ผู้เขียน หัวข้อ: คนทั่วไปที่ไม่รู้เรื่องจะมอง M2 < 320i เหมือนกับว่ามอง WRX/STI < Camry ไหมครับ  (อ่าน 10426 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ไอเดียนี้โผล่ขึ้นมาเฉยๆ แบบเห็นเป็นรุ่นรองกว่า เล็กกว่า ลองแลกเปลี่ยนกันครับ

เจ้า Camry นี่ปริมาตรกระบอกสูบเล็กกว่าอีกนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2018, 21:32:10 โดย Ruksadindan »

ออฟไลน์ DriveOnly

จากคนรอบตัวที่ไม่ค่อยรู้เรื่องรถนะครับ ยิ่งใหญ่ยิ่งแพง เช่น Fortuner ขับมาที โอ้โหกว่าขับ mini  คาดว่าชะตากรรมคงไม่ต่างกับ m2

ออฟไลน์ kez

ก็ช่างเขา ความสุขอยู่ที่เราขับ

มันไม่ใช่เรื่องรถเรื่องเดียว. เรืองอย่างอื่นมีอีกเยอะที่คนไม่รู้

แล้วคิดว่าราคามันถูก

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
ลองถามพ่อผม ได้คำตอบคือ รถใหญ่ CC เยอะกว่า มันควรแพงกว่า แรงม้าไม่ต้องสนใจ Turboจะเดี่ยวจะคู่ไม่สำคัญแค่มี turbo ก็พอ
M2 คืออะไร 320i ใหญ่กว่าดีกว่า
แต่ถ้าเทียบกับ Camry  320i คันเล็ก Camry ดูดีกว่า

ออฟไลน์ IS2000

แต่ M2 ได้เป็นรถสองประตูครับแถมโป่งล้อดูดุดันมากบนถนน ยิ่งสีฟ้าผมว่าดูโดดเด่นใช้ได้เลย คิดว่าคนทั่วไปมองดูเป็นรถแพงกว่าซีรี่ย์ 3 แต่ไม่ได้แพงถึงระดับราคาค่าตัวของมัน
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ chawanan

• Jr. Member
  • **
จากประสบการณ์ส่วนตัว คิดว่าคนส่วนใหญ่ที่ไม่รู้จักรถ ก็คงมองว่า M2 ก็เท่าๆกันกับ 320 คือมองเป็น รถเก๋ง BMW แค่นั้น แล้วยิ่ง M2 มันคันเล็กๆด้วย
นอกจากจะเป็นรถทรงสปอร์ตเตะตาอย่างพวก SLK หรือ Z4 เพราะคนรู้จักบางคนที่ไม่รู้เรื่องรถยังคิดว่า SLK นี่มันแพงกว่า E Class ,CLS หรือแม้กระทั้ง S class เพราะคิดว่ามันเป็นรถสปอร์ต

ออฟไลน์ apinui

ใครที่มอง 320I เหมือน camry 2.0G ผมมองว่า เค้ารู้เรื่องรถดีเลยล่ะครับ ..

คนที่มอง 320i ดีกว่า camry ต่างหาก ที่ต้องพิจารณากันใหม่ ...

ถ้ารถแพงกว่าคือรถที่ดีกว่าเสมอไป คนมองแบบนี้ก็คงรู้เรื่องรถน้อยมากๆครับ ... แต่ถ้าคนที่มองราคาต่อ option ความคุ้มค่าของราคาที่ควรจ่ายกับ รถ 1 คัน การที่เค้าจะเลือก camry มาใช้งานแทน 320i ผมว่าไม่แปลกนะ ...

แต่ถ้าคนที่เลือกรถจากที่ว่า แพงไว้ก่อน option และความคุ้มค่าว่ากันทีหลัง ก็คงใช้ปัจจัยอื่นในการเลือกใช้รถมากกว่าความรู้เรื่องรถแล้วล่ะครับ 

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าพูดถึง subaru ถ้าไม่ใช่คนเล่นรถ สักกี่คนที่จะรู้จักมันดี

บอกชื่อมา อาจจะคิดถึง รถกระป๊อ ทั้งนั้น ยิ่งถ้าบอกว่า อันนี้ WRX คันละหลายล้าน เค้าคงมองว่า คนบอกน่าจะเข้างอก เงินขนาดนี้ ทำไมไม่ซื้อเบนซ์ ซื้อบีเอ็ม อะไรประมาณนั้น

..........

