ผู้เขียน หัวข้อ: HONDA จะเล่นแบบนี้แล้วใช่ไหมครับ  (อ่าน 15004 ครั้ง)

ออฟไลน์ vachirapoly

• Jr. Member
  • **
HONDA จะเล่นแบบนี้แล้วใช่ไหมครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 09:41:44 »
ก่อนหน้านี้ผมเคยถามเรื่องช่วงล่างไป เพราะว่าได้รถมาใช้ต่อจากพี่ชาย เลยอยากเก็บงานให้อยู่ในสภาพเดิมแบบสมบูรณ์ ช่วงล่างเลยสรุปว่าใช้ของเดิมศูนย์ดีกว่า เลยเข้าไปเบิกอะไหล่กับทางศูนย์ตามปกติ นำรถเข้าไป เอาเลขตัวถังเบิกอะไหล่ มัดจำ และรอของมาค่อยเข้าไปเอา

แน่นอนว่าได้ทำการสอบถามทางศูนย์ว่าเปลี่ยนในศูนย์รับประกันยังไง คิดค่าแรงเท่าไหร่ ใช้เวลากี่วัน ซึ่งก็ได้คำตอบว่าค่าแรง 1,600 บาท ประกัน 20000กม.หรือ1ปี รถไม่เสร็จภายใน 1วันเพราะต้องดูอย่างอื่นด้วยอาจจะต้องมีเปลี่ยนอุปกรณ์ควบบางส่วน ซึ่งต้องดูหน้างานอีกที หากมีเพิ่ม ก็ต้องสั่งของ และรอของ แล้วค่อยนัดคิวอีกที รถทิ้งในศูนย์ประมาณ 1สัปดาห์ กับการแค่เปลี่ยนโช๊ค กับ สปริง????? งั้นสั่งของควบมาทีเดียวเลย ผมยอมจ่ายได้เพื่อให้มันจบภายใน 1วัน อุปกรณ์ควบแค่น๊อต2-3ตัวต่อข้างเอง เปลี่ยนให้หมดเลย คำตอบที่ได้คือ สั่งไม่ได้ครับ ต้องรอดูหน้างานก่อน เอ้ย!!! จะเปลี่ยนก็ไม่ให้ จะดองรถไม่ในศูนย์เพื่ออะไร เหงา...? สุดท้าย สั่งอะไหล่ แล้วเดี๋ยวเอาไปเปลี่ยนข้างนอกเองครับ เพราะไม่สะดวกทิ้งรถนาน จำเป็นต้องใช้รถ

รอไป 4วัน ของก็มาถึง พนักงานก็โทรมาแจ้งว่าของมาถึงแล้ว สิ่งที่ได้ยินคือ
- ลูกค้าครับ ของมาถึงแล้วนะครับ ไม่ทราบสะดวกนัดคิววันไหนครับ
== เดี๋ยวเข้าไปเอาของวันเสาร์ครับ
- ทางศูนย์ไม่ได้ขายของหน้าร้านนะครับ
== หมายถึงอะไรหรอครับ
- ลูกค้าต้องเปลี่ยนกับทางศูนย์เท่านั้น!!!   
.
.
.
.
.
นี่คือสิ่งที่ Honda ต้องการใช่ไหม บังคับเปลี่ยนในศูนย์ หรือเป็นแบบนี้แค่ศูนย์เดียว ตอนสั่งของก็ไม่แจ้งก่อน ปากลูกค้าก็บอกอยู่ว่าไม่จบใน 1วัน ก็จะเอาไปทำข้างนอก แล้วเปลี่ยนโช๊คสปริงเกิน 1วัน เอาเด็กนักเรียนมาเปลี่ยนหรอครับเนี่ย สั่งของอะไหล่บางชิ้นก็ไม่ได้ เวรกรรม

บางท่านอาจจะถามว่าทำไมไม่เปลี่ยนในศูนย์หละ
1. ค่าแรงแพงกว่าข้างนอก ข้างนอกคิดแค่ 1000
2. ศูนย์เคยขับรถของพ่อตอนเช็คระยะถอยชน สิ่งที่ได้คือกันชนที่สีไม่เหมือนเดิม แน่นอนเพราะสีเดิมมันซีดกว่าสีใหม่ แต่มันใช่หรอที่ลูกค้าต้องรับภาระกรรมการมองสีรถตัวเองที่มันขัดใจเหลือเกิน ทั้งที่ไม่ได้เป็นคนทำอะไรเลย
3. เอารถพี่ชายเข้าเคลมสี รถออกมาวิทยุเปิดไม่ติด ลำโพงแตกข้างนึง แล้วโยนให้เป็นภาระลูกค้า โวยวายสนง.ใหญ่จนต้องยอมซ่อมให้ฟรี ก็แน่แหละ ลูกค้าไม่ได้ทำ
4. เปลี่ยนโช๊ค สปริง 1สัปดาห์ เพื่ออะไร ช่างมีคนเดียวหรอครับนั่น ร้านข้างนอกเปลี่ยน 1ชม. ช่างคนเดียวด้วยซ้ำ 

