ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหายางรถยนต์ที่เหมาะกับทั้งถนนแห้ง ถนนเปียก ราคาไม่แรงครับ  (อ่าน 5273 ครั้ง)

ออฟไลน์ kematart

• Newbie
  • *
รถผม 205/60R16 ครับ อยากหายางรถยนต์ที่เหมาะกับถนนแห้งถนนเปียก เกาะถนนแน่นๆ หน่อยครับ
ตอนนี้ยางผมใช้มา 4 หมื่นโลแล้ว คิดว่าถึงเวลาเปลี่ยนครับ อยากใช้ยี่ห้ออื่นบ้าง นอกจาก บริดสโตน ราคาแรงผมไม่ไหวครับช่วงนี้

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
  ลองใช้ยาง อินเดียซิครับ  คุณภาพเป็นรองไม่มาก แต่ราคาเป็นเท่าตัว...

ออฟไลน์ kez

ก็หาตามราคาที่คุณจ่ายไหว  มันวิ่งได้หมดแหละ ถ้าคุณไม่ประมาท

ออฟไลน์ TBJTBT

• Newbie
  • *
ของผม 205/55 R16
ใช้บิดโตนมาตลอด
RE711, G3, RE001, RE002, GR100
ล่าสุดลองเปลี่ยนมาใช้ Yoko BluEarth AE50
ราคากลางๆ โดยรวมพอใจมากครับ
โดยเฉพาะถนนเปียก 

ขับถนนแห้งไม่เกิน 110  หรือ
ขับปกติ ไปเรื่อยๆไม่รู้สึกต่างเลย

ทางโค้ง ขับมุดๆ  บิดโตนดีกว่านิดหน่อย

ความทน ตอนนี้ใช้มาปีกว่า  2 หมื่นกิโล
ยังไม่ต่างจากตอนเปลี่ยนใหม่ๆมากนัก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

205/60R16 ไม่แน่ใจว่า Michellin Pilot Sport 4 มีไหม ถ้ามี จัดเลยครับ ไม่ผิดหวัง

ออฟไลน์ opor

• Jr. Member
  • **
ราคาไม่แพง ลองดู
- Ventus V12 evo2 ไม่ก็
- ECSTA PS31

ไม่มีตรงเบอร์นะครับ มีเบอร์ 205 / 55 R 16
ส่วนตัวเคยใช้ V12 evo ก็ OK ทั้งทางแห้ง และทางเปียก

ออฟไลน์ akewizard

ยางที่ผมเคยใช้และคิดว่าพอใช้ได้กับราคาที่ไม่แพงมาก กลางๆ  ก็ Continental MC5
หรือเป็นตัวใหม่ UC6 ,MC6 คนใกล้ตัวผมลองใช้แล้วก็บอกว่าหนุ่มหนึบใช้ได้ (แต่ผมไม่เคยใช้เองนะคับ)

ยาง Continental ช่วงนี้เข้ามาทำตลาดบ้านเราเลยเน้นราคาไม่แพง  บางรุ่นผมว่าราคาคุ้มค่าใช้ได้เลย
ในขณะที่ Bridgestone รุ่นดีๆราคาจะแพง  จะว่าไป Michelin รุ่นใหม่ๆบางรุ่นที่พึ่งออกมาราคาก็แพงสูสี BS อยู่นะ

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
ราคาไม่แพง ลองดู
- Ventus V12 evo2 ไม่ก็
- ECSTA PS31

ไม่มีตรงเบอร์นะครับ มีเบอร์ 205 / 55 R 16
ส่วนตัวเคยใช้ V12 evo ก็ OK ทั้งทางแห้ง และทางเปียก

เรื่องคุ้มราคาผมเชียร์ V12 evo เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ jojow

V12 Evo2 ดีคับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
เมื่อปลายปีที่แล้ว ผมต้องการตามโจทย์อย่างที่ท่าน kematart ว่ามาเลย

หาข้อมูลอยู่เยอะ จนไปได้ตัวนี้มา Apollo Alnac 4G ใช้มาได้ 8000 โลแล้ว ณ ตอนนี้

โดยร่วมคงสู้เจ้าดัง ๆ ไม่ได้ แต่ผมว่าก็โอเคระดับนึงเลยแหละ

ออฟไลน์ mew123765

ถ้างบประมาณจำกัดเชียร์ Firestone Firehawk Sport 01 ในเมกาใช้ชื่อ Firestone Indy 500
ลายยางเหมือน Bridgestone RE002 แต่ Compound น่าจะไม่เหมือนกัน

