม่ให้เลยใส่มาตัดปัญหา
[img width= height= alt=31bBXz.jpg" border="0]https://www.picz.in.th/images/2018/11/07/31bBXz.jpg[/img]

ผมกำลังสนใจจะซื้อ Nissan Almera มาใช้กำลังเลือกอยู่
ประเด็นคือผมอยากทราบว่าเมื่อในเว็บไม่ได้ให้ข้อมูลที่จำเป็นมาครบแบบนี้ เราจะทราบได้ยังไงว่ามีอะไรที่ต้องเปลี่ยนเพิ่มจากตารางที่ค่ายให้มาบ้าง ที่ระยะการขับเท่าไหร่
จะได้ไม่โดนศูนย์หลอกฟันหัวและระแวงเกินไปจนไม่เปลี่ยนสิ่งที่ควรเปลี่ยนจนรถพัง
*เพิ่มเติม ในตัวเล่มจริงๆของคู่มือรถละเอียดๆใครใช้ Almera หรือยี่ห้ออื่นๆรุ่นอื่นๆเขาจะมีบอกไว้ครบว่าต้องเปลี่ยนอะไรบ้างไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2018, 23:15:07 โดย pat643 »

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: ขอความรู้เกี่ยวกับค่าบำรุงรักษารถยนตร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 22:45:44 »
น้ำมันเกียร์หลายยี่ห้อไม่ระบุไว้เพราะอ้างว่า “ไม่ต้องเปลี่ยนตลอดอายุ” ทั้งที่ความจริงสุดๆ 40,000 กม. ลูกค้าไม่ทวงไม่ถามก็รอเปลี่ยนยกเกียร์ทั้งลูกได้เลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ kez

Re: ขอความรู้เกี่ยวกับค่าบำรุงรักษารถยนตร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 23:04:08 »

ที่ไม่มีในตารางเพราะเค้าถือว่าไม่ต้องเปลี่ยนที่ 10000 โล ถ้าเสียก่อน เวลาที่กำหนดก็เคลมให้

แต่ในความเป็นจริงผู้ใช้ต้องแจ้งเปลี่ยนเอง  ในระยะ 10000 โล 

น้ำมันเกียร์ส่วนใหญ่ก็  2 ปี หรือ 40000 โล

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 23:26:02 »
น้ำมันเกียร์เปลี่ยนทุก 4 หมื่น ครั้งละพันกว่า ถ้าใช้รถไป 2แสนโลก็เปลี่ยน5ครั้ง ก็เฉลี่ย 7 พัน ไม่เปลี่ยนน่าจะเสียค่าซ่อมเกียร์อีก3-4หมื่นถ้าประกันยังไม่หมดก็โชคดีเคลมยกลูกไป
อัลเมร่า
-ไม่ได้แจ้งเรื่องเปลี่ยนกรองเบนซิน ซึ่งควรเปลี่ยนตอน 8หมื่น-1แสน
-กรองแอร์ ก็ไม่ได้แจ้งแต่ควรเปลี่ยนทุก 2-3หมื่น หรือเวลามันเริ่มสกปรก แต่ซื้อเปลี่ยนเองข้างนอกทุกหมื่นโลก็ได้ถ้าหมดประกันแล้วถูกกว่าเยอะ
-น้ำยาหม้อน้ำ ก็ไม่ได้เขียน แสนกว่าโลหรือ2แสนก็ควรเปลี่ยนซักรอบ
-น้ำมันเกียร์อีก