ทุกท่านมีความคิดเห็นอย่างไรบ้าง ขอยังไม่แจ้งชื่อศูนย์นะครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: HONDA จะเล่นแบบนี้แล้วใช่ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 09:48:20 »
  ก็เปลี่ยนโช้คอย่างเดียว. อย่างอื่นเสียไม่ต้องทำ ไปทำข้างนอก

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Re: HONDA จะเล่นแบบนี้แล้วใช่ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 09:50:18 »
เป็นนโยบายเขาครับ รถเขาขายดี ก็ต้องยอมครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 09:53:19 »
ทำไมเสียจุกจิกจัง (ลูกค้าไม่มีอิทธิพลเหนือบริษัท)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 09:58:45 »
โอว...แม่เจ้า ???

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 10:10:27 »
  ก็เปลี่ยนโช้คอย่างเดียว. อย่างอื่นเสียไม่ต้องทำ ไปทำข้างนอก

บอกแล้วครับ เขาแจ้งว่าส่วนอื่นที่ไม่ยอมเปลี่ยนอาจส่งผลให้โช๊คเสื่อมสภาพเร็วกว่ากำหนด และโช๊คจะไม่ถูกรับประกัน และที่สำคัญ เขาไม่ทำแบบนั้นให้ครับ เซ็ง

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 10:16:38 »
ซื้อโช๊คข้างนอกใส่ไปเลยครับ เหนื่อยแทนครับเจอแบบนี้

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 10:23:09 »
เจอ 0 ทีเด็ดแล้ว
แถวบ้านผม ตจว. ไม่มีแบบนี้นะ
ซื้ออะไหล่ได้ สั่งให้รวดเร็ว
ซ่อมไม่ซ่อมไม่ว่า แต่จะมีหมายเหตุที่อะไหล่ว่าลูกค้านำไปเปลี่ยนเอง
เวลาซ่อม ขอเดินเข้าไปดูได้
ช่างทั้งหลายก็ไม่กวนตีน

ออฟไลน์ checkmate

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 10:24:51 »
ผมว่าเป็นที่ศูนย์แล้วหละครับ ผมซื้ออะไหล่มาเปลี่ยนเองก็ปกติครับ เบิกได้ไม่มีปัญหา เปลี่ยนชุดช่วงล่างทั้งชุดผมว่า 2 วันยังมากเกินไปครับสำหรับการนัดคิว ถ้า walk in ว่าไปอย่าง

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 10:26:04 »
แล้วแต่ศูนย์มังครับ

ก่อนจะสั่งอะไหล่ เอารถเข้าไปให้เค้าเช็คได้ว่า ตัวไหนเสียบ้าง นอกจากโช้ค เช่น ลูกหมากกันโคลง ลูกหมากแร็ค บู๊ชปีกนก พวกนี้เช็คดูตาได้ทั้งนั้น อาจจะมีส่วนที่ไม่มั่นใจ เช่น ลูกปืนเบ้า ก็อาจจะสั่งเบิกเลยก็ได้

พอของมา ก็ใส่ตามนั้น ถ้าเจอนอกเหนือ ก็จะสั่งเพิ่ม หรือ ใช้ไปก่อน ก็ว่ากัน

....................

ปกติ ศูนย์ประจำผม

ผมไลน์บอก ผจก ให้สั่งอะไหล่ตามที่ผมแจ้งเลยครับ พร้อมภาพจาก part book เลย พอถึงวันนัดซ่อม ก็จัดการเลย จะโช้คอัพ / บู๊ชปีกนก ผมจบในวันเดียวนะ เรียกว่า ครึ่งวันด้วยสิ

เคยหนักๆ ลูกหมากคอม้า ใส่เทียมมา พอสั่งแท้มา น้อตใช้ไม่ได้ ต้องเบิกน้อตด้วย เลยให้ประกอบของเดิมไปก่อน แล้วให้เค้าสั่งด่วน ของเข้าเที่ยงคืน แล้วผมเอารถไปใช้ก่อน เพราะจำเป็น พอเช้ามาก็เอามาเปลี่ยน อีก 2 ช.ม. ก็จบครับ (แต่ผมก็แฟร์ๆ ให้เค้าคิดค่าแรง 2 รอบนะ เพราะ ผมต้องการนำรถไปใช้เอง เค้าต้องรื้ออีกรอบ)

หรือ  แม้แต่เบิกอะไหล่ แล้วเอาไปเปลี่ยนเองข้างนอก ก็ทำบ่อยครับ ไม่เคยมีปัญหาครับ

.............