เหมือนตอนออก pulsar DIG มา พอบอกว่า คันละล้าน คนได้ยิน (ข้างบ้าน) ตกใจ เหมือนเห็นผี รถคันเท่า march ทำไมราคาขนาดนี้ ซื้อมาได้ยังไง 55

แต่ไม่ได้รู้สึกอะไรนะ แค่ ขำขำ ตลกดีอ่ะ เป็นพวกไม่แคร์สื่อ ชอบของแปลกอยู่แล้ว ดังนั้น ชินแหละ (เหมือนซื้อกล้อง DSLR Pentax ก็มีแต่คำถามนี้ ... ผมไม่ตอบ แค่ฝนตก แล้วเดินถ่ายรูปกลางฝนให้ดู แค่นั้น เงียบกริ๊บบบบ อิอิ)

ออฟไลน์ koko86

ขึ้นกับความพอใจเลยครับ
ประเด็นคือต้องรู้ก่อนว่าเราต้องการอะไร

อย่างผม ถ้าได้กินไวน์ขวดละแสนคงไม่ค่อยรู้สึกอะไร
แต่ถ้าได้ขับm2 นี่คงฟินมากๆ

ออฟไลน์ JF2KPNSX

ส่วนตัวผมมองว่า line M กับ series ปกติ คนละรุ่นกันอยู่แล้ว

ฉะนั้นอะไรที่เป็น M เหนือกว่า series ปกติแน่นอน (performance นะ)

ออฟไลน์ samaklen

นี่ถ้าเป็น Alfa Romeo ไม่ยิ่งไปกันใหญ่หรือครับ
อะไรกัน รถตรางู

ออฟไลน์ oryor

ผมพึ่งรู้นะครับเนี่ย ว่า Camry 2.0G เหมือน 320i
ต่างกันคงแค่ราคากับขนาด

ออฟไลน์ Alcatraz

ไม่รู้เหมือนกัน เพราะรู้เรื่องรถแล้วไม่อยากคิดแทนคนอื่น บางคนอาจรู้บ้างไม่รู้บ้าง ไม่รู้เลย ตัดสินอะไรแทนไม่ได้

แต่มีคำถามนึงที่ชอบถามคนอื่น เวลาเจอ lexus LS จะให้ทายว่าราคารถป้ายแดงเท่าไหร่  ทายกันมาไม่ถึงครึ่งของป้ายแดง

ออฟไลน์ NoBiReacto

ผมเข้าใจ จขกท.ถามว่า คนที่ไม่รู้เรื่องรถ จะมอง m2น้อยกว่า320
เหมือนกับที่มอง พวก wrx stiน้อยกว่าcamry ผมเข้าใจแบบนี้ถูกไหมครับ

คนทั่วไปเช่นคนที่ไม่รุ้เรื่องรถ เห้น camryคันใหญ่กว่า wrx ควคิดว่า wrxถูกกว่าcamry เหมือน m2คันเล็กกว่า 320

ปล.แม่ผมยังคิดว่า vw beetle กับmini cooper ราคา7แสนอยู่เลยครับ5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2018, 10:50:50 โดย NoBiReacto »

ออฟไลน์ holahola66

ผมว่าคนยุคนี้ไม่ได้โง่ขนาดนั้นแล้วนะ​ ประเภทว่ายิ่งใหญ่ยิ่งดูรวย?  ผมว่าคนที่ไม่สนใจรถเท่าไหร่​ ก้อคงพอแยกออกระหว่างโลโก้​ mini.กับ​Toyota

M2 พร้อมชุดแต่งจากโรงงาน​​ ก้อไม่น่าจะดูด้อยกว่า320โล้นๆนะครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ bubball

จากประสบการณ์ส่วนตัว คิดว่าคนส่วนใหญ่ที่ไม่รู้จักรถ ก็คงมองว่า M2 ก็เท่าๆกันกับ 320 คือมองเป็น รถเก๋ง BMW แค่นั้น แล้วยิ่ง M2 มันคันเล็กๆด้วย
นอกจากจะเป็นรถทรงสปอร์ตเตะตาอย่างพวก SLK หรือ Z4 เพราะคนรู้จักบางคนที่ไม่รู้เรื่องรถยังคิดว่า SLK นี่มันแพงกว่า E Class ,CLS หรือแม้กระทั้ง S class เพราะคิดว่ามันเป็นรถสปอร์ต

