ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเพิ่ม front 1 din อีกตัวในรถได้ไหม  (อ่าน 4371 ครั้ง)

ออฟไลน์ backcat_thailand

• Newbie
  • *
อยากเพิ่ม front 1 din อีกตัวในรถได้ไหม
« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 09:40:49 »
อยากสอบถามเกี่ยวกับ front 1 din หน่อยคับ คือบนรถมีfront เดิมอยู่แล้ว แต่มันเสียบ usb ไม่ได้เลยจะหา front 1 din เอาไว้สำหรับการเปิดเพลงผ่าน usb เลยโดยที่ไม่ถอด front เดิมออกจะได้ไหม คือมี front 2 ตัวไปเลย แล้วการใช้งานมันสามารถแยกกันได้หรือเปล่า แล้วcontrol บนพวงมาลัยจะยังใช้ได้ไหม รถเป็น mazda 3 bl นะครับ หรือแนะนำเป็น 2din ราคาไม่สูงมากก็พอได้ครับ

ออฟไลน์ zenten

• Jr. Member
  • **
Re: อยากเพิ่ม front 1 din อีกตัวในรถได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 09:47:23 »
ผมว่า ใช้ fm trasmitter น่าจะง่ายกว่าน่ะครับ ใช้ได้ทั้ง sd กับ usb เลย รุ่นใหม่ ๆ ดีขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: อยากเพิ่ม front 1 din อีกตัวในรถได้ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 09:59:00 »
ผมว่า ใช้ fm trasmitter น่าจะง่ายกว่าน่ะครับ ใช้ได้ทั้ง sd กับ usb เลย รุ่นใหม่ ๆ ดีขึ้นเยอะ
ผมก็ใช้ตามนี้ครับ 
ที่คุณคิดทำได้  แต่ยุ่งยาก  จะต้องดึงไลน์เอ้าท์ของตัวใหม่  เข้าไป ไลน์อิน ของตัวเก่า  ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 10:05:50 »
งั้นถ้าเป็น 2din แนะนำตัวไหนดีครับ แบบนี้น่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 10:15:42 »
ได้สิครับ โดยทำสายสัญญาณแยกเลย ตัว 1 din - 2 din ผมว่าขับเสียงออกมาดีกว่า วิทยุเดิมเยอะ

ส่วนยี่ห้อแล้วแต่ชอบเลยครับ เพราะหูไม่เหมือนกัน  kenwood jvc alpline clario
nakamichi (ตอนนี้ไม่รู้เป็นไงนะไม่ได้ตามนานละ)

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 10:50:51 »
ถ้าจะฟังแต่เพลงไม่เอาจอก็ 1 din เสียงดี ๆ ไปเลยครับ แต่ถ้าจะเปลี่ยนหน้ากาก มันจะมีแต่หน้ากาก 2 din มาน่ะสิครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 10:55:03 »
ใช่ครับจริงๆเน้นฟังแต่เพลงกับวิทยุ เลยไม่อยากจะเปลี่ยน front เดิมแต่ไม่รู้ว่ามันจะสามารถเพิ่มอีกfront แล้วให้มันทำงานร่วมกับพวกปุ่มควบคุมบนพวงมาลัยได้ไหม ในความอยากฟังก็อยากมีความสะดวกอยู่ด้วยส่วนหนึ่ง

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 13:10:25 »
อยากเชียร์ให้เปลี่ยนเป็น2dinไปเลยครับ ถ้าพอมีงบ
มันคุ้มกว่าหลายๆอย่างเลย เช่น
-ดูหนังได้ ตอนจอดรอ
- สามารถดาวน์โหลดเพลง หรือข่าว หรือ บทความที่เราสนใจจากyou tubeแล้วมาดูได้ ต่อทางhdmi
- มีblue tooth สามารถ ฟัง pod cast down load เพลงจาก iphone มาเล่นบนรถได้

เดี๋ยวนี้contentที่น่าสนใจ จากpod cast, you tube น่าสนใจมาก ถือว่าได้พัฒนาตนเองไปด้วย ไม่ว่าจะเป็นเรื่องรถออกใหม่ how to ต่างๆ จนผมติดเครื่องเสียงมา  แต่แทบไม่ได้ฟังเพลงเลย

frontที่แนะนำถ้าไม่เน้นเรื่องเสียงมาก จัดของpioneerครับ ใช้งานง่าย ราคาประมาณ15,000-20,000

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 13:10:59 »
ปุ่มที่พวงมาลัย แค่หากล่อง interface ใส่ก็จบ

front เดิมติดรถ เป็นแบบ built-in ก็ถอดออก หาหน้ากากสำหรับใส่ front ปกติมาก็จบครับ

เพราะถ้าจะหาที่ใส่ front 1din ผมว่า มันวุ่นวายกว่าเยอะนะ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 15:26:59 »
ผมเคยทำให้ civic fd ใส่กล่อง usb ไว้ แต่ใช้frontเดิม แล้วใช้ตัวสวิทช์พวงมาลัยได้
ผมว่าลองหาข้อมูลในกลุ่มที่ใช้รถรุ่นนี้น่าจะมีคนรับทำอยู่นะครับ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 16:13:39 »
ได้สิครับ โดยทำสายสัญญาณแยกเลย ตัว 1 din - 2 din ผมว่าขับเสียงออกมาดีกว่า วิทยุเดิมเยอะ

ส่วนยี่ห้อแล้วแต่ชอบเลยครับ เพราะหูไม่เหมือนกัน  kenwood jvc alpline clario
nakamichi (ตอนนี้ไม่รู้เป็นไงนะไม่ได้ตามนานละ)

nakamichi ตอนนี้จีนซื้อไปทำต่อแล้วครับ คุณภาพไม่ต้องพูดถึงเพราะมันไม่ใช่แบรนด์ hi-end อีกต่อไปแล้ว

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 16:31:39 »
แนะนำ 2 din pioneer รุ่นล่างๆดีกว่าครับ แบบมี บูทูธ ประมาณ5000เองครับดีกว่าไปเจาะคอนโซล
ถ้ารวมหน้ากากกับกล้องหลัง จ้างเขาติดคิดว่าไม่เกิน1หมื่นครับ

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 20:17:37 »
มันมีที่ไว้ใช้ usb กับ front เดิมได้ ผมว่าน่าจะง่ายดีนะครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 08:26:52 »
ผมเคยทำให้ civic fd ใส่กล่อง usb ไว้ แต่ใช้frontเดิม แล้วใช้ตัวสวิทช์พวงมาลัยได้
ผมว่าลองหาข้อมูลในกลุ่มที่ใช้รถรุ่นนี้น่าจะมีคนรับทำอยู่นะครับ

ถ้าเอาตามท่าน จขกท.อยากได้ ทำแบบนี้คุ้มสุดแล้วครับ  น่าจะพันกว่าบาทวิทยุติดรถบางรุ่นถอดออกมามีรูให้เสียบกล่องเลย

ยี่ห้อประมาณcarxอะไรสักอย่าง  รถช่วงปีนั้นรถที่มีวิทยุเป็นแบบbuilt inมาเห็นยี้ห้อนี้ไปขายทุกคลับ

แต่ถ้าเลือกจะเปลี่ยน ผมแนะนำไป2dinรุ่นธรรมดาๆเสียงดีกว่าเยอะประมาณหมื่นกลาง  เพิ่มกล้องถอยหรือmirror linkทำอะไรได้อีกเยอะครับ