ของพวกนี้ ต้องบอกว่า มันอยู่ที่ เครดิต ครับ เห็นหน้าบ่อย เจอหน้าบ่อย แล้วรับผิดชอบ ผมเคยนะ สั่งเบิกอะไหล่มา แต่ของจริง ดูหน้างานแล้วไม่เสีย ผมก็สั่งเค้าเปลี่ยน ผมบอกว่า ผมรับผิดชอบคำสั่งผมครับ เพราะถ้าผมไม่ใส่ อะไหล่ศูนย์ก็ dead stock งานเข้าคนสั่งอีก

อ้อ ผมสั่งอะไหล่นี่ สั่งก่อน 10 โมง ได้ของบ่ายสาม / สั่งหลัง 10 โมง ของเข้าเที่ยงคืน ครับ อันนี้ศูนย์ประจำผมนะ แต่ถ้า ศูนย์ในจังหวัดที่ผมอยู่ล่ะก็ ... รอไปเถอะ ชาตินึง ตามแล้ว ตามอีก กว่าจะได้ของ สงสัยส่งทางม้า หรือ ลา อ่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2018, 10:28:21 โดย Tien.W »

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 10:26:42 »
ศูนย์ไหนหว่า? Jazz ผมยังเบิกอาหลั่ยไปติดตั้งเองได้อยู่นะ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 11:16:53 »
โช้คกับสปริง ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ของ0 ครับ ของแต่งเยอะแยะ แบบเดิมๆก็มี
แนะนำว่าอย่าทิ้งรถไ้้ว้0นาน ผมโดนไปสองหมื่นกว่าแค่คำว่าเปล่่ยนตามหน้างาน พอไม่ยอมกํอ้างโน่นนี่ ไม่เสร็จสักที ค่ายนี้แหละ
ปัจจุบันไปอู่นอกยาวๆ แถมคันต่อไปก็ไม่ได้รับประทานเงินผมละ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 11:27:12 »
### UPDATE ###

- โทรถามสำนักงานใหญ่ฮอนด้าแล้ว แจ้งว่าสามารถเบิกอะไหล่ แล้วนำไปทำเองนอกศูนย์ได้ แต่ทางฮอนด้าจะไม่รับประกันสินค้า

- โทรไปแจ้งกับทางศูนย์อีกรอบแล้ว ยังยืนยันคำเดิมแข็งมาก พนักงานมากกว่า 1ท่านแน่นอนที่มีความคิดนี้ ไม่ทราบว่าเป็นนโยบายของทางศูนย์หรือไม่ หากใช่ แสดงว่าฮอนด้าป...ไม่ดำเนินการตาม หรือสร้างเงื่อนไขนอกเหนือจากทางสำนักงานใหญ่เองได้ และคุยไปมา สุดท้ายพนักงานก็ยอมแจ้งว่าปล่อยอะไหล่ได้!!! นั่นหมายความว่าอย่างไร พนักงานตั้งเงื่อนไขเอง หรือ ทางดีลเลอร์ตั้งเงื่อนไขนี้กันแน่

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 11:40:41 »
แต่ก่อนก็เคยได้ยินว่าฮอนด้าไม่ขายอะไหล่ออกนอกศูนย์เหมือนกันครับ หลังๆไม่รู้ยังไง
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 12:50:05 »
ผมพึ่งซื้อชุดกันโคลงไปเปลี่ยนข้างนอกมาหมาดๆ

โดน 0 เล่นซะแล้ว ^^

Honda ไม่ได้เล่นครับ
คอมเพลนไปที่สนง.ใหญ่เลย

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 12:52:25 »
ผมว่าศูนย์นี้ห่วยที่พูดกลับไปกลับมาครับ ฮอนด้าหลังๆดีลเบอร์มีปัญหาเยอะครับ รถผมกับรถที่บ้านเข้าศูนย์ศรีอยุธยาศูนย์เดียวครับ ต้องอันนี้ ส่วนเรื่องไม่ขายอะไหล่ให้ข้างนอกอันนั้นแน่นอนครับทุกวันนี้ก้มีแต่แอบซื้อกัน ต่อไปจะไม่ใช่แต่ฮอนด้าละครับจะเกือบทุกยี่ห้อแล้วเพราะกำไรจากการขายในไทยมันลดลงเรื่อยๆครับ บริษัทรถยนต์ต้องหารายได้จากเรื่องอะไหล่และการซ่อมสีเพิ่มครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 12:54:29 »
เคยไปเบิกสปริง    แล้วบอกจะเอาไปเปลี่ยนข้างนอกเอง  ศูนย์ไม่ยอม 