ผมเคยใช้ ยางสปอต RE001, Pilot Sport 3 และ RE003 ผมมาใช้ Firehawk Sport 01 ประทับใจทั้งเปียกและแห้งเลยครับ

ราคาไม่แพง เปลี่ยนบ่อยๆได้  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ flat6

เมื่อปลายปีที่แล้ว ผมต้องการตามโจทย์อย่างที่ท่าน kematart ว่ามาเลย

หาข้อมูลอยู่เยอะ จนไปได้ตัวนี้มา Apollo Alnac 4G ใช้มาได้ 8000 โลแล้ว ณ ตอนนี้

โดยร่วมคงสู้เจ้าดัง ๆ ไม่ได้ แต่ผมว่าก็โอเคระดับนึงเลยแหละ

ใช้อยู่โอเคเลยครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ franklnwna

• **
Apollo Alnac 4G ลองใช้ดูครับ ผมใช้มา 2ชุดแล้วโดยรวมพอใจมากๆครับ ไม่แข็งเกิน เกาะถนนดี รีดน้ำเยี่ยมเลยครับ
ปีหน้าว่าจะลอง V12 หรือไม่ก็ Maxxis i-pro ถ้าด้อยกว่าก็จะกลับมาใช้ Apollo เหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

ขนาดเหมือนติดรถ mazda3 sky เลยแฮะ
ผมใช้ Toyo proxes ​cf2 อัพไซส์​เป็น​215/60R16​
ดีทั้งเปียก​แห้ง ตอนนี้ก็ใช้มา 4 หมื่นโลพอดี
ตกหลุม 80 แม็กไม่เบี้ยว ยางไม่บวม
ขับเร็ว​ก็นิ่ง เข้าโค้ง 140 ก็เนียนแต่ยางเริ่มครางแล้ว
ขับตอนฝนตกห้ามเกิน 120 ไม่งั้นล้อฟรีทิ้งเพราะเหินน้ำ ไฟ vsc กระพริบ
ถ้าเหินน้ำตอนเข้าโค้งคงไม่สนุกแน่นอน
แต่ดันไม่มีขนาดเดิมขายแล้ว
เลยไม่รู้จะแนะนำตัวใหน

NanoEnergy​3 ก็ไม่เกาะเท่า cf2
กำลัง​จะ​ได้เวลาเปลี่ยน​เหมือนกัน​
จะไป Michelin Bridgestone Yokohama ก็แพงไป
กำลัง​สนใจ assurance triplemax​2 ราคากำลัง​ดี แต่ประสิทธิภาพ​จะดีเท่าเดิม​มั้ยก็อีกเรื่อง
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ยาง comfort ที่ผมเคยใช้มาทั้งหมด BS-GR100, ML-3ST, Toyo-C1S, Yoko-A.Drive, Maxxis MS800 ไซส์ 195/60/15 บ้าง 195/65/15 บ้าง

ขับทางเปียกแล้วรู้สึกปลอดภัยและเสียวน้อยที่สุด ผมยกให้ ML-3ST ครับ ขับทางแห้งดีที่สุด ผมให้ BS-GR100 ครับ ส่วนยางที่ใช้แล้วครบเครื่องที่สุด Toyo C1S ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ holahola66

ยางที่ผมเคยใช้และคิดว่าพอใช้ได้กับราคาที่ไม่แพงมาก กลางๆ  ก็ Continental MC5
หรือเป็นตัวใหม่ UC6 ,MC6 คนใกล้ตัวผมลองใช้แล้วก็บอกว่าหนุ่มหนึบใช้ได้ (แต่ผมไม่เคยใช้เองนะคับ)

ยาง Continental ช่วงนี้เข้ามาทำตลาดบ้านเราเลยเน้นราคาไม่แพง  บางรุ่นผมว่าราคาคุ้มค่าใช้ได้เลย
ในขณะที่ Bridgestone รุ่นดีๆราคาจะแพง  จะว่าไป Michelin รุ่นใหม่ๆบางรุ่นที่พึ่งออกมาราคาก็แพงสูสี BS อยู่นะ