+1 ตามนี้เป๊ะๆเลยครับ  :-X

ออฟไลน์ CarameLon

จาก ปสก. สต. คนรอบตัว ญาติ อากู๋ อาม่า อาลิ๊ม พี่ ป้า น้อง เพื่อน อีกมากมาย
ไม่รู้เลย ว่าตัวไหนราคาสูงกว่าตัวไหน ตัวไหนแรงแค่ไหน รุ้อย่างเดียวคือคันไหนนั่งสบายสุด และแค่นั้น
เพราะฉะนั้นเราๆท่านๆคงไม่ต้องไปแปลกใจว่าทำไมบนถนน เราจะเห็นพวกรถบ้านๆไปเร่งแข่งกับรถยุโรปตัวแรงประจำ
หรือแม้กระทั้งกระบะบ้านๆผมก็เคยเห็นไปแหลมท้ากับเบนส์A45AMG
จะเรียกว่าดันทุรัง+ไม่มีความรู้ ต้องแซงให้ได้ พอรถตัวแรงเขาไม่เล่นด้วย+เลิกเล่น ก็มาโม้ว่ากรูนิอันติส สวนรถแรงๆมาแล้วนะ
 8) 8) 8) 8) 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2018, 11:02:04 โดย CarameLon »
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ lexus

ผมว่าไม่แปลกนะครับที่คนทั่วไปจะมองแบบนั้น
ถ้ามองด้วยการตกแต่งความหรูดูแพง ก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ
แต่ถ้ามองที่ความสปอตความดิบและราคาแล้ว คนที่รู้จริงก็จะเกท

ปล.subaruมันดีไซน์ไม่แพงเลยจริงๆ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

แถวบ้านผมเห็นแค่ตราดาวเขาก็คิดว่าคงซื้อมาแพง
มีคนขับแค่ CLA เขาบอกว่าดูหรูกว่าคันใหญ่ๆที่หน้าตาเหมือนกบ !! (ผมนี้แบบเงิบเลย ฮ่าๆ เอาเถอะครับก็ตราดาวมันติดภาพพจของคนไทยไปแล้ว)

ออฟไลน์ XaNaX

เอาตรงๆเลยนะ ผมเคยเจอM2 จอดอยู่ที่โรงแรม U hotel สาธร จอดรถข้างๆแล้วก็เดินผ่านไป ยังไม่สะดุดตาเลย

จนคนชี้ให้ดูว่า นี่มัน M2 นะ ถึงหันกลับมาดู อ้าว M2 จริงๆด้วย ไม่คิดว่าตัวเล็กแค่นี้เดียว คือมันไม่เด่นเลย

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

• Full Member
ผมคิดอย่างนี้นะครับ

ถ้า marketers ของแบรนด์หรือ agency นั้นสื่อสารกับกลุ่มเป้าหมายที่เค้าตั้งใจไว้ ตั้งแต่ขั้น aware รถรุ่นนั้นๆ ไปจนขั้นที่ต้องการที่จะซื้อมัน+มีกำลังซื้อพอ ผมว่าอันนี้บรรลุเป้าหมายทางการตลาดของเค้าละ นอกนั้นก็ถือเป็นกำไรด้าน PR ของ brand นั้นไป

สมัยเรียน อาจารย์ผมพูดไว้แรงเลยล่ะ บอกว่า "คนที่บอกว่าแพง หรือไปพูดว่า ไม่ใช่แค่รวยต้อง...ด้วย แสดงว่าไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายของสินค้านั้นจริงๆ" ฟังดู non-PC นะครับ แต่เวลาคุยกับเพื่อนที่ทำ media agency เวลาทำสื่อจริงๆ หนีความจริงจากประโยคข้างบนไม่ออกจริงๆ (ถ้าใครอ่านถึงตรงนี้แล้วไม่สบายใจ ผมขอโทษด้วยครับ แค่ต้องการเล่าเรื่องในมุมการตลาดให้ฟัง)