เลยว่า  ผมต้องการเปลี่ยนข้างนอกเองจะไม่รับประกันก็เรื่องของคุณแต่จะไม่เข้าศูนย์  ทำไมสั่งไม่ได้  ขอคุยฝ่ายที่บอกว่าเบิกของากศูนย์แลัวเปลี่ยนนอกศูนย์ไม่ได้มาหน่อย หัวช่างเดินออกมาบอกได้นะครับแต่ไม่รับประกัน       ::) ::)  ก็เลยเบิกให้และเอาไปเปลี่ยนเอง
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 13:00:05 »
ไม่แจ้งล่วงหน้า หรือไม่มีเอกสารอะไรกำกับว่า "ต้องเปลี่ยนที่ศูนย์เท่านั้น" ผมว่าน่าจะเป็นเรื่องยาวๆได้เลยนะครับ หากไม่ยอมคืนค่าอะไหล่  :P :P

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 13:32:55 »
ผมเคยแต่ไปเบิกอะไหล่สิ้นเปลือง ก็ซื้อมาเปลี่ยนเองข้างนอกได้นะครับ ขอแค่บัตรประชาชน
ส่วนตัวช่วงล่างผมเลือกซ่อมร้านนอกครับ เผลอๆช่างตามร้านใหญ่ๆชำนาญกว่าช่างที่ศูนย์อีก

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 14:07:10 »
ผมสั่งอะไหล่ ที่ สนง. ใหญ่ อุดมสุข ประจำ ไม่เคยงอแงซักครั้ง ไม่ว่าจะเป็นซิตี้คันเก่า สตีมของพ่อ หรือ ซีวิคคันปัจจุบัน

ที่ จขกท. บอกมาศูนย์ไหนครับ จะถึงรอบเช็คระยะ 5 หมื่นโลพอดี จะได้ไม่หลงเข้าไป

ออฟไลน์ korkongzz

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 14:25:01 »
ศูนย์ที่หาดใหญ่ยังสั่งอะไหล่ได้ ถือว่ายังดี

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 16:36:58 »
เอิ๊กๆๆๆๆ

ใช้โช๊คข้างนอกดีกว่าครับ

รถญี่ปุ่น มันทำมาแค่ให้ใช้ได้กลางๆๆๆพอ ส่วนจะนุ่ม แน่น ตามความต้องการของเจ้าของรถนั้นไม่มี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2018, 16:40:38 โดย flybigbear »

ออฟไลน์ LateTeenager

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 16:57:10 »
ผมใช้jazz gk หมดประกันแล้ว แต่โช๊คหน้ารั่ว โทรไปถามศูนย์ ศูนย์บอกไม่แยกขายอะไหล่เฉพาะโช๊ค จะต้องเปลี่ยนทั้งชุดโช๊ค ซึ่งประกอบไปด้วย โช๊คอัพ สปริง ยางกันฝุ่น ยางรองเบ้า เบ็ดเสร็จคู่หน้าเกือบ1หมื่นบาท ผมเลยตัดสินใจหาโช๊คอัพถอดป้ายแดง 4ต้นพร้อมสปริง ยางกันฝุ่น ขาดยางรองเบ้าโช๊ค 4000บาท และเปลี่ยนอู่นอก

หลังจากนั้นเลยเอารถเข้าศูนย์ แจ้งว่าจะขอเปลี่ยนยางรองเบ้าโช๊คคู่หน้า ตอนแรกทางศูนย์แจ้งว่าไม่รับเปลี่ยนแยกอะไหล่ ต้องเปลี่ยนทั้งชุดโช๊ค ครั้งนี้ผมเลยโทรไปcall center สรุปคือได้เปลี่ยนเฉพาะยางรองเบ้า ตัวละ200กว่าบาท แต่ทางศูนย์แจ้งว่า จะขอคิดค่าแรงเท่าการเปลี่ยนโช๊คทั้งชุด เพราะไม่มีรายการค่าแรงแยกรายชิ้น จึงต้องโทรไปcall centerอีกที สักพักศูนย์โทรมาบอกว่า เจอรายการค่าแรงแยกชิ้นแล้ว...