เชียร์ด้วยคน​ ผมใช้ MC6 อยู่​ ชอบมากครับ​ ราคากลางๆ​ ถูกกว่า​ ML BS YOKO Toyo
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Bunyarit344

เพิ่งเปลี่ยนเป็น  Continental MC5  ให้ Captiva ltz  และ  camry ที่บ้านไปครับ 
เส้นทางบ้านผมอยู่ระนอง โค้งเยอะ  ทั้งฝนตก ทั้งทางแห้ง  ประทับใจมาก ราคาดีงาม  ทางเปียก ทางแห้ง  ปลื้มปริ่ม 

สรุปให้ สามผ่านเลยครับ   

ออฟไลน์ คนขับรถ

• **
ถ้าได้ลอง Hankook  - Ventus S1 noble 2(H452) ดูผมว่าน่าจะตรงใจ ราคาเป็นมิตร เงียบ นุ่ม หนึบ(ทั้งแห้งทั้งเปียก)ใช้ได้

ออฟไลน์ udon

• Newbie
  • *
ล่าสุดผมมาใช้เน็กเซ็นครับ สบายใจ ราคาไม่แพง
ใช้มาเกือบ 4 เดือนแล้ว รถผม TOYOTA Camry  ไปเสริชรุ่นมาของพี่ตัวนี้ 215/55R17  ช่วงนี้หน้าฝน แล่นฉิวสบายใจ รีดน้ำดีมาก ไม่ปัดไม่เป๋เลย เหลือแค่สติอย่างเดียว นอกนั้นพร้อม

ออฟไลน์ ball03

• Newbie
  • *
แนะนำยาง apollo อีก1 เสียงครับ ผมใช้รุ่น aspire 4g อยู่ครับ ตอนนี้เข้าปีที่ 2 แล้วยังเงียบ เกาะถนนดี ไม่ย้วย รีดน้ำดีครับ คราวหน้าถ้าเปลี่ยนชุดใหม่ผมก็คงเลือก apollo เหมือนเดิมครับ ราคาไม่แพง คุ้มราคาดีครับ ก่อนหน้านี้ผมใช้ ps3 อยู่ ไม่ได้รู้สึกถึงความต่างมากครับ ราคาเท่านี้ใช้1-2 ปีก็คุ้มแล้วครับ ผมได้ราคาดีที่ร้านซุ..... แถวปากเกร็ดมาครับ ร้านนี้ขายapollo ราคาไม่แรง เพราะส่วนใหญ่จะมีแต่คนบ่นว่าหาร้านเปลี่ยนยากครับ

ออฟไลน์ okey

• Newbie
  • *
NEXEN ก็น่าสนแต่ ลองกรอกข้อมูลขนาดยางในเว็บหายางใน บีคลิกดิ เดี๋ยวมันก็ขึ้นเองว่า ของเราเปลี่ยนตัวไหนได้บ้าง
หรือของเจ้าอื่นก็ได้ แล้วลองเทียบดูว่าตัวไหนน่าสนใจ

ออฟไลน์ inter

• Newbie
  • *
NEXEN ก็น่าสนแต่ ลองกรอกข้อมูลขนาดยางในเว็บหายางใน บีคลิกดิ เดี๋ยวมันก็ขึ้นเองว่า ของเราเปลี่ยนตัวไหนได้บ้าง
หรือของเจ้าอื่นก็ได้ แล้วลองเทียบดูว่าตัวไหนน่าสนใจ

มีครับ ตามที่คุณปรารถนา

ออฟไลน์ tama

• Newbie
  • *
มีหลายยี่ห้อ นะ แต่พวกยี่ห้อดังๆราคาแรงไปหน่อยอ่ะ ถ้าไม่ติดว่าต้องแบรนดังก็ nexen ตาม reply บนๆก็ได้ครับ
เดี๋ยวจะหาว่าอวยแต่ก็ใช้อยู่ su4 205/45 r17 นี่แหละครับ ขนาด yaris เบาๆเคยลงแอ่งน้ำตอนวิ่งร้อยกว่าๆมาครั้ง ไม่สะบัดเลยครับ