ประสบการณ์ตรงของผมก็มีเหมือนกัน คือ น้าผมแกไม่รู้เรื่องรถเลย ขับรถไม่เป็น ไม่ค่อยออกไปนอกบ้าน ขายของแถวบ้านที่ตจว. วันนึงแกนั่งรถแล้วเห็น MINI cooper แล้วแกก็พูดขึ้นมาว่า "คันนี้น่ารักจัง น่าจะซื้อไปให้หลานขับไปทำงาน" แม่ผมสวนเลย "คันละสองล้านกว่า แกมีปัญญาซื้อให้มันใช้เหรอ?" แกเงียบเลย น้าผมไม่คิดว่ารถคันเท่านั้นจะเป็นรถนำเข้าแล้วแพงขนาดนั้น

It's all about marketing, precisely.

ออฟไลน์ Altima

แล้วแต่แบร์นครับ ผมว่าคนไม่รู้เรื่องจะคิดว่า WRX ดีกว่าเพราะไม่ใช่โตโยต้าครับ ถ้าเอา Accord มาเที่ยบอาจจะคิดว่า Accord ดีกว่า WRX แทน

แต่เคยมีรายการนึงเอา SLK (หรือเบนซ์สองประตูเนี่ยและ) มาเที่ยบกับ Nissan GTR แล้วถามคนไม่รู้เรื่องว่าอันไหนแพงกว่า ทุกคนตอบว่า เบนซ์แพงกว่าเพราะไม่มีทางที่ Nissan จะแพงกว่า  ::)

ออฟไลน์ Turin

ก็คงใช่ .. แต่สำหรับเจ้าของรถกลุ่มนี้คงไม่สนใจมั้งครับ บางคนอาจตั้งใจด้วยซ้ำ

ปล. M2 น่าจะเทียบกับ 420 หรือ E coupe (ยุโรป 2 ประตูเหมือนกัน)

ออฟไลน์ bossa26

• Full Member
เพื่อนแม่ซื้อ a class แม่ถามว่าโตโยต้าเหรอ นึกว่าเป็นยาริสรุ่นที่แล้ว  ;D

หัวหน้าน้องซื้อ a class รุ่นแรก คนชอบทักว่าขับแจ๊ซ

แค่รุ่นยังไม่รู้เลย จะให้เรียงลำดับคงยาก

ออฟไลน์ WTF

โดยมากต้องดูที่ราคาเนทๆที่ ตปท ด้วยนะ
แต่กรณีรถพิเศษ พวก wrx evo m2 พวกนี้ มันแพง performance กรอบมันดูแบบเดียวกับรถราคาถูกเช่น lancer พวกนั้นมั๊งครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ถามคนข้างๆ บอกว่ามันดูแพงมากเลยนะ   

ทั้งที่คนข้างๆบอกว่า Swift  ดูไม่ต่างจาก  MINI
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
คงประมาณให้สาวๆเดาราคา GT-R 35 มั้ง
ทุกคนบอก ราคาน่าจะล้านกว่าๆไหมนะเธอออออ  ;D
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ประมาณนั้นแหละครับ คนไม่เล่นรถเค้าก็ไม่รู้หรอก

ออฟไลน์ siamskunk

ก็ต้องอยู่ที่มุมมองคนซื้อล่ะครับ ถ้าซื้อ M2 เพราะอยากให้คนชื่นชมคงไม่ได้รับการว้าวมากมายอย่างที่หวัง
แต่ถ้าซื้อเพราะชอบขับรถ นั่นน่าจะเป็นเหตุผลหลักที่คนจะซื้อ M2 ไม่งั้นก็ไป 520d ครับ ใหญ่กว่าคนว้าวมากกว่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมเข้าใจ จขกท.ถามว่า คนที่ไม่รู้เรื่องรถ จะมอง m2น้อยกว่า320
เหมือนกับที่มอง พวก wrx stiน้อยกว่าcamry ผมเข้าใจแบบนี้ถูกไหมครับ

ถูกครับ ขออภัยที่ตั้งกระทู้รวบรัดไปหน่อย จริงๆต้องแก้เป็น

มอง M2 < 320i เหมือนกับว่ามอง WRX/STI < Camry 2.0G (คันเล็กด้อยกว่า)