โตต้า
-ไม่บอกน้ำมันเกียร์

ยังมีค่าใช้จ่ายอื่นๆอย่าง ค่าภาษี,ประกัน,หลัง7ปีมีค่าตรวจสภาพเพิ่ม,ยาง,พอ5-7ปีตู้แอร์หรือครัชคอมเริ่มจะทยอยเสีย,
ถ้าใช้รถเห็นหลุมลอนรูดอย่างเดียวแสนโลหน่อยๆจะมีพวกลูกหมากช่วงล่างต่างๆที่เริ่มขาด
ถามว่าจะรู้ได้ยังไงลองเปิดของทุกๆยี่ห้อแล้วมาเทียบช่วงเวลาเปลี่ยนดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2018, 00:01:33 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 23:40:58 »
น้ำมันเกียร์ถ้าโดยปกติทั่วไปก็เปลี่ยนกันที่ประมาณ 30,000-40,000 โลนี่แหล่ะครับ

โดยค่าใช้จ่ายครั้งนึงก็อยู่ที่ประมาณพันกว่าบาท ส่วนตัวผมคิดว่ายังไม่ใช่ภาระหนักเท่าไหร่

ที่หนักกว่าคือค่ายางครับ ยาง4เส้นแบบเกรดดีๆหน่อย รวมๆแล้วก็ประมาณหมื่นต้นๆ-หมื่นกลางๆครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 02:48:56 »
มีรายการที่ครมีแต่ไม่ได้ลง ก็คงเป็น น้ำมันเกียร์ที่ 40000 km และก็กรองอากาศ ที่ 20-30 K ครั้ง และก็กรองแอร์ทุกๆ 20K
กรองเบ็นซินก็ราๆที่ 100K km ราวๆนี้ครับ เป็นยอดรมก็ไม่มากนะครับ ค่าน้ำมัน ค่ายางแพงกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 02:55:08 »
ผมขอถามด้วยนะครับว่า

Toyota ที่ไม่ระบุว่าเปลี่ยนน้ำมันเกียร์แบบนี้ ผมเชื่อว่าคนจำนวนมากไม่เปลี่ยนเองแน่นอน เพราะทำตามคู่มือ  ผมอยากทราบว่ามันจะทนแค่ไหนครับกี่กิโลเมตร?  ถ้าไม่เปลี่ยนเลย แต่บำรุงเช็คระยะตามสมุด   เอารุ่นตลาดก็พอครับเช่น Vios, Altis, Camry 

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 06:51:29 »

Toyota ที่ไม่ระบุว่าเปลี่ยนน้ำมันเกียร์แบบนี้ ผมเชื่อว่าคนจำนวนมากไม่เปลี่ยนเองแน่นอน เพราะทำตามคู่มือ  ผมอยากทราบว่ามันจะทนแค่ไหนครับกี่กิโลเมตร?  ถ้าไม่เปลี่ยนเลย แต่บำรุงเช็คระยะตามสมุด   เอารุ่นตลาดก็พอครับเช่น Vios, Altis, Camry

VIOSรถเพื่อนผม 4ปี ไมล์7x,xxx km. ไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์
เจ้าของรถไม่เอะใจ เพราะไม่มีในตารางเช็คระยะ
ผมกระตุ้นให้เปลี่ยน อธิบายเหตผล จนเข้าใจ

Mazda2 1.5Benzene ของน้องสาว เปลี่ยนที่70,000km.
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 07:57:55 »

ทนนะ รถบริษัทเป็น altis วิ่งกันเกินแสนกว่าทุกคัน ยังไม่มีเกียร์คันไหนพังและมีอาการเลย

คิดตามหลักเหตุผลนะครับ บริษัทเค้าไม่อยากได้เงินเหรอกับตัวเลขบำรุงรักษาที่ต่ำ เค้าอยากได้อันไหนมากกว่ากัน
เปลี่ยนเร็วมันก็ดีครับ แต่เปลือง อย่างน้ำมันเครื่องจะเปลี่ยนทุก1000กิโลก็คงไม่มีใครว่า แต่เรารักษามากเกินความจำเป็นรึเปล่าต้องไปคิดดูครับ เพราะตอนนี้กระแสเปลี่ยนน้ำมันเกียร์เร็วมาแรงมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2018, 08:02:40 โดย Newhang »