ทางศูนย์ชี้แจงว่าถ้าเปลี่ยนเฉพาะยางรองเบ้า การถอดสปริงออกจากโช๊คจะทำให้น็อตหัวโช๊คเสียหายได้ เลยแนะนำให้ลูกค้าเปลี่ยนทั้งชุด ผมจึงถามกลับว่า
1.น็อตหัวโช๊คเสียหาย แล้วทำไมต้องเปลี่ยนสปริง และยางกันฝุ่นอีก ทางช่างก็ตอบไม่ได้
2.civicที่ผมใช้อีกคัน เคยเคลมวารันตียางรองเบ้าโช๊คหลัง เพราะมีเสียงกุกกัก แล้วทำไมครั้งนั้นทางศูนย์เปลี่ยนแค่ยางรองเบ้าได้ ไม่เห็นต้องเคลมยกชุดโช๊คเลย ทางช่างก็ไม่สามารถตอบได้อีก

ตอนนี้กำลังรอคำชี้แจงจากผจก ฝ่ายบริการศูนย์อยู่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2018, 17:58:36 โดย LateTeenager »

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 17:34:58 »
เหมือนเคยได้ยินครับ ว่า Honda ไม่ขายอะไหล่ให้อู่นอก (ซึ่งก็อาจจะเป็นข้อมูล เก่า)

ช่วง 2-3 เดือน ที่ผ่านมา ผมก็ให้ศูนย์ประจำช่วยสั่งอะไหล่ไว้รอก่อน เหมือนกันครับ ... ยังไม่พบว่ามีปัญหาอะไร

พอเรามา เขาก็ติดตั้งให้

กรณีของ จขกท เขาอาจไม่คุ้นกับลูกค้า เลยไม่กล้าสั่ง ... ต้องรอให้รถเข้าก่อน เก็บรถไว้ สั่ง แล้วเปลี่ยน

เป็นกำลังใจให้นะครับ  :)
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 17:42:25 »
ผมพึ่งซื้อชุดกันโคลงไปเปลี่ยนข้างนอกมาหมาดๆ

โดน 0 เล่นซะแล้ว ^^

Honda ไม่ได้เล่นครับ
คอมเพลนไปที่สนง.ใหญ่เลย

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 18:14:59 »
แต่ก่อนก็เคยได้ยินว่าฮอนด้าไม่ขายอะไหล่ออกนอกศูนย์เหมือนกันครับ หลังๆไม่รู้ยังไง
ร้าน ysc วังหิน สั่งอะไหล่แท้ฮอนด้าได้ครับ ผมสั่งมาหลายชิ้น แล้วมาเปลี่ยนเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2018, 18:18:36 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 18:28:43 »
มีประเด็นมารู้สึกตั้งแต่ปีที่แล้วๆครับว่าจะไม่ส่งอะไหล่ออกนอกศูนย์ ไม่รู้เคลียร์กันไปยังไงเหมือนกัน แต่ก็รู้จักร้านที่รับสั่งอะไหล่ฮอนด้าได้อยู่ หรืออาจจะแล้วแต่บริษัทที่เป็นดีลเลอร์ศูนย์นั้นๆอีกทีรึเปล่า

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 18:49:11 »
เรื่องไม่รับประกัน ถ้าซื้อไปเปลี่ยนข้างนอก อันนี้ผมรับได้ครับ

เคยเบิก ที่ท้าวแขนแผงประตูด้านคนขับ ไปเปลี่ยนข้างนอก จริงๆจะเปลี่ยนศูนย์แหละ แต่ผมทำเครื่องเสียงเจาะแผงประตูมา ช่างถอดไม่ออก ผมก็ไม่รู้วิธีถอด ก็เลยจะไปให้ร้านเครื่องเสียงเปลี่ยน เค้าก็แจ้งผมมาแบบนี้ ก็โอเค ไม่มีปัญหาครับ ท้าวแขนแผงประตู จะต้องรับประกันอะไรหว่า ?

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 19:03:44 »
จริงๆ แค่เขาอาจเผื่อเวลาครับ ส่วนใหญ่ปมใช้บริดารจะเร็วกว่าที่เขาแจ้งไว้ครับ

ออฟไลน์ civic666

• Full Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 19:18:23 »
0จังหวัดผม ไม่มีปัญหาแบบนี้รับ จะสั่งจะเบิก จะทำแค่ไหน บอกไป ได้ตามสั่ง ผ้าเบรคหลังเคลมแล้วใช้ไม่ดี ผมซื้อข้างนอกมา ไม่บ่นเลย