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 08:16:36 »
น้ำมันเกียร์ ถ้าไม่ได้แพงมาก ก็เปลี่ยนเรื่อยๆแบบๆที่หลายๆท่านว่ามาจะดีกว่าครับ แล้วลองดูเรื่องกรองน้ำมันเกียร์ ด้วยนะครับ ว่าเขามีให้เปลี่ยนไหม ถ้ามีก็เปลี่ยนพร้อมน้ำมันเกียร์

เรื่องน้ำมันเกียร์ lifetime นี่พาสร้างความเข้าใจผิดกันมาเยอะแล้ว ตลอดอายุการใช้งาน แต่เขาไม่ได้บอกว่าอายุการใช้งานเกียร์เขากี่ปี บ้านเราก็ใช้กันไป คนมีสตางค์เปลี่ยนเกียร์ยกลูกก็ไม่มีปัญหา คนไม่มีสตางค์เท่าไรก็ซ่อมกันไปเจอกันที 3 - 50000 บาทบ้าง จบบ้างไม่จบบ้างก็แล้วแต่ดวง แต่ค่าน้ำมันเกียร์รถบางรุ่นบางยี่ห้อ ก็โหดร้ายเหลือเกิน

นอกจากพวกน้ำยาล้างหัวฉีด หัวเชื้อน้ำมันเครื่อง หัวเชื้อน้ำมัน อะไรพวกนี้ นอกนั้นควรทำตามศูนย์เขาจะดีสุดครับ

พวกน้ำยาหม้อน้ำ การเปลี่ยนถ่ายน้ำหม้อน้ำ อันนี้ก็น่าจะต้องมาสนใจด้วย เพราะ รถสมัยใหม่ หม้อน้ำ กรอบเป็นพลาสติกกันเกือบหมดแล้วมั้ง แล้วกรอบพลาสติกกับรังผึ้งหม้อน้ำ จะมีตัวกัน กันรั่ว เป็นแค่ โอริง ขนาดไม่หนามาก ถ้าบำรุงรักษาเปลี่ยนถ่าย น้ำ น้ำยา เขาตามระยะเขาก็น่าจะใช้งานได้นานอยู่

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 08:58:18 »
ตารางของอัลเมร่า พอเชื่อถือได้ครับ

อย่างผมเอาโน้ตไปเปลื่ยนน้ำมันเครื่องหมื่นกิโลแรก แต่วิ่งจริง 5500 กิโล ก็ราคานี้ละ

- น้ำมัน 0W20 = 840 บาท
- ไส้กรอง = 220-10% = 198 บาท
- แหวนรอง = 35 บาท
- น้ำกลั่น = 15 บาท ใช้หมดขวด (ตั้งแต่ซี้อรถมาปีนึง ผมไม่เคยเติมแบตเลย 555 )
- น้ำยาล้างรอบๆห้องเครื่อง = 100 บาท (แมวผมชอบปีนไปนอนในห้องเครื่อง เลอะมาก)

ผมเพิ่มรายการเปลื่ยนด้วย คือ

- กรองอากาศ = 220-10% = 198 บาท
- กรองแอร์ = 200-10% = 180 บาท

ทั้งหมดก็ พันห้ากลางๆครับ ถือว่าถูกละ จริงๆจะไม่เอาน้ำยาล้างรอบๆห้องเครื่องก็ได้ แต่ผมขอให้ล้างด้วย

น้ำมันเกียร์เค้าไม่ได้บอกให้ถ่าย แต่ศูนย์จะพูดเองว่าซัก สาม-สี่หมื่นกิโล ค่อยถ่ายซักรอบ พร้อมเปลื่ยนกรองและโอริง (220 บาท)
ราคาก็ประมาณพันกลางๆ

ส่วนไส้กรองอากาศและกรองแอร์ สี่หมื่นกิโลยาวเกินไป ควรจะเปลื่ยนทุกๆหมื่นกิโลกำลังดี (ต่างจังหวัดรถไม่ติด ยืดได้สองหมื่นโล)
บ้านเราอากาศสกปรกมาก ยิ่งกรองแอร์อันละ 200 บาท (สำหรับนิสสัน) ถูกมากครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 09:42:47 »
เพิ่มเติมจากตาราง ไปใช้น้ำมัน Sythetic 100% ดีกว่าครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 10:30:23 »
กรองอากาศ นี่ แล้วแต่การใช้งาน ในแต่ละพื้นที่เลยล่ะ

รถผม CRV สเปคเปลี่ยนกรองอากาศทุก 2 หมื่นกม. รอบล่าสุด ถอดออกมา ยังใหม่กิ๊กอยู่เลย ผจก ศูนย์ ยังบอกว่า ใหม่เอี่ยม รอบหน้า ลากไป 30,000 กม. ก็ได้

กลับกัน ก่อนหน้านี้ อยู่ กทม. ใช้อีกพื้นที่นึง อันนี้ 2 หมื่นกม. ก็แทบไม่อยากใช้ละ ดำสนิท ครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 11:14:42 »

รถบริษัทที่ผมทำงานอยู่ทุกคัน ถ่ายน้ำมันเช็คระยะตามคู่มือหมด ไม่เคยทำอะไรนอกเหนือจากนั้น ก็ใช้ได้ดีจนขาย อายุรถ 6-7ปี เลขกิโล 2 แสนปลายๆ-3แสนกลางๆครับ หลักๆก็มีอัสติส ฟอจูน แคมรี่

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 13:32:04 »
 อย่างวีออส ก็มีบอกให้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุก 40000  โลนะครับ    .....  พอคุณใช้รถใกล้แสนโล อาจมีรายการเปลี่ยนพวกลูกหมาก หรือโช๊ค  และเปลี่ยนแบตและยางประมาณ 3  ปีครั้ง

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 14:48:23 »

วีออสบริสนี่ เกียร์ออโต้ รถ บ. วิศวกร/คนงานใช้ พังที่แสน5 ตอนนั้นไม่มีความรู้เรื่องรถยนต์เลยใช้กันอย่างเดียวเปลี่ยนแค่น้ำมันเครื่อง

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 22:05:08 »

ตามคู่มือวีออส ไม่มีบอกให้ถ่ายน้ำมันเกียร์ครับ ยกเว้นตรวจเช็คเฉพาะเงื่อนไขใช้งานหนัก เช่น รถตำรวจ รถแท็กซี่

ล่าสุดผมเพิ่งถ่ายน้ำมันเกียร์ที่ศูนย์บริการตอนแปดหมื่นกิโล เกรด ATF-WS

แต่ระยะเวลาตั้งแต่ออกรถป้ายแดงจนกระทั่งวันถ่าย คือ สิบเอ็ดปี (11ปี) ครับ
การใช้งาน ขับตามใจฉันไม่มีถนอม อยากเหยียบก็เหยียบ ลุยน้ำเข้าบ้านลึกครึ่งล้อก็เคย

ถ่ายแต่น้ำมันเครื่อง แต่น้ำมันเกียร์ไม่เคยแตะ ถ้าเป็น CVT คงลาโลกไปนานแล้ว

4AT ทนจริงๆ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 09:04:28 »
น้ำมันเกียร์ เปลี่ยนทุกๆ 40,000 กิโล เหมาะสมแล้ว
เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุกๆ 100,000 กิโล นานเกิน เกียร์พังก่อนพอดีครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 15:52:42 »
จากรูป เปลี่ยนตามนั้นแหละครับ ไม่มากไปไม่น้อยไป
ตอนแรกหานม.เกียร์ไม่เจอ ดูไปดูมาเออมี จบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2018, 15:58:16 โดย CarameLon »
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R